[Funland] Coffee: Lạm bàn về Rang - Xay - Pha tại nhà

BMW 6688

Xe tăng
Mình có tìm hiểu mấy ngày nay thấy có Combo Gemilai CRM3200B & CRM 900N giá 19,9 triệu.
Với có Combo Lamvita Go & MX giá 26,8 triệu.
Nhờ các cụ tư vấn nên mua loại nào, do Lamvita thấy nói linh kiện của Gaggia nhưng mình chưa thấy đánh giá nhiều nên không biết chất lượng sao.
Nếu chi phí tầm 50 triệu thì có Combo nào đáng lựa chọn hơn 2 hãng trên không.
Có đứa em đang bán cà phê tư vấn nên mua máy Ý cũ, nó xài cũng mấy năm rồi vẫn ok.
Nhờ các cụ tư vấn giúp. Cảm ơn các cụ nhiều.
Có nhiều sự lựa chọn cụ ơi...Với số tiền cụ đưa ra thì quả thật có rất nhiều mẫu máy phù hợp.:x:x:x..Với em nên chọn thương hiệu Ý. Cụ có thể tham khảo: Pha: Rancilio V6, Lelit Mara X; Lelit Bianca V2,3...Xay thì các thương hiệu: Eureca, Mazzer, Niche Zero...Cái quan trọng nhất là cụ dùng tại gia??? Số lượng uống hàng ngày??? Với em thì không chọn các thương hiệu Tung Của...Lamvita là của Việt Nam mua linh kiện của Gaggia và làm thương hiệu riêng...Chúc cụ mau tìm được combo VỪA Ý với mình và cơ bản nhất: Có tách cà NGON uống hàng ngày... :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

hanmongdu

Xe đạp
Có nhiều sự lựa chọn cụ ơi...Với số tiền cụ đưa ra thì quả thật có rất nhiều mẫu máy phù hợp.:x:x:x..Với em nên chọn thương hiệu Ý. Cụ có thể tham khảo: Pha: Rancilio V6, Lelit Mara X; Lelit Bianca V2,3...Xay thì các thương hiệu: Eureca, Mazzer, Niche Zero...Cái quan trọng nhất là cụ dùng tại gia??? Số lượng uống hàng ngày??? Với em thì không chọn các thương hiệu Tung Của...Lamvita là của Việt Nam mua linh kiện của Gaggia và làm thương hiệu riêng...Chúc cụ mau tìm được combo VỪA Ý với mình và cơ bản nhất: Có tách cà NGON uống hàng ngày... :D :D :D
Cảm ơn bác, mình mua mở quán, lúc đầu chính là bán đem đi, sau sẽ mở quán nên muốn đầu tư máy tốt luôn.

BMW 6688

Xe tăng
Cảm ơn bác, mình mua mở quán, lúc đầu chính là bán đem đi, sau sẽ mở quán nên muốn đầu tư máy tốt luôn.
Nếu mở quán và công suất cao, theo em cụ nên chơi máy Ý hàng bãi...Họ bán cũng nhiều đó ạ, giá cả thì tùy cấu hình nhưng chắc chắn là RẺ hơn mua mới.:D:D:D...Nếu ăn nên làm ra thì chơi lên máy tốt và mắc tiền hơn:">:">:">...Em chỉ biết một số dòng tại gia thôi ạ...Mong cụ sớm có thông tin cần thiết từ các cao niên khác...

BMW 6688

Xe tăng
Em có đứa em mới nhập môn cà...cho phê; nên cần tìm 1 máy xay Brevile 820 đã xài rồi :):):). Cụ /mợ nào lên đời dư ra thì hú em với ạ:D:D:D...Cám ơn mọi người nhìu nhìu...>:D<>:D<>:D<

Ảnh minh họa

Brevile 820.jpg

Ech Oop

Đi bộ
Sau khi tàu ngầm khắp các thớt cf của cụ Ekichi, Bmw, Quang,... thì e cũng sắm 1 bộ máy móc để pha tại nhà. H e muốn tự rang luôn cho đảm bảo và tiết kiệm. Thấy cụ BMW 6688 chia sẻ là có nhóm order chung hạt cf xanh. Không biết các cụ cho em join chung được không ạ, em nhờ các cụ tư vấn các vấn đề về cf luôn. Cu con nhà em đang lượn ở bển nên tháng 8 này em cũng có thể xách được tầm hơn chục kg cf hạt mà 1 mình dùng thì nhiều quá. Nếu các cụ cho phép join thì em xin xách về share lại coi như ra mắt luôn ạ :)

