[CCCĐ] Con đường đi mười năm

myki

Xe hơi
Những đồng tiền cắc đang hạnh tại Úc, trong đây em thiếu đồng 1¢ ( tương tự như đồng 5 ¢ nhưng hình dáng nhỏ hơn một chút), từ trái sang phải là 5$, 10¢, 20¢ ,50¢ ,1$ và 2$ .
Cụ ơi, có đồng 1 cent à? em chua nghe bao gio.

quangquybkhn

Xe buýt
Em có cậu em trai sang Melbourne du học và có dự định phấn đấu để được ở lại, cụ có lời khuyên nào cho em không ?
Đọc bài của cụ mãi mà không chán,chỉ thấy thèm hơn

longsd

[Tịch thu bằng lái]

Cứ 17' lại có chuyến tàu đi từ Paramatta chạy ra cảng Sydney và ngược lại. Khỏang gần 3 năm trở lại đây vào 2 ngày cuối tuần, để khuyến khích người dân ra ngoài đường vừa tót cho sức khỏe vừa tăng thu nhập cho các cơ sở làm ăn, buôn bán nên chính phủ quyết định giá vé tàu, thuyền và xe buýt chỉ là $2.50 thấy vì $7.80 như thường ngày.

Sính nhật bắt đầu từ 10h sáng và kết thúc lúc 5 giờ chiều, một ngày vui và thoải mái nếu không nghĩ về bão tố và lũ lụt quê nhà. Mấy bữa nay bên này các tổ chức từ thiện hay cá nhân đang quyen góp cho dân mình tại hg
Em nhớ cái vé 2.5$/người cho cả gia đình vào cuối tuần đã có từ cách đây 7-8 năm rồi! Thời em ở là chỉ có chủ nhật thì phải!
Anyway, thi thoảng cập nhật với cụ thật thú vị! Chúc cụ mạnh khoẻ, nhớ chai rượu với em một ngày không xa! ;)

xe zom

Xe tăng
Cây này việt nam cũng gọi là cây sen đất cụ ạ và còn khá hiếm.có car bài ca về cây này đấy cụ.em có cái thùy link cho cụ tham khảo
http://m.anninhthudo.vn/phong-su/sen-dat-ngat-cua-thien/423171.antd
Em đã theo dõi thớt cụ từ rất lâu giờ mới cm vào lần đầu tiên.thank cụ đã có thớt rất bổ ích.chả biết nói gì hơn
Cảm ơn Cụ nhiều, em nghĩ cây này chưa có tại Việt Nam nhưng nhờ Cụ cho thông tin nên em mới thấy là mình sai rồi, trong chia sẻ của em có gì sai hay không đúng nhờ mấy Cụ báo liền cho em nha.

Hàng tuần gia đình em đều đi nhà Thờ, nếu nhiều thời gian thì gia đình em đi Lễ người Việt, cách nhà em gần 1 tiếng chạy xe, còn không thì Nhà Thờ Úc cách nhà khoảng 5' chạy xe. Thánh lễ sớm lúc 7h sáng Chúa Nhật, 2 vợ chồng em thích đi sớm trước đó 15_20'.

Đường đi bộ đến nhà Thờ là như vậy các Cụ ạ, nhìn và ngắm cảnh thôi chứ chẳng đâu bóng người.

Rất tiếc là hình ảnh không có âm thanh, nếu có thì chỉ là tiếng chim hót và tiếng chân giẫm lá của 2 vợ chồng em.

Lễ xong vào hội trường có hội chợ sách cũ, em sẽ nói về những hội chợ sách từ thiện này sau cho các Cụ nghe.

sacsophone12

Xe đạp
Nếu được, Cụ có thể chia sẻ kinh nghiệm về giai đoạn ban đầu sang đây thì thích nghi với nơi ở mới ra sao được không, cảm ơn cụ.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Nếu được, Cụ có thể chia sẻ kinh nghiệm về giai đoạn ban đầu sang đây thì thích nghi với nơi ở mới ra sao được không, cảm ơn cụ.
Cụ ý sang lâu lắm rồi, giờ mọi thứ khác xưa nhiều: cộng đồng dân gốc Việt đông, việc làm kiếm khó mà dễ... khó tư vấn lắm! :)

