[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

XSim

Xe container
Đọc hết các còm của thớt này thì ta cứ coi BĐS là cái hồ nước. Mình cứ nhúng chân xuống nước và có thể rút chân lên bất cứ khi nào. Còn cụ nào cả người ngâm xuống nước thì chỉ có chít.
Hình tượng như vậy có phải không ạ?
Cụ nào bơi giỏi trong hồ thì qua nạn sẽ có mấy biệt thự, thành đại gia không phải lo cơm áo gạo tiền nữa :))

boy_xedap

Xe điện
Cụ bán tầm đấy vẫn còn sốt, nên bán thế là ngon rồi, 3 tháng làm 500 củ, làm cái gì bằng nhỉ.
Mình làm 2 đám, một đám 900m2 thì thấy bác trông hộ đất gọi bảo bán bác giới thiệu khách cho suốt.
Nhưng đám 3400m2 thì đúng là không thấy ai hỏi thật. Mà xác định làm vườn chơi thôi.
Em bán tầm đó sốt. Cái tay mua của em hắn lại tiếp tục rao 2.9 tỉ từ đó đến giờ chưa trôi.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Ý cụ là Văn Giang hả? 🥲
Văn Giang còn đỡ vì dân Hà Nội còn cố về đấy ở được. Em đi các tỉnh phía Bắc ông nào cũng dính cụ này cụ ạ: Thái Nguyên, Hưng Yên, Hải Dương, Quảng Ninh một huyện có 4-5 dự án là bình thường.
Xong đợt trước em ra ngân hàng có chữ M ở đầu còn tư vấn mua trái phiếu dự án biệt thự trên Daklak! Chủ đầu tư thì là sân sau của chủ tịch ngân hàng này. Em ko hiểu có bao nhiêu vị đủ tiền mua biệt thự mà muốn lên vùng rừng rú sống. Cái này ko phải biệt thự nghỉ dưỡng nhé các cụ.

Chélall

Xe hơi
Văn Giang còn đỡ vì dân Hà Nội còn cố về đấy ở được. Em đi các tỉnh phía Bắc ông nào cũng dính cụ này cụ ạ: Thái Nguyên, Hưng Yên, Hải Dương, Quảng Ninh một huyện có 4-5 dự án là bình thường.
Xong đợt trước em ra ngân hàng có chữ M ở đầu còn tư vấn mua trái phiếu dự án biệt thự trên Daklak! Chủ đầu tư thì là sân sau của chủ tịch ngân hàng này. Em ko hiểu có bao nhiêu vị đủ tiền mua biệt thự mà muốn lên vùng rừng rú sống. Cái này ko phải biệt thự nghỉ dưỡng nhé các cụ.
Khủng hoảng thừa phân khúc BDS cao cấp và trung cấp, do mấy tài phiệt buôn đất muốn nhanh chóng chiếm đoạt lượng tiền rẻ được bơm ra trong chu kỳ vừa qua. Tóm lại mặc dù là Cá mập quỹ tiền lớn nhưng tư duy ăn xổi giàu nhanh thì như mấy thanh niên chơi coin. Giờ đi đâu cũng thấy khu đô thị, biệt thự bỏ hoang. Lãng phí xã hội quá lớn.

cadan

Xe container
Mấy gói cứu trợ covid còn chưa giải ngân dc thì tiền đâu mà bơm cho các a bđs. H đang đề xuất tăng thuế một số mặt hàng nữa.
tiền điện khả năng cũng tăng trong năm nay

