[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Nhìn thấy cảnh cụ lái xe thì e lại nhớ cảnh e lái xe ở Bắc Kinh, tắc khủng khiếp.
Tắc xe thì mệt thiệt Cụ ą, không biết bên Cụ thể nào, bên em được cái it khi dùng kèn nên cũng đỡ căng thẳng. Em cũng không biết lý do như thế nào, thường trong tuần ngày thứ ba là xăng rẻ nhất, như hôm qua là $1.07. Vào thứ sáu là $1.25/lít, chắc có lẽ là do cuối tuần chăng ?

Xe lưu thông trong lúc sửa đường.

xe zom

Xe tăng
Đâu rồi không thấy cụ update nữa nhỉ ..Anh nữa đi cụ ơi
Em đây, em đang lựa ảnh Cụ ą. Nói thiệt là do ảnh em chụp em nhìn còn thấy chán, em mà không lựa cứ đưa bừa vào có khi lại bị ném đá nữa không chừng.

Đi chơi đâu em cũng chụp hình, về tới nhà em lựa ra vài tấm tiêu biểu để rửa. Vừa rồi em có rửa hình tại Việt Nam giá 4.000 đồng/ hình, ở đây là 9¢/hình.

Giá cả rửa hình, hayphotocopy .

Rửa hình cũng đơn giản thôi, ra đây Cụ tự cắm thẻ nhớ vào máy và ngồi lựa ảnh, có thể 1 ảnh cũng không ai phàn nàn gì, vì chỉ có mình Cụ và máy thôi.

xe zom

Xe tăng
Hi anh, bửa trước anh giới thiệu em bài viết này, em đã đọc xong 72 trang cho topic CON ĐƯỜNG ĐI 10 NĂM của anh (em không quen từ Cụ ạ), em phải đăng ký Lên xe để được là lái chính :) , rất cám ơn những chia sẽ của anh để mọi người hiểu hơn về cuộc sống tại nước Úc. Như đã trao đổi qua phone với anh, hi vọng chuyến đi sắp tới của nhóm em đến Sydney 7/2-14/2 sẽ được anh tư vấn và giúp đỡ. Mến chúc anh 1 năm mới nhiều sức khỏe và hạnh phúc.
Chào Mơ, như qua trao đổi qua điện thoại thì em sẽ đi với đoàn trong 2 ngày đầu để cho các Bạn làm quen với giáo thông nơi đây, vì có 1 đoàn phượt khác cũng sang đây vào dịp này nên em không đi tiếp với đoàn Mơ được. Nhưng em đã chuẩn bị sẵn lều, đõ nghề và thức ăn cho đoàn nên Mơ đừng lo. Hy vọng đoàn của Mơ có chuyến trãi nghiệm Xuân tha phương của người Việt tại Úc này nha.

LongQ

Xe tải
Rót mời cụ 1 ly mà máy chưa cho,thôi em chúc cụ và gia đình năm mới 2016 an khang thịnh vượng,nhiều sức khoẻ và may mắn trong cuộc sống.@};-@};-@};-@};-@};-

xe zom

Xe tăng
Cụ xe Zom đâu rồi nhỉ, sao Cụ ko kể chuyện tiếp đi
Dą em đây Cụ, xin lỗi Cụ nha vì em đi chơi với ban bè và gia đình nên tối về khách sạn là chỉ lăn ra ngủ thôi.

Máy bay đưa gđ em và các Bạn làm chung Sở từ Sydney_ Malaysia_ Bangkok. Theo như dự định thì đoàn em sẽ tới Bangkok vào lúc 8h55` sáng, sau đó em lấy xe đã đặt trước trực chỉ Phuket thẳng tiến. Vì không nằm trong dự định nên em chỉ mua vé máy bay trước đó có 4 ngày nên giá cũng hơi mắc $1240/người. Gia đình bây từ Sydney tới Malaysia chờ ở sân bay gần 3 h thì bay tiếp tới Bangkok.

Trong thời gian chờ tại đây em tranh thủ đi ngó cảnh vật vậy.

Chỉ có 8 tiếng bay thôi, trên máy bay 2 cậu con em đã làm sạch, vậy mà xuống máy bay em rū đi dạo 2 cậu lại dạo tại chỗ như vậy đây.

Hà, coi như là em đã chọn được quà cho Bà Cụ rồi.

" Trễ rồi đi thôi tụi con" cậu bé nói ngay " Con mới ăn thôi chưa có uống mà ba ". Chết em rồi phải không Cụ?

