[Funland] Có nhiều công dân quốc tế không biết VN là nước nào không nhỉ ?

thaihana

Xe điện
Em không phản đối cụ bảo là mẹ em không xứng đáng là đảng viên.

Nhưng bảo là mẹ em không xứng đáng giáo viên vì không biết VN ở cạnh Cam thì em thấy cụ hơi võ đoán.
Kệ đi Cụ, em chắc rằng đọc câu sau nhiều Cụ cũng chẳng biết Sông này nằm ở đâu nếu không gg:
"Sông Nhĩ Hà sâu ba mươi sáu thước, chim ăn chim béo, cá không ăn, cá bay về núi Hồng Sơn. Nhớ thuở xưa vua Thần Nông giá sắt, vua Đế Thuấn canh vân. Cùng quăng, cùng quẳng, cùng quằng, tổng bất ngoại bò vàng chi liếm lá!..." :D

hienzm

Xe tăng
Ladonia nằm ở đâu vậy ta. Hồi nhỏ cũng chơi quả địa cầu mà em chưa từng nghe tới
Tên đầy đủ của nó là nước Cộng hoà Hoàng gia Ladonia, siêu nhỏ tách ra từ Thuỵ Điển cụ ạ

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Kệ đi Cụ, em chắc rằng đọc câu sau nhiều Cụ cũng chẳng biết Sông này nằm ở đâu nếu không gg:
"Sông Nhĩ Hà sâu ba mươi sáu thước, chim ăn chim béo, cá không ăn, cá bay về núi Hồng Sơn. Nhớ thuở xưa vua Thần Nông giá sắt, vua Đế Thuấn canh vân. Cùng quăng, cùng quẳng, cùng quằng, tổng bất ngoại bò vàng chi liếm lá!..." :D
Đây là câu nhãm nhí của Nguyễn Công Trứ chứ có giá trị ý nghĩa gì đâu

MotoG

Xe tăng
Nhĩ Hà là tên gọi sông Hồng nhưng Tam Hoàng Ngũ Đế lại tận phương Bắc xa xôi. Thời các vị đó thì có khi chưa có sông Hồng. Vậy chắc là tên gọi sông ở mạn đó rồi.

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Nhĩ Hà là tên gọi sông Hồng nhưng Tam Hoàng Ngũ Đế lại tận phương Bắc xa xôi. Thời các vị đó thì có khi chưa có sông Hồng. Vậy chắc là tên gọi sông ở mạn đó rồi.
Đó là câu nhãm nhí vô nghĩa Nguyễn Công Trứ bịa đặt gán ghép tùm lum để lừa mấy thằng hủ nho thôi.
Chả có nghĩa gì cả

MotoG

Xe tăng
Đó là câu nhãm nhí vô nghĩa Nguyễn Công Trứ bịa đặt gán ghép tùm lum để lừa mấy thằng hủ nho thôi.
Chả có nghĩa gì cả
Chắc cụ ấy đi theo xu hướng di trú các sự tích từ phương Bắc về mình.

thanks69

Xe buýt
dân bắc Triều Tiên hiện giờ vẫn nghĩ là Việt Nam đang cùng họ chống Mỹ !

Binhan.4ever

Xe buýt
Nói công dân quốc tế không biết đến Việt Nam là hơi quá. Việt Nam trước đây đánh thắng Mỹ, dân số thuộc hàng top. Ít nhiều họ cũng phải từng nghe qua.

Tuy nhiên tình hình phát triển của VN thì không nhiều người biết thật. Họ vẫn tưởng nước ta nghèo đói, lạc hậu lắm, có người còn tưởng vẫn đang chiến tranh.

vihali

Xe container
Tên đầy đủ của nó là nước Cộng hoà Hoàng gia Ladonia, siêu nhỏ tách ra từ Thuỵ Điển cụ ạ
Em ở Thụy Điển 6 năm mà chưa nghe thấy nó bao giờ. Theo tiêu chuẩn OF thì em thuộc loại dốt thật.

vihali

Xe container
Nói công dân quốc tế không biết đến Việt Nam là hơi quá. Việt Nam trước đây đánh thắng Mỹ, dân số thuộc hàng top. Ít nhiều họ cũng phải từng nghe qua.

Tuy nhiên tình hình phát triển của VN thì không nhiều người biết thật. Họ vẫn tưởng nước ta nghèo đói, lạc hậu lắm, có người còn tưởng vẫn đang chiến tranh.
Thế tức là ko biết còn gì cụ. Lứa già 70, 80 Thụy Điển biết rất rõ VN nhưng lứa sau thì ko biết gì luôn. Hồi 2k, mấy con bé cùng corridor với em cũng nghĩ VN đang đánh nhau với Mỹ.

Voi coi HN

Xe tăng
Nửa tháng trc nhà em đi Đà Lạt. Lúc rảnh ngồi buôn với các bạn trẻ làm trong homestay thấy vỡ ra nhiều điều. Các bạn ấy (khoảng 25t trở về) nói:" bọn em mơ ước được đến HN 1 lần trong đời để được nghịch tuyết"- giật mình hỏi "sao các em lại nghĩ là HN có tuyết?" thì đc trả lời "bọn em xem tivi thấy ở ngoài đó có tuyết rơi mà"- em bảo "một số rất ít điểm cao ở vùng núi thôi các em ạ và thường cách HN vài trăm km. HN cũng rất lạnh nhưng không có tuyết"- các em nó bảo " tại bọn em cứ nghĩ miền Bắc là HN và Hà Nội là cả miền Bắc"- nhìn gương mặt các bạn ấy thì em tin là họ nói thật.
Trong Nam nhiều thứ miền bắc người ta mặc định là Hà Nội, ví dụ quả Mận trên Tây Bắc mang vào trong đó gọi là Mận Hà Nội ( để phân biệt quả Mận trong đấy là quả roi ngoai Bắc thì phải) trong khi HN có trồng đc đâu. Nên Họ bảo ra HN xem tuyết nghĩa là ra Bắc xem tuyết thôi, chứ chắc họ biết HN ko có tuyết phải lên Sapa.

heavyrain992

Xe hơi
-Dạo này giới trẻ ko thèm học mấy môn như địa lý hay lịch sử, lại còn lười đọc nữa nên ko biết là chuyện bt? :P
khối cụ già cả ở đây cũng chả biết ấy chứ, giới trẻ không biết ít ra chúng nó còn lên mang hỏi cụ gú gố. đc

các cụ già già ở đây thì chưa biết tn

cokimi

Xe điện
Hồng sơn ở đâu vậy cụ :D

dongxanh

Xe buýt
Cách học địa lý nhanh và nhớ dai nhất là đi du lịch. Mỗi lần em đi một nước lạ hoắc nào đó là cày thông tin cả tháng cho từng ngõ ngách, sau đó có bao nhiêu hình ảnh để nhớ đến già

socvau

Xe buýt
Nouvelle-Calédonie (New Caledonia) phải không cụ? Chỗ em ở bên Pháp có 1 bé từ đó sang học. Bố bé là người VN, quê Nam Định. Bé đó tên VN nhưng nói tiếng Pháp và không biết tiếng Việt. Có vẻ bố bé đó là thuyền nhân từ thời xưa. Tân Thế giới là lãnh thổ hải ngoại của Pháp.
Chuẩn luôn cụ, nó là thuộc địa của Pháp nên ông nội em trước bị bắt đi phu bên đó. Như lời bố em kể thì đó là một hòn đảo vô cùng xinh đẹp phía đông của Australia.

Tuy nhiên có rất nhiều người Việt đã nghe đén Tán thế giới nhưng không biết cụ thể nó ở đâu.