[CCCĐ] Con đường đi mười năm

Tarra

Xe tăng
Cảm ơn Cụ, Cụ nhận xét là điều em tâm niệm mỗi ngày, Cụ đứng nghĩ em tự kiêu nha.

Ngày đầu tiên theo như thỏa thuận với các Bạn sẽ là ngày thư giãn, đi ăn và đi shop mua...quần áo mặc.

Cụ đoán xem em ăn sáng là gì vậy ?

Đồng Úc thấp quá làm tài chính em lõm nặng ( $1 = 25 bath )

Shopping thì em không hảo, nhưng nhìn hàng quán nhiều màu sắc thấy cũng vui.

Chưa giáp vòng chợ cậu Út " Để mẹ đi với anh, ba dẫn con đi mua cái gì ăn đi ba "

Shusi ở đây thiệt sự ngon hơn ở Úc và rẻ nữa chứ.

Gấu nhà em làm sao bõ qua món này được.
Sao em lại nghĩ Cụ tự kiêu được. Có những chia sẻ như của Cụ thì mọi người mới hiểu được hương vị cuộc sống này nó thú vị và muôn hình muôn vẻ như thế nào chứ ạ :)

buidinhphuoc

Xe điện
Ői giời ơi ! qua Thailand mà có ái thì đâu có vui, phải không Cụ? Vì sợ Cụ nóng quá bốc hỏa thì hư...thân nên em khuyến mãi truớc cho Cụ 1 tấm rồi mình theo lộ trình đàng hoàng nha Cụ.
Từ "ái" của cụ xe zom làm em ôm bụng cười, Cụ hòa nhập nhanh ghê! :D

xe zom

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã cho cháu được mở mang kiến thức, được biết những thứ mà ở Vn chắc chỉ là hoang tưởng, không thể xảy ra. Cụ thật hạnh phúc vì được sống trong một môi trường có thể nói là tuyệt vời, không cần quá giầu chỉ cần cuộc sống êm đềm đủ ăn đủ mặc là hạnh phúc nhất rồi. Cháu đang ở nơi gọi là Thu Đô mà chán đến tận cổ cụ ạ! Cháu mới biết bài của cụ khoảng 4 ngày nay và mỗi ngày cháu đọc khoảng 5-7 trang, không giám đọc 1 mạch vì sợ nó hết, cụ viết rất thật nhiều lúc cháu phải tự dịch vì chắc cụ ít dùng tiếng việt. Cháu coi những trang cụ viết như là cái món Bánh Chưng cháu ăn hồi bé ấy, mỗi ngày 1 ít để cảm nhận, nó giúp cháu thấy cân bằng hơn trong cái xã hội hỗn loạn bây giờ.
Cảm ơn Cụ, đúng như Cụ nói giàu để làm gì Cụ nhi ? nếu mà mình không có cuộc sống êm đềm, hạnh phúc. Nói ra Cụ đừng cho em mâu thuẫn, bên này mỗi tuần em đều 3 lần mua vé ső ( $14.50 ), em vẫn cầu sao cho em có thiệt nhiều tiền, Bő em dạy " Tiền không mua được hạnh phúc cho người nghèo, nhưng nó làm cho người nghèo bớt khổ " Cụ ą. Còn bánh chưng thi em không bằng lòng với Cụ đâu, em không có tài gì hay ngoài cái tài ăn bánh chưng, cái bánh chưng 1kg 7 trong vòng 15` là em chén sạch !!!

Em được cử đi mua tour cho cả đoàn, vì biết thời gian có nhiều nên cả đoàn quyết định sẽ đi hết các đảo luôn. Sau đó mới thẩm câu " Tham thì thâm ".

ladalienxo

Xe tải
cuộc sống của cụ chủ thanh bình quá ha, chúc mừng cụ

xe zom

Xe tăng
Chào cụ Zom
Em đọc đến hết bài viết của Cụ đến tận trang 74, cám ơn Cụ vì những thong tin rất thực tế, bổ ích. Văn của Cụ viết mộc mạc, không phân biệt chế độ này kia (không phải Việt kiều nào cũng nghĩ được nhẹ nhàng như Cụ đâu). Chúc cụ và gia đình năm mới hạnh phúc, mạnh khoẻ và có nhiều thời gian viết bài.

