[Funland] Có vi phạm cấm đỗ không ợ?

ubisapro

Xe trâu
Khởi nguồn từ thớt này ợ: https://www.otofun.net/threads/nha-giao-uu-tu-le-nghi-hieu-truong-mot-truong-day-nghe-tai-ha-noi.1453838/

E có vài còm và cũng ... ăn tí gạch. Để tránh loãng thớt và em mang tiếng ... đá xoáy việc khác để phá thớt kia và bênh ông hiệu trưởng. E mạo muội lập thớt mới và chỉ bàn về luật Giao thông trong bài báo ở thớt kia. Em nói luôn em là người phản đối cách hành xử như trẻ con của ông hiệu trưởng nên các cụ tập trung vào lỗi cấm đỗ hay ko dùm. Gạch đá, nhận xét ông hiệu trưởng mời sang thớt kia.

Em xin hỏi các cụ, xe trong ảnh này có vi phạm cấm đỗ ko ợ? Quan điểm của e là vi phạm ợ.

ubisapro

Xe trâu
Bắt đầu từ câu này trong bài báo: Kết quả kiểm tra của cơ quan công an cho thấy, chiếc xe có nhiều vết xước bên trái do vật nhọn rạch vào. Vị trí đỗ đậu của xe không vi phạm Luật. Người có hành vi sai trái này được xác minh là ông Lê Nghị (số nhà 10-12, ngõ 2 Nguyên Hồng), không phải tên Thập như trình báo ban đầu.

Em bảo lỗi cấm đỗ thì có tí gạch bay vào đầu. Tranh luận loãng thớt kia nên e lập thớt mới để thảo luận. Cũng lâu rồi toàn chém gió, ít thảo luận luật, e cũng ... quên dần rùi :((

Kia là vỉa hè thì vi phạm rồi
"Để" xe trên vỉa hè !

dell2dell

Xe buýt
Không đúng mà cũng chẳng sai. Đường này ko có biển cấm, không phải vỉa hè, là đường nội bộ cái khu tập thể. Đỗ xe những nơi này thì nhìn trước ngó sau tý xem có vướng không.

DUONGLAM

Xe điện
Quan điểm của e là không vi phạm ợ

zaiwaz123

Xe điện
Đỗ thế kia là vi phạm rồi ...ngay nơi giao nhau , kể cả đây là đường nội bộ trong khu tập thể ...trách cụ già một phần nhưng cũng tại thằng c.hó kia đỗ ngu & khả năng không phải lần đầu tiên đỗ ở đây .........

745Li

Xe container
Đó là cái lối vào khu dân cư chứ vỉa hè nào? Lối rẽ nào từ đường cái vào chẳng phải cắt qua vỉa hè?
Tổ trưởng dân phố xác nhận chỗ đó dân cả khu vẫn để đỗ tạm. Già mà ko nên nết, ngay sau vụ này thấy ngay quả ảnh con Camry Mẽo đen biển 30V đỗ ở đó, đc chú thích là xe của nhà lão Nghị này.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Khởi nguồn từ thớt này ợ: https://www.otofun.net/threads/nha-giao-uu-tu-le-nghi-hieu-truong-mot-truong-day-nghe-tai-ha-noi.1453838/

E có vài còm và cũng ... ăn tí gạch. Để tránh loãng thớt và em mang tiếng ... đá xoáy việc khác để phá thớt kia và bênh ông hiệu trưởng. E mạo muội lập thớt mới và chỉ bàn về luật Giao thông trong bài báo ở thớt kia. Em nói luôn em là người phản đối cách hành xử như trẻ con của ông hiệu trưởng nên các cụ tập trung vào lỗi cấm đỗ hay ko dùm. Gạch đá, nhận xét ông hiệu trưởng mời sang thớt kia.

Em xin hỏi các cụ, xe trong ảnh này có vi phạm cấm đỗ ko ợ? Quan điểm của e là vi phạm ợ.

