[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Cụ làm ơn cho cháu hỏi ăn nhà cụ đang ở có bao nhiêu phòng ngủ? Diện tích lớn không ạ? Nếu qui ra VND thì là bao nhiêu? Xin việc ở bên Úc có khó không ạ?
Cảm ơn Cụ đã hỏi, em sẽ trả lời từng câu Cụ nha. Nhà em bề ngang 12m * 48m chiều dài, có 6 phòng ngủ. Giá nhà khoảng $1.300.000_$1.500.000 ( giá nhà ở Úc này theo em nghĩ là giá ao, cũng nhờ các Bác to của các nước cs sang đây mua nhà để rửa tiền đó mà). Tính ra đồng tiền Việt thì cơ 20 _ 22 tî.
Công việc thì tùy vào nghành nghề, có nhiều nghề đang khăn hiếm như : y tá, tài xế xe tải, nhập dű liệu...( theo các em du học sinh thì nếu là người giỏi thì nghề nào Úc Cũng cần. Thi trấn Hornsby có 4 bạn đoạt giải năm hay tháng " Đường lên đỉnh Olympic" chọn là nơi cư trú.) Hiện tại thì chính sách di trú Úc xiết rất chặt, một vài thông tin hy vọng bạn hài lòng.

xe zom

Xe tăng
Thủ đô cứ ra đường là thấy tắc, ra đường là thấy bụi. Ngồi văn phòng thì cứ ra ra vào vào cùng Cụ liên tục, ra đường lại càng nhớ Cụ hơn. Ước gì...
Cảm ơn Cụ nhiều, nhưng ngủ thì quên em đi nha Cụ, em sợ Gấu nhà Cụ đó mà. Lúc nào cũng bụi vậy Cụ có khỏe không?

Em có ý kiến này, hay Cụ viết thư gởi cho ông già Noel đi, cần điêu gì, ước mong gì Cụ ghi vào giấy bõ vào bao thơ( nhưng đừng dán bao thơ mới đúng nghĩa thơ gởi Ông già Noel) rồi bõ vào thùng này đang đặt trước cửa bưu điện trên toàn nước Úc. Hạn chót nhận thư là ngày 22/12, có 3 ngày để ông già Noel đọc và trả lời từng thư cho Cụ ( đây là phong tục của người phương Tây vào dịp Noel, bưu điện dành ra một số người tình nguyện để đọc tất cả thư và trả lời. Hơn 90% là thơ các em bé )

xe zom

Xe tăng
12h30 khuya rồi em phải đi ngủ đây, hẹn mai gặp lại mấy Bác.

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Cảm ơn Cụ đã hỏi, em sẽ trả lời từng câu Cụ nha. Nhà em bề ngang 12m * 48m chiều dài, có 6 phòng ngủ. Giá nhà khoảng $1.300.000_$1.500.000 ( giá nhà ở Úc này theo em nghĩ là giá ao, cũng nhờ các Bác to của các nước cs sang đây mua nhà để rửa tiền đó mà). Tính ra đồng tiền Việt thì cơ 20 _ 22 tî.
Công việc thì tùy vào nghành nghề, có nhiều nghề đang khăn hiếm như : y tá, tài xế xe tải, nhập dű liệu...( theo các em du học sinh thì nếu là người giỏi thì nghề nào Úc Cũng cần. Thi trấn Hornsby có 4 bạn đoạt giải năm hay tháng " Đường lên đỉnh Olympic" chọn là nơi cư trú.) Hiện tại thì chính sách di trú Úc xiết rất chặt, một vài thông tin hy vọng bạn hài lòng.

