[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Babanh.com

Xe hơi
Cảm ơn Cụ, chúc Cụ mùa Noel bình an Cụ nhé. Chuyện không vui thì em bõ đi được rồi Cụ ą nhưng Cụ thì em không bõ qua được nên hồi âm mấy chuyện thường ngày của em cho Cụ đây ą.

Năm nay em nghe mấy ông Bạn nói hàng hóa ở các khu thương mại bán rất chạy, có những mặt hàng đã hết phải chờ nhập về. Đem chuyện này em hỏi cậu con lớn nhà em, cháu đang làm thêm ở cửa hàng kim khí điện máy ( JB HIFI ) thì cháu cho biết, ngoài chuyện hàng hóa rẻ, người dân Úc mua sắm nhiều hơn mọi năm thì số lượng du khách nước ngoài mua sắm cũng tăng cao. Không riêng gi du khách Tàu vơ vét, mà cả các nước khác trong khu vực như Malaysia, Singapore....vì đồng tiền Úc thấp và các chương trình khuyến mãi.

Ví dụ như chiếc máy ảnh Nikon D3300 với ống kính 18_55mm này, giá mua cuối cùng là $369, khi đến phi trường du khách được hoàn lại 10% thuế so với giá gốc $469, là $42 nữa thì giá cuối cùng là $327. Em tình ra tiền Việt là $327 *16.000 = $5.200.000, các Cụ so với giá ở Việt Nam thì thấy có rẻ hơn không ą ?
Ở bển nón này rẻ hơn 3.000.000 vnd cụ ah

xe zom

Xe tăng
Đúng vậy Cụ ą, từ khi người Việt tị nạn bắt đầu được nước Úc đón nhận thì song song đó chính sách đa văn hóa của Úc cũng bắt đầu. Năm 1976 thống kê nước Úc được 16.000.000 dân, người sinh trưởng tại Úc là 92%, năm 2015 thì dân ső Úc suýt soát 24.000.000 và tî lệ người sinh trưởng tại Úc là 79%. Với điện tích 7.800.000 km2 so với Việt Nam diện tích 330.000 km2 thì với dân số đó nước Úc vắng vẽ lắm Cụ a.

bo_vang

Xe tải
Mừng quá cụ đã quay trở lại! Chúc cụ và đại gia đình năm mới mạnh khoẻ, hạnh phúc! em vẫn hóng đều bài của cụ :)

xe zom

Xe tăng
Về xem Australian open 2016 đi, cụ xe zom ui!
Dą, em về xem Australia open Cụ ą, qua Úc định cư vào thập niên 70_80 thì hầu như môn bóng đá không để lại cho em chút ân tượng nào. Vào thời điểm đó đối với Úc là chỉ có Cricket, tennis và bóng bầu dục kiểu Úc thôi, anh em người Việt tại Hornsby này quy tụ lại đá bánh, người Úc thì chơi bóng bầu dục. Nếu người Việt có lỡ đá trái banh sang sân người Úc, thì họ sẵn sàng lượm bánh trả lại mình nhưng chỉ bằng cách ném bằng tay thôi, họ không đá lại đươc. Đến khi ső lượng người di dân của các nước Đông Âu vào đông cùng với sự ra đời dài truyền hình sắc tộc, đài SBS thì phong trào bóng đá mới được người Úc quan tâm. Em nhớ không lầm khi vào WC 1994, đội tuyển Úc có 4 người Úc( cha mẹ sinh ra tại Úc), trong khi đó 9 người Ý, 5 người thuộc liên bang Nam Tư cũ, ső côn lại thuộc về Nga, Hy Lạp, Nam phi ...

xe zom

Xe tăng
Bây giờ, vào OF em chỉ hóng bài của cụ chủ và cụ ThomasThang thôi.
Vậy Cụ cho em xin lỗi vì dạo này ý tưởng nó đi đâu rồi Cụ ą, em muốn viết mà thấy nó nhạt nhạt làm sao đó.

Nước Úc vào mùa Thu, đất trời, cảnh vật thay đổi rõ nét nhất là từ đầu tháng 3 trở đi. Sáng nay trên con đường em đi làm mỗi ngày thấy cây cối, hoa lá đã chuyển minh rồi, tự nghĩ em sẽ giới thiệu với các Cụ những loài hoa theo màu sắc của chúng. Hôm nay là màu tím các Cụ nhá.

Khoảng 2_3 tuần nữa cây này lá sẽ rụng, trên cành chỉ có nụ và hoa thôi

Để ý nhìn kỹ các Cụ sẽ thấy nụ hoa rất nhiều ở đầu cành cây.

Đây là cây hoa nở sớm, một năm loại hoa này ra hoa 2 lần, vào tháng 3_4 và tháng 9_10.

