[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Ký sự của Bác chủ thật là tuyệt vời!!!!!=D>
Cảm ơn Cụ khen, đuợc Cụ đọc là em vui rồi bây giờ còn đuợc khen nữa thì " tuyệt vời " Cụ ạ.

Như có lần em nói thì số với Mỹ thì Úc chẳng khác nào anh chàng nhà quê, đuợc thằng Cháu ra đón bằng chiếc xe hiệu tesla này cũng đã đủ làm cho em ngạc nhiên. Không những là một hiệu xe mới mà những kỹ thuật trang bị trên xe cũng rất mới, ấn tượng đầu tiên là kiểu dáng xe.

Xe chạy bằng điện, sạc điện bằng ổ cắm bình thường tại nhà, thời gian sạc rất nhanh trong trường hợp khẩn cấp có thể chỉ cần 7_10 phút sạc là xe có thể chạy đuợc 120_ 140 cây số. Cái nữa máy xe chạy điện này rất gọn ngoài khoang hành lý sau xe thì thấy vì với các kiểu xe truyền thống, trước xe là khoang chứa máy xe thì với diện tích máy xe nhỏ gọn thì chỗ này họ thiết kế cho đủ chỗ chứa 2 Valy nữa.

Xe này đang trong thời gian đầu nên hình như họ chưa đủ hạ tầng cơ sở để sản xuất đại trà mà chỉ đủ đáp ứng cho những khách hàng đã đặt hàng trước, thằng cháu phải chờ cả năm mới nhận xe, sau khi phải đáp ứng đủ mọi yêu cầu về tài chính của hãng xe. Giá xe là $ 165.000 Us thì đáng đồng tiền bát gạo Cụ ạ, người châu có làm một đoạn giới Thiệu xe trên you Cụ nào thích có thể tìm hiểu thêm trên Youtube.

Mẹ Mướp

Xe tải
"Mẹ Mướp" thì em đoán chắc là Mợ phải không ạ ? Theo em nghĩ chắc không phải là hoa mộc lan thì phải, em nhớ không lầm thì cây mộc lan hay thiết mộc lan thân thẳng, có đốt, lá như lá cây phong lan
Cảm ơn cụ đã cho em xem thêm nhiều loại hoa đẹp. Em mở lại những trang đầu topic của cụ thì thấy là theo thời gian càng ngày cụ chụp hình càng đẹp hơn đấy ạ. Chúc cụ luôn mạnh khỏe, vui vẻ và kéo dài topic mãi nhé!

xe zom

Xe tăng
Cụ ơi lúc nào rảnh chia sẻ giúp em vụ Owner builder với nhé. Cảm ơn cụ nhiều
Chào Cụ, chắc là Cụ đang sinh sống tại Úc rồi, phải không ạ? Hy vọng một vài hiểu biết của em sẽ giúp gì đuợc cho Cụ. Xây nhà bên Úc này khi em nói chuyện với các Cụ ở bên nhà ai cũng xuýt xoa kêu lên là mắc số với Việt Nam, nó có phần đúng và cũng có phần sai các Cụ ạ. Lấy ví dụ em làm lãnh tiền đồng Việt Nam rồi xây nhà nhà theo đồng tiền Úc thì không đuợc rồi, nhưng khi lãnh đồng tiền Úc và xây nhà Úc thì em nghĩ chấp nhận đuợc phải không các Cụ ?.
Trước khi dự định xây nhà 2 vợ chồng em đã đi đến rất nhiều công ty xây cất, xem kiểu, đánh giá chất lượng, tính toán thời gian và quản trọng nhất là xem mình có đủ tiền để xây không. Trong lần ngồi nói chuyện với người bạn, Ông bạn tuyên bố một câu chắc nịch " nếu cảm đảm thì tự mình đứng ra xây nhà thì giá chót cũng tiết kiệm ít nhất 30-40 phần trăm chỉ phí xây nhà". Thế là từ lúc bấy giờ em luôn suy nghĩ đến số tiền tiết kiệm đuợc nếu mình tự xây nhà, 30-40℅ của 380.000 là quá nhiều phải không Cụ.
Đầu tiên em về nhà lục hết trong đám bạn mình ai là thợ xây, ai là thợ nuớc, thợ điện.... để hỏi thăm. Hai tuần sau em đã có một con số chốt lại là $160.000. phần sau em hướng huy Cụ làm giấy tờ nhá.

myki

Xe hơi
Chào Cụ, chắc là Cụ đang sinh sống tại Úc rồi, phải không ạ? Hy vọng một vài hiểu biết của em sẽ giúp gì đuợc cho Cụ. Xây nhà bên Úc này khi em nói chuyện với các Cụ ở bên nhà ai cũng xuýt xoa kêu lên là mắc số với Việt Nam, nó có phần đúng và cũng có phần sai các Cụ ạ. Lấy ví dụ em làm lãnh tiền đồng Việt Nam rồi xây nhà nhà theo đồng tiền Úc thì không đuợc rồi, nhưng khi lãnh đồng tiền Úc và xây nhà Úc thì em nghĩ chấp nhận đuợc phải không các Cụ ?.
Trước khi dự định xây nhà 2 vợ chồng em đã đi đến rất nhiều công ty xây cất, xem kiểu, đánh giá chất lượng, tính toán thời gian và quản trọng nhất là xem mình có đủ tiền để xây không. Trong lần ngồi nói chuyện với người bạn, Ông bạn tuyên bố một câu chắc nịch " nếu cảm đảm thì tự mình đứng ra xây nhà thì giá chót cũng tiết kiệm ít nhất 30-40 phần trăm chỉ phí xây nhà". Thế là từ lúc bấy giờ em luôn suy nghĩ đến số tiền tiết kiệm đuợc nếu mình tự xây nhà, 30-40℅ của 380.000 là quá nhiều phải không Cụ.
Đầu tiên em về nhà lục hết trong đám bạn mình ai là thợ xây, ai là thợ nuớc, thợ điện.... để hỏi thăm. Hai tuần sau em đã có một con số chốt lại là $160.000. phần sau em hướng huy Cụ làm giấy tờ nhá.
Thế là giảm, tiết kiệm gần 60% rồi cụ, nhưng thời gian đó mình có phải nghỉ làm việc chính của mình không?

Babetta7579

Xe tải
Em vodka cho cụ mà mắng không cho nữa rồi.
Em trước ở Syd mới chuyển xuống Mel cụ ạ, thời gian ở Úc cũng chưa nhiều nhưng cũng muốn tự làm nhà vì nghề của em ở nhà cũng là xây dựng. Cụ chia sẻ chi tiết giúp em với nhé vì thông tin của cụ cực kỳ quý báu đối với em đó cụ ạ.
Cảm ơn cụ nhiều

xe zom

Xe tăng
Chào Cụ Barbetta 7579, nếu tiếng Anh không làm khó Cụ thì việc đầu tiên là Cụ phải qua đuợc kỳ thi của Fair trading để có đuợc cái giấy phép Owner builder, tức là giấy phép chủ nhà tự xây dựng. Thật ra có nhiều cách để lấy giấy phép này, tuy lúc đầu khi đăng ký và đóng tiền xong thì họ sẽ gởi cho Cụ một bộ hồ sơ dày khoảng 600 trang, kêu Cụ đọc và trả lời từng phần các câu hỏi nhỏ và gởi trả lời về cho họ qua địa chỉ online. Nói chung là rất nhiều chỉ tiết ạ,b, c....theo em thì Cụ trả lời mỗi câu vài chữ cũng đuợc, không khó lắm có chỗ còn bảo đảm Cụ đóng $185 là bảo đảm đậu. Cụ vào trang mạng Absolute education còn có tiếng Việt nữa em chắc là Cụ sẽ đậu thôi đừng lo quá.

Em nói phần này Cụ đừng lo là cũng có lý do của nó, vì đây là phần thủ tục nên hầu hết ai cũng qua, còn phần quan trọng là phần xây dựng( mình tự xây hay mượn thợ) và chi tiền. Giấy phép OWner builder không phải là giấy phép xây dựng dành cho thợ mà chỉ là giấy cho phép chủ nhà đuợc tự lo xây nhà cho chính mình và giấy này có thời hạn là 5 năm

Thật sự nếu có thời gian mà đọc hết tập tài liệu này thì giúp ích cho mình rất nhiều trong việc tính toán, đánh giá khả năng tài chính cũng như tay nghề của mình.

Ví dụ như mức lương cơ bản họ cập nhật từng năm cho mình, trên là mức lương của người thợ trong từng ngành nghề vào năm 2014, đây là mức lương mỗi giờ của người thợ.

Nói chung giấy phép chủ nhà tự xây dựng không quá khó để Cụ có đuợc Cụ đừng lo quá nhá. Bây giờ em vào tùng phần của chủ nhà phải làm nha, đầu tiên là bản vẽ hình trên là bản vẽ khi em nhờ một công ty xây cất lo từ A_Z, trong giá thầu trọn gói $427.000 của căn nhà đầu tiên em xây.

Còn đây là căn nhà em tự xây dựng với bản vẽ em nhờ kiến trúc sư vẽ kiểu theo ý mình, giá hoàn chỉnh bản vẽ gồm 14 tờ giấy khổ A3 là $2.200

Trong bảng hợp đồng với nhà thầu thì họ bán cho mình bản vẽ kiểu nhà có sẵn của họ là $14.000 Cụ ạ. Còn bản vẽ của nhà em tự xây thì ý tưởng và kiểu nhà là mình tự nghĩ ra, nếu chỉ đua những kích thước đất rồi nhờ kts họ suy nghĩ và vẽ thì không có giá $2.200 đâu Cụ

rfs

Xe điện
ảnh cụ chụp ngày càng đẹp hơn

Babetta7579

Xe tải
Chào Cụ Barbetta 7579, nếu tiếng Anh không làm khó Cụ thì việc đầu tiên là Cụ phải qua đuợc kỳ thi của Fair trading để có đuợc cái giấy phép Owner builder, tức là giấy phép chủ nhà tự xây dựng. Thật ra có nhiều cách để lấy giấy phép này, tuy lúc đầu khi đăng ký và đóng tiền xong thì họ sẽ gởi cho Cụ một bộ hồ sơ dày khoảng 600 trang, kêu Cụ đọc và trả lời từng phần các câu hỏi nhỏ và gởi trả lời về cho họ qua địa chỉ online. Nói chung là rất nhiều chỉ tiết ạ,b, c....theo em thì Cụ trả lời mỗi câu vài chữ cũng đuợc, không khó lắm có chỗ còn bảo đảm Cụ đóng $185 là bảo đảm đậu. Cụ vào trang mạng Absolute education còn có tiếng Việt nữa em chắc là Cụ sẽ đậu thôi đừng lo quá.

Em nói phần này Cụ đừng lo là cũng có lý do của nó, vì đây là phần thủ tục nên hầu hết ai cũng qua, còn phần quan trọng là phần xây dựng( mình tự xây hay mượn thợ) và chi tiền. Giấy phép OWner builder không phải là giấy phép xây dựng dành cho thợ mà chỉ là giấy cho phép chủ nhà đuợc tự lo xây nhà cho chính mình và giấy này có thời hạn là 5 năm

Thật sự nếu có thời gian mà đọc hết tập tài liệu này thì giúp ích cho mình rất nhiều trong việc tính toán, đánh giá khả năng tài chính cũng như tay nghề của mình.

Ví dụ như mức lương cơ bản họ cập nhật từng năm cho mình, trên là mức lương của người thợ trong từng ngành nghề vào năm 2014, đây là mức lương mỗi giờ của người thợ.

Nói chung giấy phép chủ nhà tự xây dựng không quá khó để Cụ có đuợc Cụ đừng lo quá nhá. Bây giờ em vào tùng phần của chủ nhà phải làm nha, đầu tiên là bản vẽ hình trên là bản vẽ khi em nhờ một công ty xây cất lo từ A_Z, trong giá thầu trọn gói $427.000 của căn nhà đầu tiên em xây.

Còn đây là căn nhà em tự xây dựng với bản vẽ em nhờ kiến trúc sư vẽ kiểu theo ý mình, giá hoàn chỉnh bản vẽ gồm 14 tờ giấy khổ A3 là $2.200

Trong bảng hợp đồng với nhà thầu thì họ bán cho mình bản vẽ kiểu nhà có sẵn của họ là $14.000 Cụ ạ. Còn bản vẽ của nhà em tự xây thì ý tưởng và kiểu nhà là mình tự nghĩ ra, nếu chỉ đua những kích thước đất rồi nhờ kts họ suy nghĩ và vẽ thì không có giá $2.200 đâu Cụ
Em cảm ơn chia sẻ chi tiết của cụ
Em xin lỗi cắt ngang mạch chia sẻ của cụ để hỏi thêm:
- Em có certificate IV in building and Construction và Cert III in Bricklaying thì có thể tự làm được những gì trong việc xây nhà? Mấy cái chứng chỉ này là em xin chuyển đổi bằng cấp từ VN qua chứ cũng không học ở Úc.
- Lúc em thuê thợ thì có thể thuê những thợ như thế nào? Thợ chỉ cần biết làm hay bắt buộc phải có license?
Về hệ thống ngành nghề và điều kiện làm việc của thợ em cũng chưa nắm được nên nếu có thể em nhờ cụ chia sẻ thêm giúp em
Em cảm ơn cụ.

