[Funland] Có vi phạm cấm đỗ không ợ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nếu cơ quan có ý kiến thì CSGT sẽ đến ngay còn cơ quan thông cảm thì thôi ... đa số xe đỗ ở đó đều là người sống ở xung quanh hoặc trong cơ quan ...
Nếu cơ quan không có ý kiến thì CSGT không phạt phải không cụ? Điều này cho thấy dừng, đỗ như vậy chẳng lq gì đến luật GTĐB mà nếu sai là làm ảnh hưởng đến quyền lợi hợp pháp của cơ quan theo pháp luật quy định :))

Ladagia

Xe điện
Quan trọng cái đoạn đó nó có nằm trong sự quản lý và bị ảnh hưởng bởi Luật GTĐB hay không? Cụ có thấy xe nào bị phạt vì dừng, đỗ trước cổng cơ quan trên đường nội bộ dẫn vào cơ quan chưa? :))
Trc khi đỗ nên nhìn trc ngó sau, kể cả ko có biển cấm thì ngẫm xem đỗ thế có ảnh hưởng ng khác qua lại hay ko. Toàn bố ý thức để trên mây ko nghĩ gì.
Nếu cơ quan không có ý kiến thì CSGT không phạt phải không cụ? Điều này cho thấy dừng, đỗ như vậy chẳng lq gì đến luật GTĐB mà nếu sai là làm ảnh hưởng đến quyền lợi hợp pháp của cơ quan theo pháp luật quy định :))
Thím Sư còm ko cười nhá.

vinicar

Xe buýt
Trong thớt trước em có comment và bị một vài cụ phản đối. Quan điểm của em là đỗ như vậy không nên, không thể vịn vào cớ không có biển cấm, không cấm là đỗ dù người khác phản đối. Với kinh nghiệm hơn 10 năm lái xe (có bằng lái thì lâu hơn, từ năm 2000). Khi đỗ xe người lái phải quan sát và "tính toán" để người khác qua lại thuận lợi, cũng trong thớt trước em có viết hôm mùng Một Tết vừa rồi có một bác hàng xóm nhà em đỗ xe với ý thức rất kém. Ngày thường em sẽ đến tận nhà bấm chuông và yêu cầu di chuyển xe ngay nhưng vì Tết nên thôi.

Ngoài ra em thấy hiện nay nhiều ông/bà lái xe rất ích kỷ, chỉ nghĩ đến việc dừng/đỗ xe tiện lợi của bản thân mà cố tình quên đi việc cản trở đi lại, kinh doanh của người khác là điều phải xem lại. Em đã từng nhìn thấy có những ông bố, bà mẹ đỗ rất ngu, dừng xe giữa đường cho con vào lớp cho khỏi ướt. Mà nó không nghĩ cả đoàn người phải dừng lại chờ đợi trong khi chỉ đi thêm vài chục mét là có thể đỗ được và dắt con vào lớp đàng hoàng.

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Cụ đang hiểu nhầm ...vì CSGT họ cũng thông cảm cho nhiều trường hợp đỗ sai nhưng không cản trở giao thông đến mức nghiêm trọng còn nếu đỗ ngoài đường , ngoài phố thì chẳng cần ai có ý kiến họ cũng phạt.......

Shadow381

Xe điện
Đánh bỏ mẹ thằng già mất nết đi, kể ra nó đập vỡ mấy thứ đủ trị giá phá hoại tài sản công dân để đề nghị xử lý hình sự thì tốt. Em mà là chủ xe, có đủ căn cứ như này đến đánh bỏ mẹ nó đi, éo ai bênh thằng già mất dạy này đâu.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Trc khi đỗ nên nhìn trc ngó sau, kể cả ko có biển cấm thì ngẫm xem đỗ thế có ảnh hưởng ng khác qua lại hay ko. Toàn bố ý thức để trên mây ko nghĩ gì.
Thím Sư còm ko cười nhá.
Ở đây chỉ chém theo kiểu nhìn ảnh mà xác định có vi phạm luật GTĐB hay không thôi chứ nói đến việc ảnh hưởng người khác, có được đỗ hay không thì chỉ người trong cuộc là rõ nhất (nếu ai đã từng ở cc sẽ thấy có những cc xe đỗ cứng đường nội bộ nhưng chẳng ai khó chịu vì mọi người đều chấp nhận vì đó là phương án bất đắc dĩ và ai cũng có quyền như nhau chứ không phải ưu tiên cho riêng người nào).