Hoa không mùi vị, cánh hoa dai và đầy chính vì vậy hoa rất lâu tàn. Hoa nếu không bị mua gió mạnh có thể kéo dài trên dưới 3 tuần.

Chiều cao ước chừng dưới 8 m

xe zom

Xe tăng
Lâu lâu mới thấy thớt của Cụ chủ nổi, em lại vào đọc một mạch . Chúc Cụ chủ và gia đình một năm mới dồi dào sức khoẻ và an lành. Cụ chịu khó đi du lịch và kể chuyện cho em được mở mang tầm nhìn.
Cảm ơn Cụ, Chúc Cụ và gia đình một năm mới bình an và hạnh phúc Cụ nhá. Đi chơi thì em cũng có đi đến vài nơi, nhưng nói em kể lại thì em chịu, em biết khả năng và trình độ mình chưa tới nên em có kể thì nó sẽ làm giảm trị nơi em đến Cụ ą.

Em giới thiệu thêm vài loại hoa màu tím mà em mới chụp sáng nay. Hoa Lavander.

Cụ có biết hoa này không ?

Hoa dưới đất, hoa trên trời

Chu An

Xe điện
Cụ chủ ơi, cụ tiếp tục đi nhé. Cụ hãy kể bất cứ thứ gì mà cụ cảm nhận, đã thấy hoặc đã " tiện tay " lưu vào chiếc máy ảnh. Em ( và chắc là còn có rất rất nhiều cụ/ mợ khác nữa ) luôn chờ đợi ở cụ những dòng tâm sự mới mẻ nhất.

tudi2007

Xe tải
Không biết cụ chủ đã nâng cấp bộ hi-fi chưa nhỉ?

toanbm

Xe tải
Nhìn cảnh vật bên chỗ cụ chủ ở thật tĩnh lặng, thanh bình, và đẹp!

xe zom

Xe tăng
Lâu lâu mới thấy thớt của Cụ chủ nổi, em lại vào đọc một mạch . Chúc Cụ chủ và gia đình một năm mới dồi dào sức khoẻ và an lành. Cụ chịu khó đi du lịch và kể chuyện cho em được mở mang tầm nhìn.
Chào Cụ ą, hôm nay em đang ngồi ngoài phi trường Singapore để chờ máy bay về VN( em chờ tới 9 tiếng lận ) nên rảnh rỗi lại nói chuyện tiếp với các Cụ đây.

Hôm qua trước khi về VN em cùng cậu con trai chở một cháu du học sinh đi kiêm nhà gần trường đại học UNSW. Tư trước đến giờ em không trực tiếp đi kiếm chỗ ở cho các cháu, nên 3 hôm nay em bỏ thời gian đi kiếm chỗ ở mới biết cái khổ của các cháu du học sinh.

Ngôi nhà này có 4 phòng ngủ, 2 phòng tắm, nhìn bên ngoài thì thấy hơi cũ nhưng không ngờ vào bên trong còn xấp xệ hơn nữa, vậy mà : 1 phòng lớn nhất 4*5 m có 4 người ở, 3 phòng còn lại 2,5*3 m thì mỗi phòng 2 người. Phòng 4 người thì $160/người/tuần, còn phòng 2 người là $180/người/tuần. Với diên tích như vậy mà 10 người ở em cảm thấy không an tâm nên chở cháu đi tìm chỗ khác.

Đến căn thứ 2 này thì nhà có 3 phòng, 1 lớn và 2 nhỏ, phòng lớn có cặp vợ chồng người Iran đang ở, phòng nhỏ thì 1 du học sinh người Trung Quốc ở. Nhìn tổng thể thì cũng được, nhưng khi chuẩn bị đặt tiền cọc thì em mới biết $300/tuần/người là không bao gồm điện, nước và internet, tính ra là đã đến$340/người rồi thế là em lại kêu cháu về nhà em ở tạm mấy ngày vậy

bo_vang

Xe tải
Úi. Cụ lại chuẩn bị về vn ạ. Cụ có ra HN không em trân trọng mời cụ 1 bữa (cơm/cafe)

Bachnguyen98

Xe tải
Chào Cụ ą, hôm nay em đang ngồi ngoài phi trường Singapore để chờ máy bay về VN( em chờ tới 9 tiếng lận ) nên rảnh rỗi lại nói chuyện tiếp với các Cụ đây.

Hôm qua trước khi về VN em cùng cậu con trai chở một cháu du học sinh đi kiêm nhà gần trường đại học UNSW. Tư trước đến giờ em không trực tiếp đi kiếm chỗ ở cho các cháu, nên 3 hôm nay em bỏ thời gian đi kiếm chỗ ở mới biết cái khổ của các cháu du học sinh.