Cảm ơn bác chủ nhiều ạ. Nhà bác đẹp quá. Cháu hỏi bác chi tiết 1 chút là bởi vì đứa em út cháu học ngoại thương năm cuối cũng mới sang đại học Tổng hợp California State Fellerton làm tốt nghiệp, GĐ cũng mong muốn nó học lên tiếp bên đó có cơ hội ở lại. Ở Việt Nam nó học cũng loại giỏi nhưng sang đó chắc cũng loại nhàng nhàng thôi mà học quản trị kinh doanh chắc khó xin việc lắm. Đọc thớt của bác và thớt của 1 bác bên Mỹ cháu cũng đều gửi link cho nó xem thực tế cuộc sống mà các bác đi trước, đã trải qua để nó còn cố gắng phấn đấu. Cháu thấy bên Mỹ khó ở lại thì nó cũng hướng đến Úc hoặc Cannada. Cảm ơn bác đã cho cháu hiểu cuộc sống và con người bên đó chứ chắc trong mơ cháu cũng không mơ thấy.

manhhung1901

Xe điện
Em lại vào tiếp tục đi con đg 9 năm :)

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
ôi ... cũng là đất nước .. vậy mà vn ta .. rừng vàng biển bạc thiên nhiên ưu đãi... mà sao nhìn như 1 mớ hỗn độn - hổ lốn - bẩn thỉu nhếch nhác nữa...
ôi bác thớt hơn bọn thảo dân chúng tôi rồi

manhhung1901

Xe điện
Em có ý kiến này, hay Cụ viết thư gởi cho ông già Noel đi, cần điêu gì, ước mong gì Cụ ghi vào giấy bõ vào bao thơ( nhưng đừng dán bao thơ mới đúng nghĩa thơ gởi Ông già Noel) rồi bõ vào thùng này đang đặt trước cửa bưu điện trên toàn nước Úc. Hạn chót nhận thư là ngày 22/12, có 3 ngày để ông già Noel đọc và trả lời từng thư cho Cụ ( đây là phong tục của người phương Tây vào dịp Noel, bưu điện dành ra một số người tình nguyện để đọc tất cả thư và trả lời. Hơn 90% là thơ các em bé )
1 cách lắng nghe hay phết Cụ nhể.

xe zom

Xe tăng
Nếu Úc mà nhập cảnh dễ và cho tị nạn thì chắc VN chỉ còn toàn mấy bác to to sống. Còn dân ta đi cống hiến cho Úc hết các Cụ nhỉ. CS Úc quả là niềm mơ ước cho dân VN cho Đất Mẹ VN. VN cảnh đẹp thì ko tệ, nhưng xã hội thì quá nản. Cụ chủ ơi, VN giờ đang ở thời kỳ " người ăn thịt người rồi" Cụ ạ. Chả mấy nữa chịu ko thấu là lại có chiến trường Syria ở Châu Á đâu Cụ ạ.
Em thấy tâm trạng của Cụ có sự nặng nề, khó nhọc nhī ? Em cũng lờ mờ hiểu ý được nghĩa từ " to với nhỏ ". Cụ cùng em xem cái to, cái nhỏ, người to, người nhỏ ở Úc này như thế nào nha.

Thời đi học người Úc đây học sinh những điều nhỏ nhất, ngồi quan sát thằng con trai nhỏ ở trường mẫu giáo, cháu chơi xe ngoài bãi cát, vì chơi ngoài trời nên nước mũi cháu chảy ra, cô giáo đưa giấy chùi mũi, chùi mũi xong cháu nhét ngay tờ giấy vào túi áo. Năm nay đã học lớp 9 rồi, đầu năm em có dẫn cháu đi Ấn Độ thói quen bõ giấy dơ vào túi áo khi không tìm được thùng rác vẫn còn (Ấn Độ đường phố của họ không được sạch).
Nhánh hoa giấy mọc ra khỏi hàng rào, nó chắn lối chạy xe của em, em có thể bē nhánh để đi dễ dàng hơn nhưng nếu làm vậy thì sẽ không có tấm hình này. Xa hơn nữa có thể những cành cây, cánh hoa này đã giữ chân em công việc này 10 năm qua chăng.