Babetta7579

Xe tải
Em giờ mới biết thớt của cụ chủ, đọc liền một mạch đến hết, cụ viết mộc mạc mà thâm thúy quá. Em trước cũng ở Syd hơn năm, nay chuyển xuống Mel, tiếc là thời gian trên đó không được biết để đến mời cụ chủ cốc cafe giao lưu học hỏi.
Được biết cụ Apply owner builder để xây căn nhà của cụ, em nhờ cụ chia sẻ chi tiết về quá trình này được không ạ? Điều kiện cần để apply, quá trình thuê các thầu phụ xây lắp, bảo hiểm căn nhà, chi phí các công đoạn...Em cũng đang muốn thử mà mông lung quá cụ ạ?
Cam ơn cụ nhiều

HoangTrung1805

Xe hơi
1 đất nước yên bình và thật đẹp. Em đọc 1 lèo đến trang 94 mà lòng thấy cảm xúc thật khó tả, cảm ơn cụ đã chia sẻ. Chẳng biết nói gì chỉ biết đây mới là cuộc sống chứ

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mới xin thị thực chuẩn bị đi tính ở lại cày lại tiền vé mà họ cối thêm câu NO WORK to tổ bố chán:)) chắc vn họ mới ghi vậy nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

xe zom

Xe tăng
Phiền cụ ! cụ hỏi dùm em cụ leader này, có bí quyết gì mà ngài đốt 50 điếu/ ngày cho đến nay hàm răng ngài vẫn trắng thế kia ạ ? :)
Chào Cụ, mắt Cụ sao tình thế xa như vậy mà Cụ vẫn nhìn thấy hàm răng trắng sao, để khi nào tiện em hỏi bí quyết cho Cụ nha.

Thường thì thuốc lá bên này đuợc bán trong siêu thị, cây xăng, tiệm bán báo.... nhưng điểm chung nhất của những nơi bán thuốc lá này là không đuợc trưng bày ra, phải đặt ở chỗ ngoài tầm tay với của khách hàng và ngoài cánh cửa là dòng chữ khuyến cáo thuốc lá rất hại cho sức khỏe.

Mỗi bảo thuốc lá bên này phải chịu nhieu thứ thuế lắm Cụ ạ, chính vì vậy mà thuốc lá bên này mắc lắm $14/bảo/20 điếu.
Thường thì luật bất thành văn là ở nhà riêng và những nơi công cộng thì người hút thuốc phải tìm chỗ xa hoặc khuất để hút. Rất ít khi Cụ bắt gặp người hút thuốc trong nhà, luôn cả bố mẹ khi hút thuốc cũng phải mở cửa đi ra ngoài sân mà hút.

xe zom

Xe tăng
Cháu chưa được thấy tận mắt loài hoa này, nhưng có vẻ là hoa mộc lan (magnolia), không biết có đúng không ạ
http://huongsacvn.com/nhung-cay-hoa-moc-lan-dau-tien-o-viet-nam/
"Mẹ Mướp" thì em đoán chắc là Mợ phải không ạ ? Theo em nghĩ chắc không phải là hoa mộc lan thì phải, em nhớ không lầm thì cây mộc lan hay thiết mộc lan thân thẳng, có đốt, lá như lá cây phong lan. Còn cây này thân hơi sần sần, lá dày và to hơn.

Lại mùa hoa phựong tím đến nữa thì nuớc Úc bắt đầu vào mùa nóng, vào mùa này thì cháy rừng là chuyện bình thường, người ta chỉ nói đến chuyện năm nay cháy nhiều hay ít chứ không ai nghĩ đến chuyện không cháy.

Thị trấn nơi em sống vào mùa đông lạnh thì có lạnh nhưng chưa bao giờ có tuyết rơi, nhiều lắm là sáng ra có lớp băng mỏng dính trên kính xe. Ngược lại thì không khó tìm thấy cảnh tối ngủ sáng ra thấy hoa phủ đầy trên xe.

Dù đẹp, dù vừa tầm tay với nhưng ngắt hoa, bẽ cành là điều không thích hợp. Em cũng thích điều này nhờ vậy em mới có hình ảnh cho Mợ xem.

