[Funland] Con bọ nhà em cứ nhảy dựng đòi mua nhà sợ giá tăng

Em biết cũng một vài trường hợp đang trầm cảm vì đầu năm nay lưỡng lự không vay mua luôn, bây giờ đang dày vò vì giá nhà lên cao quá không vay nổi. Cứ đợi đến khi... hết ảo thì biết đến bao giờ?

Quan niệm của em là mua để ở thì càng sớm càng tốt, vì mua là để phục vụ như cầu an cư của mình, không thể ngồi đấy mà tính toán bắt thị trường được.
Mua để ở thì lúc nào cũng đúng hết. Đầu tư thì hên sui.

hanghieu

Xe buýt
Mua nhà để ở mà đợi giá xuống thì ko bao giờ mua đc nhà

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
À vâng, cái lướt sóng em không đọc kỹ ạ

Còn cái bù lạm phát thế thì vẫn phải tính lạm phát vào chứ cụ, vì cái nhà mình có được là đã trả hết các chi phí rồi mà cụ

Lấy vd về giá nhà giảm thì em cứ lấy Nhật Bản ra cho dễ hình dung, năm 91 Nhật đang có cơ cấu dân số trẻ cao và giá nhà tầm năm 91 cũng đang cao nhất.

Sau khoảng 20 năm là 2011, thì giá nhà giảm xuống 80% theo thang điểm 100. Nguồn ở dưới đây, em gửi cụ tham khảo thêm

Cơ cấu dân số năm 91:
Screenshot 2024-10-15 092145.png

Giá nhà tại Nhật giảm theo thời gian:
em biết cái thống kê này nhưng thực tế:
- Năm 91, không có người Nhật sống trong hộp ngủ nhưng gần đây thì càng nhiều.
- Hơn 30 năm nay chả lẽ thu nhập của người Nhật không tăng
- Hơn 30 năm nay chả lẽ dân số trong tuổi lao động của Nhật không giảm sao các thành phố lớn vẫn đông vậy?
--> sao họ vẫn ko mua đc nhà?
Thống kê sẽ thống kê cả nước cụ ạ. Như vậy sẽ không chính xác. Đến ngay thống kê ở 1 thành phố còn ko chuẩn đc nữa là.
Ví dụ như Hà Nội này thôi.
Giữa năm 2022 là thời điểm vỡ bong bóng ở HN. Giá nhà giảm vcc, nhà đầu tư ra đê cả đống. Nhưng chính em trải nghiệm vì em mua nhà đúng thời điểm đó.
- Tháng 6/2022, em bán 1 mảnh đất liên xã ở quê lúa Thái Bình để gia nhập "rân Thổ Đu". 2 tỏi.
- Trong tháng đấy, em mua đất ở ngõ Hoàng Văn Thái 7 tỏi.
- 1-2 tháng sau, mảnh ở quê giảm ngay 3-400 tr, mảnh ở HVT đứng im hơn nửa năm.
---> Nhưng giờ thì mảnh HVT có giá khoảng 9 tỷ, mảnh ở quê thì đứng im. Còn nhà đầu tư Biệt thự Vinhome ocp 2,3 thì vẫn chưa đến ngày về bờ :D.
Thế nên cái thống kê kia không thể đúng được. Chỗ có nhu cầu ở vẫn tăng, chỗ đầu tư sóng sánh vẫn vỡ mồm.
Thế nên cụ nào mua để ở thì vẫn nên mua. Còn các cụ đầu tư thì em ko dám khuyên gì vì em có biết đầu tư đâu :D và phần nữa cũng là số đỏ nữa