Chú gà rừng nhỏ dưới cây to xe em chạy gần mà nó vẫn nhẫn nhơ, cũng là hình ảnh giữ chân em 10 năm. 7_8 năm trước khi giao thư, có lá thư cần người chủ ký tên, em dựng xe sát vào hàng rào rồi đi vào nhà người nhận thư. Bà chủ nhà nói chuyện hơi lâu, lúc ra theo thói quen không cần nhìn em tò tay vào túi đeo hông xe, em giật bắn mình đạp đồ chiếc xe nhảy ra vệ đường liền , thì ra một chú kỳ đà núi đang nằm trong đó. Gọi cho hãng họ bảo chờ để họ gọi kiểm lâm, chờ khoảng 20 phút kiểm lâm đến đưa chú kỳ đà này ra. Chú dài hơn mét, lúc bò nhắc người lên khoảng 10_15 phân.

Đại Ba

Xe điện
Luật bên đó có cho phép săn bắt động vật hoang dã như kỳ đà núi hay gà rừng không cụ?!

xe zom

Xe tăng

Sáng cuối tuần rồi các Bác a, gác lại mọi suy tư, suy nghĩ, em xõ giày vào vừa đi bộ vừa chạy bộ chụp vài hình cây cõ tặng các Bác. Hình chụp trên đúng con đường em đi làm

xe zom

Xe tăng

Lại mùa hè đến rồi, bây giờ hết lạnh có mấy gđ chuyển nhà hay nhà không có chỗ họ bõ máy sưởi.

Hay gđ này con đã lớn chiếc xe này để chỉ làm chật nhà.

tientaninfotech

Xe tăng

Lại mùa hè đến rồi, bây giờ hết lạnh có mấy gđ chuyển nhà hay nhà không có chỗ họ bõ máy sưởi.

Hay gđ này con đã lớn chiếc xe này để chỉ làm chật nhà.
Toàn đồ có thể dùng ngon luôn, bên đó tinh thần share thật là phóng khoáng. Nhà cháu mà ở đó sẽ lượm luôn và ngày 2 thứ này ạ ( Sưởi, lò vi sóng, oto trẻ em ) ;)

xe zom

Xe tăng
Chào bác Zom, em đọc 1 hơi tới đây , em cũng công giáo mà nào giờ mới nghe nói sử dụng thánh ca phải trả tiền, vn mình thì đúng như bác nói kg có chuyện này, bài viết của bác rất hay, cám ơn đã chia sẽ
Em chào Cụ, Đạo Công Giáo của người Việt mình bên này phát triển rất mạnh, nhưng theo thống kê của chính phủ thì Đạo Phật là Đạo phát triển mạnh hơn. Công Giáo của người Việt thì khó mà thống kê được bao nhiêu nhà Thờ là do người Việt xây dựng, các Linh Mục chánh xứ thì hầu như nhận lại nhiệm sở từ những nhà Thờ đo các Linh Mục sở tại truyền lại. Còn Phật Giáo, những ngôi Chùa do chính tay người Việt tạo dựng trên toàn nước Úc là 217 ngôi Chùa( tính luôn cả những ngôi Chùa mà trước kia là nhà ở). Có 1 ngôi Chùa lớn nhất ở Nam bán cầu ở Wollongon

xe zom

Xe tăng
Trông thật thanh bình, nhìn cảnh thấy người đã nhẹ nhõm rồi
Cảm ơn Cụ, cảnh thanh bình, lòng thanh thản thì nhất rồi phải không Cụ?. Nói vậy thôi chứ ở đâu mà chẳng phải làm, em làm công nhân đồng lương nhận được đủ sống là em thích thôi.

