[Funland] Có phải BDS cũng sắp toang không các cụ

humer

Xe điện
Em đang có bộ Video full rất nhiều khóa học về đầu tư Coin , chứng khoán ,forex , bất động sản.... từ cơ bản đến nâng cao trước mua trên unica hơn chục triệu về học , giờ học xong rồi cụ nào thích học ko em share cho
Cụ cho em xin nhé

bluecake

Xe đạp
Dịch vẫn đang diễn biến phức tạp, vàng, dầu, chứng đều đang giảm, BDS cũng khó thoát vòng xoáy giảm giá, xứ Việt ta tự tin tự sx được lương thực nhưng hạn hán kéo dài do thượng nguồn bị chặn dòng chảy, xâm nhập mặn, dịch vụ vs sản xuất các kiểu đình trệ, haiz năm nay đói to rồi các cụ ạ.
Công nhận em thấy Bds bắt đầu giảm rõ cụ ạ. Nhà trong phố ô tô vào được giảm hẳn. Em cầm 5 tỷ tiền mặt bắt đầu thấy có sự lựa chọn rồi chứ ko như 2,3 tháng trước nữa...

Justforfuntoo

Xe container
Giờ mà còn bảo bds không ảnh hưởng thì cũng chịu

thanhyk

Xe máy

Vẫn chờ thời hay đang nghía chốt vậy bạn.

Blue Water

Tháo bánh

Em bán 2 mảnh đất ở gia lâm bằng giá 2018 mà chả có ma nào xem

Justforfuntoo

Xe container
Vẫn chờ thời hay đang nghía chốt vậy bạn.
Nằm im bất động, các bds đang nắm giữ vẫn cho thuê/ canh tác được nên không muốn bán
Cũng không có ý định mua thêm, tiền để trong bank sinh lời đều đặn bất kể bệnh dịch, nắng mưa :D

Justforfuntoo

Xe container
Mấy kiểu bds ngoại thành, xa, không có nhu cầu ở thật, khó bán lắm cụ
Trước còn bảo vay bank xong trả nợ dần, giờ tiền luơng chả có, tiền ăn chả có lấy đâu tiền trả bank mà dám mua

cuongdiv

Xe container
Em đồng quan điểm ý cụ. Em thấy xứ ta, nhiều người giàu và dễ tính thật.

1. Có nhà ở rồi, vẫn gom góp, chắt chiu mua cái nhà, mảnh đất theo phong trào đầu tư (3-7 tỷ, thậm chí chục tỷ đồng), lúc giá cao thì đổ xô nhau đi mua, giá lại càng cao, xong rồi nó lên đỉnh trong chốc lát và đi xuống, thanh khoản kém.

2. Khi giá đã qua đỉnh, bắt đầu xuống,... bán đi không bán, ngâm đó để hy vọng giá lên, rồi 3-5 năm sau giá chưa lên nổi hoặc giá đi ngang,... và cứ để đó chờ bán được bằng giá khi mua vào hoặc cao hơn được vài giá,... và đã coi đó là lời, là thắng,...

3. Họ quên mất cái nguồn tiền đem lại là cơ hội (là tiền mất đi khi dùng phương án đầu tư khác, tối thiểu, an toàn, thấp nhất là lãi gửi tiết kiệm 7-9%/năm hoặc đầu tư khác nếu ngon), ví dụ trung bình lãi tiền gửi tiết kiệm 8%/năm của 5 tỷ thì ~ đã mất 400 triệu /năm.

4. Và rồi, cứ thế, cả thị trường toàn giá ảo, giá do môi giới tung, đẩy, tạo cầu giả, mua đi bán lại, ăn hàng giá cao, rồi để đó không bán được,... và cuối cùng thì toàn cá mập đưng sau tạo sóng, dân đầu tư nhỏ, cá nhân,... là mất tiền trong túi của mình.

5. Và dân mua ở thực thì không mua nổi do loạn giá, giá ảo, đẩy lên cao quá sức mua bình thường,... đô thị hoang hóa, giá trị lại không khai thác, tăng thực được,...

Nếu giá đi ngang 10 năm như cụ nói thì có nghĩa trong 10 năm đó đã mất đi tối thiểu 400*10 = 4 tỷ rồi (lãi của cơ hội tiền gửi tiết kiệm bị mất do tiền bị chôn vào bds 10 năm và giá đi ngang, không tăng mấy).
Cụ phân tích phần lớn là hợp lý nhưng có điều cụ hơi chủ quan, đó là những người đã mang 3_7 tỷ đi đầu tư thì chắc họ cũng ko gà đến nỗi ko tính đc chi phí cơ hội, có điều đã đầu tư là họ chấp nhận rủi do đi cùng cơ hội

Justforfuntoo

Xe container
Cụ phân tích phần lớn là hợp lý nhưng có điều cụ hơi chủ quan, đó là những người đã mang 3_7 tỷ đi đầu tư thì chắc họ cũng ko gà đến nỗi ko tính đc chi phí cơ hội, có điều đã đầu tư là họ chấp nhận rủi do đi cùng cơ hội
Nhiều người cũng có máu cờ bạc lắm cụ ạ

puredoll

Xe điện
Công nhận em thấy Bds bắt đầu giảm rõ cụ ạ. Nhà trong phố ô tô vào được giảm hẳn. Em cầm 5 tỷ tiền mặt bắt đầu thấy có sự lựa chọn rồi chứ ko như 2,3 tháng trước nữa...
Ở khu nào đấy Cụ? E lượn suốt mà chưa thấy giảm

O Muong Te

Xe điện
VNA cắt 20% lương, khả năng sang tháng cắt giảm tiếp 10% nữa, lấy tiền đâu mà đât với cát.

kimthanh_jsc

Xe tăng
Một số tập đoàn lớn đi làm luân phiên cắt lương cắt thưởng rồi

Justforfuntoo

Xe container
VNA cắt 20% lương, khả năng sang tháng cắt giảm tiếp 10% nữa, lấy tiền đâu mà đât với cát.
VNA còn là dn lớn các năm trước lãi hàng ngàn tỷ
Có tiền dự phòng
Chứ các dn, các cửa hàng nhỏ lẻ em biết thì cho nv nghỉ luôn, đóng/ trả cửa hàng, hết dịch thì làm lại từ đầu

kvboto

Xe container
Ơ, thì comment thì đúng là chủ quan theo suy nghĩ của em nêu ý kiến về việc khi đầu tư cần tính đúng, tính đủ,... các cơ hội, các chi phí, kể cả các chi phí cơ hội, cả các rủi ro nếu ước lượng được,...

Em có nói ai gà đâu, nhưng nhãn tiền, có những lúc nóng đầu quá, rút bỏ cả tiền tiết kiệm,... lao vào đất theo phong trào, adua vô thức lúc đỉnh, ở vùng xa tít mù khơi,... và được vài bữa thì thị trương sập,...

Vậy thôi, còn ai đã tính đúng, tính đủ,... và cho rằng cơ hội đầu tư, đầu cơ, ôm vào vẫn lãi lời ngon hơn,... và chấp nhận được thì cứ đầu tư, cứ ôm vào, quyền mua là quyền của người mua mà,...

thehai2

Xe hơi
Em biết khu bác bán, kể cả không có dịch Covid 19 em thấy giá ở đó cao quá. Bỏ ra 7-8tỷ mua đất + 700tr xây mặt bằng cơ bản ở góc đó em khó thấy khả thi để thu về 20-30tr tháng / cho thuê. Hơn nữa, từ giá 8ty để lên 10-12ty chắc lâu nên em thấy dân quanh đó kiểu quan chức hoặc nhà giàu có tiền thì được, đầu tư hơi run.
Em lượn qua khu 31ha Trâu Quỳ, có rất nhiều quán cafe, nhà hàng. Em không tin là quán nào cũng lợi nhuận với mật độ đông như vậy được; lại thêm mấy dãy shophouse đang tới tấp xây. Không hiểu mấy ông ấy nghĩ khu đó làng nghề như chợ Ninh Hiệp, Bắc Ninh hay sao ấy.
Không rõ lên Quận hoặc tương lai phát triển có tốt lên không. Khu đó vốn rất đẹp, là 1 khu hay gần học viện Nông Nghiệp I... nhưng giá cao. Giá của bên Ocean Park nữa thì quả thật em cũng chịu (quá nhiều đại gia lắm tiền).

hhnd

Xe tăng
E làm bank. Một loạt KH kêu dính dịch ko có doanh thu, cầm cự rồi đóng cửa đến nơi, chuẩn bị nợ xấu một loạt rồi. Các cụ có tháo thì tháo đi còn kịp. May ra 1 năm nữa hồi phục nhé
Ngân hàng có khi cũng chết vì huy động vào mà không cho vay ra được

Blue Water

Tháo bánh
Em biết khu bác bán, kể cả không có dịch Covid 19 em thấy giá ở đó cao quá. Bỏ ra 7-8tỷ mua đất + 700tr xây mặt bằng cơ bản ở góc đó em khó thấy khả thi để thu về 20-30tr tháng / cho thuê. Hơn nữa, từ giá 8ty để lên 10-12ty chắc lâu nên em thấy dân quanh đó kiểu quan chức hoặc nhà giàu có tiền thì được, đầu tư hơi run.
Em lượn qua khu 31ha Trâu Quỳ, có rất nhiều quán cafe, nhà hàng. Em không tin là quán nào cũng lợi nhuận với mật độ đông như vậy được; lại thêm mấy dãy shophouse đang tới tấp xây. Không hiểu mấy ông ấy nghĩ khu đó làng nghề như chợ Ninh Hiệp, Bắc Ninh hay sao ấy.
Không rõ lên Quận hoặc tương lai phát triển có tốt lên không. Khu đó vốn rất đẹp, là 1 khu hay gần học viện Nông Nghiệp I... nhưng giá cao. Giá của bên Ocean Park nữa thì quả thật em cũng chịu (quá nhiều đại gia lắm tiền).
Đúng đấy cụ.
20 triệu cụ thuê mặt đường ngô xuân Quảng cho em, có nhà 4 tầng luôn.

misdac

Xe hơi
Em đang nghèo nhưng mún chuyển chỗ cho vk gần chỗ làm nên ủng hộ toang và toang nặng để có cơ hội mới :D