[Funland] Có nhiều công dân quốc tế không biết VN là nước nào không nhỉ ?

Cuongnh5256

Xe điện
À, người TQ mà không biết Việt Nam thì là bọn ít học thôi cụ ạ.

Vì bài địa lý sách giáo khoa chắc chắn phải dạy về các nước lân cận có đường biên giới chung. Trung Quốc có biên giới với nước nào chúng nó phải học, không học hay không nhớ thì là loại vớ vẩn. :D
EM đang nói mấy đứa phục vụ khách sạn mà, chắc no học dốt và cũng méo thèm quan tâm canh TQ là ai nữa vì nó rộng quá nhớ trong nước chắc cũng ốm rồi nhớ gì mấy nước nhỏ cho mất công

qua_khoang

Xe tăng
Cứ đam mê bóng đá là biết tuốt. Vòng loại world cup các khu vực, nêu kết quả các trận đấu giữa các quốc gia.

Nghe qua vài lần là biết.

Thằng con em 15 tuổi, xem qua 1 kỳ world cup và 1 ky EURo, và bây giờ nó biết khá nhiều tên các nước, nằm ở khu vực nào của châu lục.
Em dư cụ vụ bóng ban này.
Vì xem đá bóng nên em biết khá nhiều địa lí và tên các nước.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
-Dạo này giới trẻ ko thèm học mấy môn như địa lý hay lịch sử, lại còn lười đọc nữa nên ko biết là chuyện bt? :P
Chả phải đâu cụ, ngay như VN mình nhiều nước trên TG họ cũng không biết đâu.
Cái này thì theo khoảng cách địa lý, càng xa thì càng ít nghe đến.

Em muốn đua

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là chyện bình thường mà cụ

cokimi

Xe điện
Người đời vẫn truyền tụng giai thoại Nguyễn Công Trứ sau khi về hưu thường cưỡi con bò cái vàng,đeo nhạc ngựa,
sau đít bò có đeo mo cau,ai hỏi thì cụ nói là để "che miệng thế gian".

Nguồn: https://tailieuvietnam.com/nguyen-cong-tru-lay-mo-cau-deo-vao-duoi-bo-noi-che-mieng-the-gian#ixzz7NqvxR8lS
Đô môn giải tổ chi niên
Đạc ngựa bò vàng đeo ngất ngưởng...

Bò đen húc lộn bò vàng
Hai con húc chắc đâm quàng xuống sông

Bxhung

Xe buýt
Ko nói đâu xa, cccm đừng lừa dối chính mình, em hỏi Thanh Hóa có giáp Sơn La không?
Trước em làm poll ở cty được 1 chầu chè sầu đó :))
trước em cũng từng cá độ với thằng bạn vụ này 1 chầu bia. Thật sự nhiều người không biết TH giáp SL đấy cụ ạ.

cokimi

Xe điện
Ông nội em ngày xưa đi phu sang bên Tân thế giới lấy bà nội em bên đó.

Có ối cụ/mợ trên này còn chẳng biết nó ở đâu :))
Nouvelle-Calédonie (New Caledonia) phải không cụ? Chỗ em ở bên Pháp có 1 bé từ đó sang học. Bố bé là người VN, quê Nam Định. Bé đó tên VN nhưng nói tiếng Pháp và không biết tiếng Việt. Có vẻ bố bé đó là thuyền nhân từ thời xưa. Tân Thế giới là lãnh thổ hải ngoại của Pháp.
Gọi New Caledonia là Tân Thế giới thì chỉ có mỗi nhà mình gọi và cũng chỉ giai đoạn đấy thôi. Còn thuật ngữ Tân Thế giới (New world) là để chỉ châu Mỹ thời kỳ đầu được phát hiện bởi C.Columbus, phân biệt với Cựu Thế giới gồm Á, Âu, Phi.

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
trước em cũng từng cá độ với thằng bạn vụ này 1 chầu bia. Thật sự nhiều người không biết TH giáp SL đấy cụ ạ.
Thanh Hóa giáp Sơn La Hòa Bình với Ninh Bình phía bắc
Nghệ An phía nam

VT Entertainment

Xe buýt
Thằng ngược Tây Bắc, thằng xuôi về Nam, không biết thì chỉ có niềm tin mới bảo giáp nhau thôi cụ ạ :))

