[Funland] Con dâu phục vụ chăm sóc bố mẹ chồng - quan điểm các cụ ra sao?

tranglavender

Xe máy
Em chỉ muốn tham khảo ý kiến các cụ/mợ về vấn đề này thôi ạ, em vẫn rất vui vẻ và hòa hợp với bố mẹ chồng. Em có con trai và tương lai em sẽ là mẹ chồng.

Mấy hôm trước em có đọc trên OF có comment cụ nào nói nhà cụ có phước vì lấy vợ mà vợ chăm bố mẹ chồng tốt, cả việc các cụ cao tuổi đi vệ sinh... vợ cụ ấy chăm sóc tận tay đến cả chục năm. Có cụ thì ý kiến cho rằng nếu cụ ý có con gái thì cụ ấy không mong con gái mình lấy chồng như vậy.

Mỗi nhà mỗi cảnh khó so sánh nhưng trên này các cụ có thích vợ mình chăm sóc bố mẹ của mình như vậy không hay có tiền thuê người hoặc chia nhau ra làm? Nếu là các mợ có thích mình được cái tiếng ngoan/thảo/có nết để chăm bố mẹ chồng, thay bỉm vệ sinh... thời gian 5-10 năm không?

Nhà em thì cả chồng và vợ có quan điểm phải chăm sóc bố mẹ chồng/vợ là đương nhiên nhưng không nhất thiết phải tự tay mình/chồng/vợ làm. Có điều kiện thì thuê người chăm cũng không khác biệt miễn là làm tốt.

Ai rồi cũng già, rồi cũng đến lúc mình già và không tự xoay xở được. Em thì em lúc này cũng không có suy nghĩ con cái phải tự tay chăm sóc mình về già. Nếu con cái có tâm thì tự làm hay nhờ ai làm tốt cũng thế.

Mong các cụ các mợ không chê cười quan điểm cá nhân của em.

sthd

Xe lăn
mẹ nào mẹ của riêng anh
mẹ là mẹ của chúng mình đấy thôi!
Xuân Quỳnh.

người trong gia đình không cần đưa lên bàn cân. đưa lên bàn cân thì không còn là gđ nữa rồi.
thời này chắc chả ai tự tay chăm sóc, quan trọng là tấm lòng thôi

hamcuare!

Xe container
Bayh quan điểm cởi mở hơn nhiều rồi! Mà cũng chả ai nhảy vào việc nhà người khác làm gì cho mệt!
Tự tay chăm sóc bm ốm đau đc thì tốt, k thì thuê cũng chả sao!
Ông cụ nhà e bị tai biến 10 năm nay, hạn chế vận động nên đi lại càng ngày càng khó khăn, đi đâu e toàn phải bế. Cũng may bà cụ cũng đủ khoẻ để chăm ck ốm! Nhưng người già thì ai cũng yếu cả. E thì ở xa bm nên mỗi lần về là tranh thủ đưa ông đi cắt tóc, đi ăn sáng, tắm gội cho kỹ… thi thoảng phải phi về quê bế bố đi khám… nhìu khi cũng thấy hơi oải… nhưng e nghĩ là cũng may là vẫn còn đc chăm bố vs hơn nhiều người là bế đc bố :D.
Vk e thì cũng hỗ trợ chăm sóc cụ, cần thì cũng tắm, cắt tóc cho ông, nhưng ông cụ cũng ngại kiểu khác giới nên cũng ít để con dâu phục vụ.
Nói chung, đèn nhà ai nhà ý rạng thôi.

New car 2023

Xe container
Bayh quan điểm cởi mở hơn nhiều rồi! Mà cũng chả ai nhảy vào việc nhà người khác làm gì cho mệt!
Tự tay chăm sóc bm ốm đau đc thì tốt, k thì thuê cũng chả sao!
Ông cụ nhà e bị tai biến 10 năm nay, hạn chế vận động nên đi lại càng ngày càng khó khăn, đi đâu e toàn phải bế. Cũng may bà cụ cũng đủ khoẻ để chăm ck ốm! Nhưng người già thì ai cũng yếu cả. E thì ở xa bm nên mỗi lần về là tranh thủ đưa ông đi cắt tóc, đi ăn sáng, tắm gội cho kỹ… thi thoảng phải phi về quê bế bố đi khám… nhìu khi cũng thấy hơi oải… nhưng e nghĩ là cũng may là vẫn còn đc chăm bố vs hơn nhiều người là bế đc bố :D.
Vk e thì cũng hỗ trợ chăm sóc cụ, cần thì cũng tắm, cắt tóc cho ông, nhưng ông cụ cũng ngại kiểu khác giới nên cũng ít để con dâu phục vụ.
Nói chung, đèn nhà ai nhà ý rạng thôi.
Tôi thì có quan điểm khác:
Tôi chăm sóc bố mẹ đẻ của mình, ở mức độ mình có thể.
Tôi không yêu cầu vợ tôi làm việc đó, chưa bao giờ yêu cầu cả. Vì không nhiều người có thể tận tâm chăm sóc người không có quan hệ huyết thống trực tiếp, kiểu bố mẹ - con cái - anh em.

