[Funland] Cô vy đã ảnh hưởng đến mâm cơm nhà Em :)

trungngothu

Xe tăng
Sói nhà em cũng được nghỉ tết đến giờ, còn mỗi em là lao động chính. Mà chỗ em thì cũng đang nguy cơ cắt giảm :(
Ku con nhà em đang học trường chuyên biệt nên không thể cho con về trường mầm non công để cắt giảm chi phí.
Em cũng mệt mỏi lắm nhưng mà chẳng dám kêu ca kẻo Sói lại nghĩ lung tung.
Hi vọng là sắp tới mọi việc sẽ tốt lên.
f1 nhà mợ bao tuổi rồi an? ngoài học ở trường ra có cần can thiệp thêm gì không?

daudau123

Xe hơi
Tình hình này ăn cháo cầm hơi thôi các cụ, chả làm ăn gì được

Catmatpat

Xe điện
Đọc hết các còm thấy chắc cccm cũng thêm thắt tí cho nó nhuốm màu bi ai nhưng công nhận thế thì căng thật ạ, cứ cái kiểu lửng lơ cá vàng chống dịch của Việt Nam như thế này thì chết đói trước cả chết vì covid 19 chứ không đùa đâu.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình chung cả cụ ạ. Mọi nghành nghề, tầng lớp lao động đều vậy. Thôi thì chỉ tự biết động viên nhau và cố gắng vượt qua thôi ạ. Em hy vọng từ giờ đến cuối năm sẽ dần dần phục hồi lại từ từ. Chứ ngay và luôn thì chắc là khó.

nguoibinhthuong

Xe máy
Đến khổ. Nhà ai cũng đói. Mà đói thì giảm chi tiêu giảm chi tiêu lại ảnh hưởng đến những ngành khác. Không khéo dẫn tới suy thoái nếu nhà nước không có hướng kích cầu. :(

mr.l0nely.184

Xe điện
Thực sự chia sẻ với cụ!
Nhưng nên đối mặt thì hơn...
E vẫn đang đương đầu với con sóng, chỉ là E k đủ can đảm đối diện với người thân thôi mợ ạh. Mọi khó khăn, vất vả E tự chống chọi đc, nhưng E k muốn vì những vấn đề của bản thân mà ảnh hưởng tới suy nghĩ con trẻ khiến chúng mặc cảm hay phải suy tư, toan tính từ quá sớm. Chắc nhiều cụ/mợ trên này đa phần đều từng trải qua tuổi thơ khá nhọc nhằn, thiếu thốn những năm 8x,9x. Giờ đk nó tốt hơn xưa rất rất nhiều nên E k muốn vì bất kỳ điều gì mà để con trẻ phải lặp lại tuổi thơ của mh.

Laixe80

Xe tăng
Năm nay các bả tù túng thấy face ảo bạn bè nên cứ húng hết cả nên. Em can mãi không được cũng chiều lòng book tuour ĐN . Dịch không đi được hủy nó bắt 3 tháng mới trả lại 10 củ tiền vé, may mà tiền phòng còn 2 hôm phải chuyển tiền thì toang nên chưa mất đồng nào.
Vậy cụ cũng gọi là may đấy chứ, sức khỏe không sao, tiền cũng không mất 🙂

mr.l0nely.184

Xe điện
Chia sẻ với cụ,e cũng đã ở trong hoàn cảnh như cụ,công việc phập phù,lúc có lúc ko,sáng sáng khoác balo dắt xe ra khỏi nhà,cũng là để vợ con yên tâm là mọi thứ vẫn ổn,trong khi chính mình cũng ko biết là sẽ đi đâu.Nhưng trong những lần lang thang đường phố đó,e lại tìm kiếm được ý tưởng cho công việc mới của mình,mong cụ sớm vượt qua được giai đoạn khó khăn này.
Chia sẻ với cụ,e cũng đã ở trong hoàn cảnh như cụ,công việc phập phù,lúc có lúc ko,sáng sáng khoác balo dắt xe ra khỏi nhà,cũng là để vợ con yên tâm là mọi thứ vẫn ổn,trong khi chính mình cũng ko biết là sẽ đi đâu.Nhưng trong những lần lang thang đường phố đó,e lại tìm kiếm được ý tưởng cho công việc mới của mình,mong cụ sớm vượt qua được giai đoạn khó khăn này.
Dạ vâng, cảm ơn sự chia sẻ của cccm, thực sự thì tuy có hơi chút bế tắc nhưng k hẳn là tuyệt vọng ạh. Chẳng qua mọi thứ lẽ ra là đang ổn thì h này nó lại đang k ổn nên tự thấy mh ăn hại :D . Nhiều cái quyền tự quyết nó k còn nên hoang mang lắm. Dắt cái xe ra mà đi trong vô thức, chẳng biết đi đâu và để làm gì. Nhưng còn hơn là gieo thêm sự suy tư cho những người thân yêu.

