[CCCĐ] Coburg - Germany. Thành phố nhỏ nhắn, xinh đẹp miền nam nước Đức.

hanoi06

Xe buýt
@ Hoa mộc trắng: Hình như học dự bị ở Coburg thì chỉ vào các trường hệ Cao đẳng, đúng ko mợ?

hanoi06

Xe buýt
Em đính chính lại chỗ này chắc các cụ các mợ còn giật mình hơn.
Pin năng lượng mặt trời không phải là cung cấp điện cho tòa nhà mà là bán điện cho nhà nước với giá gấp đôi người mua để sử dụng (nhà nước mua khoảng 50cent/kw còn người tiêu dùng mua của nhà nước 22cent/kw), vì họ muốn bảo vệ môi trường nên mới khuyến khích người dân sản xuất điện bằng năng lượng thiên nhiên chỗ em có cả những cánh đồng toàn quạt gió để em tìm ảnh up lên nhá
Tôi thấy các mái nhà dân lắp tấm pin mặt trời khá nhiều. Như vậy là họ tự dùng điện của nhà phải không bác?

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
@Hoa mộc trắng: xin phép một chấu Cafe với mợ để được tư vấn về việc du học. Tôi mới đi một vòng nước Đức để chuẩn bị cho con gái đi du học, mà mục tiêu là học ở trường ĐH Tổng hợp Nurnberg. Như vậy cháu sang học dự bị ở Coburg là thuận tiện quá. Trước đây tôi không biết tính cho cháu sang học ở Munchen, nhưng ở Munchen đắt đỏ lắm. May quá đọc được bài này. Cám ơn mợ nhé.
Yes, mời Cụ ạ. F1 nhà Cụ định sang đó học thì tốt quá! Coburg là nơi dân số ít, mặt bằng tiêu pha rẻ và rất thanh bình Cụ ạ. F1 nhà em dự định sau khi học dự bị ở đây thì sẽ chuyển về Leipzig ạ. Nơi đó có nhiều trường Đại học cho mình lựa chọn đồng thời gần với người nhà em Cụ ạ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
@ Hoa mộc trắng: Hình như học dự bị ở Coburg thì chỉ vào các trường hệ Cao đẳng, đúng ko mợ?
No, ai bảo Cụ thế? Học dự bị thì tất cả học sinh ở Việt Nam sang đều phải học dự bị 1 năm (trừ trường hợp sang học cao học). Sau đó phải qua một khóa thi, tùy theo kết quả học tập của mình rồi các trường đại học mới tiếp nhận vào học. Ở bên này có 2 chương trình đại học (chứ không phải cao đẳng như 1 số người Việt mình hay nghĩ) đó là Hệ đại học ứng dụng và hệ nghiên cứu. Bằng vẫn là bằng đại học nhưng đai học ứng dụng thì khi ra trường sẽ là kỹ sư thực hành. Còn đại học nghiên cứu thì suốt ngày chỉ có nghiên cứu thôi (cái này đòi hỏi học sinh phải có trình độ khá giỏi mới học được Cụ ạ).

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Tôi đi đợt vừa rồi gần 1 tháng thì nhiều ảnh lắm, nhưng ko dám post lên làm loãng thớt của mợ chủ. Nhân đây , cháu nhà tôi nhờ mợ nói với F1 chụp nhiều ảnh về cảnh sinh hoạt, học tập của trường để cháu nó quen dần, sang đầu năm sau cháu sang đấy, có khi bạn bè lại gặp nhau.
Vâng, em sẽ bảo F1 chụp ảnh gửi về (có cả ảnh phòng ốc của nó đấy nhưng em k tiện Post lên đây thôi). Cụ có ảnh thì cứ góp vào đây để mọi người cùng share Cụ ạ. Em cũng mong F1 nhà em có thêm bạn:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Trên 18 tuổi là ko phải là trẻ con nữa rồi mợ ạ. Bảo cu cậu tập uống bia đi là vừa chứ sang xứ sở của bia mà vẫn ăn kem thì hơi phí :D
Vâng, em nghĩ thời gian đầu thì thế thôi, dần dần Cụ cậu cũng sẽ quen ngay thôi mà. Nhà em quan điểm là cứ để nó phát triển tự nhiên thôi:)

