[Funland] Có phải xã hội hiện tại không dành cho người tử tế hả cccm

iociov

Xe hơi
Tuần trc em đi khám tổng quát ở chỗ ngã 4 Vọng, cô bác sĩ sau khi nhìn kết quả xét nghiệm của em thì phán "Các chỉ số của em có cái a b c là lệch chuẩn, nhưng so với xét nghiệm 1 năm trước thì cải thiện nhiều rồi, chị hỏi thăm em thì chế độ sinh hoạt cũng tốt, nên theo chị em cứ duy trì sinh hoạt như cũ, chăm thể thao hơn là được, ko cần uống thuốc gì"
Em cảm nhận đây là cô bác sĩ tử tế nhất em gặp xưa tới nay

Mít tố nữ

Xe tăng
Có một cách hình dung về độ tử tế đơn giản thế này. Giả sử khảo sát 100 người quen biết của chúng ta. Với mỗi người ta sẽ cho vay 1 tỷ, lãi suất bằng 0. Hẹn tới ngày 20/6/2025 (tròn 1 năm sau) phải trả đủ, không được trễ, khất, khóc lóc xin xỏ.
Theo cảm nhận của em nếu xét trên mặt bằng chung xã hội (chọn 100 người ngẫu nhiên) thì tỷ lệ qua được bài kiểm tra này chỉ 5-10%, đến đúng ngày đó thu về được 10 tỷ là may. Đó là kịch bản họ hoàn toàn được lợi (lãi suất 0%), không phải hy sinh lợi ích gì. Nếu yêu cầu sự hy sinh nhất định thì tỷ lệ còn thấp nữa.
Như vậy có thể hình dung là chúng ta chỉ có thể trông chờ vào sự tử tế của con người trong xã hội mình ở những hành vi nhỏ như nhắc nhau gạt chân chống xe, quan tâm hỏi thăm nhau khi ốm đau... Còn khi đối diện với cám dỗ lớn thì đừng hy vọng kẻo nguy hiểm.
Em thật chưa bao giờ nghĩ đến việc thử sự tử tế của người nào bằng tiền cả. Chỉ cần tử tế với nhau ở những việc nhỏ, đơn giản là đã tốt lắm rồi.

Nắng nhạt

Xe điện
Hihi.. chắc mợ kể cho có mạch chuyện hả :D
Chứ con xe lăn điện, rẻ thì cũng cả chục củ. Ai mà dám cho xiền lẻ những người dùng xe đó chứ ^^

Với nữa, cá nhân em ko đánh giá cái chuyện dúi vài đồng lẻ cho một người đói hơn mình là việc tử tế. Em chỉ nghĩ đấy là chút san sẻ nho nhỏ cần thiết của một con người bình thường thôi :)

Còn chuyện để so sánh thì em có cái chuyện nho nhỏ thế này. Xưa, em nhớ lần theo mẹ đến nhà một bác sĩ thăm khám cho bà ngoại (bác em làm trên Sở nên mới hẹn đến nhà bác í được). Căn nhà nhỏ nhưng gọn gàng. Em ngồi phòng ngoài với cái tủ sách sát trần nhà (bị muỗi đốt chết bỏ mà ko dám kêu) nên ko biết mẹ với bác nói chuyện gì. Chỉ biết lúc ra, thấy cả 2 người trầm ngâm, bác sĩ lúc tiễn mẹ em ra cửa thì bảo, Thôi thì cứ cố hết sức cô ạ... Nhìn bác nhẹ nhàng và hiền lắm. Mấy tháng sau thì bà em mất.

Giờ cũng cái câu tương tự, "Còn nước còn tát" được một bác sĩ đeo quả Rolex to vật "dặn dò"... thì thú thật với mợ là em sợ vãi ra í :((
À nhân tiện có tí hơi liên quan em kể chuyện vui thôi chứ không phải em lấy ví dụ đó cho sự tử tế. Em rất ghét việc xin tiền, cho tiền ngoài đường, em chưa bao giờ cho kiểu đó. Chuyện em kể là thật đó ạ, xe lăn điện đó bà ấy khoe với mẹ em mua gần 20 triệu ở đâu mà em quên rồi, hình như ở nước ngoài. Bà ấy hơn 60 què 2 chân không chồng con nên tài sản 10 tỷ thừa chi tiêu cho cuộc sống. Bây giờ bà ấy vẫn buôn bán trên mạng nể thật mợ ạ. Còn bàn về tử tế thì cũng khó so sánh giữa 2 giai đoạn. Mỗi thời mỗi khác em nghĩ thước đo sự tử tế cũng khác. Bác sĩ kiếm tiền mua Rolex đeo cũng giúp cho đồng tiền luân chuyển, tạo công ăn việc làm cho người làm ra rolex, xã hội giầu có lên. Em coi đó là sự tử tế của thời nay. Nói thật với mợ ngày xưa nhà em đã từng nghèo khổ vì sự tử tế quá của ông bà nội và bố em. Làm việc chăm chỉ, cống hiến hết mình nhưng không lấy tí công nào để đàn con nghèo đói, đổi lại chỉ là sự mang ơn của mọi người, nhắc đến gia đình em ai cũng ồ à nhà ông đó...(kể công lao của ông bà với bố em ra). Chị em kể với em rằng hồi chị bé tí, gầy gòphải đi vác thùng nước gạo to đùng về nuôi lợn, ông bạn bố em nhìn thương quá bảo: vì bố cháu hiền lành tử tế quá nên các cháu khổ. Thế là chị em lên cơn tủi thân khóc như mưa. Anh chị em em không ai nói ra nhưng chắc cũng như em tự dặn bản thân sau này lớn lên sẽ sống thực tế, chứ không như bố em nữa. Và em cũng không đánh giá cao sự tử tế kiểu đó, nhất là thời nay, nó có vẻ đã lạc hậu rồi

xuanbinh1987

Xe đạp
Ở đâu mà chẳng có ng xấu ng đẹp .

dheIa

Xì hơi lốp
... Chị em kể với em rằng hồi chị bé tí, gầy gòphải đi vác thùng nước gạo to đùng về nuôi lợn, ông bạn bố em nhìn thương quá bảo: vì bố cháu hiền lành tử tế quá nên các cháu khổ. Thế là chị em lên cơn tủi thân khóc như mưa. Anh chị em em không ai nói ra nhưng chắc cũng như em tự dặn bản thân sau này lớn lên sẽ sống thực tế, chứ không như bố em nữa. Và em cũng không đánh giá cao sự tử tế kiểu đó, nhất là thời nay, nó có vẻ đã lạc hậu rồi
Em ngày xưa cũng nuôi heo nha. Cũng cám bã bèo biếc dẻo tay ra phết. Chỉ ko phải đi lấy nước gạo thôi (việc của mama). Em nhớ nhất là lần nhà có con heo bị sặc cuống khoai mà chết toi mất. Làm cả nhà đc cả tháng ăn thịt hợi vì mấy bà buôn trả rẻ quá mà mama thì ko quen ra chợ ngồi 😂

Nhà Nội em đóng góp cho CM nhiều. Thương binh liệt sĩ mấy người ạ. Bà Nội đc phong tặng Mẹ VN anh hùng nha :)
Đợt con nhợn chết vì sặc cuống khoai, em cũng thấy mama tủi thân mà than, rằng thì là bố mày mà bớt sĩ thì tao ko vất vả thế này... Nhưng chỉ dám lầu bầu thế thôi, chứ lúc ba em bẩu, liệt sĩ là để đi xin à... thì trật tự luôn 😅

Xưa hình như con người ta sống có tự trọng hơn, ko chỉ nhà mợ, nhà em... Càng người lắm chữ thì càng tự trọng.
Nói dân dã thì bảo là chết vì chữ sĩ 😅

Minhnd

Xe điện
Cảm nhận của 1 cá nhân không đại diện cho số đông, ko phản ánh thực trạng XH được, em thấy vẫn rất nhiều người tử tế, cuộc sống nhiều năng lượng tích cực truyền cho mọi người xung quanh.
Đúng vậy. Cháu vẫn thấy người tử tế chiếm đa số! 👍

Nắng nhạt

Xe điện
Em ngày xưa cũng nuôi heo nha. Cũng cám bã bèo biếc dẻo tay ra phết. Chỉ ko phải đi lấy nước gạo thôi (việc của mama). Em nhớ nhất là lần nhà có con heo bị sặc cuống khoai mà chết toi mất. Làm cả nhà đc cả tháng ăn thịt hợi vì mấy bà buôn trả rẻ quá mà mama thì ko quen ra chợ ngồi 😂

Nhà Nội em đóng góp cho CM nhiều. Thương binh liệt sĩ mấy người ạ. Bà Nội đc phong tặng Mẹ VN anh hùng nha :)
Đợt con nhợn chết vì sặc cuống khoai, em cũng thấy mama tủi thân mà than, rằng thì là bố mày mà bớt sĩ thì tao ko vất vả thế này... Nhưng chỉ dám lầu bầu thế thôi, chứ lúc ba em bẩu, liệt sĩ là để đi xin à... thì trật tự luôn 😅

Xưa hình như con người ta sống có tự trọng hơn, ko chỉ nhà mợ, nhà em... Càng người lắm chữ thì càng tự trọng.
Nói dân dã thì bảo là chết vì chữ sĩ 😅
Vưng ngày xưa hầu ai cũng tử tế chân chất nhưng nhà bố em nổi tiếng tử tế khắp vùng đến mức không tưởng, thời nay kể ra chắc mọi người chửi đần chứ không phải ở mức tử tế nữa nhưng mừ em không kể đâu vì nhà em ít nhất có 3 người chơi of lộ hết hàng, hoặc những người cùng khu biết ngay. Khi ông em mất, mọi người kéo đến đông nghịt. Bây giờ gặp người quen ai cũng nhắc đã giúp họ việc này việc khác. Ngoài cống hiến cho cách mạng, cho nhà nước ra còn giúp tất cả mọi người. Xem phim người vác tù và hàng tổng không được bằng một phần nhỏ bố em làm đâu. Mẹ em gọi bố em là giời đày🤭

cha biet chi

Xe điện
Đâu chả có ngườ tốt người xấu.mình cứ sống tốt vui vẻ là được ạ.kệ miệng lưỡi thiên hạ.

TUCSON9389

Xe điện
Vưng ngày xưa hầu ai cũng tử tế chân chất nhưng nhà bố em nổi tiếng tử tế khắp vùng đến mức không tưởng, thời nay kể ra chắc mọi người chửi đần chứ không phải ở mức tử tế nữa nhưng mừ em không kể đâu vì nhà em ít nhất có 3 người chơi of lộ hết hàng, hoặc những người cùng khu biết ngay. Khi ông em mất, mọi người kéo đến đông nghịt. Bây giờ gặp người quen ai cũng nhắc đã giúp họ việc này việc khác. Ngoài cống hiến cho cách mạng, cho nhà nước ra còn giúp tất cả mọi người. Xem phim người vác tù và hàng tổng không được bằng một phần nhỏ bố em làm đâu. Mẹ em gọi bố em là giời đày🤭
cái gì quá cũng ko hay. ông anh em thì việc trong họ ngoài làng ai cũng giúp nhiệt tình. việc trong gia đình thì ...lào phào lắm ấy ạ. trường hợp như ông cụ nhà mợ hoặc ô anh trai em mình thấy cuộc sống cũng khá nhiều.

Idemitsu

Xe tăng
Em quan sát từ nơi làm việc đến bên ngoài, người tử tế giờ thiệt thòi nhiều quá. Xã hội giờ coi trọng giá trị đồng tiền và những kẻ khôn vặt xảo trá. Người tử tế muốn được bình yên với sự tử tế của mình phải chấp nhận bị thua thiệt và đè nén. Lâu dần em thấy những người tử tế quanh em họ dần trở nên vô cảm với thế thời. Nghĩ mà buồn!
Đánh giá làm gì cụ ơi. E thấy mối quan hệ nào cũng nên xây dựng dựa trên lợi ích chung. Đối với những mối quan hệ mà cái thiệt của mình là cái lợi của người khác thì nên đề phòng chút. Còn con người thì ko ai tốt hoàn toàn hay xấu hoàn toàn cả :)

Thì cụ ý cứ sống tử tế đi đã, khắc nhìn mọi thứ sẽ thấy dễ chịu và đàng hoàng.
Sống tử tế chứ không phải từ bi hỉ xả như Phật đâu cụ. Người sống tử tế thì nhìn những hành vi không tử tế nó càng phiền lòng gấp bội ấy chứ.

wanderersg

Xe tăng
Sống tử tế chứ không phải từ bi hỉ xả như Phật đâu cụ. Người sống tử tế thì nhìn những hành vi không tử tế nó càng phiền lòng gấp bội ấy chứ.
Thật, nhìn vào những hành động ko tử tế chỉ muốn thu mình càng lúc càng sâu . Chả muốn quan hệ dễ dãi giữa người vs người nũa

vkthang

Xe container
Sản phẩm của 1 cụ trên otofun với thợ dán phim kinh nghiệm 20 năm bao hanh trọn đời đây các cụ; kính lái bị bọt khí, kính sau rộp, kính sườn bên phụ xước, bên lái rộp, nói chung gần như hỏng hết
7.5tr thì cũng là hãng có tiếng đấy cụ nhỉ, mỗi tội chắc lùa gà, film cắt bằng tay nham nhở. CỤ bật mý khu vực để các cụ khác còn né :P

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ thì dành cho ai ?

Politeboy

Xe tăng
Đất nước quản trị tốt thì phát triển, ngược lại thì lừa đảo lên ngôi
Mở báo ra là thấy cảnh báo lừa đảo đích thị là thời đã đến

vienboca

Tháo bánh
7.5tr thì cũng là hãng có tiếng đấy cụ nhỉ, mỗi tội chắc lùa gà, film cắt bằng tay nham nhở. CỤ bật mý khu vực để các cụ khác còn né :P
có cả video mình quay lại , hôm nào gửi lên 1 bài để các cụ tránh, thực tế phim cản nắng và tia cực tím ko bằng phim Nexco cua HQ mình dán chiếc xe cũ.

KhuatNguyên

Xe tải
Thớt đông, các tầng xây liên tiếp chứng tỏ các cụ quan tâm là dấu hiệu đáng mừng. Điều các cụ thực sự quan tâm có lẽ không phải là xem có mình ở đó không hoặc sự thiệt thòi của người tử tế, em đoán điều các cụ quan tâm chính là cái sự không tử tế kia nó đã làm cho VN ta bỏ qua không biết bao nhiêu cơ hội để phát triển, để em và các cụ hiện nay có cuộc sống tốt hơn.

vkthang

Xe container
có cả video mình quay lại , hôm nào gửi lên 1 bài để các cụ tránh, thực tế phim cản nắng và tia cực tím ko bằng phim Nexco cua HQ mình dán chiếc xe cũ.
Vâng chính vì thế nên em cứ thương hiệu nổi tiếng được kiểm chứng mà chơi cụ ạ, hàng đắt nhưng yên tâm. Cụ cứ mở thớt cho các cụ khác biết còn né, chứ làm ăn thế này không được.

Nắng nhạt

Xe điện
cái gì quá cũng ko hay. ông anh em thì việc trong họ ngoài làng ai cũng giúp nhiệt tình. việc trong gia đình thì ...lào phào lắm ấy ạ. trường hợp như ông cụ nhà mợ hoặc ô anh trai em mình thấy cuộc sống cũng khá nhiều.
Bố em khác lắm cụ ạ. Không như những gì cụ và mợ Dhela nghĩ đâu. Nếu so sánh trí tuệ bố em với bác Hồ thì bố em chỉ bằng cái móng tay thôi nhưng so về đạo đức thì ngang bằng. Bố em có tấm lòng bao la lắm. Thấy bất cứ ai đang làm gì lại lao vào làm giúp vì sợ người ta làm vất vả, mà người ta là đàn ông thanh niên, mình thì lớn tuổi rồi. Giúp từ việc to tới việc nhỏ, việc trí óc lẫn chân tay. Mẹ em mắng suốt nhưng bố em không nói gì, không tức. Bố em chưa bao giờ biết tức giận hay to tiếng. Ngoài thời đi bộ đội bố em công tác nhiều vị trí khác nhau nhưng không nhận một xu tiền lương nào, còn mang của gia đình góp thêm vào. Sau giờ làm việc lại làm thêm công việc (em không muốn nói) giúp đỡ mọi người. Người ta trả tiền nhất định không bao giờ lấy. Hồi nhỏ em thì thèm cái kẹo nhỏ dãi ra mà cứ nhìn cảnh bố em làm việc xong họ trả tiền bố em không lấy cứ giằng co người này nhét vào tay người kia, người kia nhét trả lại. Em cứ ước ao giằng co như thế khoảng chục lần mỏi tay mỏi mồm mong bố em đành lấy vậy nhưng mà bố em quyết không lấy. Có người họ bỏ xuống bàn rồi chạy, bố em lại đuổi theo trả. Chạy nhanh quá không đuổi kịp thì bố em lại phải đi đến tận nhà trả lại. Đấy em kể sơ qua vậy thôi còn thực tế nếu dựng thành phim chắc cảm động lắm. Cảm giác của bọn em đối với bố em vừa kính trọng, yêu thương, ngưỡng mộ nhưng vẫn có sự tủi thân trong đó