[Funland] Có phải xã hội hiện tại không dành cho người tử tế hả cccm

minhnguy

Xe hơi
Em quan sát từ nơi làm việc đến bên ngoài, người tử tế giờ thiệt thòi nhiều quá. Xã hội giờ coi trọng giá trị đồng tiền và những kẻ khôn vặt xảo trá. Người tử tế muốn được bình yên với sự tử tế của mình phải chấp nhận bị thua thiệt và đè nén. Lâu dần em thấy những người tử tế quanh em họ dần trở nên vô cảm với thế thời. Nghĩ mà buồn!
cụ nói chuẩn đấy ạ, xung quanh em giờ thấy toàn khôn vặt và đề phòng nhau. Những người tử tế rồi cũng dần dần phải thay đổi, cũng bắt đầu khôn vặt và mưu mẹo.Giờ em chỉ thấy những ai không quen biết, ko va chạm quyền lợi thì còn tử tế với nhau thôi.

Quê bầm

Xe điện
Hồi đấy cụ còn trẻ nên cụ thấy vui thôi, chứ bố mẹ cụ lúc đó để lo cho cụ thì vất vả hơn cụ bây h nhiều. Xã hội lúc đó cũng tệ nạn và khốn nạn lắm cụ ơi
Trộm cắp khắp nơi cụ ạ, ở quê nghe chửi mất gà liên tục, cướp giật trấn lột móc túi khắp nơi, đi tán gái làng khác lấy được vợ phải ăn đòn nhiều thêm tiền chè thuốc.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Hồi đấy cụ còn trẻ nên cụ thấy vui thôi, chứ bố mẹ cụ lúc đó để lo cho cụ thì vất vả hơn cụ bây h nhiều. Xã hội lúc đó cũng tệ nạn và khốn nạn lắm cụ ơi
Thì hầu hết là 8x -9x mà cụ, 6x ai lên trên này :))
Tất nhiên là rất khổ về vật chất, thịt cá còn không có, nhưng không áp lực về tinh thần.
Chắc gì điện thoại, ngày học 3 ca, kiến thức đầy người đã sướng hơn ô ăn quan, đánh khăng...?:D

Trộm cắp khắp nơi cụ ạ, ở quê nghe chửi mất gà liên tục, cướp giật trấn lột móc túi khắp nơi, đi tán gái làng khác lấy được vợ phải ăn đòn nhiều thêm tiền chè thuốc.
Quê em tỉnh miền núi tết vẫn pháo ầm ầm, không thấy súng máy gì. Xe đạp để ngoài cửa còn chả thèm khóa. Không hiểu cụ ở đâu :))

trungleba

Xe buýt
Em thấy hồi đó nạn ma tuý hoành hành cực kỳ kinh khủng. Sáng ra bờ ao cạnh nhà đầy rẫy ống tiêm, trẻ con còn nghịch nhặt lên ném nhau. Thanh niên không việc làm suốt ngày tụ tập bài bạc uống rượu. Mà đừng nói là con người sống với nhau tình cảm, chứ em thấy hồi đấy sống kèn cựa kinh khủng.

Quê bầm

Xe điện
Em thấy hồi đó nạn ma tuý hoành hành cực kỳ kinh khủng. Sáng ra bờ ao cạnh nhà đầy rẫy ống tiêm, trẻ con còn nghịch nhặt lên ném nhau. Thanh niên không việc làm suốt ngày tụ tập bài bạc uống rượu. Mà đừng nói là con người sống với nhau tình cảm, chứ em thấy hồi đấy sống kèn cựa kinh khủng.
Đói nghèo việc làm chả có vật vờ mà cụ, sinh viên ngày đó ra trường sẽ được hỏi đã lo đủ tiền chạy việc chưa? Nếu chưa lại đi làm gia sư, tiếp thị,....

Lứa cuối 7x - đầu 8x hy sinh khá nhiều về mai thúy rồi cụ, đến tầm năm 98-2000 mà mỗi khi có việc phải đi ra mạn Thanh NHàn hay mấy ngõ ngachs bên bạch Mai, Đại La hay khu Lương Yên, khu Xã đàn... là em thấy hãi nhất là buổi trưa

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]

trungleba

Xe buýt
Thì hầu hết là 8x -9x mà cụ, 6x ai lên trên này :))
Tất nhiên là rất khổ về vật chất, thịt cá còn không có, nhưng không áp lực về tinh thần.
Chắc gì điện thoại, ngày học 3 ca, kiến thức đầy người đã sướng hơn ô ăn quan, đánh khăng...?:D
Cụ nói không áp lực vì tinh thần chắc gia đình cụ rất khá giả, hoặc bố mẹ cụ bao bọc cụ. Còn như em thấy các bác 7x, 6x ngày xưa chịu đựng rất giỏi, và những cái "áp lực tinh thần" bây giờ chả thấm vào đâu so với thời trước.

caisua

Xe lăn
Trẻ em giờ cố gắng học cho tốt rồi đi làm cty nước ngoài thì môi trường trong sạch hơn, đãi ngộ tốt hơn, đỡ phải luồn cúi kiếm cơm

sontung89

Xe tăng
Cụ tiêu cực và phiến diện quá, sự minh bạch và thượng tôn pháp luật nó cần quá trình nhưng là xu thế ko thể đảo ngược khi xã hội càng phát triển. Ba trục năm trước cụ đi xe cộ giao thông móc túi trộm cắp hoành hành khắp nơi, chỉ cần nhìn đểu phát là lao vào oánh nhau ngay, súng lựu đạn rút ra chơi luôn.

Nhiều việc cần phải làm nhưng chất lượng cuộc sống đi lên rất nhiều, nên khai thác mặt ưu của nó, nhược điểm cần khắc phục sẽ dần được xử lý, nhìn mọi thứ rộng mở sẽ nhẹ nhàng an vui.
Tôi thì hay nhìn lên chứ chả mấy khi nhìn xuống, xh thì phải tiến lên chứ lại cải lùi thì.... chậc chậc. Khác nhau qua điểm khó nói chuyện

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]
cụ nói chuẩn đấy ạ, xung quanh em giờ thấy toàn khôn vặt và đề phòng nhau. Những người tử tế rồi cũng dần dần phải thay đổi, cũng bắt đầu khôn vặt và mưu mẹo.Giờ em chỉ thấy những ai không quen biết, ko va chạm quyền lợi thì còn tử tế với nhau thôi.
Em lại có cảm nhận khác. Nhìn chung xã hội vn ta đối xử với nhau tử tế hơn so với thế kỷ trước. Trước kia nghèo quá, chỉ lo chộp được cái gì là chộp luôn.

duongqua

Xe container
Người có tự trọng thì không lợi dụng người khác, không "khôn" như người khác, nên sẽ ít giao du cụ ạ
Vâng, số người như vầy giờ còn ít lắm cụ ạ và thường ít bè, còn bạn của họ đếm trên đầu ngón tay, nhưng là bạn chí cốt.

tieuvuong

Xe buýt
Vật chất quyết định ý thức mà cụ
Muốn tử tế, ít nhất phải độc lập (không phụ thuộc về kinh tế) vào ai cả
Em xem film vượt ngục, phải nói là biên kịch quá đẳng cấp - luôn lựa chọn sự tử tế dù hoàn cảnh sinh tử- nhưng đầu óc của nhân vật chính là vượt trội so với kẻ thù
Việc tử tế cá nhân em thì quyết định nhiều bởi ý thức của mỗi người. cá nhân em k đánh giá ai qua 1 hành động nhất thời của người ta. tuy nhiên mỗi chúng ta đều có lựa chọn.
1. nếu ai đó chưa tử tế với mình thì m có lựa chọn tránh xa họđể không bị nhiễm những năng lượng xấu từ quanh họ. nên trong thếgiới quan của em cơ bản là những người không xấu/tử tế.
2. M cố gắng truyền cảm hứng từ những việc/người tử tế đến những người xung quanh để mọi việc/người tử tế được nhân rộng hơn ạ

vienboca

Tháo bánh
chỉ biết đồng cảm với cụ thôi ah. Mấy thứ này tốt nhất cứ chọn thương hiệu uy tín mà làm thôi cụ. Ham rẻ mình ôm bực.
Cám ơn cụ, cũng ko rẻ đâu cụ, thấy các cụ trên otofun làm nghề thì ủng hộ và haauf như các cụ trên này đều đàng hoàng, uy tín… sau mình bóc ra dán hẳn 3M xịn cũng có 10tr thôi, họ còn tuỳ mình thanh toán ngay hoặc vài ngày sau tt cũng được!

Nắng nhạt

Xe điện
Hỏi vui các cụ có tuổi vắt qua 2 thế hệ thì xưa với nay, thời nào tử tế hơn ạ :)
Thời nay mợ ạ. Em mà được sinh ra sớm hơn 10 năm thì ngon choét, 20 năm thì càng ngon. Em chả tin có ai lại thích sống trong thời kỳ trước cả.
À tiện em kể chuyện thật luôn nhé. Em có người họ hàng ở quê hồi xưa bị lang băm chữa lợn lành thành lợn què cả 2 chân. Bà ấy thông minh năng động lê lết buôn bán từ hồi trẻ, lãi bao nhiêu mua vàng đến giờ tích lũy tài sản cũng trên dưới chục tỷ. Mấy tháng trước lên Hà Nội chơi bà ấy ngồi xe lăn điện ra công viên hóng mát mà mọi người cứ xúm xít cho tiền. Bà ấy kêu tôi không lấy tiền đâu, tôi nhiều tiền lắm, tôi ra đây chơi thôi mà mọi người vẫn cố tình bỏ tiền vào xe. Bà ngại quá hôm sau chả dám ra đấy nữa

3005

Xe tăng
Có một cách hình dung về độ tử tế đơn giản thế này. Giả sử khảo sát 100 người quen biết của chúng ta. Với mỗi người ta sẽ cho vay 1 tỷ, lãi suất bằng 0. Hẹn tới ngày 20/6/2025 (tròn 1 năm sau) phải trả đủ, không được trễ, khất, khóc lóc xin xỏ.
Theo cảm nhận của em nếu xét trên mặt bằng chung xã hội (chọn 100 người ngẫu nhiên) thì tỷ lệ qua được bài kiểm tra này chỉ 5-10%, đến đúng ngày đó thu về được 10 tỷ là may. Đó là kịch bản họ hoàn toàn được lợi (lãi suất 0%), không phải hy sinh lợi ích gì. Nếu yêu cầu sự hy sinh nhất định thì tỷ lệ còn thấp nữa.
Như vậy có thể hình dung là chúng ta chỉ có thể trông chờ vào sự tử tế của con người trong xã hội mình ở những hành vi nhỏ như nhắc nhau gạt chân chống xe, quan tâm hỏi thăm nhau khi ốm đau... Còn khi đối diện với cám dỗ lớn thì đừng hy vọng kẻo nguy hiểm.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Có một cách hình dung về độ tử tế đơn giản thế này. Giả sử khảo sát 100 người quen biết của chúng ta. Với mỗi người ta sẽ cho vay 1 tỷ, lãi suất bằng 0. Hẹn tới ngày 20/6/2025 (tròn 1 năm sau) phải trả đủ, không được trễ, khất, khóc lóc xin xỏ.
Theo cảm nhận của em nếu xét trên mặt bằng chung xã hội (chọn 100 người ngẫu nhiên) thì tỷ lệ qua được bài kiểm tra này chỉ 5-10%, đến đúng ngày đó thu về được 10 tỷ là may. Đó là kịch bản họ hoàn toàn được lợi (lãi suất 0%), không phải hy sinh lợi ích gì. Nếu yêu cầu sự hy sinh nhất định thì tỷ lệ còn thấp nữa.
Như vậy có thể hình dung là chúng ta chỉ có thể trông chờ vào sự tử tế của con người trong xã hội mình ở những hành vi nhỏ như nhắc nhau gạt chân chống xe, quan tâm hỏi thăm nhau khi ốm đau... Còn khi đối diện với cám dỗ lớn thì đừng hy vọng kẻo nguy hiểm.
Bài này của cụ khó, theo em chỉ 2% là pass thôi.

AMATAX

Xe điện
Có đi có lại ai lại 1 chiều thế cụ. Tử tế là trong phạm vi khả năng của mình, còn quá khả năng thì khác nào đánh đố. Em nghĩ tử tế đơn giản là không ảnh hưởng xấu, gây hại cho ai là tốt rồi.

dheIa

Xì hơi lốp
Thời nay mợ ạ. Em mà được sinh ra sớm hơn 10 năm thì ngon choét, 20 năm thì càng ngon. Em chả tin có ai lại thích sống trong thời kỳ trước cả.
À tiện em kể chuyện thật luôn nhé. Em có người họ hàng ở quê hồi xưa bị lang băm chữa lợn lành thành lợn què cả 2 chân. Bà ấy thông minh năng động lê lết buôn bán từ hồi trẻ, lãi bao nhiêu mua vàng đến giờ tích lũy tài sản cũng trên dưới chục tỷ. Mấy tháng trước lên Hà Nội chơi bà ấy ngồi xe lăn điện ra công viên hóng mát mà mọi người cứ xúm xít cho tiền. Bà ấy kêu tôi không lấy tiền đâu, tôi nhiều tiền lắm, tôi ra đây chơi thôi mà mọi người vẫn cố tình bỏ tiền vào xe. Bà ngại quá hôm sau chả dám ra đấy nữa
Hihi.. chắc mợ kể cho có mạch chuyện hả :D
Chứ con xe lăn điện, rẻ thì cũng cả chục củ. Ai mà dám cho xiền lẻ những người dùng xe đó chứ ^^

Với nữa, cá nhân em ko đánh giá cái chuyện dúi vài đồng lẻ cho một người đói hơn mình là việc tử tế. Em chỉ nghĩ đấy là chút san sẻ nho nhỏ cần thiết của một con người bình thường thôi :)

Còn chuyện để so sánh thì em có cái chuyện nho nhỏ thế này. Xưa, em nhớ lần theo mẹ đến nhà một bác sĩ thăm khám cho bà ngoại (bác em làm trên Sở nên mới hẹn đến nhà bác í được). Căn nhà nhỏ nhưng gọn gàng. Em ngồi phòng ngoài với cái tủ sách sát trần nhà (bị muỗi đốt chết bỏ mà ko dám kêu) nên ko biết mẹ với bác nói chuyện gì. Chỉ biết lúc ra, thấy cả 2 người trầm ngâm, bác sĩ lúc tiễn mẹ em ra cửa thì bảo, Thôi thì cứ cố hết sức cô ạ... Nhìn bác nhẹ nhàng và hiền lắm. Mấy tháng sau thì bà em mất.

Giờ cũng cái câu tương tự, "Còn nước còn tát" được một bác sĩ đeo quả Rolex to vật "dặn dò"... thì thú thật với mợ là em sợ vãi ra í :((

johnson321

Xe tải
Về cơ bản, xã hội hiện giờ văn minh với Phụ Nữ, Trẻ Em và Chó hơn 20 năm trước rất nhiều, còn đám khôn lỏi để tranh dành lợi ích thì xã hội nào cũng luôn có. Đến Apple còn phải mở công ty bình phong ở mấy cái đảo ất ơ nhằm tránh thuế tại chính quốc cơ mà.
Thật sự đến các tỷ phú lớn của Mỹ cũng mở quỹ từ thiện ở các nước thứ 3 để rửa tiền trốn thuế ầm ầm, ở đâu cũng vậy, người tốt kẻ xấu sống xen kẽ. Mà mọi thứ đều thay đổi quá nhanh, nhiều khi người lúc trước tốt thì sau lại thành kẻ xấu, còn kẻ lúc trước xấu sau lại thành người tốt, chưa kể tốt với người này xấu với người kia,... tốt xấu tương đối, rối ren. Cuộc đời là màu xám chứ ko phải đen trắng rõ ràng đâu các cụ các mợ ạ.