[Funland] Có phải xã hội hiện tại không dành cho người tử tế hả cccm

issie

Xe tải
Bố em khác lắm cụ ạ. Không như những gì cụ và mợ Dhela nghĩ đâu. Nếu so sánh trí tuệ bố em với bác Hồ thì bố em chỉ bằng cái móng tay thôi nhưng so về đạo đức thì ngang bằng. Bố em có tấm lòng bao la lắm. Thấy bất cứ ai đang làm gì lại lao vào làm giúp vì sợ người ta làm vất vả, mà người ta là đàn ông thanh niên, mình thì lớn tuổi rồi. Giúp từ việc to tới việc nhỏ, việc trí óc lẫn chân tay. Mẹ em mắng suốt nhưng bố em không nói gì, không tức. Bố em chưa bao giờ biết tức giận hay to tiếng. Ngoài thời đi bộ đội bố em công tác nhiều vị trí khác nhau nhưng không nhận một xu tiền lương nào, còn mang của gia đình góp thêm vào. Sau giờ làm việc lại làm thêm công việc (em không muốn nói) giúp đỡ mọi người. Người ta trả tiền nhất định không bao giờ lấy. Hồi nhỏ em thì thèm cái kẹo nhỏ dãi ra mà cứ nhìn cảnh bố em làm việc xong họ trả tiền bố em không lấy cứ giằng co người này nhét vào tay người kia, người kia nhét trả lại. Em cứ ước ao giằng co như thế khoảng chục lần mỏi tay mỏi mồm mong bố em đành lấy vậy nhưng mà bố em quyết không lấy. Có người họ bỏ xuống bàn rồi chạy, bố em lại đuổi theo trả. Chạy nhanh quá không đuổi kịp thì bố em lại phải đi đến tận nhà trả lại. Đấy em kể sơ qua vậy thôi còn thực tế nếu dựng thành phim chắc cảm động lắm. Cảm giác của bọn em đối với bố em vừa kính trọng, yêu thương, ngưỡng mộ nhưng vẫn có sự tủi thân trong đó
Em thấy tấm lòng của bố của mợ như vậy rất đáng trân trọng. Nhưng có khi nào, cứ giúp người ngoài, và không lấy tiền, trong khi con mình thèm cái kẹo vẫn không có mà ăn, thì em thấy tấm lòng bao la của bố của mợ hơi bị lãng phí sao ý. Xin lỗi, em không có ý xúc phạm gì cụ nhà đâu ạ, chỉ là cảm nghĩ của một người hơi ích kỷ thôi ạ.

MyMac

Xe điện
Em thấy xung quanh em rất nhiều người tử tế và số đó ngày càng nhiều lên. Đi đến đâu cũng gặp kể cả đến quán ăn, đi ra đường, đến hành chính công…Còn trong lúc chữa bệnh cho mọi người, em thấy nhiều người vô cùng tử tế với vợ/ chồng/ con cái/ tứ thân phụ mẫu.

Tất nhiên cũng có một vài trường hợp không tử tế nhưng nó rất ít và mình chả việc gì phải bận tâm vì nó quá ít.

Nắng nhạt

Xe điện
Em thấy tấm lòng của bố của mợ như vậy rất đáng trân trọng. Nhưng có khi nào, cứ giúp người ngoài, và không lấy tiền, trong khi con mình thèm cái kẹo vẫn không có mà ăn, thì em thấy tấm lòng bao la của bố của mợ hơi bị lãng phí sao ý. Xin lỗi, em không có ý xúc phạm gì cụ nhà đâu ạ, chỉ là cảm nghĩ của một người hơi ích kỷ thôi ạ.
Vâng đúng là thế ạ. Bố em cống hiến sức lực trí tuệ cho xã hội không phải vì sĩ diện, hay vì tiếng khen, cũng không phải kiểu người việc nhà thì nhác việc chú bác thì siêng mà bố em làm vì tình thương người, đặt lợi ích của người khác lên trên lợi ích của bản thân. Sau những công việc xã hội còn thời gian bố em vẫn tranh thủ làm việc nhà rất chăm chỉ. Anh em nhà em cũng tự lập từ nhỏ nên không mè nheo. Rất nhiều người lớn nhìn bọn em với ánh mắt thương hại nói với bọn em là bố em thương người quá. Mỗi khi nghe câu đó đụng trúng tim đen nên tất cả bọn em đều ứa nước mắt vì tủi thân, vừa thương bản thân vừa thương bố. Nhưng mà cảm giác ấy thỉnh thoảng thôi, anh em nhà em có một tuổi thơ êm đềm vui vẻ đầy ắp kỷ niệm đẹp

The Avenue

Xe buýt
Em đồng cảm với cụ thớt, nhiều lúc em cứ nghĩ thời kỳ của cụ Ngô Tất Tố, Vũ Trọng Phụng đã đi vào dĩ vãng

Joker2k

Xe buýt
Em quan sát từ nơi làm việc đến bên ngoài, người tử tế giờ thiệt thòi nhiều quá. Xã hội giờ coi trọng giá trị đồng tiền và những kẻ khôn vặt xảo trá. Người tử tế muốn được bình yên với sự tử tế của mình phải chấp nhận bị thua thiệt và đè nén. Lâu dần em thấy những người tử tế quanh em họ dần trở nên vô cảm với thế thời. Nghĩ mà buồn!
Bởi vì một xã hội trọng vật chất nên dẫn đến nhiều hệ lụy, mọi người đều phải sống không chỉ vì bản thân mà còn vì gia đình, thế nên trong đa số trường hợp ta phải lựa chọn "có lợi" thay vì lựa chọn cái đúng theo đánh giá đúng - sai. Các cụ để ý thì thấy, người ta đánh giá một nhà khoa học: "nhìn ông tiến sỹ A kìa, ông ấy vừa làm cái đề tài n tỏi đấy, ông ấy giỏi thật" - người ta dễ dàng suýt xoa khen ngợi và kính cẩn nghiêng mình trước 1 người chỉ vì biết người ấy có lẽ có nhiều tiền và quan hệ vì làm đc đề tài nhiều tiền, mặc dù người ta cũng không hề biết nội dung đề tài đó là gì, và mức độ thành công như thế nào. Cụ là người tử tế, giàu lòng trắc ẩn nhưng nếu cụ không có tiền để thể hiện lòng trắc ẩn đó thì người ta cũng chẳng coi cụ là gì hết, người ta sẽ tung hê mấy gã có nhiều tiền, mặc dù có khi biết thừa mấy gã đó kinh doanh đa cấp, bịp bợm hay gì gì đó... Cuộc sống là vậy và chúng ta phải chấp nhận nó, để mà tồn tại.

Em quan sát từ nơi làm việc đến bên ngoài, người tử tế giờ thiệt thòi nhiều quá. Xã hội giờ coi trọng giá trị đồng tiền và những kẻ khôn vặt xảo trá. Người tử tế muốn được bình yên với sự tử tế của mình phải chấp nhận bị thua thiệt và đè nén. Lâu dần em thấy những người tử tế quanh em họ dần trở nên vô cảm với thế thời. Nghĩ mà buồn!
Người chọn lối sống tử tế người ta lại không cho là thua thiệt thì sao? Được cái lọ thì mất cái chai. Người thấy bản thân bức xúc do bị thua thiệt, lấy lý do sống tử tế ra thì chưa chắc đã tử tế đâu, có khi là không thích nghi được với nghịch cảnh thôi

muadem

Xe cút kít
Tử tế thường thua thiệt.

TONGIA

Xe lừa
Sao cccm có vẻ đen đủi, những người sống xung quanh toàn là người thiếu tử tế, thậm chí cặn bã các kiểu.
Cháu may mắn hay thế nào đó mà môi trường xung quanh phải đến 99% người tử tế, thi thoảng lắm mới gặp người chưa tốt nhưng mà hiếm khi lắm ạ.
Kiểu cụ kia chắc là “vịt con xấu xí rồi”.