xe zom

Xe tăng
- Em có certificate IV in building and Construction và Cert III in Bricklaying thì có thể tự làm được những gì trong việc xây nhà? Mấy cái chứng chỉ này là em xin chuyển đổi bằng cấp từ VN qua chứ cũng không học ở Úc.
- Lúc em thuê thợ thì có thể thuê những thợ như thế nào? Thợ chỉ cần biết làm hay bắt buộc phải có license?
Về hệ thống ngành nghề và điều kiện làm việc của thợ em cũng chưa nắm được nên nếu có thể em nhờ cụ chia sẻ thêm giúp em
Em cảm ơn cụ.
Chào Cụ, với những bằng cấp Cụ đang có thì đã đủ cho Cụ ra hành nghề rồi Cụ ạ, theo ý em Cụ nên điền đơn để xin cấp giấy phép hành nghề đi có lợi lắm. Với giấy phép này Cụ đã trở thành thợ thì khi mua đồ Cụ báo cho người ta biết thì Cụ sẽ mua đồ đạc, vật tư theo giá thợ, ví dụ Cụ điền đơn và ghi số giấy phép nghề của Cụ thì tùy theo món hàng Cụ đuợc bớt 5_ 15℅ .
Khi xây nhà thì Cụ đứng ra làm Chủ thì Cụ mượn thợ thì trên nguyên tắc là thợ phải có giấy phép hành nghề nhưng nếu Cụ thấy đuợc với tay nghề của những người không có bằng cấp thì Cụ cứ mượn, không có gì phạm luật ở đây Cụ ạ. Nhưng điện, nuớc, ga là bắt buộc Cụ phải mượn thợ có giấy phép rồi để họ chứng nhận, ví dụ như thợ điện có giấy phép họ mới được nối điện từ ngoài vào nhà( Cụ phải chú ý tuy là thợ điện nhưng tùy vào giấy phép thì có những thợ điện không đuợc đụng đến lưới điện ngoài đường mà họ chỉ đuợc làm trong nhà thôi).
Trước kia em tự xây nhà em có mượn một người giám sát tư, để theo dõi và cấp phép cho em theo từng giai đoạn. Ví dụ như trước khi đổ nền sau khi mình đã làm khung thì mình hẹn ông ta tới giám sát khung có đủ độ dày, đủ số sắt... hay chưa, ông ta thấy đuợc mới cho mình đổ xì măng vào. Trong lúc đổ xi măng ông ta sẽ theo dõi nếu thấy đúng số lượng xi măng đã đổ xuống thì ông ta chứng cho mình phần nền đã đúng quy định rồi ông ta ra về, còn phần hoàn thiện là do mình nếu tay nghề giỏi thì mặt nền láng, tay nghề kém thì mặt nền gồ ghề sẽ khó khi lót nền, điều này không ảnh hưởng gì đến công trình nên đó là chuyện của chủ nhà. Rồi cũng ông này khi lên đuợc khung nhà ông ta tới xem và chứng nhận, vách đóng vào cũng vậy, tường xây cũng vậy tóm lại lại ông ta sẽ là người chứng nhận cho đến khi mình hoàn tất căn nhà. Em thuê trọn gói ông này là $12.000 Cụ ạ.

myki

Xe hơi
Em cảm ơn cụ.
Cụ chuyển sang Cert IV từ bằng của VN có dễ không cụ? Cụ học trường nào ở VN. Cụ có phải học thêm bên Úc không?

xe zom

Xe tăng
Thế là giảm, tiết kiệm gần 60% rồi cụ, nhưng thời gian đó mình có phải nghỉ làm việc chính của mình không?
Chào Cụ, nếu mình tự xây nhà thì chắc chắn là tiết kiệm đuợc nhiều Cụ ạ, nhưng chắc không đuợc đến con số 60℅ đâu, theo mấy người bạn làm Thầu nói lại thì chi phí để mua vật tư từ 30-40℅( nếu chủ nhà mùa đồ càng mắc tiền thì chủ thầu càng đuợc lợi, ví dụ như một cái vòi nuớc giá bình thường là $40 khi mua với giấy phép hành nghề thì đuợc bớt 10℅ là còn $36, theo luật thì 10℅ chủ thầu đuợc giữ, có chủ thầu còn tính hơn nữa cho chủ nhà. Cũng là vòi nuớc nhưng với loại mắc tiền thì giá vô chừng lên mấy trăm đô thì chủ thầu vẫn đuợc hưởng ℅ trên giá bán, cộng vào đó là công thợ thì thường là chủ thầu trả công thợ theo giờ, trên lý thuyết thì vòi mắc tiền thì thì làm cẩn thận hơn, nhiều thời gian hơn... nhưng thực tế thì người thợ làm không có gì thay đổi nên chủ thầu lời còn thợ thì tiền công vẫn vậy.
Còn tiền công thợ thì Cụ cứ tính tuong đương tiền mua vật tư cũng vào khoảng 30_40℅ giá trị. 4_7℅ là chỉ phí cho giấy tờ, bản vẽ... Tóm lại nếu nhà thầu biết tính toán và xây với số lượng nhiều thì có thể kiếm đuợc trên dưới 20℅).
Còn Cụ hỏi trong thời gian đó mình có phải nghỉ làm không thì còn tùy vào mức độ, nếu Cụ đứng ra làm hết thì Cụ phải nghỉ làm rồi, còn nếu Cụ mượn thợ thì Cụ giáo việc cho họ làm còn mình thì đi làm về chạy tới, chạy lui thôi. Lúc em làm nhà thì nhờ tin tửong vào 2 bố con bác xe ôm nên em không phải nghỉ làm nên cũng đỡ. Kết lại thì những ngày đầu khi mới có ý định tự xây nhà thì rất lo và thích, bắt tay vào làm vừa sợ, vừa nhức đầu. Làm xong rồi thấy vừa lòng, đuợc khen và số tiền tiết kiệm đuợc thì vui lắm, nhủ thầm lần sau em... cũng tự tay xây nhà nữa. Tự xây nhà không khó như mình đứng ngoài nhìn vào đâu Cụ. Hy vọng một vài gợi ý nho nhỏ giúp gì đuợc cho các Cụ, còn nhiều điểm nữa em không kể hết ra đuợc nếu Cụ muốn hỏi thêm gì nếu biết em sẽ chia sẽ với Cụ.

