[Funland] Cơm giá rẻ 5000 đồng đã có mặt ở Hà Nội.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Khôn ra thì nằm vắt tay lên trán mà suy nghĩ người ta nói về mình nàng ạ! Éo phản biện đc thì câm luôn đi, lại còn bày đặt : cụ viết dài cụ đi mà đọc, e ko đọc.
Mọi vấn đề cụ ý nói em đều giải quyết xong ở phần đầu, sao cụ ý không đọc mà lôi cả đống ra đây bắt em hót, em không hót. còn cụ ý thắc mắc điểm nào thì nói em sẽ bàn với cụ ý xong kiểu cuốn chiếu.
kể cả kụ ý lôi cái tháp cao cao tiếng tây vào em cũng chơi, đừng có dọa gái này!!!

FujiS5200

Xe điện
Cụ có nhầm không ? Chả có nhẽ về quê chỉ có 5k tiền vé à ? Khổ dân ta quá !

Sent from my iPhone using Forum Runner
Bệnh to tới mức phải lên thành phố khám thì e khó có cái đơn nào 500k đâu ạhh. Em bị cái mụn lèo tèo đi khám ở cái viện không lèo tèo nhưng chẳng phải TW mà cũng đi 200k rồi ạ. Mà đấy mới là mấy cái mụn lèo tèo thôi đấy :(

damkhanh

Xe điện
Vote cho ý chí kiên cường, tư tưởng rất mới của mợ Me xanh...nhưng em phải công nhận comment xuất sắc nhất, chuẩn nhất lại thuộc về một nick âm binh, dù hơi tục chút xíu...>:D<

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Vote cho ý chí kiên cường, tư tưởng rất mới của mợ Me xanh...nhưng em phải công nhận comment xuất sắc nhất, chuẩn nhất lại thuộc về một nick âm binh, dù hơi tục chút xíu...>:D<
Thế thì không được rồi, em sẽ cắt nhỏ anh âm binh đó ra xào cháy cạnh chó các cụ xe mngay đây

CR-Vic

Xe container
biết bao điều bổ ích và lý thú khi nghiền ngẫm chủ đề này! like mạnh :D

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
tranlananh viết
Bực mềnh không đọc hết comment phải log in vào cmt cho đỡ tức.

Cái đệch mợ nhà con Me xanh này mài bị rồ à? Cứ lải nhà lải nhải như chết đến nơi rồi.

1. Cái gì mà có 100 quán cơm 5k thì Hà nội vỡ?

Vỡ cái con mợ mài ấy. Mài tưởng làm cơm 5k dễ lắm à? Dễ mài mở 1 cái xem mài làm được bao lâu?
Để mở 1 quán ổn định duy trì trong thời gian lâu dài, mày có biết cần sự ủng hộ tài chính và sức người như nào không? Để tao cho mày bản quyết toán tài chính xem mỗi xuất cơm 5k người ta phải bù lỗ bao nhiêu nhé. Mày thử 100k ra chợ mà mua gạo, mắm, muối, mì chính, gas, thịt, rau... nấu 20 suất cơm cho tao xem nào.
Dài dòng thế để cho mày biết rằng để mở và duy trì 1 quán cơm 5k là một sự cố gắng ko mệt mỏi của cả 1 tập thể người.

Thế nên quán này ko bền ở chỗ sớm muộn gì cũng sập: do tiền+tâm+sức người. Một quán còn chả nổi nữa là lo có 100 quán. *** con ngộ. Lo gì, lo bò tắng răng à???
Đây là đoạn 1 nhé :
Về tài chính em không quan tâm, bù lỗ càng nhiều thì càng thành quái thai kinh tế!!!
Em rất mừng vì nó sẽ sập, nhưng nếu nó không sập, và người giàu có ở hanoi thấy hay quá đổ xô vào thì sao?

tratida

Xe container
Làm từ thiện đâu cần phải ồn ào báo chí, quảng cáo rùm beng. Đó là cheating, đó là dùng từ thiện để vụ lợi cho bản thân, nâng mình lên trong con mắt của người khác, để người khác nghĩ rằng mình là người hảo tâm quảng đại. Đáng buồn thay....
Không biết cụ có đọc "Thiên thần và Ác quỷ" của Dan Brown chưa ? Đều là mục đích tốt (như họ nghĩ) nhưng sử dụng những phương tiện khác nhau và có thể coi là đê hèn, nên cuối cùng cũng không phân biệt nổi ai Ác, ai Tà, chỉ có hành động là thực tiễn, là cái đã xảy ra. Nếu là người ta quảng bá để truyền thông điệp, xin được hỗ trợ (để ít nhất không bị kền kền đuổi chẳng hạn), để có thêm cánh tay, thêm ý tưởng thì sao ?

