[Funland] Con đi học bị từ chối phục vụ ăn trưa vì bố mẹ ý kiến ý cò

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có nhầm ko, khi làm h đ và đóng tiền là phụ huynh làm với trường. Khi có sự cố trường phải đứng ra để giải quyết cùng phụ huynh. Còn việc trường thuê người nấu hay đấu thầu cty a b c nấu là việc của trường với nhà thầu. Sao đánh tráo khái niệm ra nhà cung cấp có quyền từ chối học sinh. Nếu từ chối là nhà thầu từ chối nhà trường!
Chính xác. Lão kia làm em buồn cười và thấy thương :)

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
May quá có Trục!

Mai em bảo sếp em kệ cmn bọn công nhân cho chúng nó ăn bẩn chết cmn bọn nó đê. ;))

Công nhân nào ý kiến đi mà gặp nhà bếp, đếu thích làm thì phắn. Công ty sếp em chỉ là cầu nối mà thôi. :))
Đúng đúng =))

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]

Con nhà e cũng học ở đây. Vụ này là Ban phụ huynh đi ktra bếp làm biên bản, sau cũng có họp giữa BPH và BGH, bếp xài hàng lởm k đúng cam kết, hàng cận date. Sau đó trường cũng vòng vèo ra được ít lý do chống chế. Mình nghe nó k xuôi nhưng cũng chịu vì k ăn ở đó thì trưa ai về nhà phục vụ con được, mấy chục bạn bị "từ chối" hình như do bố mẹ vẫn đăng tin lên FB nên trường cắt luôn. Thật là sợ với phong cách gd hiện nay
Cần gì đâu xa. Ở ngay trong thớt vẫn có kha khá ông ộp kêu kệ cmn , đi mà kiện bếp. À mà kiện gì đâu, đồ ăn tao nấu chỉ thế, ko ăn đc kệ cmm :)
Cứ tin vào trường + ba cái giấy phép vsantp hoặc ba cái cơ quan chứng nhận bằng cash thì làm gì có mấy vụ ở các KCN nữa.
P/s : em méo rep cụ thể Nik ông nào trong số các ông đó, căn bản sợ nổi nóng lại nói gì quan tâm đến bố mẹ người ta :)

Demchinhhang.net

Xe container
Như này cụ:
Cụ làm tổng thầu, xây nhà cho khách. Gói điều hoà có thầu phụ là lão Trục .
Ông khách quá quắt nên lão Trục bảo ko bán điều hòa cho nhà đấy. Thế là lỗi của cụ hở?
Cụ còm ẩu quá. Cụ tìm hiểu thêm và đọc kỹ tí.
Ông Thành là cty cung cấp suất ăn kia là bên cung cấp cho trường. Ông ý làm công văn dưới dạng thông báo cho trường rằng tôi dell phục vụ mấy chục thằng khách hàng kia của ông .
Về lý thì cty cung cấp bữa ăn kia chả có tuổi dell gì mà đưa ra yêu cầu với trường là bên tôi ko phục vụ đám khách kia của trường. Ô ý có thể làm công văn từ chối cung cấp dịch vụ cho toàn trường kia thì ok. Coi như phá hợp đồng hay kết thúc hợp đồng trước thời hạn abc...
Còn PH họ ko quan tâm cty kia tên là gì, họ quan tâm CL bữa ăn và các vấn đề VSATTP... Và họ có quyền kiểm tra. Việc đối mặt với PH phải là nhà trường. Ngoại trừ trường hợp PH ký 1 hợp đồng cung cấp bữa ăn thẳng với cty ông Thành kia. Mà nếu có tình huống này thì bên ông Thành ngẫn kia làm thẳng CV gửi phụ huynh, ko cần qua trường, lúc đó giuống đi thuê chỗ bán thức ăn.
Về lĩnh vực giáo dục không có chuyện cty cung cấp tự tung tự tác và kiểu đó đâu, phải thông qua trường và trách nhiệm là của trường.

Còn cụ đặt giả thiết vụ cụ Trục thì lỗi của ông Tổng thầu là 100% và cụ Trục không có quyền không bán điều hòa cho ông khách kia, nếu ghét thì cụ ấy sẽ không bán cho ông tổng thầu, và ông khách sẽ không quan tâm cụ Trục là ai mà chỉ biết ông tổng thầu.