Vinacaptain

Xe tăng
EM đang nói mấy đứa phục vụ khách sạn mà, chắc no học dốt và cũng méo thèm quan tâm canh TQ là ai nữa vì nó rộng quá nhớ trong nước chắc cũng ốm rồi nhớ gì mấy nước nhỏ cho mất công
Có khi còn là do cách đọc/phát âm nữa cụ à. Em nhớ lâu rồi (khoảng 1997), sang Côn Minh vào cửa hàng trong chợ mua quần áo, sau một hồi đưa máy tính bấm bấm mặc cả, em cũng mua được cái quần. Xong việc, cười toe toét với nhau, tự nhiên chị bán hàng phọt ra hỏi em "căm phờ rom" (chắc được ai dạy mấy câu) làm em giật hết cả mình. Em trả lời là Việt Nam, mặt chị ấy cứ ngơ ngơ, không hiểu. Sau đó có chị bên cạnh nói là Duê Nản, thế là tươi cười, hiểu biết lắm: Duê Nản hảo hảo :D. Lúc ấy em cũng tức, lầm bầm hảo cái cm mày, bố là Việt Nam, không phải Duê Nản. Cũng như ở mình, gọi Ấn Độ, Hàn Quốc thì chắc ai cũng biết nhưng có thể khi họ phát âm India, Korea thì cũng có thể nhiều người không biết :D.
Về Sierra Leone, em nhớ ngày xưa nó tên là Thượng Vôn-ta, sau này mới đổi tên như bây giờ.

fanmu1234

Xe container
Em dư cụ vụ bóng ban này.
Vì xem đá bóng nên em biết khá nhiều địa lí và tên các nước.
Nguyên nhân là lúc khoảng 10-11 tuổi, em được 1 phần quà là 1 quả địa cầu rất đẹp. Em ôm quả địa cầu chơi khoảng 1 tuần là nhớ hết các châu lục và nhớ tên, nhớ vị trí khoảng 30-40 nước.

Sau này em xem bóng đá, giả sử nghe tên Costa Rica đá với Honduras ở Trung Mỹ, em lại xem quả địa cầu xem Costa Rica nằm cạnh nước nào ở Trung Mỹ, Honduras nằm cạnh nước nào.

Sau vài lần vòng loại Wworldcup thì em nhớ tên quốc gia, nhớ tên thủ đô (vì 2 đội tuyển quốc gia thường đá trên sân vận động quốc gia đặt tại thủ đô) và nhớ vị trí quốc gia lcủa hơn 100 nước.

socvau

Xe buýt
Gọi New Caledonia là Tân Thế giới thì chỉ có mỗi nhà mình gọi và cũng chỉ giai đoạn đấy thôi. Còn thuật ngữ Tân Thế giới (New world) là để chỉ châu Mỹ thời kỳ đầu được phát hiện bởi C.Columbus, phân biệt với Cựu Thế giới gồm Á, Âu, Phi.
Đúng vậy mà không phải vậy. Hiểu nôm thì nó giống như một sự di cư xây dựng kinh tế mới của Việt Nam hiện nay của người ngoài bắc vào các vùng tây nguyên làm nương trồng rẫy xây dựng kinh tế. Nó
bao gồm cả tự nguyện và cưỡng bức để thực hiện cuộc di cư này.

Khi Idol Columbus tìm ra châu Mỹ, Đám thượng đẳng và tài phiệt ở lục địa già vì muốn khai thác và vơ vét khoáng sản tài nguyên mang về nước mẹ, đã tổ chức ra cuộc di dân với lớp người hạ đẳng bằng cách cưỡng bức đám tù nhân và nô lệ + tầng lớp cơ bắp nghèo đói như một chính sách xây dựng kinh tế mới. Cuộc thúc đẩy di cư này còn sang cả Úc và Newzeland, điển hình là khu Broken Hill bên Úc vốn là khu cho tù khổ sai Châu Âu tống sang. Đó được gọi là thế giới mới hay tân thế giới của Châu Âu.

Đối với người Việt Nam, Tân thế giới hay tân đảo do người Pháp đã thực hiện tương tự việc di dân An Nam đi phu và tù khổ sai sang New Caledonia, một hòn đảo mà Pháp giành được nằm phía đông nước Úc hiện nay như một chính sách xây dựng kinh tế mới đối với hòn đảo nàyCuộc di dân này chẳng khác gì mấy ở Châu Âu 200 năm trước đó. Nếu Bà nội em còn sống thì tính tròn cũng gần 120 tuổi, có nghĩa là cuộc di cư này xảy ra khoảng 100 năm trước đây với người An Nam.

Vì vậy đối với người Việt Nam, nhắc đến Tân thế giới đó chính là New Caledonia.

Badinerie

Xe hơi
Đúng vậy mà không phải vậy. Hiểu nôm thì nó giống như một sự di cư xây dựng kinh tế mới của Việt Nam hiện nay của người ngoài bắc vào các vùng tây nguyên làm nương trồng rẫy xây dựng kinh tế. Nó
bao gồm cả tự nguyện và cưỡng bức để thực hiện cuộc di cư này.

