[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vận động mãi, TP HCM mới mời 7 dự án, trong đó có 2 của anh No để họp rà soát.
Ảnh luôn mồm gào là do các thủ tục pháp lý là anh lỡ đò.

Dưng sau cuộc họp rà soát với mọi bên, cho nói thoải mái. Kết luận là à ừ, có 3 dự án có cơ sở và cần phối hợp báo cáo TU ngay. 3 cái này íu có cái của anh No.
Một cái nữa, của anh No là à ờ cũng có cơ sở để xem xét dưng mờ là các bên của TP rà xem việc này hỏi cơ quan TƯ nào.

Mấy cái còn lại, không nhắc gì đến thì nghĩa là (dù cho không tin) là kêu vướng dưng ngồi ba mặt một nhời với nhau bên CQ thấy chả có nghĩa vụ gì phải rà soát cả.

Hề hề... hổng biết còn gào là do thủ tục pháp lý nữa để khất nợ, đổ thừa không nhỉ ?

Trên lý thuyết thì vậy chứ thực tế chắc khác xa cụ ah. Toà xử là 1 chuyện đến lúc thi hành thì cũng còn khướt.
Người lao động & cổ đông thì chắc còn cái nịt. Bank & trái chủ chắc bị khoanh như kiểu THM. Thằng trái chủ nào may được xử lý tsdb trước thì hi vọng gỡ lại được chút.
Nói chung như đi siết nợ, chú nào nhanh chân thì vơ được ít, chậm chân thì chỉ biết khóc :((

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Công ty bạn em có mảng chuyên thầu đầu tư công, trừ đầu trừ đuôi, chưa kể mảng hậu kỳ thanh kiểm tra, kiểm toán nữa thì hầu như chẳng còn gì, mà đấy còn quan hệ mạnh, làm ăn tử tế, được thanh toán đúng hạn không đọng vốn quá lâu đấy ạ. Nói chung lấy tiền NN khoai lắm, chủ yếu lấy lịch sử hồ sơ để làm dự ân ngoài thôi
Vâng cụ, bọn em cũng vậy. Bỏ nhiều chi phí và công sức vào khảo sát để viết đề xuất đầu tư, mà dự án lại không đc ưu tiên hoặc k có nguồn vốn là mệt. Mà giờ làm hạ tầng cho các dự án bds thì cũng bị dừng lại hết. Làm cao tốc thì đơn giá thấp, lại ở quá xa, phê duyệt khó khăn

Nikola.Tesla

Xe buýt
Không chỉ mỗi Novaland Phan Thiết đâu. Các cụ đi về các huyện lị tỉnh lẻ xem. Dân cả huyện lớn một nhúm loanh quanh 50-100k người, khoảng 20k căn hộ, nhà nào cũng có nhà hết rồi, mà bao quanh huyện cũng phải 4-5 khu đô thị, từ mấy chục ha đến cả mấy trăm ha đủ cả. Em nhẩm tính qua thì mỗi gia đình trong huyện phải sở hữu tầm 3 lô đất/nhà/căn hộ thì mới ở hết được.
Em không thực sự đồng ý kết luận BĐS là bong bóng, mà chính xác phải là khủng hoảng thừa, quá thừa. Giống anh bạn TQ số BĐS thừa là 65 triệu, đủ cho mỗi người dân Pháp ở một nhà riêng luôn. Em xin nhắc lại là mỗi dân Pháp chứ không phải hộ gia đình Pháp nhé, từ trẻ sơ sinh đến ông lão về hưu.
Thế nên mới có ông tướng nào đề xuất bán sở hữu vĩnh viễn cho người nước ngoài, vì nếu chỉ dân trong nước thì thanh khoản hết thế quái nào được.

