[CCCĐ] Con đường đi mười năm

_Mộc_

Xe tăng
Cảm ơn các Cụ, em đang ở chỗ không có wifi nên không trả lời các Cụ được. Chúc các Cụ một năm mới bình an và hạnh phúc.
Em đưa con em sang nhập học trung học. Em đang ở khu Bankstown không biết có gần chỗ cụ không?

quocviet

Xe container
Cảm ơn các Cụ, em đang ở chỗ không có wifi nên không trả lời các Cụ được. Chúc các Cụ một năm mới bình an và hạnh phúc.
chúc cụ sức khoẻ, đợt này em sang, em liên lạc cụ nhé! Hy vọng có dịp được diện kiến cụ, em ở dưới Melbourne :)

korandovinhyen

Xe container
Gia đình cụ thật là tuyệt, dù ở đâu vẫn giữ được văn hóa truyền thống. Cụ làm em nhớ lại các anh chị em ở Sài gòn nói chuyện lại: nhà em có bà cụ cùng các bác di cư vào sài gòn năm 1954, các anh chị sinh ra trong đó nhưng Bà vẫn bắt gọi mẹ là Bầm, đứa cháu nào nói tiếng miền Nam thì chết ngay với cụ, từ món ăn đến giờ vẫn đậm chất Bắc, các cháu bây giờ vẫn nói tiếng Bắc, mặc dù Bà mất từ năm 1988.

Mech_man

Xe hơi
Em đọc một lèo mất một buổi. Cám ơn cụ Xe Zom đã chia sẻ. Rất tuyệt vời ạ.

Ba Chip

Xe hơi
Bài của cụ thú vị quá :)

Lâu lắm mới có dịp lên đọc tiếp bài cụ Zom. Chúc cụ luôn khoẻ và nâng cao tinh thần OF dù ở nơi đâu nhé.

bimbim71

Xe điện
Chào Cụ( và các Cụ) nha, xin lỗi vì cho đến hôm nay em mới hồi âm cho Cụ đuợc, lúc đầu em chỉ tình sang Mỹ chơi 2 tuần rồi về nhưng nuớc Mỹ làm em loay hoay thêm 2 tuần nữa thế là làm em phải đổi vé máy bay bù thêm $300 US.

Ngôi trường Hornsby girls High school này em mới xin cho đứa Cháu gái vào học, tiền đóng học phí năm đầu tiên và lệ phí giấy tờ cho công ty bảo lãnh bên Việt Nam là $16.312 AUS, vậy có nghĩa là chưa có tiền ăn và ở Cụ ạ.

Ngôi trường này dạy từ lớp 7 tới lớp 12 và chỉ dành riêng cho nữ thôi. Trường cách nhà em là 1.7 km nên cháu không mất tiền đi chuyển với điều kiển là cháu phải đi bộ đi học, chỉ phí đi chuyển bằng xe Buýt đã giảm giá cho học sinh dưới 17 tuổi là $3.4 mỗi ngày.

Đoạn đường đi đến trường học mỗi ngày của Cháu.

Mùa này là mùa hoa đào bên Úc.

Còn sen đất đang ra lá và những cánh hoa đã mãn khai sẽ rụng nhường chỗ cho những chồi lá non.

Khỏang 4 tuần nữa là nuớc Úc bước vào mùa đẹp nhất trong năm, hoa đào, hoa hồng ... sẽ mở.

Những cây Dương hay cây phong sẽ xanh lá, nhiệt độ đào động từ 12_ 24 oC không lạnh như bây giờ.
À quên, còn lệ phí ăn uống và ở em đã nói ở phần trước thì Cụ cứ cộng thêm vào lệ phí học nữa em nghĩ phải trên dưới $30.000 Cụ à.
Em cũng có hai cháu gái muốn sang đó học. Cụ có thể giúp em cho các cháu vào trường như này chứ.
Em xin cảm ơn!

bimbim71

Xe điện
Em cũng có anh bạn họ Đặng nhưng Đặng huyện Hải Hậu.

PandaPanda

Xe máy
Cụ chia sẻ thêm về nước Úc đi

MustangS

Xe hơi
Vậy được Ha Cụ , thế thì lâu lâu em giải thích rồi Cụ rút ra kết luận nha .
Mẹ VN như là hình ảnh người Mẹ bất tử , còn Cha thì sống rồi lại chết thay vào đó là mấy ông dượng , có ông sống lâu có ông chết sớm .
Em thì thấy có một ông dượng , khi mới vào được nhà MẸ thì thay nói với anh em minh là : " Chống mối mọt cho dàn nhà này , rồi sẽ thay mới . Nếu dượng ko làm được thì dượng sẽ tự ra ĐI "
Bao nhiêu năm trôi qua , anh em mình vẫn thấy nhà MẸ mình vẫn mối mọt . Còn dượng vẫn ngồi bàn ăn , ăn lấy ăn để , cẩm đầu xuống mà ăn mà không chịu ngẩng đầu lên nhìn mái nhà đang mối mọt . CÓ THỂ RƠI XUỐNG ĐẦU ANH EM MÌNH BẤT CỨ LÚC NÀO .....!!!!!
Có dịp qua sẽ xin gặp cụ