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe container
em biết cái thống kê này nhưng thực tế:
- Năm 91, không có người Nhật sống trong hộp ngủ nhưng gần đây thì càng nhiều.
- Hơn 30 năm nay chả lẽ thu nhập của người Nhật không tăng
- Hơn 30 năm nay chả lẽ dân số trong tuổi lao động của Nhật không giảm sao các thành phố lớn vẫn đông vậy?
--> sao họ vẫn ko mua đc nhà?
Thống kê sẽ thống kê cả nước cụ ạ. Như vậy sẽ không chính xác. Đến ngay thống kê ở 1 thành phố còn ko chuẩn đc nữa là.
Ví dụ như Hà Nội này thôi.
Giữa năm 2022 là thời điểm vỡ bong bóng ở HN. Giá nhà giảm vcc, nhà đầu tư ra đê cả đống. Nhưng chính em trải nghiệm vì em mua nhà đúng thời điểm đó.
- Tháng 6/2022, em bán 1 mảnh đất liên xã ở quê lúa Thái Bình để gia nhập "rân Thổ Đu". 2 tỏi.
- Trong tháng đấy, em mua đất ở ngõ Hoàng Văn Thái 7 tỏi.
- 1-2 tháng sau, mảnh ở quê giảm ngay 3-400 tr, mảnh ở HVT đứng im hơn nửa năm.
---> Nhưng giờ thì mảnh HVT có giá khoảng 9 tỷ, mảnh ở quê thì đứng im. Còn nhà đầu tư Biệt thự Vinhome ocp 2,3 thì vẫn chưa đến ngày về bờ :D.
Thế nên cái thống kê kia không thể đúng được. Chỗ có nhu cầu ở vẫn tăng, chỗ đầu tư sóng sánh vẫn vỡ mồm.
Thế nên cụ nào mua để ở thì vẫn nên mua. Còn các cụ đầu tư thì em ko dám khuyên gì vì em có biết đầu tư đâu :D và phần nữa cũng là số đỏ nữa
Bà cô ruột em cuối 2021 đúng đỉnh đất tỉnh bà ấy bán 2 mảnh mặt đường ở quê được gần 3 tỏi đầu 2022 đưa cho con trai mua căn 30m2 trong hẻm khu Võ Chí Công thông ra Lạc Long Quân, cũng ko phải vay lúc đó. Căn 30m2 LLQ chỗ ấy giờ 6-7 tỷ còn 2 mảnh ở quê giờ chỉ còn cỡ 2 tỷ mà thanh khoản ko dễ.

nsh

Xe tăng
Em cũng ko mua mạn đó nên ko tìm hiểu sâu mảnh bà bạn e mua ạ. Chỉ thấy bả than là mua dc 1 tg thì giá sập 1/2. 15 năm nay ko thấy phát triển gì thêm về hạ tầng, vẫn thấy check in hàng năm cảnh vườn bưởi, đường đất. Năm 2020 bà ấy có gom tiền mua cc, e hỏi thăm thì bảo leo lên dc giá lúc mua rồi. Nhưng tính thêm CP cơ hội thì ko bõ.

Khoảng thời điểm đó e mua đất bên LB, cũng view ruộng lúa thì giờ bên LB làm hạ tầng tốt hơn nên dc giá hơn.

Em quê Lâm Gia Trang nên e tìm nhà cũng quanh quẩn Gia Lâm Trang nhà e thôi. Mua ở nên mua dc thì để đấy chứ ko bán chác đổi qua lại làm gì. Nhà e để ko nên bên mg cứ gạ bán, để giá 200-220tr, đường trước mặt thì 20m. So với giá e mua thì lời to rồi (chấp cả quy ra vàng) mà thấy bên VCL hét 2-400tr/m đất làng e thấy phi lí quá
Vâng.
Người ta đầu tư nên cũng nói giảm nói tránh 1 phần cụ à.
Đúng là nếu vào đất Vân Canh hay hầu hết ngoại thành HN đúng đợt sốt 2009 sẽ thấy giá đi ngang và giảm gần chục năm (đến khoảng 2016-2017). Nhưng từ 2016 đến giờ thì giá qua 2 lần sốt rồi nên ai đầu tư "chì", mua cứ để đấy thì đến giờ đều lãi nhiều.
Còn đất ở HN hơi buồn cười. Cụ ở Lâm GT, chạy xe chút ra mạn Mai Hiên, Mai Lâm hay chạy về Hoài Đức mạn Sơn Đồng, Lại Yên thì thấy đồng ruộng thẳng cánh cò bay mà giá toàn 80-100tr/m2 hoặc hơn nữa. Khu Vân Canh, Vườn Cam, vườn bưởi đó rất "phố" rồi đấy ạ

toyota219

Xe điện
E thì nghĩ lfat cao, nhưng hok vào đc “ngại tuệ”, ấp trứng, 49 hay bon biết như Mẽo. Thêm nữa lại k có sp từ anh2😂😂😂😂, nên tha hồ đẩy giá.
Đú trend, nuôi con nghiện nhưng hệ quả sau này🤣🤣🤣🤣. Anh2 tung QE, trái phiếu…cũng chỉ đc vài trống canh.