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
Vâng. Lâu ko thấy chuyện của cụ
Cụ ơi, câu chuyện của em đã ra khỏi nước Úc rồi, Cụ có muốn không? Thiệt tình Thái Lan em có đến vài lần, nhưng vì em không phải là người bản xứ nên em chỉ ghi lại thôi chứ chẳng nhận xét gì sâu được Cụ ą.

Qua khung cửa sổ em cũng cảm nhận được cái nóng miền nhiệt đới.

Khung cảnh này khác hẳn nơi em ở nhưng lại gần giống với nuớc Việt mình, dù mới rời Việt Nam chỉ 3 tháng mà em lại nhớ rồi !!!

Em giơ máy lên chụp, thằng bạn kế bên hỏi: "mày chụp gì vậy? " Việt Nam tao gọi là chụp Gấu !!! " Nó cắc cớ hỏi liền " gấu rừng hay gấu nhà ? "

xe zom

Xe tăng
Cháu chúc cụ một năm mới nhiều sức khỏe và bình yên. từ khi cháu biết đến topic của cụ, cháu dù có bận đến mấy cũng phải ngó qua để xem đến cho hết mọi còm của cụ xe zom và của các cụ. Cho cháu thêm rất nhiều kiến thức. cảm ơn các cụ
Cảm ơn, cảm ơn lời chúc của Cụ, năm mới nhiêu sức khỏe và hạnh phúc là điều em cầu chúc Cụ và gia đình nha. Đề tài hơi đi lệch một chút Cụ xem tạm.

Đến đây thì đến phiên em...đói rồi. Burger thì hình dáng ở đâu cũng vậy chỉ khác nhau về giá cả và mùi vị thôi, hamburger trong Mc Donald ở Úc la $2 còn ở đây là 5 bath, giá cũng ngang nhau nhưng vì em ăn quen thịt bò Úc nên cảm thấy Úc hợp với em hon

Riêng coffee thì em không nhận ra sự khác biệt nào, giá thì rẻ hơn ở Úc. Riêng so sánh càfê Việt Nam và Úc thì người Việt vẫn cho càfê của Úc nhạt hơn, Cụ nào ở Úc rồi cho em biết như thế nào

Vài cảnh quan tại phi trường.

Gia đình em đang tự check in trước khi lên máy bay. Vì xác định từ nhà là đây là chuyển đi chơi nên hành lý cả gđ chỉ là 3 ba lô xách tay, đi tới đâu mua quần áo tới đó.

xe zom

Xe tăng
Vâng, đẹp và lãng mạn phải không Cụ?.

Cô em mới cho thợ xây lại cái cổng phụ này thôi mà tốn$3.200 đó Cụ. Hai trụ đá cao 1m6, mỗi cạnh là 60cm, móng độ bê tông sâu 60cm, ngang 90cm. Cái thùng thư trong hình trên dưới cái cọc họ cũng đổ bê tông nữa chứ họ không nện đất đâu. Chính vì vậy những công trình, nhà cửa ở bên này bị hư hỏng thường là không do yếu tố con người. Mấy hôm thời tiết chênh lệch nhiều nếu xây dựng không tính đến, em nghĩ đường xá Úc sẽ không còn ổ gà mà là ổ đà điếu luôn.

Uyendoan

Đi bộ
Chào Mơ, như qua trao đổi qua điện thoại thì em sẽ đi với đoàn trong 2 ngày đầu để cho các Bạn làm quen với giáo thông nơi đây, vì có 1 đoàn phượt khác cũng sang đây vào dịp này nên em không đi tiếp với đoàn Mơ được. Nhưng em đã chuẩn bị sẵn lều, đõ nghề và thức ăn cho đoàn nên Mơ đừng lo. Hy vọng đoàn của Mơ có chuyến trãi nghiệm Xuân tha phương của người Việt tại Úc này nha.
Em cám ơn anh nhiều, mong gặp anh ạ! :)

kuwowngfby

Xe buýt
Cụ ơi, câu chuyện của em đã ra khỏi nước Úc rồi, Cụ có muốn không? Thiệt tình Thái Lan em có đến vài lần, nhưng vì em không phải là người bản xứ nên em chỉ ghi lại thôi chứ chẳng nhận xét gì sâu được Cụ ą.

Qua khung cửa sổ em cũng cảm nhận được cái nóng miền nhiệt đới.

Khung cảnh này khác hẳn nơi em ở nhưng lại gần giống với nuớc Việt mình, dù mới rời Việt Nam chỉ 3 tháng mà em lại nhớ rồi !!!