hanoi06

Xe buýt
No, ai bảo Cụ thế? Học dự bị thì tất cả học sinh ở Việt Nam sang đều phải học dự bị 1 năm (trừ trường hợp sang học cao học). Sau đó phải qua một khóa thi, tùy theo kết quả học tập của mình rồi các trường đại học mới tiếp nhận vào học. Ở bên này có 2 chương trình đại học (chứ không phải cao đẳng như 1 số người Việt mình hay nghĩ) đó là Hệ đại học ứng dụng và hệ nghiên cứu. Bằng vẫn là bằng đại học nhưng đai học ứng dụng thì khi ra trường sẽ là kỹ sư thực hành. Còn đại học nghiên cứu thì suốt ngày chỉ có nghiên cứu thôi (cái này đòi hỏi học sinh phải có trình độ khá giỏi mới học được Cụ ạ).
Đúng vậy mợ ạ, học Kinh tế ở Nurnberg yêu cầu phải qua học dự bị ở Munchen, thế mới đau chứ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đúng vậy mợ ạ, học Kinh tế ở Nurnberg yêu cầu phải qua học dự bị ở Munchen, thế mới đau chứ.
Không sao. 1 năm để họ đào tạo lại con em mình thì cũng tốt thôi Cụ ạ. Cũng là thời gian để các cháu làm quen với môi trường giáo dục bên họ. F1 nhà em bảo học bên này không nặng như ở bên nhà mình, nhà mình đào tạo theo kiểu dàn trải, học thì lắm mà ra trường chả đọng vào đầu là mấy. Thế Cụ có định cho F1 học dự bị ở Coburg không ạ?

hanoi06

Xe buýt
@Hoa mộc trắng: Cháu nó ở Coburg thì có thể đến thành phố Bamberg ở ngay cạnh đó chơi. Thành phố Bamberg ( cách Coburg khoảng 40km) rất cổ và cũng rất đẹp, còn đc gọi là Venice của nước Đức đấy mợ ạ. Có mấy ảnh để mọi người xem

hungnn.vn

Xe buýt
Đất rộng người thưa ở sướng lắm đây

sivibi

Xe tăng
Cụ chủ thớt cho hỏi, việc cho F1 đi học tự túc cần phải chuẩn bị những gì? việc chuẩ bị cần tiến hành trước bao lâu? Học tiếng Đức cần học trước bao nhiêu năm...

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
@Hoa mộc trắng: Cháu nó ở Coburg thì có thể đến thành phố Bamberg ở ngay cạnh đó chơi. Thành phố Bamberg ( cách Coburg khoảng 40km) rất cổ và cũng rất đẹp, còn đc gọi là Venice của nước Đức đấy mợ ạ. Có mấy ảnh để mọi người xem

Đẹp quá Cụ ạ. Ảnh Cụ chụp nét như Sony ý:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cụ chủ thớt cho hỏi, việc cho F1 đi học tự túc cần phải chuẩn bị những gì? việc chuẩ bị cần tiến hành trước bao lâu? Học tiếng Đức cần học trước bao nhiêu năm...
Đối với các trường Đại học ở Đức, để được tiếp nhận vào 1 trường nào đó thì yêu cầu học sinh phải đi đỗ vào 1 Trường Đại học bất kỳ ở trong nước. Nếu định học khối kỹ thuật hoặc kinh tế thì phải đăng ký thi khối kỹ thuật hoặc kinh tế tại Việt Nam. Điểm thi Đại học ít nhất là 15 điểm, trong 3 môn thi không có điểm dưới 4. Ngoài ra quan trọng nhất là học sinh phải qua 1 khóa học tiếng Đức ít nhất là 6 tháng đi thi lấy bằng ZD sau đó phải qua được kỳ phỏng vấn APS. Nếu đạt sẽ được tiếp nhận vào học dự bị 1 năm tại các trường Đại học của Đức. Như F1 nhà em thì từ lúc học cho tới lúc đi cháu học tiếng Đức khoảng 1 năm. Nếu Cụ có ý định cho F1 đi học thì PM cho em, em sẽ tư vấn củ tỉ hơn nữa ạ.