Cụ Zom ơi, cụ viết là:
"Ở đây họ không tính bàn mà họ tính đầu người, $170/người."

"Một đêm tại khu vườn hoa hồng cho cô dâu, chú rễ.( Thường thì đi mừng nếu là bạn bè thì $150/người, đi cặp là $300, thêm đứa con là $400 )"

Vậy thì mừng không đủ tiền chi phí làm đám cưới à?
Cảm ơn Cụ, đã theo em đến trang 74, nếu được Cụ nhận xét lời văn mộc mạc thì tình thương mến thương của Cụ là ở mức độ cao lắm rồi đó ą. Hơn 40 năm trôi qua rồi, đã nhận là anh em sao không nhẹ nhàng với nhau mang lại bình an cho chính mình hå Cụ?. Em chúc Cụ và gia đình một năm mới bình yên và hạnh phúc Cụ nhé.
Đúng như Cụ nhận xét, đám cưới này sẽ lỗ đẩy chư ą, có nhiều yếu tố để đoán một đám cưới lời hay lỗ, như : mời Tây nhiều ( Tây thường họ mừng bằng hoa hay quà ), tổ chức tiệc ở nhà hàng Tây ( ở nhà hàng Á Châu 1 bàn tiệc 10 người từ $850 _ $1.250 ), anh em, họ hàng it... Một điều nữa thường Tây đi ăn cưới họ ăn không chú trọng đến ăn mà uống mới quan trọng.
Tóm lại để tổ chức tiệc cưới theo người Việt, ở nhà hàng Việt thì có thể có lời, còn theo Tây và nhà hàng Tây thì chắc lỗ rồi. À, còn điều quan trọng nữa khiến các Bạn trẻ khi tổ chức đảm cưới họ không coi trọng đến chuyện lời lỗ là thu nhập của bản thân họ. Với thu nhập trung bình của người công nhân Úc là $38.000/năm, thì thu nhập các bạn trẻ trí thức không quá lăn tắn cho 1 đám cưới quan trọng trong đời

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
Tiện thể các Cụ cho em hỏi trong OF thì Số km (Số bài viết?) và Động co OF nghĩa là gi?
Em cũng mù tịt chuyện này như Cụ, em xin lót gạch ngồi chờ Cụ nào giải thích đây.

Sau khi chốt lại ý kiến trong đoàn thì ngày mai đảo Phiphi sê là lựa chọn đầu tiên, các Cụ đi đông hay it thì khu gặp các văn phòng bán vé du lịch cứ việc trả giá, em thì không quen với việc trả giá nên chỉ được bớt chút đỉnh thôi, 800 bath cho trọn tour 1 ngày đảo Phiphi

Em rất ấn tượng với dàn Tut tut, ánh sáng như trong phòng trà, âm thanh như trong phòng Kâraoke, vui phết các Cụ ą.

Xe xanh, xe đỏ tuy không còn nhỏ mà em cũng thấy vui.

Các tiệm Massage thì nhân viên ra " đứng đường "

Xanh xanh, đo đõ lại không dành cho em nhỏ mà hình như dành cho...em Cụ ą. Em vào được mời với mức giá 500 baht/ giờ, tính kéo kiệt trong người em trỗi dậy thế là em trả giá 400 bath, tuy không bằng lòng nhưng họ lại không tỏ thái độ khó chịu mà chỉ cő gắng giải thích thôi.

1 tiếng sau khi Massage cả đoàn quyết định đi Shopping rồi mới đi ăn

Cũng mời chào nhưng họ không chèo kéo, tạo cảm giác thoải mái cho du khách.

Xe thì chỉ cần đậu đúng chỗ thế thôi, không cần ai trông coi cả.

Gấu nhà em không ăn thịt bù lại thì tàn phá màu xanh của trái đất...phát kính luôn.

Còn 2 cậu con em cứ...ổng ọc mà uống chứ không ăn.

" Ê Paul, tớ chụp hình vợ chồng cậu chỉ cần cho tớ vài cái bánh chuối trét chocolate thôi "

xe zom

Xe tăng
Chết em rồi, 3h35 sáng rồi, mai em có hẹn lúc 8 h, thôi em đi ngủ đây.