Em giơ máy lên chụp, thằng bạn kế bên hỏi: "mày chụp gì vậy? " Việt Nam tao gọi là chụp Gấu !!! " Nó cắc cớ hỏi liền " gấu rừng hay gấu nhà ? "
Cháu cũng nghĩ cụ chụp gấu rừng :))

xe zom

Xe tăng
Những nguoi xa quê hương như cụ và em mới thấy, mới cảm nhận đc Tết quê huong ý nghĩa thế nào cụ ah! Tết xa quê là thiệt thòi lớn nhất của đời người. Em thật nhiều khi em đã khóc đêm giao thua . Cụ may mắn khi cả gđ sum vầy moi người ben nhau đêm giao thua .
Tâm trạng của Cụ em nghĩ là em hiểu được, Cụ có thấy là có đi xa, có mất mát thì mình mới quý, mới yêu phải không Cụ. Từ những năm đầu của thập niên 80 cho đến năm 1984, hầu như cộng đồng người Việt còn tản mác mọi nơi không thể quy tụ để cùng nhau đón Tết. Sau đó năm 1985 Bà con mình mới quy tụ cùng nhau đón Giao Thừa lần đầu tiên mang tính cộng đồng, ông anh nói lại hôm đó có khoảng 500_600 người tham dự. Những năm gần đây Giao Thừa thì cộng đồng Công Giáo có thánh lễ nữa đêm, khoảng trên 7000 người tham dự. Sau đó họ sẽ đổ dồn về các ngôi Chùa để hái lộc, em có tham dự đêm Giao Thừa tại Chùa Phước Huê. Một điểm son là hơn phân nữa các Cô, các Bà mặc áo dài truyền thống, dập dìu hái lộc cho đến 3_4 giờ sáng mới tan. Pháo nổ, Lân múa, giai nhân, tài tử đập dìu vừa đẹp và lính thiêng cho khoảng khắc giao mùa lắm Cụ ą.

xe zom

Xe tăng
Nc

Úc chau có khác . Hn nhiệt độ bên em Moscow đang là - 20 độ đến cuoi tháng nhiet độ sẽ xuống -30 độ âm . Cụ làm ơn gui cho tui em chút nắng ấm của Úc châu đi cụ oi! Lạnh quá!!!!!
Hi, hi em đang đi kiếm cái bịch gói chút nâng, chút nóng xứ Úc cho Cụ thì trời quay sang gió, mưa và lạnh Cụ ą.

Mưa lớn nước tuôn xối xã.

Mấy chú này phải chạy ra khỏi hang luôn

xe zom

Xe tăng
Nếu thời tiết chỗ cụ là Cô gái đỏng đãnh thì thời tiết chỗ em đang ở là Cô gái băng giá.hiiii!!:Do-+
Đõng đảng hay băng giá thì cũng là Cô, vậy Cụ có thích không? Em nhìn hình Cụ em cứ tưởng Cụ khác phái với em đó chứ.

xe zom

Xe tăng
Hóng chuyện ở Thai lan cua cụ. Cụ nhớ viet chi tiet vào nhá. Thêm ty ái vao nua là chuẩn đới :-bd
Ői giời ơi ! qua Thailand mà có ái thì đâu có vui, phải không Cụ? Vì sợ Cụ nóng quá bốc hỏa thì hư...thân nên em khuyến mãi truớc cho Cụ 1 tấm rồi mình theo lộ trình đàng hoàng nha Cụ.

xe zom

Xe tăng
Cám ơn cụ chủ, đọc bài và xem hình minh hoạ của cụ hay quá. Em đọc một lèo hết mấy chục trang. Đầu năm chúc cụ sức khoẻ dồi dào để đăng được thêm nhiều bài đặng anh em OF biết thêm về cảnh vật, cuộc sống ở một nơi phát triển hơn và cách mình vài ngàn cây số.
Cảm ơn Cụ có lời khen, nhân dịp năm mới gần tới em chúc Cụ an bình, hạnh phúc Cụ nhá. Trong mười năm trên con đường em đi thì có những lần đi xa rời nước Úc, nên chuyển đi Thailand em cũng tình trong con đường 10 năm luôn Cụ nhá.

Tới Thailand một người bạn Thailand đã mướn sẵn cho gia đình em một chiếc xe hơi, nó sẽ theo gia đình em suốt 9 ngảy trên đất Thái.