cadan

Xe container
Không chỉ mỗi Novaland Phan Thiết đâu. Các cụ đi về các huyện lị tỉnh lẻ xem. Dân cả huyện lớn một nhúm loanh quanh 50-100k người, khoảng 20k căn hộ, nhà nào cũng có nhà hết rồi, mà bao quanh huyện cũng phải 4-5 khu đô thị, từ mấy chục ha đến cả mấy trăm ha đủ cả. Em nhẩm tính qua thì mỗi gia đình trong huyện phải sở hữu tầm 3 lô đất/nhà/căn hộ thì mới ở hết được.
Em không thực sự đồng ý kết luận BĐS là bong bóng, mà chính xác phải là khủng hoảng thừa, quá thừa. Giống anh bạn TQ số BĐS thừa là 65 triệu, đủ cho mỗi người dân Pháp ở một nhà riêng luôn. Em xin nhắc lại là mỗi dân Pháp chứ không phải hộ gia đình Pháp nhé, từ trẻ sơ sinh đến ông lão về hưu.
Thế nên mới có ông tướng nào đề xuất bán sở hữu vĩnh viễn cho người nước ngoài, vì nếu chỉ dân trong nước thì thanh khoản hết thế quái nào được.
Do cccm nào ấy cứ hô: chỉ có Người đẻ,
đất không đẻ

lo xa quá, nên thành thừa

XSim

Xe container
Đất thừa rồi nhé, sắp về hoặc dưới giá trị thực rồi nhé, ai cũng có đất rồi nhé. Các cụ đừng vận động đánh thuế sở hữu bđs nhé :D

Chélall

Xe hơi
Quả này căng rồi. Giờ ko lo cứu nền khu vực tài chính và nền kinh tế mà cứ lo xyz thì toi. Một con bão hoàn hảo đang chuẩn bị qua mình biết trước mà ko che chắn gì thì hệ lụi sẽ rất tàn khốc. Anh bất động chiêm 21.2% vốn vay ngân hàng cộng với 419 nghìn tỷ trái phiếu DN BĐS tương đương cỡ 4.4% GDP. Chắc chắn DN BĐS khi đã vay trái phiếu là đã vay hết khả năng ở NH rồi. Giờ vừa phát hành TP ko được, ngân hàng hạn chế cho vay, thị trường đóng băng thì có mỗi một cửa là cửa tử. Anh ý mà toi thì phần đáng kể trong số 21% kia thành nợ xấu và NH ko có tiền cho vay nữa và lo thu hồi nợ lúc đó nền kinh tế sẽ càng khó khăn hơn. Ko có biện pháp để anh Sản anh ý nhúc nhắc thì gay lắm. Anh bạn TQ giờ mới thấm đòn này nên bơm thổi các kiểu mà anh ý vẫn ỳ ra.
CP chỉ đạo rồi. Hạ giá biệt thự như giá bình dân là trôi hàng ngay. Chuyển đổi công năng BDS cao cấp thành NOXH :D

Nikola.Tesla

Xe buýt
Do cccm nào ấy cứ hô: chỉ có Người đẻ,
đất không đẻ

lo xa quá, nên thành thừa
Em cứ tính đơn giản thế này. Hà Nội 3000km2 chứa được hơn 20 triệu dân tí. Sài Gòn diện tích gần tương đương, chứa khoảng 25 triệu dân. Như vậy khoảng 6000 km2 vùng đô thị (có cả khu đông dân cư và núi non sông hồ các kiểu) chứa 45% dân số VN rồi.
Như vậy chỉ cần khoảng 10 nghìn km2 đất đô thị hoá (mật độ ít hơn HN, SG) là đủ cho 100% dân VN ở.
Tổng để chứa 100% dân Việt Nam mất khoảng 10 nghìn km2 (nếu đô thị hoá là 100% như Singapore).