HLV0509

Xe máy
Không chỉ mỗi Novaland Phan Thiết đâu. Các cụ đi về các huyện lị tỉnh lẻ xem. Dân cả huyện lớn một nhúm loanh quanh 50-100k người, khoảng 20k căn hộ, nhà nào cũng có nhà hết rồi, mà bao quanh huyện cũng phải 4-5 khu đô thị, từ mấy chục ha đến cả mấy trăm ha đủ cả. Em nhẩm tính qua thì mỗi gia đình trong huyện phải sở hữu tầm 3 lô đất/nhà/căn hộ thì mới ở hết được.
Em không thực sự đồng ý kết luận BĐS là bong bóng, mà chính xác phải là khủng hoảng thừa, quá thừa. Giống anh bạn TQ số BĐS thừa là 65 triệu, đủ cho mỗi người dân Pháp ở một nhà riêng luôn. Em xin nhắc lại là mỗi dân Pháp chứ không phải hộ gia đình Pháp nhé, từ trẻ sơ sinh đến ông lão về hưu.
Thế nên mới có ông tướng nào đề xuất bán sở hữu vĩnh viễn cho người nước ngoài, vì nếu chỉ dân trong nước thì thanh khoản hết thế quái nào được.
Vậy việt nam mới là cường quốc về phân lô bán nền =)) Nhưng khi nhìn mấy siêu đô thị của nova sun vin ngoài phan thiết phú quốc thì thuyết âm mưu là a e vn cũng bị các bạn tàu chơi như cách các bạn vẫn làm với mình về món nông sản. Tạo cầu rất mạnh rồi a e vn đầu tư vào làm cung tăng mạnh dẫn đến dư thừa cho bđs du lịch. E đợt rồi vừa đi 1 vong đà nẵng thấy ảm đạm quá vì thiếu khách tàu trong khi rõ ràng chẳng có lí do gì mà tàu cấm cửa du lịch với việt nam cả:(

Nikola.Tesla

Xe buýt
Vậy việt nam mới là cường quốc về phân lô bán nền =)) Nhưng khi nhìn mấy siêu đô thị của nova sun vin ngoài phan thiết phú quốc thì thuyết âm mưu là a e vn cũng bị các bạn tàu chơi như cách các bạn vẫn làm với mình về món nông sản. Tạo cầu rất mạnh rồi a e vn đầu tư vào làm cung tăng mạnh dẫn đến dư thừa cho bđs du lịch. E đợt rồi vừa đi 1 vong đà nẵng thấy ảm đạm quá vì thiếu khách tàu trong khi rõ ràng chẳng có lí do gì mà tàu cấm cửa du lịch với việt nam cả:(
Vâng cụ. Mà không chỉ BĐS du lịch nghỉ dưỡng thừa đâu. Không nói xa nữa, nói luôn Hà Nội đi. Đi đến khu Sudico với khu Dương Nội, ngoại trừ những phần ngon nhất có người về ở (chắc chiếm khoảng 1/5), thì 4/5 còn lại hầu như bỏ không, lác đác lắm có một vài chỗ thuê làm cafe với bia (vốn không đúng chức năng ở).
Nhìn cả dãy biệt thự đã có chủ nhưng bỏ hoang thậm chí gần 20 chục năm đến nơi, trong khi phần căn hộ cho tầng lớp lao động lại thiếu, mới thấy rõ ràng lệch pha cung cầu quá nhiều mà không biết giải quyết thế nào. Không lẽ cho công nhân ở villa với condotel.

Trongxanh2022

Xe buýt
Vâng cụ. Mà không chỉ BĐS du lịch nghỉ dưỡng thừa đâu. Không nói xa nữa, nói luôn Hà Nội đi. Đi đến khu Sudico với khu Dương Nội, ngoại trừ những phần ngon nhất có người về ở (chắc chiếm khoảng 1/5), thì 4/5 còn lại hầu như bỏ không, lác đác lắm có một vài chỗ thuê làm cafe với bia (vốn không đúng chức năng ở).
Nhìn cả dãy biệt thự đã có chủ nhưng bỏ hoang thậm chí gần 20 chục năm đến nơi, trong khi phần căn hộ cho tầng lớp lao động lại thiếu, mới thấy rõ ràng lệch pha cung cầu quá nhiều mà không biết giải quyết thế nào. Không lẽ cho công nhân ở villa với condotel.
Không nói công nhân chứ tầng lớp trí thức có làm mút mùa chưa chắc đã đủ mua cái chung cư bình dân chứ nói gì đến biệt thự.