Lâm Sài

Xe điện
Em đọc 1 lèo 97 trang hết 2 ngaỳ liên tục , quá nhiều điều hay về văn hoá, văn minh xã hội mà mình mơ ước có được. Nhiều đoạn em đọc cảm động gần khóc vì tình người với nhau.
Có điều em chưa nghe cụ kể về biểu tượng của nứơc Úc là con Căng gu ru. Chỗ cụ có con này sống tự nhiên nhiều không ạ, em xem tin tức thấy nhiều lúc mấy chú Chuột túi này vào cả nhà bếp người dân để ăn, nhìn buồn cười lắm

Bupket

Xe điện
Em tàu ngầm theo thớt từ trang 1 .. đến trang 97 rồi .
Cám ơn cụ thớt đã chia sẻ cho mọi người những thông tin, hình ảnh và những câu chuyện thật hữu ích . .
Chúc cụ và gia đình mạnh khỏe . .

Em xin phép kê dép hóng những câu chuyện của cụ ạ

MustangS

Xe hơi
Cảm ơn Bác Quang nhiều nha, em gặp phải" tự điển sống" thì phải. Có thể Bác cho em hiếu thêm ý của bài thơ được không?
Bọn em đang sống với Mẹ khó giải thích đủ nghĩa được lắm. Chẳng may cha Dượng dừng ăn góc đầu lên lại càm ràm... Chỉ biết rằng sống với Mẹ nhưng không làm được điều Mẹ dặn. Huhu chăn chở lắm chứ nhưng cơm áo gạo tiền, ràng buộc xã hội, họ hàng... cố cầy để F1 được khác. Mấy hôm nay ốm ở nhà em ghì chặc cái iPad vô of được lén được rất nhiều điều thú vị. Cảm ơn Cụ chủ. Cảm ơn gia đình of. Em có một vài thắc ý muốn hỏi cụ chủ nhưng chắc cầy tiếp đến trang 97 rồi tổng hợp hỏi một thể.

MustangS

Xe hơi
Đến đây Cụ cho em giải thích đôi điều, em chẳng có khiêm tốn gì đâu nhưng thiệt lòng đọc dòng hồi âm của Cụ em thấy mình cứ lơ lửng, lềnh bền làm sao ấy. Khi con người hay sự vật có cảm giác như vậy tức là người và vật đã không còn điểm tựa dễ mất phương hướng lắm, có khi đầu đang cắm xuống đất đó Cụ. " Chủ muốn 2 chân mình chạm đất Cháu a, ừ thính thoảng Chủ sẽ nhón đầu ngón chân để chiều lòng Cháu nha, cảm ơn Cháu nhiêu "
Tỉnh táo và minh mẫn là 2 từ em muốn dành cho cụ chủ =))

xe zom

Xe tăng
Cụ xe zom rất tích cực update tình hình cuộc sống bên đó, vừa đọc việc Mỹ khó cấp VISA cho dân Việt cũng là lẽ đương nhiên Cụ ạ. Nếu cấp dễ dàng e rằng số người dân Việt mục đích đi
DL hay qua Mỹ với lý do nào đó sẽ trốn ở lại Mỹ hết. Cái này cháu thấy các nước như EURO hay US hay chắc cả Úc cũng vậy thôi, phải ko Cụ ?
Chào các Cụ, lâu rồi em không viết gì hay đúng hơn là cũng chẳng biết viết gì nữa các Cụ ạ, thầm nghĩ rồi các Cụ cũng quên em là chuyện bình thường nhưng không ngờ các Cụ lại còn muốn em kể tiếp " chuyện thường ngày ở ....Úc" này nên em lại nhặt nhạnh những điều mình thấy hàng ngày trên đường nói cho các Cụ nghe nha.

Dạo này em đọc tin tức và nghe các bạn bên Việt Nam sang chơi kể lại thì Việt Nam nói chung và Sài Gòn nói riêng thì đang sôi sục về cái vỉa hè lắm, có vài Bạn hỏi thử em có thấy Việt Nam làm như vậy có đúng không? Cả luật và tình thì em thấy như thế nào ? ...