Tối nay em lại mơ, í quên sáng nay chứ.

Gió biển

Xe tải
Tắc xe thì mệt thiệt Cụ ą, không biết bên Cụ thể nào, bên em được cái it khi dùng kèn nên cũng đỡ căng thẳng. Em cũng không biết lý do như thế nào, thường trong tuần ngày thứ ba là xăng rẻ nhất, như hôm qua là $1.07. Vào thứ sáu là $1.25/lít, chắc có lẽ là do cuối tuần chăng ?

Xe lưu thông trong lúc sửa đường.
Bên Úc vắng quá.

xe zom

Xe tăng
Rót mời cụ 1 ly mà máy chưa cho,thôi em chúc cụ và gia đình năm mới 2016 an khang thịnh vượng,nhiều sức khoẻ và may mắn trong cuộc sống.@};-@};-@};-@};-@};-
Cảm ơn Cụ, nhìn dòng hồi âm của Cụ thì quý lắm rồi Cụ ą, hôm nào em về Việt Nam Cụ mời em 1 ly, em mời Cụ đánh chén Cụ nhé. Chưa gặp được Cụ, em chỉ chúc cho Cụ hạnh phúc và bình an qua mấy dòng chữ này vậy.

Đi lâu, quần áo mang chỉ theo 3bộ nên chắc em không cần dịch vụ này rồi.

Nhìn đồng hồ đã 11h đêm rồi mà em cũng chẳng thấy đói, vậy thì đi chơi tiếp vậy.

Đi bên này đường chưa kịp để ý thì bổng nghe 1 giai điệu nhạc quen thuộc bên kìa đường " Người đàn bà hóa đá " mà em nhớ không lầm ban nhạc Bức Tường đã trình bày thì phải. Nghe cách phát âm em chắc không phải do người Việt Nam trình bày, đang tính rū gấu vào nghe thì cô bạn kêu về ngữ đi vì sáng mai 6h45 là xe của cty tour tới đón rồi.

Ừ, thì về mai tớ sẽ tới đây một mình vậy.

" Việt Nam, Việt Nam, nghe nhạc Việt Nam đi " em chắc là giọng của ca Hồng Ngọc rồi. Đấy bác tài xế xe Tuk tuk mời em đi xe như vậy đó, nhưng xui cho bác rồi ks em ở cách đây có 50 m thôi.

Về đến ks gấu kêu đánh răng rồi đi ngủ, đến khi nghe nói đánh răng em mới sực nhớ là em chưa ăn tối, nhìn đồng hồ đã gần 12h30 sáng rồi. Thôi tiết kiệm tiền cho Gấu...em lên gường đi ngủ vậy.

xe zom

Xe tăng
Em cám ơn anh nhiều, mong gặp anh ạ! :)
Hôm nay đoàn chốt lại có thay đổi gì không Bạn ? Nhớ đồ ăn, thức uống gì đoàn không dùng hết trên máy bay thì Bạn phải bõ vào thùng rác đi nhá, hải quan Úc họ xét kỹ lắm. Nếu có đồ ăn muốn mang vào Úc, thì phải là bao bì chưa được mở, có nhãn hiệu và phải khai trong tờ khai hải quan Úc nha Bạn.

xe zom

Xe tăng
Cháu cũng nghĩ cụ chụp gấu rừng :))
Cụ xấu quá, em mới giải thích với Gấu là em chụp Gấu nhà không ngờ gấu rừng đi lạc vào thôi mà.

Gần 1h sáng em mới ngů vậy mà 6h vợ chồng em đã có mặt ở con đường này, vào ban đêm đây là con đường đông người nhất của Tỉnh Phuket này.

Chỉ dài 680m thôi mà tối đến Cụ sẽ mất rất nhiều thời gian với nó.

" Thiên thần và Ác qủy " hình ảnh so sánh tuy khập khiển nhưng cũng đúng 1 phần nào.