IP man

Xe lăn
Quả này căng rồi. Giờ ko lo cứu nền khu vực tài chính và nền kinh tế mà cứ lo xyz thì toi. Một con bão hoàn hảo đang chuẩn bị qua mình biết trước mà ko che chắn gì thì hệ lụi sẽ rất tàn khốc. Anh bất động chiêm 21.2% vốn vay ngân hàng cộng với 419 nghìn tỷ trái phiếu DN BĐS tương đương cỡ 4.4% GDP. Chắc chắn DN BĐS khi đã vay trái phiếu là đã vay hết khả năng ở NH rồi. Giờ vừa phát hành TP ko được, ngân hàng hạn chế cho vay, thị trường đóng băng thì có mỗi một cửa là cửa tử. Anh ý mà toi thì phần đáng kể trong số 21% kia thành nợ xấu và NH ko có tiền cho vay nữa và lo thu hồi nợ lúc đó nền kinh tế sẽ càng khó khăn hơn. Ko có biện pháp để anh Sản anh ý nhúc nhắc thì gay lắm. Anh bạn TQ giờ mới thấm đòn này nên bơm thổi các kiểu mà anh ý vẫn ỳ ra.
Số của cụ em thấy hơi khập khiễng nhỉ?
Dư nợ bđs tại ngân hàng đang là 2,6 triệu tỷ + khoảng 400 nghìn trái phiếu bđs = 3 triệu tỷ ~ 150 tỷ usd.
Tuy nhiên ở đây có 2 biến số nữa.
- Thứ nhất nhiều khoản vay hoặc trái phiếu khác không ở dưới dạng vay bđs nhưng cũng được ném vào bđs. Em cứ mạnh dạn dự đoán chỗ này khoảng 50 tỷ usd nữa.
- Thứ hai, tỷ lệ bao nhiêu % bđs là dạng tài sản dở dang aka tài sản chết không tạo ra nguồn tiền. Giá trị trên sổ sách thì có chứ giá trị thực tế và vô giá trị.
Nói chung giá trị tài sản chết phải cỡ 100 tỷ usd ~ 30% GDP. Nợ xấu thì cứ cook trên sổ sách chứ thực tế chắc là mất hết vốn rồi.
Bây giờ xác định đám dở dang này cho chết hẳn. Để dành nguồn lực còn lại cho những hạng mục sản xuất kinh doanh có thể xoay ra dòng tiền để tránh đổ vỡ toàn tập thôi.
Chứ bây giờ ném tiếp tiền vào đống dở dang kia thì không biết bao nhiêu mới đủ, tiền lại nằm chết tiếp thì mới gọi là khủng hoảng.

Chélall

Xe hơi
Số của cụ em thấy hơi khập khiễng nhỉ?
Dư nợ bđs tại ngân hàng đang là 2,6 triệu tỷ + khoảng 400 nghìn trái phiếu bđs = 3 triệu tỷ ~ 150 tỷ usd.
Tuy nhiên ở đây có 2 biến số nữa.
- Thứ nhất nhiều khoản vay hoặc trái phiếu khác không ở dưới dạng vay bđs nhưng cũng được ném vào bđs. Em cứ mạnh dạn dự đoán chỗ này khoảng 50 tỷ usd nữa.
- Thứ hai, tỷ lệ bao nhiêu % bđs là dạng tài sản dở dang aka tài sản chết không tạo ra nguồn tiền. Giá trị trên sổ sách thì có chứ giá trị thực tế và vô giá trị.
Nói chung giá trị tài sản chết phải cỡ 100 tỷ usd ~ 30% GDP. Nợ xấu thì cứ cook trên sổ sách chứ thực tế chắc là mất hết vốn rồi.
Bây giờ xác định đám dở dang này cho chết hẳn. Để dành nguồn lực còn lại cho những hạng mục sản xuất kinh doanh có thể xoay ra dòng tiền để tránh đổ vỡ toàn tập thôi.
Chứ bây giờ ném tiếp tiền vào đống dở dang kia thì không biết bao nhiêu mới đủ, tiền lại nằm chết tiếp thì mới gọi là khủng hoảng.
Hay lại chơi bài dấu bụi dưới thảm?

tuandoanhaibac

Xe hơi
Hãm Phanh Trái Phiếu thì cũng phải hãm từ từ chứ đột ngột quá cháy phanh lao xuống dốc thì chết cả nền kinh tế

TieuFu

Xe container
Thôi xong, ai lại chơi bập bập thế này :((
Đề nhưng không nổ nên phải đẩy thôi ! Em mà làm bộ xd đề xuất hẳn gói triệu tỷ cho bđs, ngân hàng cho hay không tính sau !

