[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng

xe zom

Xe tăng
ôi ... cũng là đất nước .. vậy mà vn ta .. rừng vàng biển bạc thiên nhiên ưu đãi... mà sao nhìn như 1 mớ hỗn độn - hổ lốn - bẩn thỉu nhếch nhác nữa...
ôi bác thớt hơn bọn thảo dân chúng tôi rồi

Đây là những người sẽ giữ cho đất nước này phát triển-!
Các Cụ có thấy đôi giây treo lũng lắng không ?

Trường tư thì đi học phải tra học phi, nhưng di chuyển thì tư hay công cũng không tốn tiền

xe zom

Xe tăng
Cảm ơn bác chủ nhiều ạ. Nhà bác đẹp quá. Cháu hỏi bác chi tiết 1 chút là bởi vì đứa em út cháu học ngoại thương năm cuối cũng mới sang đại học Tổng hợp California State Fellerton làm tốt nghiệp, GĐ cũng mong muốn nó học lên tiếp bên đó có cơ hội ở lại. Ở Việt Nam nó học cũng loại giỏi nhưng sang đó chắc cũng loại nhàng nhàng thôi mà học quản trị kinh doanh chắc khó xin việc lắm. Đọc thớt của bác và thớt của 1 bác bên Mỹ cháu cũng đều gửi link cho nó xem thực tế cuộc sống mà các bác đi trước, đã trải qua để nó còn cố gắng phấn đấu. Cháu thấy bên Mỹ khó ở lại thì nó cũng hướng đến Úc hoặc Cannada. Cảm ơn bác đã cho cháu hiểu cuộc sống và con người bên đó chứ chắc trong mơ cháu cũng không mơ thấy.
Bác cho em xin lỗi nha, câu hỏi của Bác em tính đi gặp mấy người Bạn và mấy em du sinh đã định cư bên này rồi mới trả lời Bác, nhưng vì hơi lu bu nên vẫn chưa gặp họ được. Em vừa nói chuyện sơ qua với con em, cháu đang học năm thứ ba nghành viễn thông. Theo như cháu nói nghành Quản trị kinh doanh trong trường có số lượng các Bạn du sinh từ các nước như VN, Tàu, Campuchia theo học nhiều. Quãn trị theo nghĩa là người quản lý, nghành nghề nào cũng cần người làm nhiều hơn người quản, chính vì thế nghành này hơi khó là lý do được ở lại, trừ trường hợp cháu thật xuất sắc. Ấn Độ, philippines họ có lợi thế hơn về tiếng Anh nên sự cạnh tranh cũng làm khó những nước tiếng Anh không thông dụng. Em sẽ tìm hiểu thêm vài thông tin cho Bác, hy vọng Bác sẽ vui về vài dòng ngắn ngủi này.

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Bác cho em xin lỗi nha, câu hỏi của Bác em tính đi gặp mấy người Bạn và mấy em du sinh đã định cư bên này rồi mới trả lời Bác, nhưng vì hơi lu bu nên vẫn chưa gặp họ được. Em vừa nói chuyện sơ qua với con em, cháu đang học năm thứ ba nghành viễn thông. Theo như cháu nói nghành Quản trị kinh doanh trong trường có số lượng các Bạn du sinh từ các nước như VN, Tàu, Campuchia theo học nhiều. Quãn trị theo nghĩa là người quản lý, nghành nghề nào cũng cần người làm nhiều hơn người quản, chính vì thế nghành này hơi khó là lý do được ở lại, trừ trường hợp cháu thật xuất sắc. Ấn Độ, philippines họ có lợi thế hơn về tiếng Anh nên sự cạnh tranh cũng làm khó những nước tiếng Anh không thông dụng. Em sẽ tìm hiểu thêm vài thông tin cho Bác, hy vọng Bác sẽ vui về vài dòng ngắn ngủi này.
Vâng cảm ơn bác nhiều ạ. Cháu lo cho nó vậy thôi chứ cháu cũng loanh quanh VN, ếch ngối đáy giếng nên cũng chẳng biết gì. Thôi cứ để cho nó bơi lội, bươn trải mới thấu hiểu được ý nghĩa của cuộc sống.

buidinhphuoc

Xe điện
Góp ý với bác xe zom: Chữ "nghành" nên bỏ chữ "h", viết là ngành, "Du sinh" nên có chữ "học" vào giữa!
Chúc bác ngày nghỉ vui vẻ !

xe zom

Xe tăng
Góp ý với bác xe zom: Chữ "nghành" nên bỏ chữ "h", viết là ngành, "Du sinh" nên có chữ "học" vào giữa!
Chúc bác ngày nghỉ vui vẻ !
Cảm ơn Bác nhiều, em có 2 điều mong Bác giải thích. Thứ nhất là sự khác biệt giữa 2 từ " du sinh" và " du học sinh "
Thứ hai nếu em dùng Ipad thì nên dùng phần mềm tiếng Việt nào đánh chữ cho lę và dễ.

xe zom

Xe tăng
Luật bên đó có cho phép săn bắt động vật hoang dã như kỳ đà núi hay gà rừng không cụ?!
Dứt khoát là không được Bác ą. Các ông bạn Úc của em chạy xe mà thấy nhện rừng, đã không đập 1 phát cho chết mà còn dừng xe lại kiếm 1 cái que đẩy nhẹ nhẹ vào bụi cây lại.