BMW 6688

Xe tăng
Sau khi tàu ngầm khắp các thớt cf của cụ Ekichi, Bmw, Quang,... thì e cũng sắm 1 bộ máy móc để pha tại nhà. H e muốn tự rang luôn cho đảm bảo và tiết kiệm. Thấy cụ BMW 6688 chia sẻ là có nhóm order chung hạt cf xanh. Không biết các cụ cho em join chung được không ạ, em nhờ các cụ tư vấn các vấn đề về cf luôn. Cu con nhà em đang lượn ở bển nên tháng 8 này em cũng có thể xách được tầm hơn chục kg cf hạt mà 1 mình dùng thì nhiều quá. Nếu các cụ cho phép join thì em xin xách về share lại coi như ra mắt luôn ạ :)
Cám ơn nhiều vì nhã ý của cụ :x:x:x.
Nhóm tụi em dạo này cũng ít mua chung vì nhiều lý do:Ông chủ quen bên Mỹ lâu nay vẫn lấy hàng do tuổi cao, sức yếu nên...nghỉ kinh doanh :((:((:(( nên đang tìm nguồn mua MỚI với hạt chất lượng, giá rẻ và chi phí hợp lý...vẫn chưa có...Nên để giải quyết khâu hạt xanh để tự rang tại nhà thi thoảng vẫn mua từ các trang web như: sweetmarias.com; burmancoffee.com....nhưng rất hạn chế vì giá thành cao; bên cạnh đó do các đợt mua trước vẫn còn nên hiện nay đã tạm dừng mua chung cà xanh từ nước ngoài về nên....:-/

Việc tự rang tại nhà cũng khá....đơn giản, miễn là có công cụ (máy móc...) và nguyên liệu ...Cụ cứ mạnh dạn rang và - với cá nhân em- biết gì sẽ chia sẻ điều đó để cụ có tách cà NGON trong tầm tiền thưởng thức hàng ngày :D:D:D.

Việc cụ chia sẻ tháng 8 này mua cà xách về không biết là loại nào??? Giá thành ra sao??? Cụ có thể bật mý để từ đó anh em cân nhắc mua chung (do có người mang tay về) sẽ thuận tiện hơn cho cả 2 bên. Một lần nữa cám ơn cụ...
Cứ đi sẽ thành đường cụ ạ... chúc cụ sẽ có nhiều trải nghiệm trong thú chơi này ;););)

Mời cụ tách cà đầu ngày

Ech Oop

Đi bộ
Cảm ơn cụ. Em cũng mới vấp vào hố vôi nên vẫn còn bỡ ngỡ lắm. Đọc các bài cũng vỡ ra 1 ít nhưng vẫn sẽ phải học hỏi nhiều từ các cụ. Em đang lò dò đây, nhưng theo chân các cụ thì đỡ vấp và chấn thương cũng tốt :D. Vụ xách về thì em cũng chưa biết loại nào. Em định nhờ các cụ tư vấn 1 số loại hợp lý rồi em đặt về thôi ạ (trên ebay/amazon/ hoặc có chỗ nào ổn thì các cụ tư vấn). Em định đặt cái máy rang SR800 (giá khoảng 300$) cụ thấy ổn ko ạ (Bộ của em: máy pha GBT, máy xay cầm tay JXPro rồi).