Yaris_2009

Xe tăng
Hạnh phúc lớn nhất đời vợ em là được làm vợ làm mẹ, bố mẹ chồng là người sinh ra em thì vợ em yêu và chăm sóc bố mẹ chồng là đương nhiên. Từ hồi chưa lấy em cách khoảng 1 năm là vọ em thường xuyên sang nhà em chơi với bộ mẹ em ( những khi em trốn ) cứ ở đến 9 rưỡi 10 giờ mới về. Cưới em là nhờ công lớn của bố mẹ - cô dì chú bác họ hàng nhà chồng nên phụng dưõng thờ cúng hương hỏa là 1 tay vợ em lo.

Chỉnh sửa cuối:

kobietdatlagi

Xe hơi
Em cứ thật thà là em ngại việc đấy (tắm rửa vệ sinh), kể cả với bố mẹ đẻ chứ chưa nói tới bố mẹ chồng. Thế nên nếu em ko có tiền thì em đành phải làm chứ có tiền em sẽ thuê người giúp làm những việc đấy. Ai nói gì em cũng chịu.

xedieu

Xe cút kít
Em nghĩ vợ em cũng chả thích phải chăm sóc bố mẹ em (theo kiểu chăm người già nằm 1 chỗ) dù chuyện đó chưa xảy ra. Và em thấy thế cũng bình thường.

hamcuare!

Xe container
Tôi thì có quan điểm khác:
Tôi chăm sóc bố mẹ đẻ của mình, ở mức độ mình có thể.
Tôi không yêu cầu vợ tôi làm việc đó, chưa bao giờ yêu cầu cả. Vì không nhiều người có thể tận tâm chăm sóc người không có quan hệ huyết thống trực tiếp, kiểu bố mẹ - con cái - anh em.
:) e cũng k yc bác ạ :). Bm mình thì dĩ nhiên mình phải chăm rồi!

Diep1979

Xe container
Cháu không biết cụ/mợ nghĩ gì, và muốn gì. Nhưng nhà cháu thì:.
Vk ck cháu cưới nhau 21 năm, ở chung bố mẹ ck. Gấu nhà cháu cơm nước, dọn nhà

Năm ngoái mẹ cháu mổ tim, cháu chạy đi chạy lại bệnh viện. Gấu ở nhà cơm nước cho người trong viện và người trông trong viện.

Sau mổ tim mẹ cháu về nhà, chưa đi lại được. Vệ sinh cá nhân phải đóng bỉm, ăn uống tại chỗ.

Gấu xung phong ngủ với bà, để tiện chăm sóc vệ sinh cá nhân, ăn uống của bà

"Mấy việc này đàn ông như anh biết gì mà làm, ả bảo cháu vậy"

Sau này mẹ cháu khỏe hơn, nhưng tháng vẫn đi viện khám định kì và lấy thuốc. Gấu dậy từ 4h00 sáng đưa bà đi và chờ bà để về nhà hàng tháng.

Bù lại, cháu hết mình với nhà ngoại. Bố mẹ vk ốm đau thì cháu có mặt nhanh hơn cả gấu. Việc nhà ngoại cũng là việc nhà mình

21 năm cưới nhau, 24 năm cả yêu và cưới đến giờ cháu chưa có ý định ngoài luồng với bất kì cô gái nào ngoài gấu nhà cháu cả.

Chăm sóc cha mẹ ck, cha mẹ vk nó phải xuất phát từ tấm lòng. Chứ không ohải từ suy nghĩ lăn tăn để rồi lên đây hỏi Offer :)

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net
trước bố em ốm nằm viện 1 chỗ vợ em vào chăm như thường
mà bố vợ em ngã gãy xương sống em cũng vào chăm như ai ;))

hairyscary

Xe điện
Em đang cố hình dung xem ông Vũ trọng Phụng nếu còn sống sẽ viết gì về cái buổi giao thời này.
Xưa nghèo khó chăm sóc cha mẹ mình, cha mẹ chồng là chuyện chẳng phải hỏi. Giờ thì thành chuyện để đem ra hỏi nhau nên hay không, làm hay không?!

Thỏ móm

Xe điện
Em chỉ muốn tham khảo ý kiến các cụ/mợ về vấn đề này thôi ạ, em vẫn rất vui vẻ và hòa hợp với bố mẹ chồng. Em có con trai và tương lai em sẽ là mẹ chồng.