Chipxinh

Xe tải
Có ghi đó.

Đối tượng nhắm vào là: Người lao động, bệnh nhân, sinh viên nghèo.

Tức là tất cả mọi người, sướng không. Chúng ta hầu hết ai cũng là người lao động cả. Bệnh nhân & sinh viên thì nghèo hẳn rồi.

Mai qua mua cơm ăn các cụ nhé, khỏi phải gọi cơm hộp, đắt đắt là. Cụ nào bán cơm bụi loanh quanh cũng dọn bàn ghế chuyển nghề khác là vừa.

Cơ mà miễn phí thì tốt hơn.
Ở đâu ý nhỉ, mai em cả mợ qua ăn nhé.

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
tranlananh viết

2. Cơm 5k làm dân tỉnh ùn ùn kéo về Hà nội?

Cơm 5k để làm gì? Bán cho ai? Cái này ko cần diễn giải ai cũng biết. Mày đã bao giờ có cháu vào Viện mắt trung ương nằm hàng tháng trời, tiền thuốc men, ăn ở, viện phí hàng chục triệu chưa? Trong khi thu nhập hàng tháng của mày ở quê chưa tới 500k? Để có tiền phải chạy vạy vay mượn, nhịn ăn chưa?

Mày có từng sống cảnh sinh viên vặt vẹo đạp xe đi làm thêm, tháng mấy trăm nghìn lo đủ thứ dưa cà mắm muối, học phí, nhà cửa, điện nước? Bố mẹ không có gửi lên. Cuối tháng uống nước lã cho no bụng?

Mày đã từng sa cơ lỡ vận trong túi không có nổi 2k mua 1 cái bánh mì mà ăn chưa. Mà bánh mì bây giờ khéo lên *** rồi, 2k cũng đếu mua nổi.

Nếu mày chưa bao giờ ở trong cảnh ấy thì mày gào lên cơm 5k làm người ta bỏ nhà bỏ cửa lên thành phố nhà chúng mày là đúng rồi. Cơm 5k ko để dành cho con mặt thớt như mày tháng làm được dững 2 chệu 9 mà vác cái mặt ra mua nhé. Cơm 5k dành cho những người áo rách mà đang bị chó cắn như mày đấy.

Đối tượng cơm 5k là cụ thể, cho những người đang không có khả năng kinh tế tối thiểu để duy trì tầng thấp nhất trong tháp nhu cầu của Maslow. Tất nhiên khi làm thì người ta cũng đã khấu hao cái phần tính đến là có một số đứa vô liêm sỉ đến ăn để ra vẻ nghèo khó bằng người bằng ta. Đội mới này tôi ko biết, chứ đội cơm 5k muare họ đi khảo sát và phát phiếu đấy ạ. Chứ ko phải tự dưng vác mặt thớt đến cũng mua được cơm mà ăn như đúng rồi đâu.
--- Nhưng quán cơm này đâucó bán ở viện mắt, nó ở bở sông thối kim ngưu ai mũa cũng đc, kụ đừng có cái kiểu đánh tráo vào đây, nếu mở ở viện mắt cho bệnh nhân nghèo, me em chả phản đối gì.

---Kụ có chắc quán cơm 5k đó đến đcvới người áo rách không, hay người ta tích đc 15 k cơm trưa thì dùng phang con đề buổi tối?

--- Không biết sao còn be be cái mồm chửi em?

classicmen

Xe hơi
:D thật ra các cụ em thấy đều có cái lí của mình.Bản thân em khi biết có cơm miễn phí,cơm 2k,cơm 5k cũng vui lắm :D em thì nói thật hết $ cũng không ăn,em muốn nhường những người khó khăn hơn ợ :">
Nhưng mà vấn đề là quán cơm sẽ tồn tại được bao lâu? Nghĩ được quá dễ,làm được cũng không khó,duy trì được nó thì quá khó ! Em đã từng chứng kiến một nhóm có ý tưởng này,sau đó đã làm và được một thời gian ngắn thì sập.Còn chưa kể trong nhóm có nhiều người tham gia sau này lẫn một vài người trong nhóm tổ chức lúc đầu nhưng với mục đích "riêng",lợi cho mình nên đạt được mục đích là họ té.Làm được lâu dài thì là có ích cho nhiều người chứ dăm bữa thì đừng làm ạ! Mà làm cũng phải cho đúng đối tượng cần ( như nhóm tham gia bên Muare ngày xưa phát tận tay bệnh nhân em thấy có ích ) Chứ không thì người cần không nhận được mà toàn người lười,người ham rẻ ra tranh thôi.
Và nếu bán cho "mọi người" ( bao gồm dân lao động với sv nghèo nhiều vô kể ) nghĩ cũng tội những người bán đồ ăn gần đấy,chắc chắn dễ dẹp tiệm lắm ạ :D nhà người ta sống sao đây,giúp được người này thì cướp cơm của người khác ạ :P