Ngôi nhà này có 4 phòng ngủ, 2 phòng tắm, nhìn bên ngoài thì thấy hơi cũ nhưng không ngờ vào bên trong còn xấp xệ hơn nữa, vậy mà : 1 phòng lớn nhất 4*5 m có 4 người ở, 3 phòng còn lại 2,5*3 m thì mỗi phòng 2 người. Phòng 4 người thì $160/người/tuần, còn phòng 2 người là $180/người/tuần. Với diên tích như vậy mà 10 người ở em cảm thấy không an tâm nên chở cháu đi tìm chỗ khác.

Đến căn thứ 2 này thì nhà có 3 phòng, 1 lớn và 2 nhỏ, phòng lớn có cặp vợ chồng người Iran đang ở, phòng nhỏ thì 1 du học sinh người Trung Quốc ở. Nhìn tổng thể thì cũng được, nhưng khi chuẩn bị đặt tiền cọc thì em mới biết $300/tuần/người là không bao gồm điện, nước và internet, tính ra là đã đến$340/người rồi thế là em lại kêu cháu về nhà em ở tạm mấy ngày vậy
Cám ơn cụ đã giúp cháu nó , như vậy ở bên Phật Giáo chúng em gọi là tích đức cho con cháu, còn không biết bên Thiên Chúa Giáo gọi là gì.

xe zom

Xe tăng
Em vào xem cụ đi du lịch Thái Lan, Malaysia :).
Em lại vào lục lại hình ảnh Thái Lan và Malaysia cho Cụ xem nha.

Trước hết nói về 2 cậu con trai em nói riêng và một số người nói chung là tại sao ngại đến VN. Tuy cậu con em lớn tướng nhưng cháu mới 13 tuổi thôi, khi xếp hàng làm thủ tục vào VN cháu tiếng Việt có thể hiểu được nhưng vì còn nhỏ nên em chạy lên đứng trả lời phụ cháu, thì người hải quan đuổi em trở lại chỗ đứng rồi nói anh ta sẽ dùng tiếng Anh với cháu. Em có giải thích với cậu ta ngoài chuyện tiếng Anh và Việt thì con em mới 13 tuổi thì cần có người lớn phụ giúp, anh ta sẵn giọng trả lời " nếu cần giúp thì tôi giúp chư không phải chú " em chỉ biết kêu trời cho câu nói vừa sai lại hổng hách kia.

Giọng nói của cô gái này, khuôn mặt của cô gái này sẽ làm cho người du khách hứng thú và vui vui phải không Cụ?

Cách đây khoảng 2 tiếng trước cậu hướng dẫn còn là chàng trai, vậy mà bây giờ đã biến thành công gái như thế này đây. Có thể một vài người cho rằng anh ta hay chị ta bình thường thậm chí là xấu nhưng cái đáng nói là họ được sống đúng bản chất của họ phải không Cụ?

Hình chụp cách đây 2 hôm khi đang trên đường cậu con em chở ra phi trường Sydney em bay về VN. Nguyên cả con đường 6 làn xe này bắt đầu từ 7h tối ngày 5/3 sẽ cấm không cho xe lưu thông, để những người đồng tính trên khắp thế giới diệu hành. Năm ngoái ước tính khoảng 4000 người đồng tính hóa trang vào tất cả nhân vật nào họ muốn, có thể là thủ tướng, giáo hoàng hay đức lạt ma....ước chừng 600.000 người đã đứng 2 bên có thể là cổ vũ, có thể là tò mò hay phản đối...Chính quyền thành phố Sydney tham gia vào bằng cách dựng 1 lá cờ lớn 7 màu( màu hồng phấn là màu chủ đạo ), chọn một tòa nhà sơn toàn bộ bề mặt tòa nhà 7màu, cột đèn, crossing cho khách bộ hành.... cũng 7 màu.

xe zom

Xe tăng
Bài viết mộc mạc, hay, nhưng cảm thấy đoạn từ trang 60 trở đi không hấp dẫn mấy. Xin lỗi cụ chủ khi xếp bài này sau bài "Châu Âu 30 ngày đêm" của cụ
michaeljo. Hóng tiếp các bài sau của cụ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ, mỹ mãn.
Da, Cụ nói đúng rồi vì ý đã cạn mà em lại cổ tõ vě là còn nên mới tạo sự nhạt nhèo như vậy, hy vọng em ngưng 1 thời gian rồi sẽ đem lại cái nhìn mới cho các Cụ.