Mr. Toàn

Xe điện
Ý cụ là Văn Giang hả? 🥲

vocuc_trongrong

Xe tăng
Đọc còm cụ hài vãi, kiểu tự bản thân mình vừa tham vừa ngu. Nhưng lại đi đổ tại là do thằng # lừa lọc khi ko chịu hấp thụ cái sản phẩm do tham + ngu của mình tạo ra:-B

coolpix8700

Xe ngựa
...
Nếu chỉ đứng nhìn trong thị trường BĐS thì đúng là quá thừa.
Về cái việc thừa này thì VN mình lại chưa đáng là học trò của tầu đâu. Ít tiền hơn rất nhiều nên cũng chỉ giới hạn ở 1 vài khu nhà xây lên chưa có (hoặc không có) người ở thôi. Ở tầu cả những thành phố được xây dựng lên để không có người đến ở chứ không phải chỉ mỗi những thị trấn ma.
Em đã đến 1 thành phố này, chứ không chỉ đọc trên anh tẹc nết đâu. Cả đoàn đến 1 khách sạn. Ăn trưa xong như thói quen là kéo nhau ra phố. Đi đi mãi dọc các con phố mà không thấy 1 bóng người đành quay lại. Hôm sau lên xe đi (ra khỏi thành phố) mới thấy hầu như cái thành phố này được xây dựng rất quy mô, nhưng chưa có dân.
Họ dựng lên như vậy tất nhiên đã phải trả rất nhiều tiền, nhưng nhận lại đang là nền kinh tế thứ 2 thế giới và sắp sửa chiếm ngôi thứ nhất của Mỹ. Trong cái tốc độ phát triển kinh tế của tầu tất cả những năm vừa rồi để kéo đầu tư vào nước họ thì tỷ lệ của BĐS không hề nhỏ. Tuy nhiên họ cũng nhận ra có nhiều người lợi dụng chính sách khuyến khích của nhà nước họ để trục lợi. Vừa rồi họ thấy có vẻ với sự phát triển của nền kinh tế họ đang có thì vai trò của BĐS không cần thiết nữa, nhưng cách làm của họ có vẻ chưa hợp lý, mấy hôm nay họ đã phải sửa sai!

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Nếu em giả vờ làm Nhà nước thì có hai vấn đề nếu giải quyết được thì vấn đề BĐS sẽ được giải quyết.
1. Sự bất đối xứng thông tin. Ở mình thông tin giữa người bán (chủ đầu tư, môi giới BĐS) và người mua cực chênh lệch nhau. Cân bằng lại thông tin giữa 2 bên để tạo sự minh bạch thị trường.
2. Xử lý các vũng nước đọng. Ở tầm vĩ mô giá BĐS bao nhiêu không quan trọng mà BĐS không được đem vào sử dụng (BĐS thuần đầu cơ) mới là nguy cơ. Khơi thông và tạo giới hạn để loại BĐS này tỉ lệ càng thấp thì thị trường BĐS càng nhanh thoát khỏi đóng băng.
....
Đó, nếu e là ông NN thì em sẽ giải quyết 2 chuyện đó. Còn giờ em pha một ly cafe, ăn cái bánh sừng bò nóng hôi hổi rồi hóng các cụ chém tiếp.

Mrphamvn

Xe tăng
ko phải tầu nó cấm cửa đâu
Do Việt Nam mình ko chấp nhận khách tầu có hộ chiếu in hình lưỡi bò, nên họ ko thèm vào thôi

starview

Xe tăng
ko phải tầu nó cấm cửa đâu
Do Việt Nam mình ko chấp nhận khách tầu có hộ chiếu in hình lưỡi bò, nên họ ko thèm vào thôi
Trong danh sách này không có Việt Nam cụ ơi. Nó cấm từ trên chóp rồi.
Công nhận là có khách TQ, các khu nghỉ của Vin, Sun nhộn nhịp, đông hẳn lên. Dạo trước covid, nhà em đi Vinpearl Phú Quốc, đến giờ ăn bạn hướng dẫn bảo: cô sang bên nhà ăn này chứ nhà ăn kia khách đoàn TQ họ đông, ồn ào mà họ ăn nhiều cô ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Công nhận cụ này nói đúng. Hôm trước em đi Lạc Hồng Viên thấy cái đường 6 cũ giờ rất ít xe đi vì có đường mới rồi, thế mà dọc đó cũng mấy chỗ xây phân lô bán nền.... mà dân ở đó họ toàn ở chỗ rộng thì ai đi mua cái nền bé tí trống hơ trống hốc chả có gì...

