[Funland] Con em cho đi học ở các trường tiểu học công lập liệu có đảm bảo học phát âm tiếng Anh chuẩn?

Getzcoi.

Xe tăng
AI bảo cụ là Ý không nói được tiếng Anh ạ @-)
Nói như native ạ:
Vầng cụ, đâu chả có người this người that, cái em chia sẻ là những gì em trải nghiệm thôi :D

Ví dụ, trong tầm 10 người Ý sang VN làm việc, thì có 4-5 người TA đủ để làm việc, còn lại phải dùng phiên dịch,

Khi em sang Ý, em hỏi thăm đường bằng TA họ ngơ ngác ko hiểu, đi mãi mới có người nói bập bõm. Hôm sau đồng nghiệp em phải viết cho em cái giấy có mấy câu tiếng Ý cơ bản để đi đường vì một chữ tiếng Ý bẻ đôi em ko biết hehe

dinhaiduong

Xe buýt
Website
www.webkhachsan.com
K hiểu sao nhiều ng chê trường công? Thề là con tôi nhỏ lớn học trường công, chưa tưngf học trung tâm Anh ngữ nào xịn hết nhưng khi qua Mỹ vẫn guao tiếp vào vào thẳng College học như ng bản xứ , làm teller cho Bank of America luôn.
Con quý ví phải coi thêm phim, đọc sách = tiếng Anh thường xuyên mới đc và các cháu cũng cần năng khiếu nữa.
Không phải chê trường công mà là tiếng Anh trường công sẽ không thể bằng trường tư được ( tất nhiên có 1 số ít trẻ có năng khiếu ngoại ngữ sẽ học tốt hơn: Con cụ nằm trong số này).
Mà trẻ nó có năng khiếu ngoại ngữ thì ngoài học trường công ra sẽ còn có gia sư, học thêm trung tâm ...

Chỉnh sửa cuối:

Chíu ù

Xe tăng
Gv công lập, nhất là cấp 1,2 vẫn bảo rì viu ( review) là phát âm đúng thì các cụ biết rồi đấy :))

moly

Xe điện
Theo em chả sao, miễn hiểu được nội dung của người nói. Như mợ viết vẫn sai chính tả, em đọc vẫn hiểu ý mợ đấy thây. :D
PS: nhưng dù sao cái gì chuẩn cũng hơn.
cụ hiểu nhưng cụ cười, nếu mợ ấy viết đúng thì cụ thấy tốt hơn và ko cười nữa đúng ko. ngày xưa thì ok , hiểu là được, ngọng tý ko sao miễn là truyền tải tốt giờ thế hệ này, điều kiện nghe tiếng anh rất nhiều, nên đúng thì tốt hơn

Jo9926

Xe điện
không, không và không

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thế còn rì sọt giống bọn nào ?
Bác nên liệt kê một loạt từ tiếng Anh, mà bác cho rằng giáo viên công lập phát âm sai (kèm theo bằng chứng), cháu sẽ trả lời một thể.

Bác cứ nhả ra từng từ một, là cách làm không hệ thống và không khoa học.

leipzig

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa tôi học trường Trưng Vương nổi tiếng ở HN đây, nhớ được mấy câu phát âm tiếng Anh giáo viên dạy xong nói chuyện với đám bạn Mỹ, các em trả lời là tao chả hiểu mày nói cái gì cả luôn. Tóm lại học nói hiệu quả nhất là sang vùng đất Anh hay Mỹ mà ở vài tháng hoặc 1 năm , chứ học ở VN e rằng tốn tiền, thà học trên CNN, BBC , youtube còn hơn.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ở từ comprehension /ˌkɑmprəˈhenʃ(ə)n/ thì có ký hiệu ˌ và ˈ trong nháy // có ý nghĩa là gì ạ mợ ơi >:D<
Dấu /,/ gọi là secondary stress (dấu trọng âm phụ), âm tiết có trọng âm phụ nhỏ và ngắn hơn âm tiết có trọng âm chính, nhưng lại to và rõ hơn những âm tiết không có trọng âm.

Dấu /‘/ gọi là primary stress (dấu trọng âm chính), được phát âm to hơn, rõ hơn, kéo dài hơn các âm tiết khác trong từ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ngày xưa tôi học trường Trưng Vương nổi tiếng ở HN đây, nhớ được mấy câu phát âm tiếng Anh giáo viên dạy xong nói chuyện với đám bạn Mỹ, các em trả lời là tao chả hiểu mày nói cái gì cả luôn. Tóm lại học nói hiệu quả nhất là sang vùng đất Anh hay Mỹ mà ở vài tháng hoặc 1 năm , chứ học ở VN e rằng tốn tiền, thà học trên CNN, BBC , youtube còn hơn.
Các bác giáo viên tiếng Anh ngày xưa, phần lớn là chuyển từ tiếng Nga (hoặc một ngoại ngữ khác) sang dạy tiếng Anh, nên có thể còn sai sót.