xe zom

Xe tăng
Toàn đồ có thể dùng ngon luôn, bên đó tinh thần share thật là phóng khoáng. Nhà cháu mà ở đó sẽ lượm luôn và ngày 2 thứ này ạ ( Sưởi, lò vi sóng, oto trẻ em ) ;)
Em là phản đối đấy, những món hàng này xài tốt, nhưng nhà Cụ đã có rồi thì phải nhường cho người không có chứ. Nói đùa thôi cái gì Cụ cũng lấy thì lấy chỗ đâu mà để. Chiếc xe đap này đã 3 ngày rồi mà vẫn không có ai lấy.

Chỉnh sửa cuối:

buidinhphuoc

Xe điện
Cảm ơn Bác nhiều, em có 2 điều mong Bác giải thích. Thứ nhất là sự khác biệt giữa 2 từ " du sinh" và " du học sinh "
Thứ hai nếu em dùng Ipad thì nên dùng phần mềm tiếng Việt nào đánh chữ cho lę và dễ.
Thật tình em góp ý với bác cái thứ nhất là theo thói quen nói và đọc được về các học sinh, sinh viên đi du học, còn cái thứ 2 em mù tịt, em chuyên xài PC ! Hy vọng trên diễn đàn nhiều cụ thông thạo ngôn ngữ + IT sẽ giúp được bác !
Bổ sung: Theo từ điển tiếng Việt: du học sinh - danh từ - học sinh, sinh viên học ở nước ngoài.

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
úc giàu có,cái lò sưởi cho đi chứ ở Moscow bán tốt,[/QUO

Úc chưa chắc giàu hơn các nước khác, nhưng trình độ dân trí thì cao Cụ a. Cụ sẽ thấy mấy đứa trẻ cho đến người lớn làm từ thiện Thì Cụ còn phục hơn.
Quá khứ cũng có nhiều điều rất khó quên cụ nhỉ. Nhưng em mừng cho cụ ở những cái hiện tại và tương lai, cụ tiếp tục chia sẻ để anh chị em cùng hiểu biết thêm về nơi cụ và gia đình đang sinh sống nhé. Kính cụ một ly vodka nhé :D
Qúa khứ em nhắc đến chỉ vì muốn cho câu chuyện có đầu có đuôi thôi. Hy vọng những chia sẽ của em làm Bác thấy vui. Cảm ơn Bác đã mời rượu

xe zom

Xe tăng
Lá mơ là giống cây bản địa của Úc, hay do mấy bác người Việt mang sang trồng hả cụ?!
Lá mơ là do người Việt mang sang Bác a . Vườn rau của gđ em còn có:

Còn có cây chó đė, cây sâm, cây sam nữa Bác. Buồn cười nhất là em đi chợ thấy người Li Băng ho bán 1 rau gì mà bó đường kính 100 cm, cao ngang vai em giá $5/bó. A thì ra rau đay, người Trung Đông họ ngắt lá để hấp, sau đó để lót đáy chảo, chan lên đó một loại sốt mặn rồi đè bánh mì không men lên . Đốt lửa nhè nhẹ cho đến khi sốt và rau dính vào bánh mì là được.

xe zom

Xe tăng
Vâng cảm ơn bác nhiều ạ. Cháu lo cho nó vậy thôi chứ cháu cũng loanh quanh VN, ếch ngối đáy giếng nên cũng chẳng biết gì. Thôi cứ để cho nó bơi lội, bươn trải mới thấu hiểu được ý nghĩa của cuộc sống.
Em đưa ra nhận xét của mình để là một trong những tham khảo thôi, có thêm nhiều ý kiến khác sẽ tốt hơn Bác a. Bác cần cứ hỏi em hiểu tới đâu sẽ nói cho Bác hay. Quan trọng là cháu có thích và hợp với cuộc sống xứ người không thôi.

xe zom

Xe tăng
Đất nước họ đẹp quá
Cảm ơn Cụ nha tuy rằng Cụ khen đất nước họ. Em bắt đầu kể cho các Cụ nghe về buổi sáng Chúa Nhật hôm nay nha, trong đó có cảnh, có người và có cả những mẫu chuyện nho nhỏ nhưng đầy tâm tư các Cụ a.

xe zom

Xe tăng
Chúa Nhật em thường đi lễ nhà Thờ gần nhà hay đi nhà Thờ ở vùng người Việt, nhưng hôm nay em đổi hướng đi ra City dự lễ ở nhà Thờ lớn.

Tính đi xe điện thắng ra City nhưng này hôm nay họ sữa đường xe điện, nên em phải ra đón xe buýt.

Tình cờ chụp chiếc xe buýt thôi không ngờ lại lọt vào trong ảnh cô gái này, vậy là có gái cho các Cụ rồi nha ( nhìn ngang thôi Cụ nào nhìn xuống là xấu lắm đó). Trong khi nói đi nhà Thờ nhưng trong bài này sẽ có nhiều hình gái sexy thể mới chết chứ.