[Funland] Cơm thừa, canh cặn, sao phải khổ thế???

xe đạp Japan

Xe tăng
Trường thằng bé nhà em 45k/ suất ăn trưa. Có 2 giám sát, đứa nào ăn không đúng bài là bị ép. VD con em có hôm không chịu ăn rau.Bị giám sát gắp rau và bắt ăn :)) Lại còn bị mách GVCN, GVCN mách bố.
Chỗ cháu nhà em thì không ép, ai ăn gì thì ăn. Nhưng nhiều hôm làm buffet cho các cháu, đúng hôm em vào thì nhìn thấy rất lèo tèo, trong khi tiền thì nộp đủ, nộp cao, rõ ràng là có bớt xén, các cô và hiệu trưởng biết hết cả. Khả năng là có ăn chia, bật đèn xanh cho nhau rồi. :(

Fiat2007

Xe buýt
Khi đấu thầu bên nấu cơm phải đi nhiều lắm mới trúng thầu, nhiều đứa ấy phải góp để đi ít đứa hơn, số ít hơn phải gom nhiều mảng để đi số ít hơn,vòng lặp đó đi đến chỉ 1 đứa , 1 đứa đó ở khắp nơi, mọi địa phương mọi ngành...
F1 nhà em học ở SG, đi quân sự về cũng bẩu không ăn nổi mặc dù góp xèng rồi; xem ra đây là tồng chí bị lloj thôi chứ còn ngàn đứa khác chưa lộ...
Khốn nạn trong QĐ thì nhiều lắm, trước có ông Tổng biên tập báo nọ đăng laotj bài về thị trường sao vạch gì đó, bị tù vì nói đúng!
Trên OF chắc nhiều sỹ quan, không ai lạ khi mò được lên chức quân hàm có viền quanh thì lên được không chỉ tài năng, đức độ, tốn cả mớ!
Cái này ko phải giờ mới có mà khá lâu rùi. Ông a cháu trước tình nguyện ở đảo Trường sa 2 kỳ những mong về xin đc cái xuất chuyên nghiệp cho đỡ vất vả. Nhưng về cũng bị loại vì lí do chắc ai cũng biết là gì đấy. Ông anh đỡ đầu cho a ruột cháu chức vụ trong quân đội cũng ko nhỏ, nhưng ông này là bonsevic chính hiệu. Ông ko bao giờ đồng lõa với những việc sai trái kia. Nên ông bị các " đồng đội" qua mặt và kết quả là ông a cháu ko đi chuyên nghiệp đc nữa. Càng ngày càng thấy chán với những nghề mà trước nay vẫn được tôn trọng =((

Tuan Can

Xe container
Chỗ cháu nhà em thì không ép, ai ăn gì thì ăn. Nhưng nhiều hôm làm buffet cho các cháu, đúng hôm em vào thì nhìn thấy rất lèo tèo, trong khi tiền thì nộp đủ, nộp cao, rõ ràng là có bớt xén, các cô và hiệu trưởng biết hết cả. Khả năng là có ăn chia, bật đèn xanh cho nhau rồi. :(
Thà rằng cứ tính tiền cao lên rồi cho các con ăn đầy đủ còn hơn cụ nhỉ.

le_petit

Xe tăng
Khổ nhề, thời em sướng hơn các lão là vẫn học GDQP ở trường, lý thuyết thì ngồi nhà U, thực hành sang cánh đồng làng Văn Quán. Em nhớ em còn đi dép lê (đôi con gà) đi học QS :D