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
Đây là thớt đầu tiên mà em ngồi trước máy 16g để đi hết 89 tầng.Nhờ bài của cụ mà em biết trên TG không phải mỗi VN là xứ thiên đường.Mà cụ có gốc gác hơi giống em.Em thì cụ ông Bình Yên cụ bà Liên Tỉnh
Chào Cụ, em nghĩ là em không phải hơi giống Cụ mà là ngược lại với Cụ đó, Ông Cụ em là người Liên Tỉnh, Bà Cụ em lại là người Bình Yên Cụ ạ, em rất vui khi biết quê quán của Cụ.

Hôm qua có ông anh Trưởng tộc từ ở Liên Tỉnh sang chơi, em có chở ông anh đi một vài nơi quanh chỗ em ở, nên nhân tiện có vài bức hình ở cái xã hội " Người bóc lột Người" em gởi cho các Cụ xem. Đây là bãi biển Dee Why cách chỗ em ở là 21 km, 2 anh em bỏ ra nguyên buổi chiều đi bộ dọc bãi biển, đi bao xa em cũng không biết chỉ biết là đi bộ trên bãi cát từ 1h15' trưa đến 4h40' thì đi ra xe buýt trở lại đây lấy xe ra về.
"Thế mình có phải lên đường lộ đi không hay là cứ đuợc đi dọc bãi cát này đuợc?", Ông anh hỏi một câu rất tự nhiên, vì theo ảnh giải thích các bãi biển Việt Nam thường là bị các khách sạn hay resort chiếm nên không thể đi bộ đuợc, còn chỗ không bị chiếm là do bãi đó xấu hay không có đường đi.

Có thể có Cụ không bằng lòng với em nhưng khi nào các Cụ có thời gian rãnh, có điều kiện đến đây hãy sống chậm lại một chút. Đi bộ thôi Cụ ạ trên bãi biển, trên đường phố thì có lẽ câu trả lời thiên đường và hoả ngục sẽ dần hiện rõ trong đầu Cụ thôi.

Hơn 3h tiếng đi bộ thì có 3 hồ bơi nuớc biển trên đường đi, những hồ bơi này là do chính quyền địa phương xây dựng bên bờ biển, tuy bơi trong hồ nhưng họ thiết kế cho những đợt sóng đánh tràn vào bờ.

Những hồ bơi này không có cổng cũng không có rào chắn vì họ muốn mọi người đuợc hưởng thụ.

Đường dốc thoai thoải là lối lên xuống dành cho người già, người khuyết tật.

Góc xa Cụ có nhìn thấy người phụ nữ mang thai không? Chắc cô ta sắp đến ngày sinh nở nhưng cô ta ra ngoài vì môi trường trong sạch, vì sự bình yên và cả vì đứa con trong bụng mình.

Cột nứơc ngọt để tắm và cột nuớc ngọt để uống.

Cả khu vui chơi cho trẻ em tất cả là miễn phí.

Xe thì có chỗ trống cứ đậu, thích thì khóa cửa xe không cũng chẳng sao.
Vậy với mấy tấm hình trên hy vọng Cụ thấy một góc khác của nơi em đang sống.