Mấy hôm trước em có đọc trên OF có comment cụ nào nói nhà cụ có phước vì lấy vợ mà vợ chăm bố mẹ chồng tốt, cả việc các cụ cao tuổi đi vệ sinh... vợ cụ ấy chăm sóc tận tay đến cả chục năm. Có cụ thì ý kiến cho rằng nếu cụ ý có con gái thì cụ ấy không mong con gái mình lấy chồng như vậy.

Mỗi nhà mỗi cảnh khó so sánh nhưng trên này các cụ có thích vợ mình chăm sóc bố mẹ của mình như vậy không hay có tiền thuê người hoặc chia nhau ra làm? Nếu là các mợ có thích mình được cái tiếng ngoan/thảo/có nết để chăm bố mẹ chồng, thay bỉm vệ sinh... thời gian 5-10 năm không?

Nhà em thì cả chồng và vợ có quan điểm phải chăm sóc bố mẹ chồng/vợ là đương nhiên nhưng không nhất thiết phải tự tay mình/chồng/vợ làm. Có điều kiện thì thuê người chăm cũng không khác biệt miễn là làm tốt.

Ai rồi cũng già, rồi cũng đến lúc mình già và không tự xoay xở được. Em thì em lúc này cũng không có suy nghĩ con cái phải tự tay chăm sóc mình về già. Nếu con cái có tâm thì tự làm hay nhờ ai làm tốt cũng thế.

Mong các cụ các mợ không chê cười quan điểm cá nhân của em.
Gì mà chê cười. Việc này không ai bắt được ai, quan trọng là mình nghĩ thế nào và làm ra sao.

Lý thuyết suông thì ai chả chém được. Riêng Thỏ thì thấy ổn vì chí ít mụ Thỏ xám xù xì nó làm tròn bổn phận bằng cả cái Tâm trong 11 năm. Giây phút cuối cùng, khi Thỏ làm nốt những gì bổn phận Con thì mụ í và thằng Thỏ con cùng ôm thi hài để Thỏ lau rửa. Đưa vào nhà lạnh,mụ ấy sáng sáng mang xôi,bánh chưng vào thắp hupeng trong khi đợi ngày giờ Tang lễ. Tất nhiên, ở phía ngược lại thì Thỏ cũng chả để mụ í phải ngợi thậm chí còn làm hơn con trai bên ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Gì mà chê cười. Việc này không ai bắt được ai, quan trọng là mình nghĩ thế nào và làm ra sao.

Lý thuyết suông thì ai chả chém được. Riêng Thỏ thì thấy ổn vì chí ít mụ Thỏ xám xù xì nó làm tròn bổn phận bằng cả cái Tâm.
Hư là Thỏ giấu củ cà rốt đi
Mụ lại chết thèm ^^

tranglavender

Xe máy
Em hỏi thật các cụ mợ các cụ mợ có con gái có mong con gái mình không lấy chồng có cảnh bố mẹ chồng ốm nằm chục năm không?

Các cụ mợ có con trai có mong con dâu mình tự tay chăm mình khi mình ốm nằm bẹp không?

Thỏ móm

Xe điện
Em hỏi thật các cụ mợ các cụ mợ có con gái có mong con gái mình không lấy chồng có cảnh bố mẹ chồng ốm nằm chục năm không?

Các cụ mợ có con trai có mong con dâu mình tự tay chăm mình khi mình ốm nằm bẹp không?
Với Thỏ, nói thật lòng là muốn. Thỏ không dám nói sai nhân Tháng Vu lan.

Thỏ móm

Xe điện
Em đang cố hình dung xem ông Vũ trọng Phụng nếu còn sống sẽ viết gì về cái buổi giao thời này.
Xưa nghèo khó chăm sóc cha mẹ mình, cha mẹ chồng là chuyện chẳng phải hỏi. Giờ thì thành chuyện để đem ra hỏi nhau nên hay không, làm hay không?!
Thỏ buồn khi đọc topic này.

Mimeo

Xe điện
Cụ là nhà báo cần tư liệu để viết bài ạ?

tranglavender

Xe máy
Cụ là nhà báo cần tư liệu để viết bài ạ?
Không, em đọc các nội dung trên ở comment trên OF nhưng chỉ thoáng qua và một số ý kiến cứ ở trong đầu nên em hỏi tham khảo. Các nội dung trên đã có ở OF rồi ạ.

Thỏ móm

Xe điện
Không, em đọc các nội dung trên ở comment trên OF nhưng chỉ thoáng qua và một số ý kiến cứ ở trong đầu nên em hỏi tham khảo. Các nội dung trên đã có ở OF rồi ạ.
Thỏ nói thật, bác giận Thỏ cũng nói, Thỏ thấy topic này xét về Lý chả sai nhưng về Tình thì nhất là trong Tháng Vu Lan, bác lập và hỏi thì thực sự hơi gợn.