Chỉnh sửa cuối:

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Đọc tít xong a cũng mường tượng ra cảnh trả chi phí quá mức chịu đựng nên mới thế. Cho con vào trường có điều kiện thì chịu phí là đúng, e chả biết uẩn khúc thế nào. Ở nhà k muốn làm thì thuê ô sin trả lương đê; đến trường trả lương cho ô sin mà sao phải kêu
Ở nhà thuê ô sin . Trả lương cho nó mà nó ko đc việc thì cho nó nghỉ.ok
Đến trường cũng trả lương và ko đc như ý thì đứa bị nghỉ là mình à ? So sánh hợp lý quá .
Uẩn khúc gì. Đọc kĩ bài là biết thôi.
Có cả học sinh lớp 4,5 tức là đã học lâu rồi. Hoặc kể cả học sinh lớp 1 là đầu năm đã biết rõ các khoản phí. Làm gì có chuyện "trả phí quá mức chịu đựng"
Ko có ý kiến thì ngồi đọc. Kể cả ý kiến trái chiều để tranh luận cũng hay . Chứ ý kiến kiểu ngô nghê thế này..

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có 2 luồng tư tưởng:
1. Các vị phụ huynh ý kiến có miệng khắt khe chứ mọi người khác ăn có vấn đề gì đâu -> xin mời tự nấu mà ăn.
2. Đồ ăn ở trường rất chán mà chỉ có mấy người này dám ý kiến.
Em thấy cả 2 luồng này đều có thể chỉ ko rõ là trường hợp này thế nào thôi. Em đi làm cũng từng ăn cơm công ty nấu công nghiệp mà cứ lâu lâu lại ầm ầm lên vì suất ăn ngày càng tệ so với giá tiền thì nấu ở trường cho các cháu bé thì càng dễ lèo lá chứ sao.
Thực đơn họ đưa ra như thế này là phù hợp với đa số các em hs. Mấy chục phụ huynh kia muốn con mình được phục vụ chất lượng hơn thì họ ý kiến ý cò. Quan trọng của vấn đề là Nhà trường đã cử đại diện ra để họp giải thích, thương lượng với mấy phụ huynh này chưa? Nếu rồi mà vẫn ý kiến ý cò chửi bới bôi nhọ nhau thì học từ chối phục vụ, đúng bài là ông nhà bếp lên danh sách từ chối các đối tượng abc .. rồi gửi lên nhà trường, nhà trường có trách nhiệm thông báo trực tiếp cho những phụ huynh có ý kiến ý cò đó. Nếu nhà trường k thương lượng gì mà để cô giáo gửi mỗi mấy câu, kèm theo văn bản ông nhà bếp thì Nhà trường vô giáo dục thật. Cả 2 trường hợp em đều đánh giá mấy ông bố bà mẹ này thuộc dạng giàu nhưng không sang, thuộc dạng đội con lên đầu. Cũng không phải là yêu con mà là hại con mà thôi.
Trang 1. Ở cái văn bản, vấn đề nêu đến là tranh cãi về vệ sinh an toàn thực phẩm. Chứ họ ko nói về giá cả có tương ứng với bữa ăn ko.
Nên bên phụ huynh đòi kiểm định, đem mẫu đi kiểm tra. Chớ ai nói đến giá tiền bữa ăn đâu
Ơ.

hecvn

Xe tăng
60K thì cũng hơi cao, nhưng Trường chuyển cho phụ huynh chiến đấu với nhà cung cấp là ko được rồi

