[Funland] Có nhiều công dân quốc tế không biết VN là nước nào không nhỉ ?

socvau

Xe buýt

Imei

Xe buýt
Cứ đam mê bóng đá là biết tuốt. Vòng loại world cup các khu vực, nêu kết quả các trận đấu giữa các quốc gia.
Nghe qua vài lần là biết.
Thằng con em 15 tuổi, xem qua 1 kỳ world cup và 1 ky EURo, và bây giờ nó biết khá nhiều tên các nước, nằm ở khu vực nào của châu lục.
ai là fan chụy 7 đá thì sẽ giỏi địa lý châu âu ngay

Như gấu em, 1 nhân viên văn phòng, hỏi: nước Liechtenstein, Moldova, là đã ko biết rồi, đó là các quốc gia thuộc Châu Âu chứ chưa đố sang Châu Phi :)
Nó lại đố lại cụ đâu là cải thìa, đâu là cải chíp cải xoong chắc gì cụ đã biết. :))

Chỉnh sửa cuối:

tung1311 .

Xe container
Việt Nam về GDP và dân số cũng không phải dạng thấp bé nhẹ cân nên chắc mức độ nhận biết cũng không phải là thấp. Có mỗi quyển hộ chiếu là lởm.

mb.vaynganhang

Xe tăng
Nó lại đố lại cụ đâu là cải thìa, đâu là cải chíp cải xoong chắc gì cụ đã biết. Gấu nó có việc của gấu ạ.
Câu đầu thì bác có thể đúng, chứ câu sau của bác là thừa hay sao ấy :)

Trong topic về địa lý, em góp chút bằng câu chuyện phiếm của vợ chồng em thôi, chứ vợ chồng em ko chê trách nhau vì ko biết địa lý, các loại rau

Câu đầu thì bác có thể đúng, chứ câu sau của bác là thừa hay sao ấy :)

Trong topic về địa lý, em góp chút bằng câu chuyện phiếm của vợ chồng em thôi, chứ vợ chồng em ko chê trách nhau vì ko biết địa lý, các loại rau
:))) dạ, em sai rồi để em sửa

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Bọn TQ chắc gì nó đã gọi việt nam là vietnam đâu các cụ, chắc lại như người việt gọi nước ngoài là tân tây lan, phi luật tân, miến điện, thổ nhĩ kỳ...
Nói Việt Nam bọn nó không biết đâu. Nhưng nói Nguyên Đán là chúng biết liền.

cod

Xe buýt
Có khi còn là do cách đọc/phát âm nữa cụ à. Em nhớ lâu rồi (khoảng 1997), sang Côn Minh vào cửa hàng trong chợ mua quần áo, sau một hồi đưa máy tính bấm bấm mặc cả, em cũng mua được cái quần. Xong việc, cười toe toét với nhau, tự nhiên chị bán hàng phọt ra hỏi em "căm phờ rom" (chắc được ai dạy mấy câu) làm em giật hết cả mình. Em trả lời là Việt Nam, mặt chị ấy cứ ngơ ngơ, không hiểu. Sau đó có chị bên cạnh nói là Duê Nản, thế là tươi cười, hiểu biết lắm: Duê Nản hảo hảo :D. Lúc ấy em cũng tức, lầm bầm hảo cái cm mày, bố là Việt Nam, không phải Duê Nản. Cũng như ở mình, gọi Ấn Độ, Hàn Quốc thì chắc ai cũng biết nhưng có thể khi họ phát âm India, Korea thì cũng có thể nhiều người không biết :D.
Về Sierra Leone, em nhớ ngày xưa nó tên là Thượng Vôn-ta, sau này mới đổi tên như bây giờ.
Duê Nản là cách đọc của Tàu về 2 chữ "Việt Nam". Giờ bọn Tàu hỏi mình có biết "Tung của" là nước nào ko, em cá 80% dân VN ko biết :))

Chứ nói thẳng, các nước trong khu vực như VN, TT, HQ, NB thì bọn Tàu biết hơi bị rõ đấy.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Giờ này mà cũng có ông hỏi : Không biết Việt Nam là nước nào thì công dân đó chắc đến nước khác cũng chả biết chứ cứ gì Việt Nam.