Chân Thiện Mỹ của hai cụ có khi đang đối lập nhau

smallbrother

Xe buýt
Bởi vì một xã hội trọng vật chất nên dẫn đến nhiều hệ lụy, mọi người đều phải sống không chỉ vì bản thân mà còn vì gia đình, thế nên trong đa số trường hợp ta phải lựa chọn "có lợi" thay vì lựa chọn cái đúng theo đánh giá đúng - sai. Các cụ để ý thì thấy, người ta đánh giá một nhà khoa học: "nhìn ông tiến sỹ A kìa, ông ấy vừa làm cái đề tài n tỏi đấy, ông ấy giỏi thật" - người ta dễ dàng suýt xoa khen ngợi và kính cẩn nghiêng mình trước 1 người chỉ vì biết người ấy có lẽ có nhiều tiền và quan hệ vì làm đc đề tài nhiều tiền, mặc dù người ta cũng không hề biết nội dung đề tài đó là gì, và mức độ thành công như thế nào. Cụ là người tử tế, giàu lòng trắc ẩn nhưng nếu cụ không có tiền để thể hiện lòng trắc ẩn đó thì người ta cũng chẳng coi cụ là gì hết, người ta sẽ tung hê mấy gã có nhiều tiền, mặc dù có khi biết thừa mấy gã đó kinh doanh đa cấp, bịp bợm hay gì gì đó... Cuộc sống là vậy và chúng ta phải chấp nhận nó, để mà tồn tại.
Cụ đúng là Joker, cười mà chua chát quá

smallbrother

Xe buýt
Người chọn lối sống tử tế người ta lại không cho là thua thiệt thì sao? Được cái lọ thì mất cái chai. Người thấy bản thân bức xúc do bị thua thiệt, lấy lý do sống tử tế ra thì chưa chắc đã tử tế đâu, có khi là không thích nghi được với nghịch cảnh thôi
cụ làm em nhớ đến câu nói : "Cái giá của việc làm cừu là sự nhàm chán, còn cái giá phải trả cho việc làm sói là sự cô đơn. Bạn muốn làm cừu hay làm sói, hãy cân nhắc thật kỹ!"

Cuaoctom

Xe hơi
Em thấy người tử tế hiền lành thì ko làm giầu được

Joker2k

Xe buýt
Muốn làm giàu phải lanh lợi, co được giãn được, quan hệ được với đủ các thành phẩn và phải biết "lách luật". Thế thì muốn tử tế cũng khó cụ ạ.
Đã tử tế thì phải nhất quán, nhưng để bon chen thì buộc phải nhị nguyên, tuỳ cơ ứng biến. Thế nên tử tế chỉ phù hợp với người làm việc thuần chuyên môn, khoa học, công nghệ… khi đó phải thực sự elite mới giàu được.

Thanhdream

Xe hơi
Thiên đình còn phán "Nước trong thì ko có cá". Nhiều lúc em thấy đến mình còn chả tin đc mình
Ở một khía cạnh nào đó em nghĩ "Tại sao người tốt hay bị tổn thương"
Bởi vì, nếu bạn đang ở trong 1 vườn hoa, bạn sẽ hái bông hoa nào đầu tiên => Đó là bông hoa đẹp nhất
Tiền có thể mua được nhiều loại "hoa" đẹp, trong đó có cả hoa đạo đức cụ ạ

Mưa tháng 11

Xe tăng
Em thì lại thấy ngày xưa các cụ nói đúng "Có đức mặc sức mà ăn" và "Đi đêm lắm cũng có ngày gặp ma". Em không nghĩ người tử tế là hay đi giúp đỡ người khác, bởi muốn giúp thì phải có thực lực chứ đôi khi không thể là nói suông. Người tử tế trước hết phải chăm chỉ làm việc nghiêm túc và kiếm tiền chính đáng; vươn lên bằng chính khả năng của mình, không chạy theo đám đông, không chạy theo sự phù phiếm. Khi có khả năng giúp ai đó thì giúp hết lòng, nhưng phải có hiệu quả mới giúp; nếu thấy khả năng mình không làm được thì phải thật lòng. Các cụ cũng nói "Mất lòng trước, được lòng sau", không màu mè hoa hoè hoa sói, lăng xăng trăm voi không được bát nước xáo. Em tin những người sống chân thành có thể không có cuộc sống sang giàu nhưng bình an thanh thản.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Làm trong nhà h2O mà " tử tế" thường sẽ chịu thiệt thòi... Nếu là cấp quản lý thì cũng sẽ bị ghét ... Vì tử tế dễ động chạm tới miếng cơm của người khác....

PhongFood

Xe điện
Người tử tế XH nhiều cụ. Đến of thu nhỏ nhiều cụ chém gió còn đánh tráo khái niệm, bẻ quy tắc....xưa gọi là; "điêu có mỏ" thì nói gì ngoài XH. :D