Cuối tuần em không mướn người cắt cõ, làm vườn. Ba Bő con em tự làm thôi,

Nghề cắt cõ vào cuối tuần là $35/h, chỉ 1tiếng là xong.

xe zom

Xe tăng
Em nhớ có người nói VN mình hình chữ S nên có rất nhiều vùng *nhạy cảm*. *ai* đưa tin mà ko tránh vùng nhạy cảm ra có mà sướng bằng chết...
Muốn hồi âm cho Cụ, nhưng trong mail của em có người không thích. Cụ cho em đi hết đoạn đường này rồi em sờ vào vùng " nhạy cảm" cũng không muộn, phải không Cụ?. Xin lỗi Cụ a.

Nhìn bụi chuối này có nhiều vùng tối Cụ a

xe zom

Xe tăng
Nhà bên Úc đắt không cụ, nhìn cảnh thanh bình quá, em cũng muốn bỏ tất cả để sang 1 nơi mới, vk ck em đều thích ra nước ngoài định cư, ở Úc lấy thẻ xanh khá dễ phải không cụ?

Đấu giá là một trong những cách bán nhà đang thịnh hành trong thời gian này tại Úc, thông thường trước khi đấu giá thì cái bảng quảng cáo này sẽ được dựng trước nhà 4 tuần

1 tấm hình, nhiều chi tiết, ngày giờ bán hoặc đấu giá, số dt...

Tùy vùng, tùy nhà, tùy diện tích...nói chung là giá nhà Úc đang mắc, không đúng giá trị thật Cụ a. Vùng em ở nhà thấp nhất là từ $900.000 trở lên, chung cư 1 phòng ngủ g từ $400.000 trở lên.

winnghiepdu

Xe điện
úc giàu có,cái lò sưởi cho đi chứ ở Moscow bán tốt,

DzungGPI

Xe hơi
Cảm ơn Cụ nha, các Cụ cho em nói sơ về gđ em một tí.
Năm 1978 bà chị thức rồi hai đặt bước chân đầu tiên đến Úc, rồi sau đó là ông anh Hai, cô em kể... thoáng một cái tất cả anh chị em đã tập hợp đông đủ tại Úc này( nói thì dễ nhưng để anh chi em đông đủ là 8 năm, người di đường bộ, kẻ đi đường biển, trong đó có 1 người để dành lấy sự sống sau 24 ngày lênh đênh mà đành ăn thịt người đã chết. Em không có ý định khơi lại quá khứ rồi để thù hận, mà chỉ muốn cho các Bác thông cảm cho cuộc sống của những người con xứ, ho cũng có nhiều tâm tư lắm. Thôi chuyện quá khứ em tạm dừng ở đây, nếu các Bác thiệt sự muốn nghe để đồng cảm tình dân tộc thì em sẽ kể)
Căngd nhà này 26 năm về truớc là nơi tá túc của đại gđ em, 26 năm trở lại nó vẫn vậy chỉ có khác là bây giờ nó là nơi cư trú cho 2 gđ người Ấn Độ mới tới định cư( căn nhà này thuộc về nhà Thờ chỉ để cho những gd mới tới định cư. Tiền thuê vẫn là $1 / tuần, điện nước và ga thì người thuê tự trả).
Quá khứ cũng có nhiều điều rất khó quên cụ nhỉ. Nhưng em mừng cho cụ ở những cái hiện tại và tương lai, cụ tiếp tục chia sẻ để anh chị em cùng hiểu biết thêm về nơi cụ và gia đình đang sinh sống nhé. Kính cụ một ly vodka nhé :D

xe zom

Xe tăng
Nhìn cảnh nó cứ bình yên và đẹp đẹp thế nào ây các cụ nhờ
Hơn 30 năm em sinh sống tại đây, em có cảm giác đời sống nó cú bình bình trôi đi, khi trở về VN ngày đầu rất thích, mấy ngày sau sự ổn ào, khi hậu, môi trường...làm em lại muốn tìm về sự tỉnh lặng,

Muốn nằm, muốn ngồi bất cứ chỗ nào trên ghế

Trên cõ

Để đọc một cuốn sách, nghe một bản nhạc, nói một câu chuyện...Em đã mất gốc rồi chăng ?