sthd

Xe lăn
Đề nhưng không nổ nên phải đẩy thôi ! Em mà làm bộ xd đề xuất hẳn gói triệu tỷ cho bđs, ngân hàng cho hay không tính sau !
xưa bọn sv xd toàn bị gọi là Xay diệu. chắc giờ vẫn vậy.

toàn đề xuất lăng nhăng.
tín dụng là việc của Bộ Tài chính, NHNN. Họ phải cân đối bao nhiêu yếu tố chứ đâu phải thích là cho.

bxd đề xuất gói 110k tỉ.
thủ tướng và nhnn lại đề xuất gói 120k tỉ.
vậy thì chả ai quan tâm gói của bxd nữa là đương nhiên. nhnn có xem xét đâu.

TieuFu

Xe container
Trái rụng thì người chơi nhịn ăn ! Bây giờ trái chủ mí nhà vườn giải quyết với nhau thôi ! Chứ cái xác di động bây giờ thì thu được cái gì ?

Mr. Toàn

Xe điện
Hãm Phanh Trái Phiếu thì cũng phải hãm từ từ chứ đột ngột quá cháy phanh lao xuống dốc thì chết cả nền kinh tế
Vấn đề TP nằm ở niềm tin. Cứ đến hạn các ông không thanh toán thì ai mua nữa. Massan phát hành TP vẫn được đó thôi

TorienT

Xe container
BDS68 Nhìn tiền vào 1 tuần nay CK thì em nghĩ đáng buồn là em đúng rồi cụ ạ. Em tắt hàm không cho chạy số liệu nữa, kết luận được rồi.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
xưa bọn sv xd toàn bị gọi là Xay diệu. chắc giờ vẫn vậy.

toàn đề xuất lăng nhăng.
tín dụng là việc của Bộ Tài chính, NHNN. Họ phải cân đối bao nhiêu yếu tố chứ đâu phải thích là cho.

bxd đề xuất gói 110k tỉ.
thủ tướng và nhnn lại đề xuất gói 120k tỉ.
vậy thì chả ai quan tâm gói của bxd nữa là đương nhiên. nhnn có xem xét đâu.
Bộ XD nó nắm số liệu và tình trạng thực tế lại bảo đề xuất lăng nhăng thì dựa vào cái gì đề xuất còn NH cung cấp được bao nhiêu thì NH cân đối, nhỡ gói 120 k tỷ lớn quá thì sao? nói chung các bộ phải bàn bạc thống nhất nhưng bỏ Bộ XD ra thế nào được.

Gói 120 k tỉ như kiểu các NH nó khuyến mại chứ có phải CP cứu đâu, nói tóm lại ý là ko có chuyện CP cứu trợ thế thôi.( gói 110 k tỷ của Bộ XD là định cứu thật).

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
Bộ XD nó nắm số liệu và tình trạng thực tế lại bảo đề xuất lăng nhăng thì dựa vào cái gì đề xuất còn NH cung cấp được bao nhiêu thì NH cân đối, nhỡ gói 120 k tỷ lớn quá thì sao? nói chung các bộ phải bàn bạc thống nhất nhưng bỏ Bộ XD ra thế nào được.

Gói 120 k tỉ như kiểu các NH nó khuyến mại chứ có phải CP cứu đâu, nói tóm lại ý là ko có chuyện CP cứu trợ thế thôi.( gói 110 k tỷ của Bộ XD là định cứu thật).
bxd có số liệu từ các doanh nghiệp báo cáo. phân tích và tổng hợp bằng Excel! mà sl doanh nghiệp báo cáo thì độ tin cậy đến đâu?

ngân hàng thì nó chả cần ai báo cáo. nó nắm cụ thể và chính xác hơn cả doanh nghiệp. nó giữ hết hồ sơ gốc và có hàng ngàn chuyên viên pháp lý phân tích mà. rồi tất cả sẽ tổng hợp tại tt thông tin tín dụng của nhnn. vậy nên nhnn nắm rõ từng căn hộ.
Không cần thông tin từ bxd đâu