mr.l0nely.184

Xe điện
Cụ làm em nhớ đến việc 2 vợ chồng đều giả vờ đang đi làm ở cơ quan, cuối cùng chồng chạy xe ôm đụng phải vợ đang đi phát quảng cáo tờ rơi tại ngã tư
Đúng là trớ trêu phải k cụ?:-s Nhưng như thế có khi lại thêm hiểu nhau&gắn kết hơn cụ nhỉ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cc than thở nhìu vl ra nhờ :)

Nói về tình- tiền- sự nghiệp giờ là lúc thấp điểm nhất của e. 1 câu thôi cũng đc là: chả có j :D
Cơ mà thật lạ là e ko thấy lo lắng mà khá thoải mái. Nó đối lập hoàn toàn với cảm giác cách nay chuc năm khi e cầm cả chục tỉ trong tay với bao âu lo suy tính và cả sự tranh giành của nửa kia. Cảm giác mơ hồ khi mình ở đỉnh và dưới kia là vực sâu làm e ko hạnh phúc chút nào.

Còn hiện tại e ở đáy vực nên lại chả lo vì mình ko rơi đc nữa. Trc mặt là tương lai sẽ ổn thôi trong vòng tay thân ái của ng thân và bạn bè. Chỗ nào ung nhọt e khoanh vùng để đó giải quyết sau.
Đc 2 đứa con đang học hành đúng hướng, thế tạm ok đã.
Trong khó khăn mới thấy hạnh phúc là tiếng cười thoải mái của ng thân và bản thân chứ ko phải tiền nhiều mà phải tranh cãi, suy tính....

Chạ sao đâu cc. So thế hệ cha mẹ nhữg năm 7x-8x và nửa đầu 9x thì chúng ta đã sao so nổi. Cười lên ngày mai sẽ tươi sáng :)

thangaudio

Xe buýt
90% dân số VN bị ảnh hưởng, không riêng nhà Cụ đâu

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Các cụ an tâm đi cp ko để dân chịu khổ đâu, sắp có gói gì lớn lắm ai cũng có phần

Vova

Xe container
Đọc hết các còm thấy chắc cccm cũng thêm thắt tí cho nó nhuốm màu bi ai nhưng công nhận thế thì căng thật ạ, cứ cái kiểu lửng lơ cá vàng chống dịch của Việt Nam như thế này thì chết đói trước cả chết vì covid 19 chứ không đùa đâu.
Thế theo cụ Việt Nam nên làm thế nào? Cháu hỏi thật, không có chút ý nào khác.

Cá nhân cháu nghĩ vấn đề ở chỗ nước mình là nước nghèo. Thế nên hỗ trợ cho dân, hay kích cầu, hay hỗ trợ doanh nghiệp đa phần chỉ là nói, cũng chẳng có nhiều lực để làm được như các nước khác. Chứ còn về phòng chống dịch Việt Nam đang làm tốt đấy chứ, cháu chẳng thấy lửng lơ gì cả.