Em toàn chém gió để xả trét nên bắt không cười thì có vẻ lão định làm khó em :))

lehahai

Xe buýt
Đánh bỏ mẹ thằng già mất nết đi, kể ra nó đập vỡ mấy thứ đủ trị giá phá hoại tài sản công dân để đề nghị xử lý hình sự thì tốt. Em mà là chủ xe, có đủ căn cứ như này đến đánh bỏ mẹ nó đi, éo ai bênh thằng già mất dạy này đâu.
Ông già kia phải đền tiền là cái chắc. Còn cụ thì đi tù nhé.

farevell

Xe buýt
cả xxx phường cả csgt đều bảo đỗ ko sai rồi mà nhiều cụ cứ cãi cho rằng cấm đỗ làm gìi ??

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ đang hiểu nhầm ...vì CSGT họ cũng thông cảm cho nhiều trường hợp đỗ sai nhưng không cản trở giao thông đến mức nghiêm trọng còn nếu đỗ ngoài đường , ngoài phố thì chẳng cần ai có ý kiến họ cũng phạt.......
Tranh cãi kiểu này sẽ sa đà mà không có kết quả, cụ có căn cứ nào để xác định đoạn từ đường vào cơ quan là "đường bộ" được nói đến trong luật GTĐB không (nó cũng giống giống như cái sân ở nhà cụ đấy).

dongkijote

Xe điện
Vấn đề là lão kia có đc phép xử lý vi phạm ko?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vấn đề là lão kia có đc phép xử lý vi phạm ko?
Hiển nhiên là không nhưng nếu căn cứ theo luật hoặc quy định của khu dân cư là sai thì là tình tiết giảm nhẹ vì bức xúc trước việc làm sai của người khác mà có hành động ... sai :))

kienvinh

Xe lăn
Trong thớt trước em có comment và bị một vài cụ phản đối. Quan điểm của em là đỗ như vậy không nên, không thể vịn vào cớ không có biển cấm, không cấm là đỗ dù người khác phản đối. Với kinh nghiệm hơn 10 năm lái xe (có bằng lái thì lâu hơn, từ năm 2000). Khi đỗ xe người lái phải quan sát và "tính toán" để người khác qua lại thuận lợi, cũng trong thớt trước em có viết hôm mùng Một Tết vừa rồi có một bác hàng xóm nhà em đỗ xe với ý thức rất kém. Ngày thường em sẽ đến tận nhà bấm chuông và yêu cầu di chuyển xe ngay nhưng vì Tết nên thôi.

Ngoài ra em thấy hiện nay nhiều ông/bà lái xe rất ích kỷ, chỉ nghĩ đến việc dừng/đỗ xe tiện lợi của bản thân mà cố tình quên đi việc cản trở đi lại, kinh doanh của người khác là điều phải xem lại. Em đã từng nhìn thấy có những ông bố, bà mẹ đỗ rất ngu, dừng xe giữa đường cho con vào lớp cho khỏi ướt. Mà nó không nghĩ cả đoàn người phải dừng lại chờ đợi trong khi chỉ đi thêm vài chục mét là có thể đỗ được và dắt con vào lớp đàng hoàng.
Ý tôi giống ý bác này. Đi qua nhiều trường mầm non mẫu giáo mới thấy rõ nhất, một hai chiếc xe ô tô đưa con đi học mà tắc cả đoạn đường. Những người sở hữu xe 4B và sử dụng như vậy làm phiền người khác (ăn cắp thời gian, sức khỏe của người khác) nhiều hơn là sự gia tăng tiện nghi mà họ đạt được.

zaiwaz123

Xe điện
Tranh cãi kiểu này sẽ sa đà mà không có kết quả, cụ có căn cứ nào để xác định đoạn từ đường vào cơ quan là "đường bộ" được nói đến trong luật GTĐB không (nó cũng giống giống như cái sân ở nhà cụ đấy).
Trong luật GTĐB không có khái niệm là đường nội bộ hoặc đường trong khu tập thể ...