Chélall

Xe hơi
E lên Ngô Thì Nhậm nghe ngóng rồi bay vào Cam ranh, thuê xe đi vào đó 1 vòng thì kết luận đầu cơ lướt thì đc chứ lâu dài chả biết bao giờ mới lấp đầy chỗ đó.
Trước e cũng tính vào đấy tìm hiểu mà nhìn số lượng căn + kế hoạch ra hàng mới của CĐT mới thấy nếu thừa tiền mua vứt đó thì ko sao chứ lướt với đầu cơ ko ăn lại được CĐT.

freethinker

Xe tăng
Quả này căng rồi. Giờ ko lo cứu nền khu vực tài chính và nền kinh tế mà cứ lo xyz thì toi. Một con bão hoàn hảo đang chuẩn bị qua mình biết trước mà ko che chắn gì thì hệ lụi sẽ rất tàn khốc. Anh bất động chiêm 21.2% vốn vay ngân hàng cộng với 419 nghìn tỷ trái phiếu DN BĐS tương đương cỡ 4.4% GDP. Chắc chắn DN BĐS khi đã vay trái phiếu là đã vay hết khả năng ở NH rồi. Giờ vừa phát hành TP ko được, ngân hàng hạn chế cho vay, thị trường đóng băng thì có mỗi một cửa là cửa tử. Anh ý mà toi thì phần đáng kể trong số 21% kia thành nợ xấu và NH ko có tiền cho vay nữa và lo thu hồi nợ lúc đó nền kinh tế sẽ càng khó khăn hơn. Ko có biện pháp để anh Sản anh ý nhúc nhắc thì gay lắm. Anh bạn TQ giờ mới thấm đòn này nên bơm thổi các kiểu mà anh ý vẫn ỳ ra.

Chỉnh sửa cuối:

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ so BĐS của mình với TQ tôi nghĩ ko đúng đâu, tôi chưa sang TQ nhưng tôi khảng định nó khác hoàn toàn.
BĐS của mình nó chẳng khác gì lan var với bitcoin, giá trên trời nhưng giá trị sử dụng thấp, thậm chí ngay ở HN những khu biệt thự chúng nó xây lay lắt bao năm ko xong muốn ở cũng ko ra gì mà giá 1-2 chục tỷ cứ mua đi bán lại với nhau.

Thằng TQ hạ tầng nó ngon lành khác mình một trời một vực, mình khắp cả nước vô vàn dự án chỉ có cái xác biệt thự ko có mấy người ở, càng ngày càng chán.

Nhiều cụ cứ đá đểu thằng Vin chứ theo mình tương lai chỉ có những khu như của Vin mới tồn tại được, nó phải đủ lớn hạ tầng đầy đủ, muốn đến sống là được và nó quản lý vận hành tốt.

TN1805

Xe điện
TQ cũng nhiều TP và Khu đô thị ma lắm các cụ ơi, nó còn kinh khủng hơn VN nhiều. :D
CP TQ không dám để BĐS vỡ, vì hệ lụy lớn đến nền kinh tế....nên bọn nó phải cứu đấy, nhưng TQ thì tiềm lực NH nó lớn, nên cứu BĐS quá đơn giản.

hanoi1971

Xe tải
Đọc hết các còm của thớt này thì ta cứ coi BĐS là cái hồ nước. Mình cứ nhúng chân xuống nước và có thể rút chân lên bất cứ khi nào. Còn cụ nào cả người ngâm xuống nước thì chỉ có chít.
Hình tượng như vậy có phải không ạ?