Bãi biển chính của Phuket_ bãi biển Patong

Chắc không đẹp lắm so với vài bãi biển của Việt Nam minh, nhưng Cô bạn Thái Lan cho biết ở đây mỗi hạt cát như mỗi đồng bath vậy. Tóm lại họ làm du lịch rất hay Cụ ą.

buidinhphuoc

Xe điện
Về xem Australian open 2016 đi, cụ xe zom ui!

xe zom

Xe tăng
Về xem Australian open 2016 đi, cụ xe zom ui!
Chào Cụ, đúng đấy Cụ ą Thailand không phải là nơi em sinh sống nên hình ảnh và nhận xét nó cứ nhàn nhạt làm sao đó. Cụ cho em kể thêm một chút rồi em sẽ trở về Úc thôi.

Đúng giờ hẹn xe đoàn tour đến đón gia đình ra bến tàu đi đảo Phiphi.

Sau 45` thì xe đến bến tàu, nơi đây họ phục vụ nước, cà phê và bánh miễn phí.

Bắt đầu mấy người Bạn lựa mua đồ bơi.

Chân vịt thì mướn 100 bath/ đôi

Du khách tập trung nghe chi dẫn trước khi xuống tàu, họ phát miễn phí thuốc say sóng.

Từng người xuống tàu, có người chụp hình cho mỗi người.

Bạn bè trong đoàn .

Một điều thú vị là các hưởng dẫn viên đều là... Gay cả.

Tàu đánh cá, theo sự giới thiệu thì trung bình trên tàu cá cỡ trung này có từ 8 _15 người. Chuyển đi biển trung bình 3 tuần, thuyền trung đi đánh cá, thuyền lớn đi gom cá 1 vòng khoảng 8_10 ngày. Thuyền viên với mức lương trung bình 8.000_10.000 bath/tháng.

Đội tàu này đang tạo bán vì không đủ người đi biển.

xe zom

Xe tăng
Ở Hà Nội nhìn thấy nhiều cây thế này mà ước ao cụ ạ.
Chào Cụ, một điều buồn cười là các Cụ Việt Nam nói riêng và các nước Á Châu nói chung, đều lăm le có điều kiện hay thậm chí còn bày cho nhau cách bơm thuốc cho những cây to chết để chặt.

Cảnh như Vịnh Hạ Long, nhưng Vịnh Hạ Long 10 thì ở đây chỉ 5 hay 6 thôi.

45` thì tàu đến đảo Phiphi.

Tàu đậu cách xa mép nước khoảng 10 m cho du khách lội vào, thứ nhất là bãi biển nhỏ, đông khách. Thứ hai tàu vào sát bờ sẽ làm hư bãi cát và sinh vật cận bờ.

Vào bờ.

Bãi cát trắng, nước trong nhưng không một bóng dù

Chồng cô này làm cùng với em, nhưng chồng không đi được mà chỉ có 2 mẹ con đi thôi. Em làm phó nhòm suốt hành trình.

Boston, ông ta là team leader nhìn hầm Hő như vậy nhưng vui tính, hay giúp đỡ mọi nguời. Ông ta còn được mệnh là " tẩu thuốc " trước kia ông hút 2 bao thuốc lá 40 điếu, bây giờ cũng 2 bao nhưng 50 điếu lận.

Thành viên thứ ba là cô gái du học sinh người Thái , du học bên Úc rồi lấy chồng Úc, chồng là bạn làm chung với em.

Đây là cặp đôi cuối trong đoàn.

xe zom

Xe tăng
đặt một cục gạch hóng bài của cụ :-bd
Em bị dập mấy ngón chân bây giờ mới biết là do Cụ.. đặt cục gạch lên chân em. Em xin lỗi Cụ nha vì em không sống ở Thái Lan nên em viết nó lung tung, nên em xin dừng ở đây, em hẹn các Cụ vào những mẫu chuyện ơ Úc nha.

0fer

Xe tăng
Bây giờ, vào OF em chỉ hóng bài của cụ chủ và cụ ThomasThang thôi.

Bachnguyen98

Xe tải
Lâu lâu mới thấy thớt của Cụ chủ nổi, em lại vào đọc một mạch . Chúc Cụ chủ và gia đình một năm mới dồi dào sức khoẻ và an lành. Cụ chịu khó đi du lịch và kể chuyện cho em được mở mang tầm nhìn.