Alex.N

Xe buýt
Em đợt này làm ở nhà, xách lap về quê nghỉ ngơi tự nhiên lại thấy đời nó nhẹ nhàng tĩnh lặng hơn, cơm vẫn 2 bữa, sáng ra làm ấm chè điếu thuốc ngắm cây cảnh, con người tự đẻ ra nhu cầu rồi tự làm khổ mình, cứ nghĩ thoáng chút cho nhẹ đầu.
Ai không thích được như bác, có cái nhà ở quê sống thảnh thơi, gieo ít rau vườn nuôi ít heo gà, không p lo kẹt xe, mất việc.... Như nhà em nhu cầu cuộc sống cũng đơn giản, cơm rau dưa là chính, nhưng còn cha mẹ hai bên già yếu, con cái học hành phải lo, đó là nghĩa vụ chính, còn nghĩa vụ phụ là chuyện lễ nghĩa của ông bà, trăm thứ đều quy ra tiền Và đều rơi vào đầu mình, trốn đi thì dễ, vứt người thân đi đâu mới khó nên cứ phải bám trụ kẹt xe khói bụi ô nhiễm hoá chất...
Nên thôi lỡ sinh ra đời đã là số phận, đã chịu được 9 chày thì giờ chày thứ 10, 11 cũng p chịu thôi.
Chúc các bác chân cứng đá mềm, ai thoát được gánh nào thì mừng gánh đó.

joix

Xe điện
Dạ vâng, cảm ơn sự chia sẻ của cccm, thực sự thì tuy có hơi chút bế tắc nhưng k hẳn là tuyệt vọng ạh. Chẳng qua mọi thứ lẽ ra là đang ổn thì h này nó lại đang k ổn nên tự thấy mh ăn hại :D . Nhiều cái quyền tự quyết nó k còn nên hoang mang lắm. Dắt cái xe ra mà đi trong vô thức, chẳng biết đi đâu và để làm gì. Nhưng còn hơn là gieo thêm sự suy tư cho những người thân yêu.
Ko nên ra đường trong vô thức hay ko biết đi đâu,làm gì,cố gắng thư giãn,tìm kiếm một cái gì đó,làm điều gì mình thích,cụ sẽ thấy tâm trạng thoải mái hơn ạ.

Láu

Xe điện
E giống cụ, cứ vác xe đi lang thang khắp nơi, gặp gỡ ng nọ ng kia, dù sao cũng thoải mái hơn là tự kỷ ở nhà. Qua cơn mưa trời lại sáng cụ ạ!

hairyscary

Xe điện
E vẫn đang đương đầu với con sóng, chỉ là E k đủ can đảm đối diện với người thân thôi mợ ạh. Mọi khó khăn, vất vả E tự chống chọi đc, nhưng E k muốn vì những vấn đề của bản thân mà ảnh hưởng tới suy nghĩ con trẻ khiến chúng mặc cảm hay phải suy tư, toan tính từ quá sớm. Chắc nhiều cụ/mợ trên này đa phần đều từng trải qua tuổi thơ khá nhọc nhằn, thiếu thốn những năm 8x,9x. Giờ đk nó tốt hơn xưa rất rất nhiều nên E k muốn vì bất kỳ điều gì mà để con trẻ phải lặp lại tuổi thơ của mh.
Em thì ngược lại với cụ. Em vẫn kể cho bọn trẻ biết về tình trạng kinh tế của gia đình khi khó khăn. Lũ nhóc cũng cần một tí mưa nắng để lớn, và quan trọng là để chúng nó biết có trách nhiệm hơn. Những lời động viên hay sẻ chia của lũ trẻ cũng rất ấm lòng cụ ạ.

mr.l0nely.184

Xe điện
Em thì ngược lại với cụ. Em vẫn kể cho bọn trẻ biết về tình trạng kinh tế của gia đình khi khó khăn. Lũ nhóc cũng cần một tí mưa nắng để lớn, và quan trọng là để chúng nó biết có trách nhiệm hơn. Những lời động viên hay sẻ chia của lũ trẻ cũng rất ấm lòng cụ ạ.
Dạ, bình thường thì E vẫn luôn giáo dục tụi trẻ trong nhà những đức tính như ngay thẳng, trung thực, tự giác, chịu khó, cần kiệm k lãng phí,.... E cũng k nuông chiều con mà thực ra còn có phần nghiêm khắc. Cũng dạy& hướng dẫn con những vc phù hợp độ tuổi& để con quen dần với công vc, tự lập& san sẻ trách nhiệm với gđ, cộng đồng. Chỉ riêng về vấn đề khó khăn do tác động khách quan dẫn tới khó khăn của riêng mh thì E k muốn để cho con trẻ phải bận tâm. Với E, vc của các con bây h là học tập, vui chơi& làm những vc trong khả năng, sống biết yêu thương gđ, tôn trọng mọi người xung quanh là mục tiêu quan trọng nhất. Còn cơm áo gạo tiền thì là của người lớn.