Bồ đội "giả cầy" bị ăn khổ bớt xén là đương nhiên, vì bồ đội xịn còn bị. Đầu 2k, em đi huấn luyện SQDB ở trường QSQK7. Tiêu chuẩn ăn cao hơn lính thường mà có những bữa cả mâm chỉ có 6 quả trứng vịt luộc nằm trong 1 bát nc mắm, một nồi canh rau má lõng bõng nấu với mắm nêm. Như em là cán bộ đi học còn có hào để ra cantin ăn, hội sinh viên bị bắt đi huấn luyện SQDB và hội lính trơn kêu như vạc. Thế mà cuối tháng nào công khai tài chính bếp ăn tiểu đoàn, phụ trách bếp ăn cũng nói hay như đài đảm bảo dinh dưỡng huấn luyện các thứ cho bộ đội, vỗ tay vỗ chân rầm rộ :(
Ngày tôi học SQDB, tiêu chuẩn ăn cao tới mức ko thể ăn hết, dù toàn gà cá bò.Thêm lúc nào cũng gần chục % "hối lộ" để chuồn về (nguyên tắc ko được cắt cơm- kể cả chủ nhật) nên mấy đứa dễ ăn dễ ngủ tăng cân vù vù!
Lúc đó đâu như tiêu chuẩn ăn của bọn tôi gấp 2 lần lương công chức mới đi làm!

quy la tien

Xe điện
Cái này ko phải giờ mới có mà khá lâu rùi. Ông a cháu trước tình nguyện ở đảo Trường sa 2 kỳ những mong về xin đc cái xuất chuyên nghiệp cho đỡ vất vả. Nhưng về cũng bị loại vì lí do chắc ai cũng biết là gì đấy. Ông anh đỡ đầu cho a ruột cháu chức vụ trong quân đội cũng ko nhỏ, nhưng ông này là bonsevic chính hiệu. Ông ko bao giờ đồng lõa với những việc sai trái kia. Nên ông bị các " đồng đội" qua mặt và kết quả là ông a cháu ko đi chuyên nghiệp đc nữa. Càng ngày càng thấy chán với những nghề mà trước nay vẫn được tôn trọng =((
Mừng cho anh cụ, khỏi rơi vào vũng bùn..

sweet dream

Xe hơi
Ngày xưa sv Sư Phạm có câu: ăn như Sư, ở như Phạm :(. Bây giờ Bách khoa lại chiếm ngôi đầu bảng rồi :((
Cháu cảm thấy việc tham gia giống như chỉ để moi tiền phụ huynh vậy: đóng toàn tiền triệu để đi, ra quán ăn 1 suất 40k no đến tối, ở đây cũng 40k/ suất mà nó sao sao ý...., không biết sau khi đi về có giúp ích gì cho việc bảo vệ Tổ quốc không, thấy lên đó chủ yếu chơi là chính. À mà, thà tổ chức một chuyến dã ngoại còn hợp lý hơn ấy

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Cái nhà ăn đấy nó có từ lâu lâu lắm rồi ý, em ở KTX 1 năm nhưng toàn ăn các dãy kiot chứ hầu như không lên đấy ăn bao giờ. Thời em ăn thì chủ yếu ăn 2K/suất (nữ). Cứ 500 cơm, 500 rau, 1K thức ăn mặn. Không vệ sinh an toàn tp gì nhưng chắc chắn không bị ăn thừa vì nghèo quá toàn ăn hết với đứng trước bàn thức ăn nhìn chủ quán gắp từng món 1.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Kể cũng khổ thân, các cháu mải học quá nên cũng chả để ý cái cơm là cơm thừa và cái canh có cặn để đừng có ăn.

ah99x6

Xe điện
Gián nổi phềnh gắp ra ăn tiếp, xong ko thấy khay cơm còn 1/2 hạt cơm.

Tập trung quân sự chúng nó mới ăn như này, chứ nhiều đứa sv giờ tủ lạnh mở kiểm tra đầy ặc cá hồi thịt bò rồi. Cho ăn kiểu các cụ ngày trước nó ý kiến chết ngay.
Giờ thông tin nó truyền đi nhanh hơn cơn gió. Làm ăn láo nháo là đi viện luôn cụ nhỉ.