Mợ thấy đó, con đường này em phải chạy giáo thư mỗi ngày, em phải chạy né vào trong để không chạm đến các bông hóa này dù chỉ là những cánh hoa giấy bình thường.

Hoa này em không biết tên, khoảng 3_4 tuần nữa sẽ nở đầy, nó có 2 màu chính là màu cam và màu trắng đục. Mợ có thấy nụ hoa không, xin lỗi hình em chụp không rõ vì mới vào đầu mùa với lại nụ hoa này lẫn trong lá hơi nhiều.

xe zom

Xe tăng
Tuyêt vời quá. Cụ post về Mỹ đi cho mọi người được đi du lịch cùng gia đình cụ. Cám ơn cụ nhiều nhiều!
Chào Cụ, nói về Nuớc Mỹ nơi em đến thì cũng giống nói về Nuớc Úc khi Cụ đến chơi vậy, một vài tuần thì em chỉ cởi ngựa xem hoa thôi nên chắc những điều em thấy và cảm nhận sẽ hời hợt thậm chí là sai nữa nên các Cụ nào ở Mỹ thông cảm và chỉnh sửa lại cho em nha. Vậy em bắt đầu kể lại chuyen đi Mỹ xứ cờ hoa từ một người xứ sở của chuột túi Cụ nhá.

Sáng sớm vào một ngày tháng 7 hàng năm ở Sydney ngày em đi thì trời lạnh khoảng 7oC và âm u như đang chuẩn bị mưa, nhưng rồi trời lại không mưa.

Đã vậy trước cửa nhà lại có con chim nằm chết làm em cũng sợ rằng chuyến đi này có gì không hay chăng. Đây là một trong những loại chim có mỏ như chim két, thường kiếm ăn theo đàn tiếng kêu rất to và biết trả thù nữa. Có con nặng gần 5 kg, một Cụ trong otofun mới đến nhà em chơi cho biết bên Việt Nam có người nuôi con này giá cả ngàn đô.
Xin lỗi Cụ em đến giờ đi làm rồi , tối về em kể tiếp cho Cụ nghe.

xe zom

Xe tăng
Cụ post cảnh nước úc mùa này đi
Chào Cụ, nuớc Úc nếu tính ra là mang 4 mùa rõ rệt lắm Cụ ạ, theo em đoán chắc Cụ muốn nhìn nuớc Úc mùa Xuân phải không Cụ?

Sáng nay khi hỏi mùa này cây cỏ nuớc Úc có gì khác ngoài cây phương tím không ? Ô nhiễm bạn Úc cắc cớ trả lời là có, em hỏi vậy đó là cây gì vậy ? Ông ta trả lời một cách tự hào " Phượng... trắng", ngạc nhiên em nói em chở ông ta về nhà ngay để xem " Phượng... trắng" nó như thế nào.

Nhìn cánh hoa đúng là loại hoa Jacaranda, nhưng thấy vì mang màu tím thì nó lại mang màu Trắng. Cảm giác với em là lạ chứ chưa thấy đẹp, chắc có lẽ cây mới đuợc 6 năm tuổi thôi nên chưa đẹp.

Trở lại chuyển đi Mỹ Cụ nha, ngày nay các công dân Úc đang sử dụng hộ chiếu điện tử, khi đi và về lại Úc họ chỉ cần áp hộ chiếu của mình vào các máy quét này thì 3_5 là xong. Vì là chuyển đi du lịch không phải đi công chuyện nên mấy bố con em chọn cho mình vé máy bay rẻ nhất, thể là thấy vì chọn hãng hàng không Qantas của Úc với giá vé từ Sydney đến Texas của Mỹ là $1780 Aus/người, giá đình em chọn hãng hàng không Newzeland, quá cảnh tại Newzeland rồi bây tới Texas với giá vé $920 Aus/người.

Dù đã bốn lần đến Newzeland những lần này em có cảm giác khác hẳn vì đi cùng gia đình, những lần trước em qua Newzeland cùng bạn bè thôi. Đẹp và thanh bình là những từ em dành cho đất nuớc anh em với nuớc Úc này đó Cụ. Có lần em cùng 2 người bạn thuê chiếc xe van chạy vòng quanh nuớc Newzeland trong vòng gần 3 tuần mà không hề một ngày nào mướn khách sạn.