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
tranlananh viết

Mày có từng sống cảnh sinh viên vặt vẹo đạp xe đi làm thêm, tháng mấy trăm nghìn lo đủ thứ dưa cà mắm muối, học phí, nhà cửa, điện nước? Bố mẹ không có gửi lên. Cuối tháng uống nước lã cho no bụng?
Tý quên sinh viên hihi :
Sinh viên đói do chúng mua hoa mua cho gái mua card đt buôn dưa lê đó, bọn đó cần gì cơm 5k nhà kụ?

fernbank

Xe tải
Không biết cụ có đọc "Thiên thần và Ác quỷ" của Dan Brown chưa ? Đều là mục đích tốt (như họ nghĩ) nhưng sử dụng những phương tiện khác nhau và có thể coi là đê hèn, nên cuối cùng cũng không phân biệt nổi ai Ác, ai Tà, chỉ có hành động là thực tiễn, là cái đã xảy ra. Nếu là người ta quảng bá để truyền thông điệp, xin được hỗ trợ (để ít nhất không bị kền kền đuổi chẳng hạn), để có thêm cánh tay, thêm ý tưởng thì sao ?
em đồng ý với cụ ý này, cái mình quan tâm để đạt dc thì đạt dc, bất kể đối tác tham gia làm từ thiện với dụng ý gì...

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
4. Cơm 5k làm cơm bình dân chết

Cơm bình dân có bình dân thật ko? Đắt è cổ. Vệ sinh ko đảm bảo. Chính bọn này mới là bọn cần thanh trừng hết.

Cơm bình dân ở khu dân cư, người lao động thì còn có thể chấp nhận được. Cơm bình dân ở khu vực bệnh viện thì ko cần nói ai cũng hiểu nó bình dân đến mức nào. Chặt chém. Đã không có tiền chữa bệnh còn phải nghiến lợi mua suất cơm đắt gấp 2 lần bình thường.

Xin lỗi chứ cơm bình dân làm ăn lương thiện. Nói thật tớ nghe éo vào.
Dù thế nào. cơm bình dân cũng nuôi đc vài nhân viên, tiêu thụ gạo thịt rau mắm, vài người có thể sống bám vào đó, ngay cả anh đi lấy nước gạo cũng có phần.
Họ cũng nuôi đc mấy anh phường, an toàn vệ sinh, đóng đc tý ty thuế. tóm lại họ là 1 phát triển bình thường kiếm lợi nhuận, cái đó rất quan trọng cho 1 xã hội lành mạnh.
Kụ dùng cảm tính phán bừa, em rất chê Kụ.

FujiS5200

Xe điện
Đây là đoạn 1 nhé :
Về tài chính em không quan tâm, bù lỗ càng nhiều thì càng thành quái thai kinh tế!!!
Em rất mừng vì nó sẽ sập, nhưng nếu nó không sập, và người giàu có ở hanoi thấy hay quá đổ xô vào thì sao?
Với mợ làm kinh doanh thì lỗ nhiều thì đúng là quái thai thật. Nhưng thưa, cái này họ làm không phải vì kinh tế. Họ làm là vì họ muốn xẻ chia khó khăn với những người gặp khó khăn. Họ lấy tiền túi, công sức của họ ra để người khác đỡ vất vả. Đấy là cái tâm và cái tình người đáng quý trong xã hội bây giờ. Còn vì sao là free, là 2000 hay là 5000, cái đấy là có cái lý của họ (mợ muốn biết thì cứ ra đó trao đổi thẳng thừng với họ); chỉ biết với 5000/suất thì không thể dùng để kinh doanh.

Nó có thể sập vì có thể người làm không đủ vật lực để duy trì nó, hoặc điều kiện nào đó không cho phép chứ không phải vì kin doanh lỗ. Nhưng trong chuyện này mợ mong nó sập thì em chẳng hiểu mợ là kiểu như nào. Chẳng lẽ cái máu kinh doanh nó mạnh đến mức bạt hết những thứ khác, trong đó có cái gọi là tình người trong mợ đi rồi, và giờ chỉ còn tính toán thiệt hơn, lãi lỗ, đè bẹp mọi thứ có thể manh nha ảnh hưởng tới chuyện làm ăn của mình?