nsh

Xe tăng
Giờ em ko bám khu này, khu 24ha chắc phải 140 ...
Lai xá lên hơn 120 rồi cụ, Phùng có chỗ lên 100 (Đất đấu giá, tái định cư)
Cháu không theo sát giá khu này nữa nên không nắm đc ạ.Lai Xá ăn theo đường 3,5 nên cao quá cụ nhỉ

Mua ở : khuyên cụ chủ nên mua khi tài chính đã có 70% hoặc chắc nữa là 80% - mua ở thì cứ hỏi Bọ là đúng rồi. chúc cụ chủ sớm thực hiện

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Trò đời cái bọn có 10 tỷ ní dễ dàng kiếm thêm 1 tỷ. Chứ có 1 triệu mà để kiếm được 1 tỷ sao mà nó khó. Nghĩ đến bọn trẻ sao mà mệt, công việc thì cạnh tranh, cuộc sống thì hổn hển... Thôi cố dành dụm, đỡ được gì cho bọn chúng thì cố thôi.
Sao lại không giảm tăng mãi rồi cũng giảm thôi vì thế hệ sau này ngại kết hôn ngày sinh con đấy là xu hướng rồi. Tất nhiên sẽ không giảm đến mức độ chỉ còn 30.000.000 người nhưng mà theo như một số nghiên cứu thì cuối thế kỷ 21 này dân số Việt Nam sẽ giảm xuống còn khoảng tầm 70 đến 80 triệu dân thôi. Thế hệ 5x đến 8x là thế hệ hưởng lợi nhiều nhất từ việc tăng giá bđs. Với giá nhà đất hiện giờ sau này F1 F2 gần như không mua được nếu ko được thừa kế và trợ giúp nên sẽ có xu hướng nằm thẳng như bên Trung Quốc thôi. Sẽ có 2 ba chục năm tăng bđs nữa rồi hạ dần. Nó ko đến ngay mà tầm vài chục năm nữa. Thế người ta mới bảo là thế hệ hiện tại đang ăn của thế hệ tương lai con cháu mà. Thế hệ này ăn đẫm nhờ việc đầu cơ thổi giá thì đến thế hệ sau hớt váng thôi

Mytv

Xe điện
Ko cần giảm trong ngắn hạn cụ ạ. Giảm từ từ rồi nằm thẳng đuỗn 5 năm 10 năm 20 năm và lâu hơn nữa thì cũng khối ông bà địa chủ nửa mùa "hoan hỉ" rồi :P

Vấn đề chỉ là đang đợi tay trùm lay lắt với con nghiện đến bao giờ thôi 8-}
Tay trùm mỗi lần ra hàng mới là thị trường lại được thổi đến tận nóc. Nên em mong con nghẹo nó bán thuốc tốt cho đỡ dật dẹo. Không lại chỉ khổ người dân thôi. Các cụ đừng so hiện nay với giai đoạn 2010-12. Thời đó trùm còn mông muội, cò vạc còn chưa lành nghể như bây giờ. Theo góc nhìn hạn hẹp của em nếu a chủ sòng không có động thái gì thì 3 năm tới không giảm được.

Quê bầm

Xe container
Tay trùm mỗi lần ra hàng mới là thị trường lại được thổi đến tận nóc. Nên em mong con nghẹo nó bán thuốc tốt cho đỡ dật dẹo. Không lại chỉ khổ người dân thôi. Các cụ đừng so hiện nay với giai đoạn 2010-12. Thời đó trùm còn mông muội, cò vạc còn chưa lành nghể như bây giờ. Theo góc nhìn hạn hẹp của em nếu a chủ sòng không có động thái gì thì 3 năm tới không giảm được.
Con nghẹo kia bệnh khá nặng đó cụ, lũy kế đết hết 2023 lỗ 7,7 tỷ đô rồi

Mytv

Xe điện
Con nghẹo kia bệnh khá nặng đó cụ, lũy kế đết hết 2023 lỗ 7,7 tỷ đô rồi
Bán tốt thế mà vẫn dật dẽo thế cơ à? Em mong nó shock thuốc chết luôn đi. Cứ dật dẹo về bắt ông bà già bán đất đi mua thuốc thế này mệt mỏi lắm.