Babetta7579

Xe tải
Cụ chuyển sang Cert IV từ bằng của VN có dễ không cụ? Cụ học trường nào ở VN. Cụ có phải học thêm bên Úc không?
Chào cụ.
Chuyển đổi cũng đơn giản cụ ạ, em nhờ 1 công ty dịch vụ. Còn ở VN em là kỹ sư xây dựng (ĐH Kiến trúc), cũng không học thêm gì ở Úc cụ ạ

Babetta7579

Xe tải
Chào Cụ, nếu mình tự xây nhà thì chắc chắn là tiết kiệm đuợc nhiều Cụ ạ, nhưng chắc không đuợc đến con số 60℅ đâu, theo mấy người bạn làm Thầu nói lại thì chi phí để mua vật tư từ 30-40℅( nếu chủ nhà mùa đồ càng mắc tiền thì chủ thầu càng đuợc lợi, ví dụ như một cái vòi nuớc giá bình thường là $40 khi mua với giấy phép hành nghề thì đuợc bớt 10℅ là còn $36, theo luật thì 10℅ chủ thầu đuợc giữ, có chủ thầu còn tính hơn nữa cho chủ nhà. Cũng là vòi nuớc nhưng với loại mắc tiền thì giá vô chừng lên mấy trăm đô thì chủ thầu vẫn đuợc hưởng ℅ trên giá bán, cộng vào đó là công thợ thì thường là chủ thầu trả công thợ theo giờ, trên lý thuyết thì vòi mắc tiền thì thì làm cẩn thận hơn, nhiều thời gian hơn... nhưng thực tế thì người thợ làm không có gì thay đổi nên chủ thầu lời còn thợ thì tiền công vẫn vậy.
Còn tiền công thợ thì Cụ cứ tính tuong đương tiền mua vật tư cũng vào khoảng 30_40℅ giá trị. 4_7℅ là chỉ phí cho giấy tờ, bản vẽ... Tóm lại nếu nhà thầu biết tính toán và xây với số lượng nhiều thì có thể kiếm đuợc trên dưới 20℅).
Còn Cụ hỏi trong thời gian đó mình có phải nghỉ làm không thì còn tùy vào mức độ, nếu Cụ đứng ra làm hết thì Cụ phải nghỉ làm rồi, còn nếu Cụ mượn thợ thì Cụ giáo việc cho họ làm còn mình thì đi làm về chạy tới, chạy lui thôi. Lúc em làm nhà thì nhờ tin tửong vào 2 bố con bác xe ôm nên em không phải nghỉ làm nên cũng đỡ. Kết lại thì những ngày đầu khi mới có ý định tự xây nhà thì rất lo và thích, bắt tay vào làm vừa sợ, vừa nhức đầu. Làm xong rồi thấy vừa lòng, đuợc khen và số tiền tiết kiệm đuợc thì vui lắm, nhủ thầm lần sau em... cũng tự tay xây nhà nữa. Tự xây nhà không khó như mình đứng ngoài nhìn vào đâu Cụ. Hy vọng một vài gợi ý nho nhỏ giúp gì đuợc cho các Cụ, còn nhiều điểm nữa em không kể hết ra đuợc nếu Cụ muốn hỏi thêm gì nếu biết em sẽ chia sẽ với Cụ.

Em cảm ơn cụ
Em muốn hỏi thêm cụ về vụ mua bảo hiểm cho nhà. Theo em hiểu thì mỗi hạng mục công việc thợ phải cung cấp bảo hiểm cho công việc của mình làm (khung, xây tường...) còn khi mình tự xây thì sẽ như thế nào ạ? Trong bài viết của cụ có hai bố con bác xe ôm xây nhà cho cụ, có nghĩa là hai bố con bác ấy cũng chưa có kinh nghiệm cũng như giấp phép hành nghề ở Úc, vậy bố con bác ấy làm được những hạng mục gì? các hạng mục hai bố con bác ấy làm mua bảo hiểm thế nào ạ?
Nếu có thể được cụ có thể chia sẻ về các bước thi công và chi phí các hạng mục được không ạ? Thông tin của cụ thực sự quý giá đối với em cụ ạ
Cảm ơn cụ nhiều
Chúc cụ 1 tuần mới hạnh phúc an lành