Suất cơm 5000 này nó có đối tượng của riêng nó, không dành cho lớp bình dân (là đa số ở thành phố này) hay sang trọng, thế nên mợ đừng lo các quán cơm phá sản, trong đó có quán sang trọng của mợ. Có thể vì những người phải dùng đến sự trợ giúp 5000 này không dám bước chân tới nhà mợ nên mợ có những suy nghĩ như thế chăng?!

0oMinho0

Xe tăng
ở Vn khó nhất là làm người tốt,khi mà làm việc tốt thì ai cũng nghi ngờ về lòng tốt của mình t2 là xh bây h ít ai có cái tâm cho đi mà ko cần nhận lại.
Ai cũng có lòng tự trọng hãy sống = bàn tay khối óc của mình chứ đừng lợi dụng lòng tốt của ng` khác.

Lệ Xuân

Xe tăng
Tý quên sinh viên hihi :
Sinh viên đói do chúng mua hoa mua cho gái mua card đt buôn dưa lê đó, bọn đó cần gì cơm 5k nhà kụ?
Dỡ mặt nạ em tranh thủ tí hihi

Phải rồi, sinh viên ở trọ thì tốn tiền điện thoại, chơi game, lung tung chứ bố mẹ gửi tiền đủ ăn rồi, cả nhà cả họ có thằng cháu học đại học ở thủ đô, ai nỡ để cháu nó đói

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
@ tranlananh
5. Cái gì cần câu với con cá?

Tiền mở 1 quán cơm 5k bằng bao nhiêu phần mở 1 nhà hàng? Nên nhớ cơm 5k là từ thiện. Vốn liếng của nó là quyên góp, đồ cũ hạ cám thượng vàng. Nhà hàng vốn ban đầu ko có 300 triệu mở kiểu gì. Nói thằng mở quán cơm 5k đi mở nhà hàng đi rồi cho bọn ăn cơm 5k vào làm cho đời nó từ chó lên voi, nghe nó đếu tiêu hóa được. Tiền đếu đâu mà mở?

1 nhà hàng nuôi sống được bao nhiêu nhân công? Tính cả bọn làm trong và bọn dịch vụ, cung ứng bám vào? Bằng bao nhiêu % của số người nghèo hiện tại? Muối bỏ bể biết là gì ko. Chắc đếu biết.

Cái ný nuận cá cần ko hẳn là sai, nhưng nói đi mở nhà hàng còn sai thì đếu được.

Có thể là sẽ dìu con em từ ăn cơm 5k sang đi móc cống làm thuê nhưng mà là chiện sau đã, hiện tại thì cho nó bắt cơm nó ăn ko nó lả *** nó ra, vào viện nằm lại thêm ghánh nặng cho xã hội.
Cái này kụ nói lằng nhằng quá, kết lại ở phần em tô to:

Kụ hài ước lắm, cụ có chắc, ko có cơm 5k của cụ nó lả rồi vào viện không? hay nó tích thêm đc tiền gửi về quê đổ mái bằng hay đá cốc bia nuôi đầu đề kết?

FujiS5200

Xe điện
Dù thế nào. cơm bình dân cũng nuôi đc vài nhân viên, tiêu thụ gạo thịt rau mắm, vài người có thể sống bám vào đó, ngay cả anh đi lấy nước gạo cũng có phần.
Họ cũng nuôi đc mấy anh phường, an toàn vệ sinh, đóng đc tý ty thuế. tóm lại họ là 1 phát triển bình thường kiếm lợi nhuận, cái đó rất quan trọng cho 1 xã hội lành mạnh.
Kụ dùng cảm tính phán bừa, em rất chê Kụ.
Nói theo logic của mợ nhé: Cái bọn trộm cướp thì việc gì phải tóm cổ chúng. Chúng cướp được tiền thì chúng lấy tiền đấy đi ăn cơm, đi bao gái, đi hút ma tuý, đi nhảy vũ trường. Đấy, nó cũng "nuôi" được bao nhiêu người ké theo cơ mà :))

B

Banned_U000001

[Đang chờ cấp bằng]
Nhiều cụ mợ cứ lo việc này biến tướng, sai mục đích thì em nghĩ hơi cẩn thận quá. Cái gì tồn tại được thì hợp lí, còn ko hợp lí nó sẽ bị đào thải.
VD đơn giản là nếu ~ suất ăn 5k bị lợi dụng bởi những người ko nghèo, thì khi các nhà tài trợ thấy việc làm ko có hiệu quả sẽ dừng và tìm 1 cách nào đó hợp lí hơn.

Còn em thì cứ thấy ai làm được việc thiện là em "chân chọng" lắm, vì em không/chưa làm được như họ.

Trạng thái
Thớt đang đóng