Không biết hình em chụp có rô cho các Cụ thấy không ? Đây la đoạn đường dẫn lên cầu Harbor

Với 1 làn đường xe điện bên trái và 7 làn xe hơi( 2 làn sát bên phải ) thì đường xe chạy lên xuống không cố định, vào buổi sáng lượng người đổ vào city đông nên có thể sê có 6 lane chạy vào và chỉ có 1 lane chạy ra. Tùy vào lượng xe trong từng giờ mà họ sẽ điều chỉnh ngược lại, cho đến giờ tân tầm thì sẽ có 5 lane chạy ra và 2 chạy vào( 2 lane chạy vào vì chiều đến sẽ có người vào city chơi)

Kết cấu sắt thép bên trong cầu

Một công trình kiến trúc sắt thép rất đẹp phải không các Cụ?

xe zom

Xe tăng
đọc rất thú vị vì được mở mang nhiều thứ , thanks thớt
Cảm ơn Cụ, đọc những dòng chữ của Cụ em rất vui vì được có thêm nhiều bạn.

Năm nay người Việt tại Úc ăn Tết lâu hơn mọi năm, đến 12/1 ta em còn thấy cửa hàng mới bắt đầu khai trương.

Đây là 1 trong bốn hội lân người Việt tại Sydney, xem 1 trong các lô này hoạt động không khác gì các lò ở nhà, như giờ giác sinh hoạt, thứ bậc trong võ đường...

Tùy theo yêu cầu của thân chủ, tùy vào tiếng tăm của lò mà giá dao động từ $700_$3000.

xe zom

Xe tăng
Cám ơn cụ đã giúp cháu nó , như vậy ở bên Phật Giáo chúng em gọi là tích đức cho con cháu, còn không biết bên Thiên Chúa Giáo gọi là gì.
Cảm ơn Cụ để em tìm xem bên Công Giáo gọi là gì nhưng bên Cụ, bên em mình gọi là..tình con người đúng không Cụ?

Nhìn phòng này như vậy nhưng mở cửa bước vào toàn mùi thuốc lá, thế là em dẫn cháu đi ra liền

Rồi phòng này

Đến phòng này

Nói chung với giá dưới $300 mà gần trường thì điều kiện ở rất tội cho các cháu nữ

xe zom

Xe tăng
Cảm ơn Cụ "ủn" hội em, mà cho em hỏi nhỏ có hiện kim hay hiện vật gì theo k không Cụ?

Tối qua một mình một con ngựa sắt 2 bánh mà em mướn tại phi trường Sài Gòn ($100.000/ngày) ,em ghé vào quán bún őc ven đường trên Lê Quang Định gần chợ Bà Chiếu.

Bún $20.000/tô, nước mía $5.000/ly, bõ qua chuyện mặc rẻ, chuyện ngon dở mà cái em được là cái không khí lân lân của tuổi trẻ tr

xe zom

Xe tăng
Úi. Cụ lại chuẩn bị về vn ạ. Cụ có ra HN không em trân trọng mời cụ 1 bữa (cơm/cafe)
Cảm ơn Cụ nhiều, kỳ này em về VN chỉ có 4 ngày thôi, thứ ba em phải về lại Úc rồi Cụ ą.

Lý do em về như Cụ đã thấy ở trên rồi đó, em sẽ nói thêm về đám tang này cho Cụ thú tục ma chay đưa xác vê VN nha. Theo ý nguyện của Cụ Ông này là được an táng tại Việt Nam, Rạch Giá. Cụ mất ngày 17/2 thì 18 làm nghi thức lễ công giáo và phát tang, sau đó Cộng đoàn đến đọc kinh cho Cụ 2 đêm từ 5h _7h chiều tại nhà quàn, trong quảng thời gian này thì Cụ mới được đẩy ra sảnh để mọi nguời luôn cả con cháu thăm viếng, còn ngoài ra Cụ được nằm trong phòng đông lạnh. Trước khi máy bay cất cánh Cụ sẽ được đưa thẳng từ nhà quàn ra máy bay luôn. Toàn bộ chi phí do nhà quàn bên này từ lúc mất cho đến khi trao tân tay cho thân nhân ở Rach Giá là $26.000

xe zom

Xe tăng
Cabramatta hả cụ?
Em chỉ khoái xuống xem đốt pháo năm mới với cho trẻ con xem múa Lân mừng khai trương cửa hàng năm mới thôi chứ ít mua đồ! :)
Không phải Carramatta Cụ ą, mà ở Canley năm nay lu bu quá nên em không chơi gđ đi coi đốt pháo, hy vọng sang năm có hình cho Cụ xem.

Sạch cho người sành!

Bánh chưng nhà gói đây Cụ, cái đặt biệt là nhà em chỉ ăn được bánh chưng nhân ngọt mà có thịt nữa.

Khó vậy nên cứ tự phải lâm thôi Cụ.