Sunkul

Xe đạp
đặt một cục gạch hóng bài của cụ :-bd

xe zom

Xe tăng
Thời tiết bên đó chênh lệch nhiệt độ ngày đêm quá nhỉ.

Em đọc một mạch từ chiều mà mới được một nửa. Văn cụ mộc mạc mà dí dỏm hay phết. Tks cụ!
Cảm ơn Cụ, thời tiết chênh lệch nhiều là do gió sa mạc thổi qua đó Cụ, nếu không thì khi hậu của Úc cũng dễ chịu.Chå bù những ngày em đi Thailand nóng và ẩm như Việt Nam mình vậy, nhưng chính cái khí hậu này làm mấy ông bà bạn Úc rất thích.

Xuống máy bay rồi làm thủ tục chỉ trong vòng không đầy 30` là gđ em đã ngồi vào chiếc xe này luôn( gđ em không có hành lý ký gởi mà, thêm vào đó ông bạn chung đã hãng có vợ là người Thailand, bước ra cửa phi trường là 4 chiếc xe chờ sẵn cho 5 gd đa sắc tộc người Úc này )

9h45 xe bắt đầu lăn bánh, nhìn vào GPS biết được đoạn đường em đi là 856 km. Theo dự định em sẽ tới Phuket vào khoảng 10 đêm cùng ngày. Trong khi dừng lại tỉnh Nong Philap để ăn trưa, 2 cậu nhà em mệt quá lăn ra ngủ ngon lành.

Sau khi ăn trưa gđ em lên xe chạy ra đường chính ( xa lộ ső 37) thì bắt gặp cảnh này, em tấp xe vào chụp một tấm. Em rất dốt để ghi nhớ các địa danh ở Thailand chỉ nhớ là chỗ này tỉnh Nong Philap 45` lái xe.

8

Vài món ăn vặt trên xe.

Vì em cầm lái suốt chặng đường nên hầu như không có hình trên đường đi.

10h30` xe em bắt đầu chạy vào trung tâm thành phố Phuket, đường thì nhỏ mà xe và người thì tấp nập, nên em phải tập trung cao độ vì xe ở đây chạy hình như không theo luật.

xe zom

Xe tăng
Cảm ơn chú về bài viết, bài viết quá hay ạ
Cảm ơn Cụ vì lời khen quá...liều. Rất vui vì những hồi âm của các Cụ, vậy em tiếp nha.

Đêm qua khi đến đây trời đã tối và cũng mệt nên em tắm rửa xong là đi ngủ luôn. " Ba, Ba dậy đi, chứng nào về Úc thì Ba ngủ, còn đi chơi phải dậy sớm chứ ". Mắt vẫn còn cây xè nhưng biết không thế nằm thêm nữa rồi em đành lồm cồn bò dậy vào phòng tắm, văng vẳng bên ngoài tiếng Gấu nhà cằn nhằn " Sao tụi con không để ba ngủ thêm !!! "

Trong lúc trên xe cậu lớn có kế cho em nghe chuyện đặt khách sạn, cậu này rất thích sử dụng trang mạng Hotwire.com. Không như những trang mạng khác thì trang mạng này khi Cụ đặt ks, Cụ sẽ không được biết tên ks sau khi Cụ đã trả tiền, họ chỉ cho biết giá tiền, ső sao và vùng khách sạn nằm trong đó.

4 sao $49/ngày ở được cả gđ, vậy là quá tuyệt phải không Cụ?

Đẹp và đầy đủ tiện nghi.

Ks nằm sát bên hông Patong shopping và cách bãi biển khoảng 300 m.

xe zom

Xe tăng
Cụ có một cuộc sống và công việc thật yên bình và thú vị ạ. Bài viết của Cụ rất hay
Cảm ơn Cụ, Cụ nhận xét là điều em tâm niệm mỗi ngày, Cụ đứng nghĩ em tự kiêu nha.

Ngày đầu tiên theo như thỏa thuận với các Bạn sẽ là ngày thư giãn, đi ăn và đi shop mua...quần áo mặc.

Cụ đoán xem em ăn sáng là gì vậy ?

Đồng Úc thấp quá làm tài chính em lõm nặng ( $1 = 25 bath )

Shopping thì em không hảo, nhưng nhìn hàng quán nhiều màu sắc thấy cũng vui.

Chưa giáp vòng chợ cậu Út " Để mẹ đi với anh, ba dẫn con đi mua cái gì ăn đi ba "

Shusi ở đây thiệt sự ngon hơn ở Úc và rẻ nữa chứ.

Gấu nhà em làm sao bõ qua món này được.