Muốn biết có vi phạm thì phải xác định vị trí đỗ có phải vỉa hè không? còn là đường nội bộ thì căn cứ vào quy định của khu dân cư. Nếu chỉ theo hình ảnh thì em nghĩ không vi phạm đỗ trên vỉa hè (theo luật GTĐB) vì xem nó là vỉa hè thì bãi giữ xe gần bên sai trước :))

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Xxx và tổ trưởng dân phố đã xác nhận là không cấm đỗ, và cũng nhiều người đỗ ở đó bao lâu nay rồi.
Ngay cả việc nếu đó là nơi cấm đỗ cũng không thể giải thích hợp lý cho hành vi của thằng già Nghị kia. Già trẻ gì thì cũng nên hành xử theo luật. Thấy nó sai, gọi xxx đến, chứ không thể tự ý hủy hoại tài sản của người ta thế được!

zaiwaz123

Xe điện
Đó là cái lối vào khu dân cư chứ vỉa hè nào? Lối rẽ nào từ đường cái vào chẳng phải cắt qua vỉa hè?
Tổ trưởng dân phố xác nhận chỗ đó dân cả khu vẫn để đỗ tạm. Già mà ko nên nết, ngay sau vụ này thấy ngay quả ảnh con Camry Mẽo đen biển 30V đỗ ở đó, đc chú thích là xe của nhà lão Nghị này.
“Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

a) Bên trái đường một chiều;

b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

c) Trên cầu, gầm cầu vượt;

d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

g) Nơi dừng của xe buýt;

h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.”

Như vậy theo quy định trên thì dừng, đỗ xe tại nơi đường giao nhau là một trong những trường hợp vi phạm quy định về dừng, đỗ xe.

zaiwaz123

Xe điện
Muốn biết có vi phạm thì phải xác định vị trí đỗ có phải vỉa hè không? còn là đường nội bộ thì căn cứ vào quy định của khu dân cư. Nếu chỉ theo hình ảnh thì em nghĩ không vi phạm đỗ trên vỉa hè (theo luật GTĐB) vì xem nó là vỉa hè thì bãi giữ xe gần bên sai trước :))

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

g) Nơi dừng của xe buýt;

Như vậy theo quy định trên thì dừng, đỗ xe tại nơi đường giao nhau là một trong những trường hợp vi phạm quy định về dừng, đỗ xe.

Duc Sang

Xe container
Xxx đã bảo ko sai rồi. Họ có đủ thông tin và tài liệu hơn cụ cháu mình.

thichduthu2011

Tầu Hỏa

g) Nơi dừng của xe buýt;

Quan trọng cái đoạn đó nó có nằm trong sự quản lý và bị ảnh hưởng bởi Luật GTĐB hay không? Cụ có thấy xe nào bị phạt vì dừng, đỗ trước cổng cơ quan trên đường nội bộ dẫn vào cơ quan chưa? :))

zaiwaz123

Xe điện
Quan trọng cái đoạn đó nó có nằm trong sự quản lý và bị ảnh hưởng bởi Luật GTĐB hay không? Cụ có thấy xe nào bị phạt vì dừng, đỗ trước cổng cơ quan trên đường nội bộ dẫn vào cơ quan chưa? :))
Nếu cơ quan có ý kiến thì CSGT sẽ đến ngay còn cơ quan thông cảm thì thôi ... đa số xe đỗ ở đó đều là người sống ở xung quanh hoặc trong cơ quan ...

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Sai hay đúng thì là về lý về luật. Mấy thím về học lại luật đi cho đỡ phải cãi nhau.
Còn về lệ, về tình cảm hàng xóm láng giềng thì lại là câu chuyện khác. Nhưng theo em đỗ chướng thế kia cũng ko nên.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Xxx đã bảo ko sai rồi. Họ có đủ thông tin và tài liệu hơn cụ cháu mình.
Ko phải ko sai mà éo liên quan đến họ chả việc j giơ mặt ra nhận gạch đá của dân đen ngu si.

Pvsc

Xe ba gác
30v? Vậy thằng cha nghị hách nghĩ chỗ sổ đỏ nhà nó ở đấy cmnr :D

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Đây hình như ko phải vỉa hè, nó là sân của khu dân cư hay sao ý, ko cấm thì ko sai
Nếu là sân chơi của khu thì lại càng ko đc đỗ xe. Nếu là vỉa hè có lát gạch thế kia thì ko đc cho xe leo lên. Nếu là đường đi thì ko đc đỗ sát chỗ giao nhau, ko đc đỗ khi chỉ có 1 làn xe.... Tức là ko có giả thiết nào dẫn đến đỗ đúng ở đây đc cả.