quanduc

Xe buýt
Trách nhiệm của ai, ai là người có trách nhiệm?.
Nhà trường chỉ là cầu nối giữa khách hàng (học sinh) với nhà ăn (cung cấp xuất ăn) thôi.
Học sinh có quyền không ăn và nhà cung cấp có quyền từ chối phục vụ.
Cụ chuyên làm điều hòa nhưng gặp thằng chủ nó bắt cụ làm tổng thầu ôm cả điện nước nó mới giao, cụ ko làm đc cụ phải ký HĐ thuê thầu phụ.
Khi việc của thầu phụ có vấn đề thì chủ đầu tư nó làm việc với cụ hay thằng thầu phụ? Câu chuyện tương tự cụ ạ.
Trường NT đứng tên ký HĐ cấp suất ăn thì khi đồ ăn (thực sự) gặp vấn đề phải đứng ra gq chứ không phải đẩy sang PH.
Nếu ko có chuyện chấm mút suất ăn của HS thì chỉ cần HĐ mồm thôi chứ chưa nói đến HĐ trói buộc trách nhiệm giữa các bên đóng dấu đỏ chót thì thằng cung cấp cũng chẳng bao giờ dám để cho 1 phụ huynh HS ( chứ chưa nói đến 59 phhs) phàn nàn về bữa ăn của HS.
Túm lại, cả nhà trường và thằng cung cấp suất ăn xử lý vụ này ngu hết phần của thiên hạ. Làm dịch vụ mà để 59 PH kia điên tiết lên họ sẽ tiếp tục cho CĐM chém hội đồng thì coi như chấm hết.

Chỉnh sửa cuối:

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý với cụ, so sánh thì luôn khập khiễng.
Sẽ chỉ là cách giải quyết vấn đề của tổng thầu. Có thể để khách hàng dàn xếp với nhà cung cấp, có thể giới thiệu một số nhà cung cấp khác, có thể thuyết phục có thể blah blah.

Giữa trường (tổng thầu) với mỗi phụ huynh (khách hàng) là 1 hợp đồng bao gồm nhiều dịch vụ nhỏ như bán trú, đưa đón, dạy dỗ, blah blah. Gói dạy dỗ thì tổng thầu trực tiếp cung cấp các dịch vụ khác thì ký cho tổng thầu (tất nhiên có phí quản lý)
Và có liên quan gì đến cái vd lắp điều hoà của cụ lúc trước thế ??
Và vd cái dịch vụ nhỏ như đưa đón blahh của cụ. Nếu 40 học sinh kêu say xe. Say xe ngoại cảnh chứ ko pải cơ địa.
Phụ huynh bảo đề nghị xem lại xe. Thì bên dịch vụ xe bảo méo phục vụ à.
Mà cái khoản đưa đón chỉ là phụ do nó ko thiết yếu bằng khoản ăn ở trường nhé.
Cụ sửu ạ.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuyên làm điều hòa nhưng gặp thằng chủ nó bắt cụ làm tổng thầu ôm cả điện nước nó mới giao, cụ ko làm đc cụ phải ký HĐ thuê thầu phụ.
Khi việc của thầu phụ có vấn đề thì chủ đầu tư nó làm việc với cụ hay thằng thầu phụ? Câu chuyện tương tự cụ ạ.
Trường NT đứng tên ký HĐ cấp suất ăn thì khi đồ ăn (thực sự) gặp vấn đề phải đứng ra gq chứ không phải đẩy sang PH.
Nếu ko có chuyện chấm mút suất ăn của HS thì chỉ cần HĐ mồm thôi chứ chưa nói đến HĐ trói buộc trách nhiệm giữa các bên thì thằng cung cấp cũng chẳng bao giờ dám để cho 1 phụ huynh HS phàn nàn về bữa ăn của HS.
Túm lại, cả nhà trường và thằng cung cấp suất ăn xử lý vụ này ngu hết phần của thiên hạ.
Chưa hết phần thiên hạ đâu cụ. Vẫn còn suất cho vài ông trong thớt khi bảo là nhà trường ko có gì sai :))

Demchinhhang.net

Xe container
Đồng ý với cụ, so sánh thì luôn khập khiễng.
Sẽ chỉ là cách giải quyết vấn đề của tổng thầu. Có thể để khách hàng dàn xếp với nhà cung cấp, có thể giới thiệu một số nhà cung cấp khác, có thể thuyết phục có thể blah blah.