Giáo viên dạy tiếng Anh trường công lập đạt chuẩn quốc gia hiện nay, đều có trình độ tốt. Dù không ở trình độ phát âm như người bản ngữ, nhưng vẫn đảm bảo phát âm đúng trọng âm và phiên âm.

namnabonbon

Xe tải
Không phải chê trường công mà là tiếng Anh trường công sẽ không thể bằng trường tư được ( tất nhiên có 1 số ít trẻ có năng khiếu ngoại ngữ sẽ học tốt hơn: Con cụ nằm trong số này).
Mà trẻ nó có năng khiếu ngoại ngữ thì ngoài học trường công ra sẽ còn có gia sư, học thêm trung tâm ...
Thiệt tình là cháu chỉ luyện khi thi l9;12 thôi. Còn học trung tâm thì học Seameo đôis diện SGD Sg lúc lớp 3,4 là hết. Lí do đơn giản là BM nó k có tiền. Hihi

namnabonbon

Xe tải
Nói
đừng buồn chứ gv Av trong Nam có vẻ tốt hơn ngoài Bắc. Các Thầy Cô cũ thì khỏi nói luôn. K biết trước 75 họ dạy ra sao mà việc giao tiếp bằng Av có vẻ k khó lắm.

dpl

Xe lăn
CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
Cũng tùy trường ạ
Trường cấp 1 trường huyện khác trg cấp 1 điểm thành phố :D

Txpt

Xe tải
CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
Chuẩn quá để làm gì? Tiếng Việt trên dải đất chữ S này còn chả chuẩn như nhau, giao tiếp hiểu là đc.
Ielts từ 7.0 trở lên thì đội công lập chấp tư thục 1 mắt, thi đh lại càng khủng hơn.
Đội dân lập chỉ pr khét chứ tuổi gì, nhìn chất lượng đội ngũ gv sẽ thấy.

kienvinh

Xe lăn
Nhà thớt không hiểu vấn đề nên đặt câu hỏi khí kém. Chuẩn là gì còn chưa hiểu lại còn hỏi "chuẩn... không..." nên chỉ nhận được các còm không chất lượng.

Chuẩn nhá, là nói và viết mà người bản ngữ hoặc người không bản ngữ nhưng thạo tiếng Anh như người Đức, Hà Lan, Thụy Điển... hiểu được. Muốn thế, kết cấu câu phải tốt (ngữ pháp), phát âm đủ tốt, thế là chuẩn rồi. Đây đầy ông chê người Ấn, người Phi nói tiếng Anh khó nghe. Xin thưa, Tây xịn nó nghe những người Ấn, người Phi ấy nó hiểu hết, còn nghe người VN thì phải nghe ông nào nói "chuẩn" nó mới hiểu. Vậy quay lại vấn đề là: chuẩn là giề?

caisua

Xe lăn
Cứ công lập mà học cho nó bài bản. Bọn em trước học ở quê chữ cắn đôi tiếng anh chả biết mà giờ vẫn có thể giao tiếp với tây trong công việc, cũng chưa thấy đứa tây nào chê trình tiếng anh của bọn em.
Còn ngoại ngữ thì có thể cho cháu đi học thêm, học nâng cao.
Kể cả ko hiểu nó cũng chả chê cụ câu nào đâu ạ. Nếu cụ xem phim thấy hiểu gần như tiếng Việt thì tư vấn chứ phát âm sai chỉnh cực kỳ mệt mà chỉ hiểu lõm bõm thôi ạ

caisua

Xe lăn
Chuẩn quá để làm gì? Tiếng Việt trên dải đất chữ S này còn chả chuẩn như nhau, giao tiếp hiểu là đc.
Ielts từ 7.0 trở lên thì đội công lập chấp tư thục 1 mắt, thi đh lại càng khủng hơn.
Đội dân lập chỉ pr khét chứ tuổi gì, nhìn chất lượng đội ngũ gv sẽ thấy.
Cụ cứ đùa, con nhà em vừa hết lớp 8 mà lớp nó 7.0 trở lên hơn 1/2 rồi mà còn nhiều bạn giỏi chưa thi, cô giáo toàn 8.5, công lập em thấy ít nơi hơn được

tlgod

Xe buýt
F1 nhà e sang lớp 3, học hệ cambridge ở TH Thực nghiệm. Quan điểm nhà em là không học TA sớm, mà ưu tiên tiếng việt trước- nhà em quan điểm tiếng việt khó hơn tiếng anh nhiều. Sau 2 năm học TH Thực nghiệm, em chia sẻ kết quả với các cụ các mợ:
- Tiếng việt: đến hiện tại hết lớp 2, khả năng sử dụng từ vựng, ngôn từ, giao tiếp...của f1 rất khéo và tốt.
- Tiếng anh: 2 năm đầu tiểu hoc cháu không học trung tâm nào, chỉ hoàn toàn học ở trường (hệ Tiểu học và Cambridge). Kết thúc lớp 1 được 6/15 shields (thang điểm của hệ Cambridge), top cuối của lớp. Nhà cháu vẫn kiên trì theo định hướng ban đầu, chưa học thêm ngoài. Kết thúc lớp 2, thi HK 9.8/10, từ vựng- ngữ pháp cơ bản tốt (e quan sát cháu thi HK online), 13/15 shields. Hiện tại cháu cho học 1-1 với GV UK thì giao tiếp, nghe nói được với GV, hoàn toàn chủ động trong buổi học, bố mẹ không phải kèm cặp.

Loxe12a

Xe buýt
CCCC ơi hihi

Chuẩn là thế nào đó cụ? Nói giọng mẹ đẻ còn mỗi người một giọng vậy thế nào là giọng chuẩn? Em băn khoăn rất, mong bạn cụ giải thích giùm.