Vu Gia Minh 09

Xe tải
Website
Raijin.vn
Các Cụ chỉ em xem đây là người gì trong xã hội bây giờ ? Chuyện là như thế này, cách đây nữa tiếng trước xong việc và chạy xe về nhà. Chạy qua chiếc xe hơi của em đậu ngoài đường, thì thấy có một mảnh giấy gài trên kính trước.

Nôm na em tạm dịch như sau: " Chào chủ xe, tôi xin lỗi bạn vì đã gây và chạm vào xe ban. Tôi đang làm việc và phải tiếp tục công việc của mình. Tôi sẽ để lại chi tiết bản thân khi bạn về nhà. Đây là số dt của tôi...
Một lần nữa tôi xin lỗi về tai nạn này và chờ nghe hồi âm sớm của Bạn."

Vậy trên trường hợp này có lý do nào để em tức giận không các Bác ?
Vụ này có thấy xuất hiện ở Việt Nam rồi. Rất văn minh.

xe zom

Xe tăng
Chúc chuyến đi của chú vui vẻ, an toàn và thú vị. Khi nào chú về thì cháu xin phép gọi chú đi coffee và ngồi nói chuyện với chú ạ.
Chào Cụ... Cháu, xin lỗi vì những hồi âm của Chú không mang tính thời sự nữa rồi, Chú đã đi về lâu rồi nhưng vì Chú cũng hơi bận nên đã không thường xuyên trả lời các Bạn, nên đến hôm nay Chú mới đi đến trang 87 dù các Bạn đã đi đến trang 94 rồi. Chú đoán Cháu hình như đang sinh sống tại Úc phải không Cháu ? Hy vọng có thời gian ngồi cà phê với Cháu nhé.

Hiện nay trông sân bay tại Sydney món phở Việt Nam nói riêng và các món Việt nói chung đã góp mặt với các món ăn của Úc và các dân tộc khác.

Khi đến rồi rời Úc TRS là nơi những người mua đồ tại Úc đuợc hoàn lại Thuế, với điều kiện món hàng đó B phải trên $300 Aus và có hóa đơn. 10 người đứng chờ lấy lại 10℅ giá trị món hàng thì chắc hơn vn phân nữa là người Trung quốc.

Ăn uống trên máy bay chủ yếu là cho có sức, chứ không mang tính đặc trưng của của nuớc đó, đây là nhận xét riêng em có đúng không các Cụ?

13h20 là khoảng thời gian bay từ Newzeland đến Houston, Texas của Mỹ.

Cũng nhờ quãng thời gian này mà em mới đọc hết đuợc cuốn " Đêm giữa ban ngày" của nhà văn Vũ Thư Hiên. Đọc đến trang cuối gấp sách lại trong đầu em là !!!???

xe zom

Xe tăng
Nhạc sỹ Từ Công Phụng, rất nổi tiếng cụ à
Chào Cụ, đúng là nhạc sĩ Từ Công Phụng rất nổi tiếng thì em có biết còn nhân vật Công Phụng trong Tam Quốc Chí thì em không rành Cụ ạ, em nhớ những nhân vật chính là giỏi lắm rồi còn các nhân vật phụ thì trí nhớ của em không tốt Cụ ạ.

Đặt chân đến Mỹ em có nghiệm vụ lộ phần uống cho cả nhà, điều thấy có sự khác biệt đầu tiên là bia. Ví dụ thùng bia Corona 24 chai này tại Úc đang bán với giá $49 Aus, còn bên Mỹ là $22 Us. Riêng với loại bia Corona của Mexico này khi uống em bỏ vào một miếng chanh nhỏ và thêm ít muối thì vị thơm của lúa mạch dậy lên nhiều và đậm đà.

Ở Úc không có củ khoai mì tươi còn vỏ như B ở Mỹ, mà chỉ có khoai mì đông lạnh đã gọt vỏ với giá $ 4/kg. Cà pháo trắng $1,79/kg

Babetta7579

Xe tải
Cụ ơi lúc nào rảnh chia sẻ giúp em vụ Owner builder với nhé. Cảm ơn cụ nhiều