hanoi06

Xe buýt
Có điều là học ở Đức là cực khó và lâu ra trường. Với cả tiếng Đức... nghĩ cũng hơi ngại đấy các cụ ạ.

huyndaigirl

Xe đạp
đúng là một cảnh sắc yên bình hiếm có khó tìm ở việt nam nhể
Kính các Cụ/Mợ.@};-

Coburg - Germany, là 1 thành phố nhỏ nhắn xinh đẹp nằm phía nam nước Đức. Nơi đây là nơi F1 nhà em đang du học, cháu vừa qua đó được 3 tuần các Cụ ạ. Những hình ảnh mà em sắp Post sau đây là do chính F1 nhà em chộp gửi về. Hôm nay em xin phép gửi đến các Cụ TP Coburg qua góc nhìn của new member 19 tuổi. Sở dĩ em nói như vậy bởi vì F1 nhà em lúc ở nhà cũng thường xuyên vào OF cùng với em đấy các Cụ/Mợ ạ. F1 nhà em lúc này bận học nên cháu không thể trực tiếp Post hình vì vậy em thay mặt F1 gửi tới các Cụ 1 số hình ảnh để các Cụ hình dung thêm về 1 số địa danh của nước Đức. Cụ/Mợ nào có ý định cho F1 đi du học tại Đức thì cứ ới em, biết gì em sẽ tư véo nhiệt tình cho các Cụ/Mợ:). Từ bây giờ em sẽ Post tất cả những hình ảnh về đất nước và con người (tất tần tật những gì liên quan tới nước Đức) vào Thread này để các Cụ/Mợ cùng coi. Chúc các Cụ/Mợ vui mỗi khi vào OF :6:.

Ngày đầu tiên đặt chân tới nước Đức (sân bay Frankfurt).

F1 nhà em được người phụ trách TT Âu Cơ (Việt Nam) đón bằng 2 chiếc xe này đưa về trường.

Nghe F1 nhà em bảo xe này chạy trên đường cao tốc với vận tốc 120 - 150km/h. Các Cụ/Mợ để ý, nước Đức lúc này cũng vào Thu rồi, nhiệt độ nơi F1 nhà em ở là 9o và 2 bên đường cảnh sắc cây cối đã bắt đầu chín.

Ở Việt Nam bói chả đâu ra cảnh sắc thanh bình như thế này các Cụ nhỉ?

tientung000

Xe điện
Có điều là học ở Đức là cực khó và lâu ra trường. Với cả tiếng Đức... nghĩ cũng hơi ngại đấy các cụ ạ.
Với 1 đứa trẻ tư duy tốt, đã học tiếng Anh ở phổ thông rồi thì tiếng Đức cũng khó vừa vừa thôi. Chia như tiếng Nga, động từ cuối câu như tiếng Nhật, và từ vựng có phần na ná tiếng Anh. Dễ ẹc ;))

tycan

Xe hơi
Cái bánh này hôi em ở bên đấy có 1 Đồng thôi. Thành phố f1 nhà bác học chắc dân cư cu khoảng 10.000 nên thanh bình và đẹp

tycan

Xe hơi
Với 1 đứa trẻ tư duy tốt, đã học tiếng Anh ở phổ thông rồi thì tiếng Đức cũng khó vừa vừa thôi. Chia như tiếng Nga, động từ cuối câu như tiếng Nhật, và từ vựng có phần na ná tiếng Anh. Dễ ẹc ;))
Em lại thấy tiếng Đức khá khó. Để hiểu được thì không quá khó nhưng nói để dân Đức hiểu và viết ổn thì lại là cả một vấn đề

Sprinter 1626

Xe buýt
Cụ/mợ nào đi ngang Dresden chụp vài kiểu thì tốt quá nhỉ,em nghe nói đó là trung tâm văn hóa EU,nên muốn nhìn thấy nó qua con mắt của người việt chứ hỏi anh gúc cũng không được nhiều.