Giữa trường (tổng thầu) với mỗi phụ huynh (khách hàng) là 1 hợp đồng bao gồm nhiều dịch vụ nhỏ như bán trú, đưa đón, dạy dỗ, blah blah. Gói dạy dỗ thì tổng thầu trực tiếp cung cấp các dịch vụ khác thì ký cho tổng thầu (tất nhiên có phí quản lý)
Đã là tổng thầu thì chịu trách nhiệm hoàn toàn cụ ạ. Khách hang không quan tâm và không cần biết các yếu tố khác. Còn hợp đồng có chi tiết các mạng mục thì bên tổng thầu cứ thế mà theo cho đúng chất lương thời gian cam kết.
Để em chia sẻ với cụ điều này. Có trường khi họ gọi cty cung cấp suất ăn cung cấp DV, họ còn có lịch và thông báo mời PH đến tham gia buổi họp giữa nhà trường và cty kia để PH còn nắm được các yếu tố cơ bản, thậm chí cho thời gian tìm hiểu cty kia luôn, có góp ý hay đề cứ bên nào cứ đưa tên ra (tất nhiên quyết mời bên nào cung cấp là trường quyết chứ không phải PH quyết). Vụ này trường với cty Thành nhẫn kia vừa dốt vừa ngu vừa sai lại còn ti toe. Việc PH có quá đáng hay không là 1 chuyện khác, chuyện xử ký vân đề sai và ngu là rõ như ban ngày không phải bàn cãi.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Đã là tổng thầu thì chịu trách nhiệm hoàn toàn cụ ạ. Khách hang không quan tâm và không cần biết các yếu tố khác. Còn hợp đồng có chi tiết các mạng mục thì bên tổng thầu cứ thế mà theo cho đúng chất lương thời gian cam kết.
Để em chia sẻ với cụ điều này. Có trường khi họ gọi cty cung cấp suất ăn cung cấp DV, họ còn có lịch và thông báo mời PH đến tham gia buổi họp giữa nhà trường và cty kia để PH còn nắm được các yếu tố cơ bản, thậm chí cho thời gian tìm hiểu cty kia luôn, có góp ý hay đề cứ bên nào cứ đưa tên ra (tất nhiên quyết mời bên nào cung cấp là trường quyết chứ không phải PH quyết). Vụ này trường với cty Thành nhẫn kia vừa dốt vừa ngu vừa sai lại còn ti toe. Việc PH có quá đáng hay không là 1 chuyện khác, chuyện xử ký vân đề sai và ngu là rõ như ban ngày không phải bàn cãi.
Nhiều cụ ko hiểu trường tức là Tổng thầu. Và Tổng thầu là như nào :))
Em bùn cười quá luôn.
Trường thì vô trách nhiệm. Ít nhất pải có cuộc gặp 3 bên để bày tỏ thiện chí ghi nhận ý kiến khách hàng là phụ huynh.
Bên bếp ăn thì huyễn hoặc cái quyền là méo phục vụ nhá :))

Demchinhhang.net

Xe container
Nhiều cụ ko hiểu trường tức là Tổng thầu. Và Tổng thầu là như nào :))
Em bùn cười quá luôn.
Trường thì vô trách nhiệm. Ít nhất pải có cuộc gặp 3 bên để bày tỏ thiện chí ghi nhận ý kiến khách hàng là phụ huynh.
Bên bếp ăn thì huyễn hoặc cái quyền là méo phục vụ nhá :))
Cẩn thận không cụ đang hì hục tranh luận với 1 ông chuyên làm thầu phụ hay đổ lỗi cho thợ của chính cty mình thuê:)). Làm tổng thầu thế mà làm cho thằng Vin thì bán bao nhiêu đất đi cho vừa:))

Demchinhhang.net

Xe container
Ok
Cụ thử đặt mình vào vai trò nhà cung cấp nhé. Cũng như bên hàng không cấm bay Một số đối tượng đấy.
Đừng vội bảo họ "ngu" cụ ạ, họ đã là người thắng thầu và tiếp tục cung cấp gói thầu này.
Em xin nhận thua và xin phép cụ Sửu Nhi mà còn Ti Toe ạ. Em xin tổng chào cụ với tư cách 1 kẻ thua cuộc.