xe zom

Xe tăng
Em cảm ơn cụ
Em muốn hỏi thêm cụ về vụ mua bảo hiểm cho nhà. Theo em hiểu thì mỗi hạng mục công việc thợ phải cung cấp bảo hiểm cho công việc của mình làm (khung, xây tường...) còn khi mình tự xây thì sẽ như thế nào ạ? Trong bài viết của cụ có hai bố con bác xe ôm xây nhà cho cụ, có nghĩa là hai bố con bác ấy cũng chưa có kinh nghiệm cũng như giấp phép hành nghề ở Úc, vậy bố con bác ấy làm được những hạng mục gì? các hạng mục hai bố con bác ấy làm mua bảo hiểm thế nào ạ?
Nếu có thể được cụ có thể chia sẻ về các bước thi công và chi phí các hạng mục được không ạ? Thông tin của cụ thực sự quý giá đối với em cụ ạ
Cảm ơn cụ nhiều
Chúc cụ 1 tuần mới hạnh phúc an lành
Không có chi mà cảm ơn em Cụ ạ, tính em thì cũng thích bạn bè nên có làm quen với các Cụ thì càng tốt chứ. Trong xây nhà thì rất nhiều chỉ tiết Cụ thắc mắc hay em nhớ đến đâu thì chia sẽ với Cụ.
Về bảo hiểm xây dựng thì là luật bắt buộc là phải có trước khi Cụ đuợc giấy phép xây dựng, nếu Cụ xây dựng mới thì theo em Cụ nên mua bảo hiểm toàn phần, giống như bảo hiểm xe thì luật bắt buộc là phải mua bảo hiểm đệ tam nhân, còn bảo hiểm xe là không bắt buộc. Về phần xây nhà thì luật tại NSW cũng tương tự như vậy, luật bắt buộc mua bảo hiểm thợ và khách bộ hành( đúng hơn là người qua lại), theo ý em thì Cụ nên mua bảo hiểm vừa người vừa nhà thì có $1270 cho đến xây nhà xong ( tối đa họ bảo hiểm 12 tháng, sau đó nếu chưa xây xong Cụ có thêm mua bảo hiểm từng ngày, từ tuần hay từng tháng).
Còn về thợ thì như có lần em đã nếu Cụ là người chủ nhà, thì Cụ là người chủ xây nhà nên Cụ có quyền chọn thợ có tay nghề hay không tay nghề, có bằng cấp hay không bằng cấp nhưng sau mỗi một công đoạn thì người kiểm tra sẽ đến kiểm tra ( người này có thể là người nhà nuớc hay tư nhân tùy và Cụ chọn ). Ví dụ khi đổ nền nhà ông ta chiều hôm trước tới kiếm tra khung nền trước, nếu không đủ 20 cm độ sâu, sắt nền là phi 8... Là ông ta bắt ngưng lại cho đến khi làm đúng thì mới cho đổ bê tông. Người ta không hề hỏi thợ có bằng cấp hay không( chỉ có một điều Cụ phải cẩn thận một chút cho những người thợ chỉ có visạ du lịch, vì họ không đuợc quyền làm việc có lãnh lương. Chắc chỉ xui lắm mới bị người phòng xã hội tới hỏi giấy tờ, mấy tháng trời hai bố con bác lái xe làm cho em không có vấn đề gì).
Một điều nữa là giờ giấc, nếu ngày thường thì Cụ không nên làm ồn trước 7h sáng và sau 6h chiều, còn cuối tuần là sau 10h sáng cho chắc ăn. Còn nếu cần thì Cụ không làm ồn thì làm mấy giờ cũng đuợc.

hdtravel

Xe tải
E đọc lôi cuốn quá. Hehe. Để đọc dần dần. Cám ơn bác nha. Cuộc sống bên đó nhìn thanh bình thật

Babetta7579

Xe tải
Không có chi mà cảm ơn em Cụ ạ, tính em thì cũng thích bạn bè nên có làm quen với các Cụ thì càng tốt chứ. Trong xây nhà thì rất nhiều chỉ tiết Cụ thắc mắc hay em nhớ đến đâu thì chia sẽ với Cụ.
Về bảo hiểm xây dựng thì là luật bắt buộc là phải có trước khi Cụ đuợc giấy phép xây dựng, nếu Cụ xây dựng mới thì theo em Cụ nên mua bảo hiểm toàn phần, giống như bảo hiểm xe thì luật bắt buộc là phải mua bảo hiểm đệ tam nhân, còn bảo hiểm xe là không bắt buộc. Về phần xây nhà thì luật tại NSW cũng tương tự như vậy, luật bắt buộc mua bảo hiểm thợ và khách bộ hành( đúng hơn là người qua lại), theo ý em thì Cụ nên mua bảo hiểm vừa người vừa nhà thì có $1270 cho đến xây nhà xong ( tối đa họ bảo hiểm 12 tháng, sau đó nếu chưa xây xong Cụ có thêm mua bảo hiểm từng ngày, từ tuần hay từng tháng).
Còn về thợ thì như có lần em đã nếu Cụ là người chủ nhà, thì Cụ là người chủ xây nhà nên Cụ có quyền chọn thợ có tay nghề hay không tay nghề, có bằng cấp hay không bằng cấp nhưng sau mỗi một công đoạn thì người kiểm tra sẽ đến kiểm tra ( người này có thể là người nhà nuớc hay tư nhân tùy và Cụ chọn ). Ví dụ khi đổ nền nhà ông ta chiều hôm trước tới kiếm tra khung nền trước, nếu không đủ 20 cm độ sâu, sắt nền là phi 8... Là ông ta bắt ngưng lại cho đến khi làm đúng thì mới cho đổ bê tông. Người ta không hề hỏi thợ có bằng cấp hay không( chỉ có một điều Cụ phải cẩn thận một chút cho những người thợ chỉ có visạ du lịch, vì họ không đuợc quyền làm việc có lãnh lương. Chắc chỉ xui lắm mới bị người phòng xã hội tới hỏi giấy tờ, mấy tháng trời hai bố con bác lái xe làm cho em không có vấn đề gì).
Một điều nữa là giờ giấc, nếu ngày thường thì Cụ không nên làm ồn trước 7h sáng và sau 6h chiều, còn cuối tuần là sau 10h sáng cho chắc ăn. Còn nếu cần thì Cụ không làm ồn thì làm mấy giờ cũng đuợc.
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ.
Em còn rất nhiều vấn đề muốn được hỏi về việc xây dựng nhà, tuy nhiên sợ làm loãng thớt của cụ về con đường 10 năm. Có gì em xin phép PM cho cụ được không ạ?
Kính cụ