thudoll88

Xe điện
Trò đời cái bọn có 10 tỷ ní dễ dàng kiếm thêm 1 tỷ. Chứ có 1 triệu mà để kiếm được 1 tỷ sao mà nó khó. Nghĩ đến bọn trẻ sao mà mệt, công việc thì cạnh tranh, cuộc sống thì hổn hển... Thôi cố dành dụm, đỡ được gì cho bọn chúng thì cố thôi.
Uhm các cụ trên đây đa phần 6x, 7x, 8x đời đầu khá dễ dàng kiếm tiền từ đất nếu có duyên, nhà lớn nhà bé, nhà cho thuê.. Cuộc sống còn nhẹ nhàng dễ kiếm chút. Chứ bọn nó sau này khổ đấy cụ ạ. Thế hệ Sau này khá giả giàu có thì hẵng lập gia đình không ở vậy cũng được miễn sao thoải mái đỡ áp lực

toyota219

Xe điện
Anh khác nc của e cũng nhờ SpaceX, Starlink chứ TSLA cũng😂😂😂😂
Từ khi anh cho mọi người xài NACS đồng thời thoả thuận Supercharger để lấy hổ trợ T3 Ty từ chính phủ. EV coi như hết vị🤣🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe container
Uhm các cụ trên đây đa phần 6x, 7x, 8x đời đầu khá dễ dàng kiếm tiền từ đất nếu có duyên, nhà lớn nhà bé, nhà cho thuê.. Cuộc sống còn nhẹ nhàng dễ kiếm chút. Chứ bọn nó sau này khổ đấy cụ ạ. Thế hệ Sau này khá giả giàu có thì hẵng lập gia đình không ở vậy cũng được miễn sao thoải mái đỡ áp lực
Các căn vừa miếng2-3-4 tỷ giờ cũng ko đến lượt các cháu 200x mua được cụ ạ, đội đầu tư đi gom rồi nếu mua lại thì phải đội lên tương đối. Các cháu nếu ko có gia đình hỗ trợ thì đạn dược hay kiến thức ko bao giờ đua được với trung niên 3,4,5,6x hay đội đầu tư

viet7500

Xe buýt
Bán tốt thế mà vẫn dật dẽo thế cơ à? Em mong nó shock thuốc chết luôn đi. Cứ dật dẹo về bắt ông bà già bán đất đi mua thuốc thế này mệt mỏi lắm.
Bây giờ cụ nên hy vọng nó yếu dần (dù là rất khó), chứ nó mà shock thuốc ch.ế.t là cũng có hàng vạn cụ ch.ế.t theo đấy cụ ạ

toyota219

Xe điện
Bây giờ cụ nên hy vọng nó yếu dần (dù là rất khó), chứ nó mà shock thuốc ch.ế.t là cũng có hàng vạn cụ ch.ế.t theo đấy cụ ạ
Nghe đồn mấy anh trong OPEC cúi lăm bơm ra mạnh lắm. Hum wa WTI mới giảm 5%😭😭😭😭. EV k có hổ trợ từ cp sao cạnh tranh với ICE. Thị trường Mẽo Âu dánh thuế, còn ĐNA nam Á có chơi lại BYD khi cái j cũng mua😂😂😂😂. So sánh với SpaceX mới sợ.

nsh

Xe tăng
Đúng rồi !

KO CÓ ĐỦ TIỀN => NGHĨ MUA XA CŨNG LÀ BDS => THẾ LÀ NGỒI ĐỈNH VỚI KHỈ MÃI KO VỀ NHƯ BÁC Ở TRÊN CHIA SẺ 😂

NÊN CỨ CỐ MUA QUANH TRUNG TÂM THÔI, CÒN VỀ BỜ VÀ CÓ LÃI

=>
Đúng rồi ạ.
Đợt trước cháu đi theo mấy anh bạn chạy xuống Đông Yên xem đất.
Đất làng quê thuần túy, ruộng vườn bao la, dân thưa hơn các huyện ở Vĩnh Phúc, Bắc Ninh, Sóc Sơn mà giá 15tr/m2 đất thổ cư, miếng bé cũng 100-120m2.
Bên Cấn Hữu giá 18-20tr/m2.
Cháu không hiểu tự nhiên ném 2 3 tỷ vào miếng đất ở vùng quê thuần nông như thế làm gì