beforethewinter

Xe tải
Cái nhà ăn đấy nó có từ lâu lâu lắm rồi ý, em ở KTX 1 năm nhưng toàn ăn các dãy kiot chứ hầu như không lên đấy ăn bao giờ. Thời em ăn thì chủ yếu ăn 2K/suất (nữ). Cứ 500 cơm, 500 canh, 1K thức ăn mặn. Thời đấy thì chắc không vệ sinh an toàn tp gì nhưng chắc chắn không bị ăn thừa vì nghèo quá toàn ăn hết với đứng trước bàn thức ăn nhìn chủ quán gắp từng món 1.
Ôi, chắc bác cùng thời em rồi.
Em cũng toàn ăn cơm 2k khu tam giác. Mà nhớ thời đó có mỗi một cái đĩa, cơm và thức ăn gì cũng cho vào đó, sao còn thừa được vì mọi thứ gần như lẫn lộn lên rồi. Canh thì ăn bao nhiêu tự lấy. Nhà ăn A15 em không ấn tượng lắm vì chắc ăn không quá 10 đầu ngón tay. Hôm nào sang thì ăn cơm Thu Hiền(hay Thanh HIền gì đó) 5k.

polizia

Xe container
Sau bận này khéo nhà ăn nó lắp cam và ra quy định cấm mang đt vào nhà ăn =))
Nhưng qua vụ ntn cũng khuyến khích các cháu tố cáo sai phạm, nhất là thời buổi mxh phát triển và điện thoại smart phổ thông.
Không thể để chèn ép mãi đc.
Em học Thuỷ Lợi cũng may là trường rộng, có sân bóng nên học quân sự ngay tại sân bóng trường, ko phải lên Xuân Mai như trường Công đoàn bên cạnh.
Thế nên vẫn cơm nhà ngủ nhà :))

Xe nội lước

Xe container
Cc như trên giời giơi xuống hehe.
Em một lần vào trang trại nuôi gà tăng trọng, gà mà một ngày tăng 01 lạng. Hỏi gà này ai dùng. Khu cn, trường đh..., quán cơm bd.

Vãi, chả biết đúng không, vừa rồi lũ lụt, bán nhanh, cho gà đấy có người còn không lấy.
Cái này em cũng nghe nói. Gà CN sẽ tăng 100g/ngày. Nhưng tốc độ này chỉ duy trì trong hơn 2 chục ngày và khi giảm tốc là họ xuất bán . Họ còn nói rằng với lợn. Chỉ cần lợn giống 10kg và khi nuôi sẽ trộn 1 loại chất vào thức ăn. 90 ngày sau lợn sẽ đạt 100kg trở lên. Nếu ko đạt 100kg thì thiếu kg nào bên bán thuốc sẽ trả tiền kg thiếu đó theo giá bán lợn khi ấy.

vandatAT

Xe container
1 bọn thất đức, ăn chặn của các cháu sinh viên. Ko thể chấp nhận được.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Vào thì cũng chờ hưu ăn lương thiếu tá thôi chứ có gì mà lăn tăn với tiếc nuối hả cụ.
Bạn em sĩ quan nó đẩy mẹ ra tít biên rồi lại tốn 1 con Xpander chạy về Bchqs tểnh đây.
Mà mất xiền thì chắc nó cũng phải tìm cách hồi vốn.
Cá nhân em đánh giá không bới ra thì thôi chứ súng ngắn với súng dài nó đều thối như nhau cả.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khoa Quốc Phòng em vẫn nhớ là ở C1, thời đấy mà lên thư viện sớm thỉnh thoảng vẫn đi lên khoa Quốc Phòng đọc tạp chí dán ở bảng tin ngoài cửa, có rất nhiều tin về khí tài quân sự các nước, máy bay xe tăng ... được các thầy cắt ra từ tạp chí quốc phòng toàn dân. Mãi sau này phổ cập internet thì mới thôi, ra quán chát FPT tìm gái và lên TTVNOL xem chửi nhau Mỹ và Nga =)) Thời gian trôi nhanh quá.
Chứng tỏ vụ chửi nhau Nga Mỹ nó là truyền thống rồi nhỉ. Đến giờ 2024 trên này vẫn tiếp tục 😂