Em cũng chẳng biết phải trả lời các Bạn ấy như thế nào vì về lý luận thì em không có trình độ rồi, thôi thì kêu mấy Bạn đó ăn tối xong đi ra đường với em xem có kiếm được câu trả lời gì hay không. Vì em bỏ nước ra đi đã lâu nên em không thể nói việc làm của người dân hay nhà cầm quyền là đúng sai như thế nào, nên em chỉ kể chuyện nơi em đang sống biết đâu em lại " chó ngáp phải ruồi" thì sao.
Vào thư viện địa phương là điểm đến đầu tiên em dẫn các Bạn Phượt tới sau bữa ăn tối.

" Tôi dẫn các Bạn vào thư viện vừa là để tham quan vừa tìm xem luật vỉa hè của Úc này quy định như thế nào nhá". Thư viện đối với người dân Úc rất quan trọng các Cụ ạ, nơi đây không chỉ có sách với sách mà còn có nhiều thứ khác hay lắm em sẽ kể sau còn bây giờ là vào đây Em chỉ tìm câu trả lời cho luật vỉa hè thôi.

Những luật căn bản mà mỗi người dân xem có thể hiểu liền qua hình thức tranh vẽ, phim minh họa, sách nói ...Đã được rút gọn vào như thế này. Vỉa hè thì chắc chắn là dành cho người đi bộ rồi luật quy định như vậy, nhưng có những điều bổ sung kèm theo với sự cho phép của địa phương thì có thể vỉa hè được rào chắn cho các công trình kiến trúc, hàng quán.... thuộc về lịch sử, thuộc về văn hóa.

Dành cho thư vien khoảng 10' là cả bọn đi vi hành luôn, chỉ đi bộ thôi xem và cảm nghiệm vỉa hè cái xứ chuột túi này ra sao.

Khi em sang đây hơn 30 năm về trước thì cái hàng rào sắt này nó đã nằm đó rồi, cái cột đèn này nó nằm ngay dưới đường luôn. Chắc là để giữ lại lịch sử của con đường mà họ không tháo cái hàng rào, họ không bỏ mấy cây cột đèn mà thay vào đó làm những bồn cây trước và sau cột đèn để cảnh báo tài xế, dù làm như vậy đã làm con đường nhỏ lại và tốc độ xe chạy không được quá 10/km. Không biết con đường có tự bao giờ nhưng hình ảnh này của hơn 30 năm trước nó đã là như vậy, bây giờ nó cũng như vậy. Với em là một thằng di dân mỗi lần đi qua con đường này là kỷ niệm huống hồ gì người bản xứ họ sinh ra và lớn lên tại đây.

Khi chia tay các Bạn Phượt có một cháu gái nói chuyện với em về các nhà lãnh đạo, cháu nói thì nhiều nhưng em biết ý của cháu muốn nhấn mạnh vào 2 từ "viễn kiến".

xe zom

Xe tăng
Chào cụ zom, tình hình đầu tháng 10 em sang du lịch bên Úc 10 ngày, cụ cho em hỏi thời tiết bên đó mua này thế nào để em còn chuẩn bị ạ?
Cụ ạ, xin lỗi cũng chẳng xóa được tội em, Cụ hỏi thời tiết tháng 10 mà bây giờ đã là tháng 3 rồi, thôi thì Cụ thông cảm cho tính lười và bắt lịch sự của em vậy, xin lỗi Cụ.

"Thất thường" là từ mà mọi người sinh sống ở Úc dành nói về thời tiết năm nay Cụ ạ, Sydney cách đây 11 năm về trước đã có ngày đạt nhiệt độ 43oC, nhưng chỉ một ngày rồi thôi còn năm nay đã có 7 ngày trong 2 tháng 1 và 2 nhiệt độ vượt qua con số 40oC.

Cách đây 2 tuần chỗ em có trận mưa đá lớn chưa từng có, trận mưa chỉ diễn ra chưa đầy 3 phút mà người ta ước tính các hãng bảo hiểm phải chi ra gần 170.000.000$ để bồi thường. Cục đá kỳ này tớ bằng trái trứng gà, nó làm vỡ mái tôn nhựa thôi chứ không làm bể ngói được ( chắc ngói bên Việt Nam thì bể rồi).

Cậu em đang đá banh ngoài sân hên là bị đá rơi trúng chân thôi chứ nếu trúng đầu thì mệt rồi

Nóc mui, nắp máy nói chung là toàn thân xe của cậu con em dính quá nhiều vết móp nên được hãng bồi thường xe mới. Xe cu cậu mới mua năm ngoái với giá 19.500$, sau khi bị mưa đá cháu mang xe đi kiếm định với chi phí sửa lại là 12.000$ tức là hơn phân nửa trị giá chiếc xe và xe còn nằm trong quy định xe mới dưới 2 năm tuổi nên cháu được đền xe mới nhung phải đóng tiền làm thủ tục, giấy tờ hết 1.300$