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Cảm ơn cụ. Em cũng mới vấp vào hố vôi nên vẫn còn bỡ ngỡ lắm. Đọc các bài cũng vỡ ra 1 ít nhưng vẫn sẽ phải học hỏi nhiều từ các cụ. Em đang lò dò đây, nhưng theo chân các cụ thì đỡ vấp và chấn thương cũng tốt :D. Vụ xách về thì em cũng chưa biết loại nào. Em định nhờ các cụ tư vấn 1 số loại hợp lý rồi em đặt về thôi ạ (trên ebay/amazon/ hoặc có chỗ nào ổn thì các cụ tư vấn). Em định đặt cái máy rang SR800 (giá khoảng 300$) cụ thấy ổn ko ạ (Bộ của em: máy pha GBT, máy xay cầm tay JXPro rồi).
Mỗi người có một đường đi nên em cũng không dám khuyên cụ :D

Nhưng nếu cụ mới nhảy hố vôi và nếu tài chính không quá hạn hẹp thì có lẽ chưa nên rang ngay, thay vào đó cụ thiết kế bộ xay, pha tạm ổn và chịu khó mua cà rang sẵn của các nhà rang để trải nghiệm khoảng nửa năm đã. Trong giai đoạn này cụ định hình phong cách, sở thích, để biết chính xác hơn mình sẽ đi đường nào. Chứ nếu mua ngay vài kg cà ngoại về rang đúng loại không hợp thì phải uống hai ba tháng khổ lắm :))

Ech Oop

Đi bộ

Nhưng nếu cụ mới nhảy hố vôi và nếu tài chính không quá hạn hẹp thì có lẽ chưa nên rang ngay, thay vào đó cụ thiết kế bộ xay, pha tạm ổn và chịu khó mua cà rang sẵn của các nhà rang để trải nghiệm khoảng nửa năm đã. Trong giai đoạn này cụ định hình phong cách, sở thích, để biết chính xác hơn mình sẽ đi đường nào. Chứ nếu mua ngay vài kg cà ngoại về rang đúng loại không hợp thì phải uống hai ba tháng khổ lắm :))
Cảm ơn cụ đã tư vấn. Em cũng trải nghiệm hơn 1 năm (từ đận HN dãn cách 2 tháng năm ngoái) rồi nên mới tính tới chuyện rang. H gì em cũng thích: espresso, coldbrew, pour over, capuchino, thỉnh thoảng còn pha cả cf trứng :D. Tạp thế thì em nghĩ kiểu j cũng trúng nên đang khá mạnh dạn rồi, hehe. Bộ pha, xay của em như thế là cần nâng cấp ah cụ?

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Cảm ơn cụ đã tư vấn. Em cũng trải nghiệm hơn 1 năm (từ đận HN dãn cách 2 tháng năm ngoái) rồi nên mới tính tới chuyện rang. H gì em cũng thích: espresso, coldbrew, pour over, capuchino, thỉnh thoảng còn pha cả cf trứng :D. Tạp thế thì em nghĩ kiểu j cũng trúng nên đang khá mạnh dạn rồi, hehe. Bộ pha, xay của em như thế là cần nâng cấp ah cụ?
Hehehe...Với em - mới nhập môn như vậy là ...tạm ổn rùi ;) ;) ;) vì đây là thú CHƠI đòi hỏi cũng...nhiêu khê: Tài chính,độ hiểu biết, thời gian, phong cách và...độ chịu chơi :)):)):)), nên để khuyên thì em không dám, nhưng dìu cụ nhảy...hố vôi thì em làm được =))=))=))...Cách uống thì mình có thể điều chỉnh: cold, drip, puor, esp ...theo sở thích nhưng theo em QUAN TRỌNG nhất vẫn là chất lượng đầu vô: hạt cà xanh ntn, rang ra sao,ở cấp độ nào... để cơ bản có tách cà NGON (với mình) và phù hợp với tài chính mình đang có...Cái cảm giác tự mình trải nghiệm từ khâu đầu đến lúc thưởng thức thành quả nó ĐÃ lắm...Còn nếu muốn và có xèng thì mình...nâng cấp máy móc, thiết bị mấy hồi...:)
Máy xay như vậy cũng...tạm ổn vì chất lượng tách cà phụ thuộc nhiều vô nó (bên cạnh nguyên liệu)...Cứ thử 1 thời gian, quay tay mỏi thì mình...mua máy xay điện sau cũng chưa muộn...Nên cụ mạnh dạn bảo ku con xách máy rang về đi...Em cũng đang dùng con SR800 và hài lòng về em nó...dù cũng đang nghía 1 con khác cao cấp hơn. Còn hạt cà xanh nếu cụ chưa biết em (và 1 số cụ khác nếu được) sẽ tham vấn để nhân tiện xách về có cái rang ...kẻo phí công...:o):o):o)
Chúc mừng cụ gia nhập...hố vôi thú vị này...b-)b-)b-)