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Khởi nguồn từ thớt này ợ: https://www.otofun.net/threads/nha-giao-uu-tu-le-nghi-hieu-truong-mot-truong-day-nghe-tai-ha-noi.1453838/

E có vài còm và cũng ... ăn tí gạch. Để tránh loãng thớt và em mang tiếng ... đá xoáy việc khác để phá thớt kia và bênh ông hiệu trưởng. E mạo muội lập thớt mới và chỉ bàn về luật Giao thông trong bài báo ở thớt kia. Em nói luôn em là người phản đối cách hành xử như trẻ con của ông hiệu trưởng nên các cụ tập trung vào lỗi cấm đỗ hay ko dùm. Gạch đá, nhận xét ông hiệu trưởng mời sang thớt kia.

Em xin hỏi các cụ, xe trong ảnh này có vi phạm cấm đỗ ko ợ? Quan điểm của e là vi phạm ợ.

Tôi ủng hộ ý kiến của bác.
Lý do à?
Chỗ đó gần cơ quan tôi.
Cấm đỗ thì không có biển báo gì đâu, nhưng cần đỗ xe sao cho xe khác không bị ảnh hưởng tiêu cực khi đi qua.
Như ảnh trên thì Xe máy qua dễ; nhưng ô tô thì khá khó, mặc dù vác thước ra đo thì vẫn còn đủ chỗ.
Thế nên: Bị cấm.

Ví dụ khác: Luật, chỗ nào đó, ghi rằng 2 xe trái chiều phải đỗ so le và cách nhau 5 met thì phải.
Ờ, nếu 1 xe đỗ độc lập đúng chỗ đó, thì không sai gì.

Vậy, nếu 2 xe đỗ kiểu đó thì CÓ SAI. Xe nào sai ạ??
Nói luôn là khi CSGT đến, họ thấy cả 2 xe và không rõ Xe nào đến trước.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Trong luật GTĐB không có khái niệm là đường nội bộ hoặc đường trong khu tập thể ...
Có, nhưng cụ không đọc kỹ thôi (nên kết hợp nhiều điều trong luật để xác định và lấy thực tiễn xe cụ đậu trong sân nhà cụ thì CSGT có được vào phạt vì vi phạm luật GTĐB hay không để suy diễn hợp lý).

zaiwaz123

Xe điện
Có, nhưng cụ không đọc kỹ thôi (nên kết hợp nhiều điều trong luật để xác định và lấy thực tiễn xe cụ đậu trong sân nhà cụ thì CSGT có được vào phạt vì vi phạm luật GTĐB hay không để suy diễn hợp lý).
Sự việc này xảy ra ở khu TT Thành Công và rất nhiều xe ô tô đỗ trong khu này đã từng bị CA phạt ...

NNS

Xe ngựa
“Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

a) Bên trái đường một chiều;

b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

c) Trên cầu, gầm cầu vượt;

d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

g) Nơi dừng của xe buýt;

h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.”

Như vậy theo quy định trên thì dừng, đỗ xe tại nơi đường giao nhau là một trong những trường hợp vi phạm quy định về dừng, đỗ xe.
Cụ cần xem lại định nghĩa thế nào là đường giao nhau.
Xe ô tô đó đỗ ko vi phạm gì hết
Đây hầu cụ định nghĩa đường giao nhau trong gtđb:

Chỉnh sửa cuối: