[Funland] Có phải CDM đang bị cảm xúc chi phối dẫn đến làm ngược không?

xegiacmo

Xe container
Buồn cho những đứa mở mồm ra là chê bai, dìm hàng dù chả biết cái sản phẩm nó ra làm sao. Toàn tiền thì ko có những lúc nào cũng muốn hít “lờ” thơm. Bảo sao đất nước mãi chậm phát triển.
=))=))=)) Khen thì cũng có nhanh phát triển méo đâu :)):)):)) . Không có anh V thì có anh D làm xe ;))

.Chum.

Xe tải
Có thằng nào khen không? Biết mỗi cái vỏ đã khen thì là cái gì chi phối ??? Đồng tiền chi phối à

Có khen thì có chê. Khen được chê ko được à:)):)):))
Cụ lại đọc nhanh quá rồi, ngay đoạn đầu tiên em đã ghi rõ: Chuyện đó đúng sai em không care, đó là quyền được lên tiếng của người tiêu dùng.

Michael J

Xe điện
Cụ lại đọc nhanh quá rồi, ngay đoạn đầu tiên em đã ghi rõ: Chuyện đó đúng sai em không care, đó là quyền được lên tiếng của người tiêu dùng.
Mở thớt nhảm, nói chuyện một chiều. Được quyền lên tiếng sao lại nhắm vào một nửa chê? Lại bảo cảm xúc chi phối. Có việc gì cụ làm ko phụ thuộc cảm xúc kể ra coi???:))

kogenzo

Xe buýt
Em éo hiểu sao lại ko đc chê và tại sao chê lại bị gọi là cảm xúc chi phối ;). Bản thân em chắc chắn không bao giờ bỏ mấy chục tr đi mua viên gạch xếp hàng 1 năm :(

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Thớt mở 1 cái thớt chẳng ra gì :))
Người ta mua hàng bằng con tim chứ k phải lý trí nhé :))

.Chum.

Xe tải
Mở thớt nhảm, nói chuyện một chiều. Được quyền lên tiếng sao lại nhắm vào một nửa chê? Lại bảo cảm xúc chi phối. Có việc gì cụ làm ko phụ thuộc cảm xúc kể ra coi???:))
Với khả năng đọc hiểu của cụ thì em không có gì ngạc nhiên khi cụ coi đây là thớt nhảm đâu. Mà thôi, thớt nhảm thì bỏ qua đi, vào tranh cãi với người mở thớt nhảm làm gì?

dongphuong031

Xe tăng
Các cụ đang hiểu nhầm ý của em rồi ạ, thử nghĩ xem nếu hãng ô tô mới này không phải là Vinfast thuộc Vingroup mà là một hãng xe mới thâm nhập thị trường Việt Nam, câu chuyện là lúc đó thì CDM VN còn chửi bới, chê bai, dìm hàng hãng xe mới không?
Em hay cày tí còm thớt vin, chứ nói thật em éo quan tâm, hãng nào e cũng kệ, e ko thuộc 2 trường phái cụ nêu.
Hãng nào nó phát triển hay nó toi kệ nó, em lo thân em mai có gì bỏ miệng ko đã.

Michael J

Xe điện
Với khả năng đọc hiểu của cụ thì em không có gì ngạc nhiên khi cụ coi đây là thớt nhảm đâu. Mà thôi, thớt nhảm thì bỏ qua đi, vào tranh cãi với người mở thớt nhảm làm gì?
Thấy ko hợp lý thì nói có sao không? Thấy rác ngoài đường quét đi ko được à? Được trả cho mấy củ mà mở nhiều thớt thế=))

.Chum.

Xe tải
Thấy ko hợp lý thì nói có sao không? Thấy rác ngoài đường quét đi ko được à? Được trả cho mấy củ mà mở nhiều thớt thế=))
Chán, em chỉ mong mua được cái 4b rẻ rẻ để che mưa che nắng thôi, hãng nào cũng được, nên thêm một thằng cạnh tranh để gây áp lực giảm giá với các thằng khác là em mừng. Nói đến đây mà cụ vẫn chưa hiểu thì thôi, vì có giải thích nữa với cụ cũng bằng thừa.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Cái này em nghĩ cụ đúng :))
Bao nhiêu người chứng minh đc
Lifeboy diệt 99.99% vi khuẩn

Đơn giản vì cảm xúc thôi :))

anh_nvc

Xe hơi
Xin lỗi cccm, lại một thớt Vinfast nữa.

Mấy ngày nay đọc các chủ đề về xe Vinfast trên mạng thấy phần lớn các comment đều là chê bai, dè bỉu, dìm hàng hãng xe ô tô mới của Việt Nam. Một số acc comment ngược dòng đám đông, tỏ ý khen lập tức được ăn ngay bún mắng cháo chửi từ seeder, ăn lương vin, vin luận viên... cùng những lời lẽ không được hay ho cho lắm. Chuyện đó đúng sai em không care, đó là quyền được lên tiếng của người tiêu dùng.

NHƯNG: Thay vì chê bai, dè bỉu, dìm hàng nó, tại sao cư dân mạng không kích nó lên, không khuyến khích, ủng hộ nó dù chỉ bằng những comment trên diễn đàn, vì thêm một nhà cung cấp thì điều dĩ nhiên là tạo thêm sự cạnh tranh chiếc bánh thị phần, buộc đám Toy, Mazda... kia nó tởn mà buộc phải giảm giá, buộc phải chăm sóc khách hàng Việt Nam tốt hơn? Nhớ lại trước đây xe máy Tàu tuy lởm khởm nhưng góp phần quyết định để thằng Honda phải ra dòng Wave Alpha mười mấy triệu cho dân nhờ đấy.

Phải chăng cư dân mạng đang bị cảm xúc chi phối dẫn đến làm ngược không? Như vậy tự nhiên đám Toy, Mazda... bất chiến tự nhiên thành, chỉ việc kê cao gối ngủ mà chẳng cần lo lắng gì nữa?

Em trình độ, khả năng kiếm tiền có hạn, chỉ dám ước mơ nhỏ nhoi là sắm được con 4b gì cũng được, miễn sao ngon bổ rẻ để che mưa che nắng. Cứ mãi thế này thì đến bao giờ ước mơ của em mới trở thành sự thực đây?
Cụ có nghĩ đến trường hợp vin luận viên dìm hàng chính vin để thay đổi tiêu chuẩn người tiêu dùng mong đợi ở Vin fast. Làm nó thấp đi. Đến khi xe chính thức lưu hành thì tiệm cận hoặc trên mức mong đợi (so với mức đã bị điều hướng làm giảm đi). Khi đó lại thành “có giá trị cao” với người dùng và xã hội.
Thay vì chấp nhận lỗ để thay đổi thói quen hướng đến lợi nhuận lâu dài như Grab thì Vin chọn thay đổi tư tưởng người dùng sau đó thay đổi giá trị thực.

Được gửi từ Cục mứt - Otofun

Michael J

Xe điện
Chán, em chỉ mong mua được cái 4b rẻ rẻ để che mưa che nắng thôi, hãng nào cũng được, nên thêm một thằng cạnh tranh để gây áp lực giảm giá với các thằng khác là em mừng. Nói đến đây mà cụ vẫn chưa hiểu thì thôi, vì có giải thích nữa với cụ cũng bằng thừa.
Chê nó để nó cố mà phấn đấu sửa những chỗ bị chê. Thế là tốt cho nó. Mà nó bán giá đó thì ko chê nó lại chả tèo sớm, thế lấy đâu xe cho rẻ.

Giá hiện tại thì nó có nghẻo so với Toy, Honda, ford ...ko? Toi là cái chắc.
Đọc mà ko dùng não còn mở thớt.

drquyenbg

Xe tải
Xin lỗi cccm, lại một thớt Vinfast nữa.

Mấy ngày nay đọc các chủ đề về xe Vinfast trên mạng thấy phần lớn các comment đều là chê bai, dè bỉu, dìm hàng hãng xe ô tô mới của Việt Nam. Một số acc comment ngược dòng đám đông, tỏ ý khen lập tức được ăn ngay bún mắng cháo chửi từ seeder, ăn lương vin, vin luận viên... cùng những lời lẽ không được hay ho cho lắm. Chuyện đó đúng sai em không care, đó là quyền được lên tiếng của người tiêu dùng.

NHƯNG: Thay vì chê bai, dè bỉu, dìm hàng nó, tại sao cư dân mạng không kích nó lên, không khuyến khích, ủng hộ nó dù chỉ bằng những comment trên diễn đàn, vì thêm một nhà cung cấp thì điều dĩ nhiên là tạo thêm sự cạnh tranh chiếc bánh thị phần, buộc đám Toy, Mazda... kia nó tởn mà buộc phải giảm giá, buộc phải chăm sóc khách hàng Việt Nam tốt hơn? Nhớ lại trước đây xe máy Tàu tuy lởm khởm nhưng góp phần quyết định để thằng Honda phải ra dòng Wave Alpha mười mấy triệu cho dân nhờ đấy.

Phải chăng cư dân mạng đang bị cảm xúc chi phối dẫn đến làm ngược không? Như vậy tự nhiên đám Toy, Mazda... bất chiến tự nhiên thành, chỉ việc kê cao gối ngủ mà chẳng cần lo lắng gì nữa?

Em trình độ, khả năng kiếm tiền có hạn, chỉ dám ước mơ nhỏ nhoi là sắm được con 4b gì cũng được, miễn sao ngon bổ rẻ để che mưa che nắng. Cứ mãi thế này thì đến bao giờ ước mơ của em mới trở thành sự thực đây?
Cụ nên nhớ rằng, các cụ trên này đa phần đã có ô tô đi lâu òi, được các hãng cho hưởng thụ sản phẩm lâu òi, nên để các cụ ấy tin là hãng xe mới này tốt và rẻ hơn cái xe các cụ ấy đang đi thì còn lâu nhá, nhất là bán xe cũ đi mua xe mới mất nhiều xèng lắm...

.Chum.

Xe tải
Chê nó để nó cố mà phấn đấu sửa những chỗ bị chê. Thế là tốt cho nó. Mà nó bán giá đó thì ko chê nó lại chả tèo sớm, thế lấy đâu xe cho rẻ.

Giá hiện tại thì nó có nghẻo so với Toy, Honda, ford ...ko? Toi là cái chắc.
Đọc mà ko dùng não còn mở thớt.
Thôi, em xin nhận đã đọc mà không dùng não còn mở thớt, rất tiếc vì đã làm rác mắt cụ. Được chưa ạ?

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra, cụ thớt đặt tiêu đề bị nhầm. Ô tô, điện thoại, đồng hồ và nói chung một vài sản phẩm xa xỉ khác, cảm xúc chi phối cực kì nhiều. Nếu không muốn nói là một dạng của thần tượng. Khó ai không liếc mắt qua nếu Lam, Fer, Pors Merc...chạy qua. Chúng thực sự đậm chất mỹ thuật.
Nhưng thôi, ta tạm bỏ qua vụ đó. Xét theo trường hợp cụ thể là cái xe ô tô trong nước Việt Nam. Hiện nay, nó vẫn là một tài sản, kể cả Morning. Và phần nào đó, nó vẫn là thứ thể hiện cái "độ oai" của người sử dụng khi phần lớn dân số vẫn phải đi xe máy. Vì nó đắt. Đắt so với mức thu nhập trung bình của người dân. Đắt so với nhiều quốc gia khác trong khu vực và thế giới. Đắt, thậm chí một cách vô lý. Không sao, theo lý thuyết thì người ta vẫn rất yêu nước nên vẫn phải cắn răng mua, vì rất nhiều điều đằng sau.
Và cấu thành nên cái giá đó, là vô số thứ thuế má phí tốn đi theo, một trong số đó là thuế nhập khẩu. Cái thuế này, hiện nay, nó chiếm phần rất lớn trong tổng thể cấu trúc giá xe đến tay người mua. Vẫn biết rằng, gần như tất cả linh kiện xe của Vinfast là nhập khẩu, chưa thể sản xuất trong nước, nhưng người ta từng kỳ vọng rất nhiều khi Vin mang xe đi triển lãm ở P.M.S, khi chưa công bố giá xe. Từ đó, người ta cũng mường tượng và kỳ vọng, xe Vinfast [sản xuất] trong nước thì sẽ bán với giá rẻ hơn rất nhiều và tạo ra áp lực để kéo giá xe các hãng khác giảm theo, như hiệu ứng xe máy cách đây khoảng một thập kỷ. Đây, hoàn toàn là cảm xúc!
Không nhiều trong số hơn 90 triệu người dân biết về các thuật ngữ kinh tế, không nhiều người hiểu cơ cấu giá thành. Họ chỉ từng biết rằng, xe nhập khẩu bán đắt là do không được sản xuất ở trong nước. Và rõ ràng là, Vinfast được ưu đãi rất nhiều khi [sản xuất] trong nước. Đây, hoàn toàn là cảm xúc!
Khi Vin công bố giá bán xe, người ta cảm thấy thất vọng, và từ thất vọng, người ta chuyển sang hoài nghi, rồi dần dần chuyển sang chê bai. Đây, hoàn toàn là cảm xúc.
Nó bắt nguồn từ tâm lý mong chờ một chiếc xe chất lượng nhưng giá vừa tầm để có thể mua được, nhưng thứ họ nhận được lại giống như bị lừa, và thế là cảm xúc trào dâng thôi.
Xét tận cùng, thì họ cũng không hoàn toàn vô lý khi chê bai.
Đặt cạnh các mẫu mã và thương hiệu khác, Vin không hề nổi trội hơn.
Về giá thành, Vin trợ giá ban đầu, nhưng sau đó thì đắt hơn.
Về mẫu mã, cái này không bàn được vì phụ thuộc cảm quan cá nhân.
Về độ an toàn, Vin chưa được kiểm chứng.
Về chất lượng, cũng chưa được kiểm chứng .
Về thương hiệu, Vin là con số 0 trong ngành.
Vậy, lấy gì để họ sẵn sàng đánh đổi một tài sản lớn như vậy?
Ô tô, lại là thứ liên quan trực tiếp đến sự an toàn tính mạng, nên người dùng họ có cảm xúc trái ngược cũng hoàn toàn dễ hiểu.
Ngay cả em, nhìn nhận hết sức khách quan có thể, thì em cũng nói đại loại như này: xe vin có thể tạm về mỹ thuật, tạm về trang bị, nhưng giá như vậy là tương đối đắt.
Vậy thì, từ cảm xúc của người dùng, Vin cũng nên xem xét lại giá thành, trước khi mong chờ vào một thứ rất hư vô: lòng yêu nước!

Michael J

Xe điện
Thôi, em xin nhận đã đọc mà không dùng não còn mở thớt, rất tiếc vì đã làm rác mắt cụ. Được chưa ạ?
Ok. Không tranh luận với kiểu suy nghĩ một chiều như cụ nữa. Nhưng tôi phục cụ đấy, phục thật đấy. Nhiều việc cụ làm mà không có cảm xúc.^:)^^:)^^:)^

Ps: mở nhiều thớt quá cũng là một nguyên nhân khiến người ta dị ứng. Kiểu mưa suốt cũng không ưa, mà nắng suốt thì cũng mệt. Bye.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Nghe các cụ thảo luận mà em thấy cứ như từ hành tinh khác rơi xuống hành tinh mà ai cũng lắm đôla mỹ. Cái xe máy thì còn tàm tạm chứ xe hơi là tài sản lớn, liên quan nhiều thứ khác phát sinh khác nữa nên em chả nghĩ dễ gì mà thiên hạ nhao nhao lao đầu vào mua dễ dàng như bó rau đâu. Cảm xúc éo gì, phải tính toán bỏ mẹ ra chứ ngồi đấy mà cảm xúc

.Chum.

Xe tải
Thực ra, cụ thớt đặt tiêu đề bị nhầm. Ô tô, điện thoại, đồng hồ và nói chung một vài sản phẩm xa xỉ khác, cảm xúc chi phối cực kì nhiều. Nếu không muốn nói là một dạng của thần tượng. Khó ai không liếc mắt qua nếu Lam, Fer, Pors Merc...chạy qua. Chúng thực sự đậm chất mỹ thuật.
Nhưng thôi, ta tạm bỏ qua vụ đó. Xét theo trường hợp cụ thể là cái xe ô tô trong nước Việt Nam. Hiện nay, nó vẫn là một tài sản, kể cả Morning. Và phần nào đó, nó vẫn là thứ thể hiện cái "độ oai" của người sử dụng khi phần lớn dân số vẫn phải đi xe máy. Vì nó đắt. Đắt so với mức thu nhập trung bình của người dân. Đắt so với nhiều quốc gia khác trong khu vực và thế giới. Đắt, thậm chí một cách vô lý. Không sao, theo lý thuyết thì người ta vẫn rất yêu nước nên vẫn phải cắn răng mua, vì rất nhiều điều đằng sau.
Và cấu thành nên cái giá đó, là vô số thứ thuế má phí tốn đi theo, một trong số đó là thuế nhập khẩu. Cái thuế này, hiện nay, nó chiếm phần rất lớn trong tổng thể cấu trúc giá xe đến tay người mua. Vẫn biết rằng, gần như tất cả linh kiện xe của Vinfast là nhập khẩu, chưa thể sản xuất trong nước, nhưng người ta từng kỳ vọng rất nhiều khi Vin mang xe đi triển lãm ở P.M.S, khi chưa công bố giá xe. Từ đó, người ta cũng mường tượng và kỳ vọng, xe Vinfast [sản xuất] trong nước thì sẽ bán với giá rẻ hơn rất nhiều và tạo ra áp lực để kéo giá xe các hãng khác giảm theo, như hiệu ứng xe máy cách đây khoảng một thập kỷ. Đây, hoàn toàn là cảm xúc!
Không nhiều trong số hơn 90 triệu người dân biết về các thuật ngữ kinh tế, không nhiều người hiểu cơ cấu giá thành. Họ chỉ từng biết rằng, xe nhập khẩu bán đắt là do không được sản xuất ở trong nước. Và rõ ràng là, Vinfast được ưu đãi rất nhiều khi [sản xuất] trong nước. Đây, hoàn toàn là cảm xúc!
Khi Vin công bố giá bán xe, người ta cảm thấy thất vọng, và từ thất vọng, người ta chuyển sang hoài nghi, rồi dần dần chuyển sang chê bai. Đây, hoàn toàn là cảm xúc.
Nó bắt nguồn từ tâm lý mong chờ một chiếc xe chất lượng nhưng giá vừa tầm để có thể mua được, nhưng thứ họ nhận được lại giống như bị lừa, và thế là cảm xúc trào dâng thôi.
Xét tận cùng, thì họ cũng không hoàn toàn vô lý khi chê bai.
Đặt cạnh các mẫu mã và thương hiệu khác, Vin không hề nổi trội hơn.
Về giá thành, Vin trợ giá ban đầu, nhưng sau đó thì đắt hơn.
Về mẫu mã, cái này không bàn được vì phụ thuộc cảm quan cá nhân.
Về độ an toàn, Vin chưa được kiểm chứng.
Về chất lượng, cũng chưa được kiểm chứng .
Về thương hiệu, Vin là con số 0 trong ngành.
Vậy, lấy gì để họ sẵn sàng đánh đổi một tài sản lớn như vậy?
Ô tô, lại là thứ liên quan trực tiếp đến sự an toàn tính mạng, nên người dùng họ có cảm xúc trái ngược cũng hoàn toàn dễ hiểu.
Ngay cả em, nhìn nhận hết sức khách quan có thể, thì em cũng nói đại loại như này: xe vin có thể tạm về mỹ thuật, tạm về trang bị, nhưng giá như vậy là tương đối đắt.
Vậy thì, từ cảm xúc của người dùng, Vin cũng nên xem xét lại giá thành, trước khi mong chờ vào một thứ rất hư vô: lòng yêu nước!
Nghe các cụ thảo luận mà em thấy cứ như từ hành tinh khác rơi xuống hành tinh mà ai cũng lắm đôla mỹ. Cái xe máy thì còn tàm tạm chứ xe hơi là tài sản lớn, liên quan nhiều thứ khác phát sinh khác nữa nên em chả nghĩ dễ gì mà thiên hạ nhao nhao lao đầu vào mua dễ dàng như bó rau đâu. Cảm xúc éo gì, phải tính toán bỏ mẹ ra chứ ngồi đấy mà cảm xúc
Các cụ viết dài quá mà đi đâu đâu, ngay từ đầu em đã nói rồi: Chuyện khen chê đó đúng sai em không care, đó là quyền được lên tiếng của người tiêu dùng.
Quay lại câu chuyện này:
Khi có thêm một hãng ô tô tham gia thị trường ô tô VN -> Các hãng ô tô hiện có tại thị trường VN sẽ bị áp lực (phải giảm giá, phải tăng cường chăm sóc khách hàng...) -> Khi đó em, cụ, người tiêu dùng sẽ được mua ô tô với giá rẻ hơn, được hưởng các dịch vụ CSKH tốt hơn. Cái này hoàn toàn không có gì là cảm tính mà là tất lẽ dĩ ngẫu và ai ai cũng đều mong muốn như vậy.
Còn việc cảm xúc chi phối ở đây có nghĩa là: CDM đang bị cảm xúc với ông Vượng, với Vingroup chi phối khi khen hay chê Vinfast. Em nhắc lại là chuyện đó em không care.
Em trình độ có hạn, chỉ có thể giải thích với các cụ như vậy, mong các cụ thông cảm.

vietwin

Xe máy
Vâng. Chắc là cụ có tiền, nhưng lờ gì thì nó cũng phải có cái giá tương xúng cho chất lượng. Trong khi cái lờ mà cụ muốn nói đã được cho là lờ vàng mà chưa ai kiểm chứng được cái lờ ấy cả.
Trong câu của cụ cũng chữ “chưa ai kiểm chứng”. Nếu chưa kiểm chứng đc sao lại cứ a dua ném đá, chê bai, chế nhạo... sản phẩm của người ta. Người ta làm ra đc sản phẩm rồi đưa ra giá thành thì đều đã tính toán tất cả chi phí rồi. Ko phải cái sản phẩm 1 đồng mà người ta đem bán 10 đồng đâu mà chỉ biết kêu ca đắt, đắt quá. Đúng là ném đá và chế nhạo là 1 sản phẩm văn hoá của dân ta.

công nông tàu

Xe container
Em chỉ ao ước là lúc nghỉ ngơi, vào Of không luôn phải nhìn thấy Vin trên trang nhất.[-O<
Em giống cụ này. Mấy hôm nay hết fb đến diễn đàn chỗ nào cũng Vin. Bội cmn thực rồi. Có cách nào ẩn được từ khóa Vinfast không hả các cụ.
( biết là tham gia vào còm là lại đá thớt lên đúng điều bọn chúng thích nhưng mà cú quá rồi em thề có tiền em cũng không mua xe của bọn này.)