Bonus hình máy rang ạ

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng

hehehe...em hiểu vì sao cụ nói ntn dồi...há há há...Thì thú chơi nào cũng phải...trả giá mà cụ...qua đó mới biết mình đúng - sai :)) :)) :)) . Lâu nay vẫn cà kéo hàng ngày chứ ạ...Đã lên đời máy xay chưa cụ ơi ??? em vẫn đang tìm cho ku em 1 con xay đó...nếu nâng cấp thì báo em nhé...Nó cũng mới ...nhảy hố vôi nên yêu cầu chưa cao ạ...:):):)

Anita Emi

Xe điện
hehehe...em hiểu vì sao cụ nói ntn dồi...há há há...Thì thú chơi nào cũng phải...trả giá mà cụ...qua đó mới biết mình đúng - sai :)) :)) :)) . Lâu nay vẫn cà kéo hàng ngày chứ ạ...Đã lên đời máy xay chưa cụ ơi ??? em vẫn đang tìm cho ku em 1 con xay đó...nếu nâng cấp thì báo em nhé...Nó cũng mới ...nhảy hố vôi nên yêu cầu chưa cao ạ...:):):)
Em lên con xay rồi cụ ạ, mà con cũ để lại cho cậu em mất rồi. :D

À nếu cụ có 1 năm kinh nghiệm thì không còn mới nữa rồi, giờ cụ cứ mạnh dạn đầu tư thôi :))

Bộ xay pha của cụ đang ở mức entry level nên còn nhiều cấp độ cao hơn để đầu tư và trải nghiệm. Tuy nhiên cụ cứ đi từ từ thôi, cảnh đẹp ở trên đường. :))

alceste

Xe điện
Các cụ các mợ ơi, em đang tìm máy rang cafe ạ. Các cụ cho em ít kinh nghiệm với.
Em cám ơn.

Ech Oop

Đi bộ
Bộ xay pha của cụ đang ở mức entry level nên còn nhiều cấp độ cao hơn để đầu tư và trải nghiệm. Tuy nhiên cụ cứ đi từ từ thôi, cảnh đẹp ở trên đường.
Vâng. Em cũng phải từ từ chứ không thì lại ra đường ấy chứ :(

Anita Emi

Xe điện
Các cụ các mợ ơi, em đang tìm máy rang cafe ạ. Các cụ cho em ít kinh nghiệm với.
Em cám ơn.
Mợ có nhu cầu như thế nào bọn em mới chia sẻ kinh nghiệm được chứ. Máy rang gia đình thì từ 300 đô đến 10.000 đô, mênh mông lắm :D

Xe Bao Hong

Xe tăng
Năm ngoái mua 1 tự động hơn 10 củ bên lamaca ngon choét.

alceste

Xe điện
Mợ có nhu cầu như thế nào bọn em mới chia sẻ kinh nghiệm được chứ. Máy rang gia đình thì từ 300 đô đến 10.000 đô, mênh mông lắm :D
hí hí, em đơn giản lắm mợ ạ. Em chỉ cần rang được mà ngon, dễ sử dụng, để 2vc uống hàng ngày thôi, rẻ thì càng tốt.

Anita Emi

Xe điện
hí hí, em đơn giản lắm mợ ạ. Em chỉ cần rang được mà ngon, dễ sử dụng, để 2vc uống hàng ngày thôi, rẻ thì càng tốt.
Thế này sao lại đơn giản được :))

Rang ngon thì không dễ, rang dễ thì khó ngon, rẻ mà ngon và dễ nữa thì lại càng khó...

Chắc mợ khởi nghiệp bằng máy Sr800, máy rang quốc dân như của cụ BMW 6688 trên kia là hợp lý. Còn khi nào trình cao hơn và không còn thỏa mãn với Sr800 thì tính sau vậy.

BMW 6688

Xe tăng
Vậy thì em chia sẻ mợ nên mua con SR 800 ...dễ rang, vận hành dễ, linh kiện thay thế cũng..sẵn; cơ bản là khối lượng rang từ 35gr - 220gr (tiêu chuẩn) :) :) :)