Trục

Xe ba gác
Nếu ko có chuyện chấm mút suất ăn của HS thì chỉ cần HĐ mồm thôi chứ chưa nói đến HĐ trói buộc trách nhiệm giữa các bên thì thằng cung cấp cũng chẳng bao giờ dám để cho 1 phụ huynh HS phàn nàn về bữa ăn của HS.
Túm lại, cả nhà trường và thằng cung cấp suất ăn xử lý vụ này ngu hết phần của thiên hạ.
Nếu em là Tổng thầu thì em phải chịu trách nhiệm trước Chủ nhà cùng cam kết với chủ nhà. Bất kể sai sót nào do thầu phụ của mình gây ra.
Tuy nhiên, theo dõi diễn biến của mấy vụ liên quan đến xuất ăn, xảy ra sự cố gì thì thằng Bếp chết trước, mà trường ít liên đới. Bên trường họ né giỏi ở chỗ là cái đơn xin cho con ăn bán trú chẳng hạn.

quanduc

Xe buýt
E không biết chi tiết vụ này nhưng theo em trong mọi trường hợp thì nhà trường phải luôn đứng về phía PH & HS mới là chuẩn, cho dù chỉ 1 HS có ý kiến thì trường cũng phải làm đến tận cùng sự việc và công bố thông tin đến từng ban PH của mỗi lớp. Thằng cung cấp có vấn đề (dù là lỗi khách quan) nếu ko đc đại diện PHHS bỏ qua thì cũng nên đổi thằng cung cấp #.
Chuyện khẩu phần mỗi suất ăn e ko bàn nhưng vấn đề VSAT thì ngoài các đk trong HĐ trường nên để ban PH tham gia giám sát, (đôi khi PH chỉ cần yêu cầu đơn vị cc chụp ảnh thực phẩm trước khi chế biến, suất ăn sau khi chia rồi gửi vào group zalo, thỉnh thoảng ai muốn thì họ có thể phối hợp với đại diện của trường ktra KL thực phẩm) làm như vậy vừa minh bạch mà thằng cung cấp cũng ko dám làm láo, giảm thiểu rủi ro cho trường, mất time đi giải quyết những việc kiểu này, xử lý ko khéo thì uy tín của trường sẽ mất, không thể để việc 1 bữa ăn của trẻ mà mất đi bao khách hàng tiềm năng trong tương lại.

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
Chuẩn cụ ạ.
Nhà em muốn cho con mang cơm đến trường mà không được đây.
Học bán trú phải dùng suất ăn của nhà trường, hoặc không ở bán trú thì phải về nhà.
Chứ nếu vẫn ở bán trú mà lại được cho con mang cơm nhà đi thì em sướng quá :))
Nên giải quyết giữa các bên để đảm bảo được vấn đề An toàn thực phẩm và chất lượng bữa ăn cho trẻ bác ạ.
Giải pháp mang cơm đến trường không phải là tốt cho trẻ vì nguy cơ ngộ độc, mất an toàn thực phẩm do thức ăn để ở môi trường bên ngoài sau 3-4h là các vi sinh vật, vi khuẩn phát triển, cả mùi vị và chất lượng thực phẩm sẽ thay đổi ngay đặc biệt là trong thời tiết nóng ẩm nên nó lại là nguyên nhân dẫn đến các rối loạn tiêu hoá của trẻ. Hơn nữa cũng ko phải là giải pháp tốt cho các con trong việc cư xử công bằng, chia sẻ trong tập thể.

Trục

Xe ba gác
Vậy hợp đồng ăn uống là ký với phụ huynh hay ký với nhà trường?
Kiểm soát định lượng bữa ăn do nhà trường hay phụ huynh vụ?
Ai biết được các vị ấy ký với nhau như thế nào đâu.
Giờ chém trên này đều thiếu thông tin cả.

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Nên giải quyết giữa các bên để đảm bảo được vấn đề An toàn thực phẩm và chất lượng bữa ăn cho trẻ bác ạ.
Giải pháp mang cơm đến trường không phải là tốt cho trẻ vì nguy cơ ngộ độc, mất an toàn thực phẩm do thức ăn để ở môi trường bên ngoài sau 3-4h là các vi sinh vật, vi khuẩn phát triển, cả mùi vị và chất lượng thực phẩm sẽ thay đổi ngay đặc biệt là trong thời tiết nóng ẩm nên nó lại là nguyên nhân dẫn đến các rối loạn tiêu hoá của trẻ. Hơn nữa cũng ko phải là giải pháp tốt cho các con trong việc cư xử công bằng, chia sẻ trong tập thể.
Hết rượu ko vodka đc nên em quote lại.