xe zom

Xe tăng
Dòng Holden của Úc e thấy cũng tốt đấy chứ, giải đua xe V10 Super car nào e thấy cũng góp mặt chạy kinh phết,
nhưng hình như ko thấy bán ngoài thị trường nào khác hả cụ?
Chào Cụ, cách đây 20 năm về trước thì hãng xe Holden là niềm tự hào của người Úc, lúc bấy giờ chỉ có 2 hãng Holden của Úc và Ford của Mỹ thôi mà đã chiếm hơn 60℅ thị trường xe của Úc. Em nhớ có lần em nộp hồ sơ xin vào làm hãng Holden, đến hôm đi thi nghe đâu họ chỉ nhận khoảng 20 người, vậy mà khi vào phòng thi em thấy có cả vài trăm người dù là em đã là đợt thi thứ tư.

Ngày nay những chiếc xe có từ thập niên 60 em vẫn còn thỉnh thoảng họ chạy trên đường phố, nhưng chủ yếu là họ chỉ chạy đi chơi hoặc dự thi gì đó về xe cổ chứ với chiếc xe đời 64 này đã có giá là $43.000 rồi. Nếu chẳng may xe này bị đụng móp méo hay trầy xước họ còn có thể sửa đuợc, còn phụ tùng máy móc mà hư thì sợ không có đồ để thay.

Để đi chuyển những loại xe mắc tiền hay những loại xe đua mà cần sự bảo mật thì đây là loại xe chuyên dụng đó. Chiếc xe vận tải Scaina này của Thuỵ Điển, đời 2014 với giá đầu xe chữa có thùng là $225.000, người bạn bỏ thêm vào đó $80.000 để làm thùng xe dành riêng để chở các loại xe đua và xe du lịch cở nhỏ. Máy xe là V8 và 730hp nên rất khỏe cho những chuyến đi xuyên tiêu bang.

Bên trong thùng xe có hệ thống nâng để cùng lúc có thể chở 2 chiếc xe hoặc trên xe sẽ là trạm sửa xe lưu động, thường loại xe đua F1 khi sữa họ rất kín đáo.

Ngoài chuyện chuyên chở thì người bạn này còn là một thợ máy F1 lành nghề, để lấy bằng thợ sửa xe F1 người này phải học thêm chuyên ngành 3 tháng sau đó xuống Queenland thi đậu thì mới được hành nghề.

Không có bên Việt Nam có chưa chứ bên này nếu mình mua bộ đồ nghề chính hãng, thì sẽ có sự bảo hành trọn đời ( lifetime), xe đồ nghề này là $14.000 chỉ có các loài kiềm, búa và khóa thôi chứ không có máy móc gì.

Trên xe ngoài chỗ làm việc thì có phòng tắm, nhà bếp, phòng ngủ và phòng làm việc với hệ thống máy lạnh và wi-fi.

Vợ chồng em và vợ chồng người bạn chọn cho mình chuyển đi 5 ngày, trong đó ngoài xe du lịch 4 chỗ nhỏ thì trên xe còn chở thêm chiếc tàu nhỏ này.

myki

Xe hơi
Em cảm ơn cụ đã chia sẻ.
Em còn rất nhiều vấn đề muốn được hỏi về việc xây dựng nhà, tuy nhiên sợ làm loãng thớt của cụ về con đường 10 năm. Có gì em xin phép PM cho cụ được không ạ?
Kính cụ
Em nghĩ xây nhà cũng là một chuyện nên chia sẻ cho mọi người biết. Cụ chủ cứ post lên đây nhé.