Khi Idol Columbus tìm ra châu Mỹ, Đám thượng đẳng và tài phiệt ở lục địa già vì muốn khai thác và vơ vét khoáng sản tài nguyên mang về nước mẹ, đã tổ chức ra cuộc di dân với lớp người hạ đẳng bằng cách cưỡng bức đám tù nhân và nô lệ + tầng lớp cơ bắp nghèo đói như một chính sách xây dựng kinh tế mới. Cuộc thúc đẩy di cư này còn sang cả Úc và Newzeland, điển hình là khu Broken Hill bên Úc vốn là khu cho tù khổ sai Châu Âu tống sang. Đó được gọi là thế giới mới hay tân thế giới của Châu Âu.

Đối với người Việt Nam, Tân thế giới hay tân đảo do người Pháp đã thực hiện tương tự việc di dân An Nam đi phu và tù khổ sai sang New Caledonia, một hòn đảo mà Pháp giành được nằm phía đông nước Úc hiện nay như một chính sách xây dựng kinh tế mới đối với hòn đảo nàyCuộc di dân này chẳng khác gì mấy ở Châu Âu 200 năm trước đó. Nếu Bà nội em còn sống thì tính tròn cũng gần 120 tuổi, có nghĩa là cuộc di cư này xảy ra khoảng 100 năm trước đây với người An Nam.

Vì vậy đối với người Việt Nam, nhắc đến Tân thế giới đó chính là New Caledonia.
Cụ nói em mới nhớ ra, trước em có xem 1 video của VTV4 nói về người Việt ở Tân đảo này. Em gửi các cụ xem cùng.

Đào Minh

Xe máy
Liệu có nhiều công dân quốc tế không biết VN là nước nào không nhỉ?

Thời sự đưa tin, hôm nay tổng thống nước Sierra Leone thăm VN, một quốc gia ở Tây Phi. Chắc 99.99% các cụ không biết và chưa từng nghe tới nước này.

Có chỉ số nào đo lường mức độ nhận biết của mỗi quốc gia không? Ví dụ Mỹ thứ 1, Pháp thứ 2,.....VN thứ 70....

Việt nam hiện tại cũng là một nước có vị thế cực kỳ lớn trên trường quốc tế, nhiều nước phải kính nể,

Matxech

Xe container
Môn địa lý ít người quan tâm đến. Thời em, môn đó chỉ là môn phụ. Nhưng em thấy càng ngày nó càng quan trọng và thú vị.
Mãi mới đây em mới biết Lithuania cũng là 1 tên nước, dân số có hơn 3 triệu.
TRước cty e có bà chuyên gia ng nước này sang lv
Năm 2003-2004 nó bảo bọn nước tao nó dặn tao sang Việt Nam! Phải cẩn thận vì bọn trẻ con nó cũng biét bắn súng và bọn nó rất thích đánh nhau+ nước nó vãn đang đánh nhau với mỹ

7vienngocrong

Xe tăng
Riêng dân TQ mà các cụ nói Vietnam là họ k hiểu, nói Franch hay England ...mà người đó k học tiếng Anh là họ k hiểu luôn. Người TQ gọi VN là Yue_ nán, nước Mĩ gọi là Meiguo...tên các nước trên thế giới người TQ gọi theo phiên âm riêng của tiếng hoa mà hồi trước người Việt mình cũng bắt chước Việt hóa các tên các nước trên thế giới ra tiếng Việt, bây giờ thời sự mình đọc ít tên các nước bằng nguyên gốc tiếng Anh hơn. Em học tiếng Hoa đến mục học tên các nước tên người đọc quéo lưỡi, đã vậy phần viết chữ cùng kích cỡ nhìn đau mắt luôn.

Stinger20

Xe tải
Giả sử không biết nước Lào là nước nào thì đưa cho bản đồ thế giới cũng không biết nước nào là nước Lào!

TÔN

Xe container
Có 1 lần e sang Sing,vào thăm quan cái nhà hát Sầu Riêng.e gặp 1 ông bác làm lao công quét dọn ở đây.dùng hết khả năng tiêng anh a bờ cờ của mình e nói chuyện với bác ý.khi biết e từ VN sang,bác ý reo lên : Hồ Chí Minh...Hồ Chí Minh.... thực sự thấy vậy e rất vui,khoé mắt có giọt nước lăn xuống má
Nên các cụ ra nước ngoài hãy tự hào mình là người VN và giới thiệu cho bạn bè quốc tế lịch sử,danh lam thắng cảnh và lòng hiếu khách của người VN các cụ nhé