[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Phan và Kim thời e đi học nó cùng mâm chứ k đến nỗi hỏi tuổi bác ạ :)) Phan thì hs chơi bời hơn Kim chút thôi
Đó là "một thời đã xa" nhưng hiện tại thì có phải là Phan không có tuổi để so với Kim, đúng ko, GS?

phuongmit

Xe cút kít
Đó là "một thời đã xa" nhưng hiện tại thì có phải là Phan không có tuổi để so với Kim, đúng ko, GS?
Nếu con e thi trong vài năm nữa, dc chọn thì e chọn Phan chứ k chọn Kim, lý do sâu xa e phải nghiên cứu chứ cảm quan và quan sát csvc, phong trào thì Kim k có tuổi so với Phan trong gần 20 năm nay bác ạ

van000

Xe hơi
Bây giờ đã bỏ chuyên Sử và Địa chưa các cụ. Thời em bạn bè học hai cái chuyên này đến hiện tại ko ai làm nghề gì liên quan đến Sử và Địa nữa.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Có 2 kỳ thi HN gồm chuyên Sở và chuyên Bộ riêng. F1 em mục tiêu thi chuyên SP cụ. Kỳ thi chuyên sở chỉ thêm 1 buổi môn chuyên, f1 em thi thêm môn toán.
Như vậy là nếu đậu chuyên SP thì vẫn học chuyên, chứ đâu phải là chê trường chuyên học trường công? (như ý cụ kia là “Con đỗ chuyên (NH thì phải) bỏ luôn học công thường.”)

PhongFood

Xe điện
Cảm ơn cụ. Vậy là rõ rồi. Nếu con cụ đỗ chuyên SP thì chắc chắn là sẽ không bỏ rồi.
Như vậy là nếu đậu chuyên SP thì vẫn học chuyên, chứ đâu phải là chê trường chuyên học trường công? (như ý cụ kia là bỏ chuyên học công)
Csp là mục tiêu mà cụ. Thực tế mặt bằng hs trường chuyên ngon hơn trường thường, được ưu tiên vào ĐH...

Nhimtiu

Xe container
Thiên hướng của từng con cụ ạ. Chứ con em cũng luyện game, ôm điện thoại, rồi quăng đồ lộn xộn như hầu hết bọn trẻ khác, nhiều khi vẫn làm bố mẹ phát rồ.
Giống 2 đứa nhà em i xì phọoc cụ ạ. =))

beSuSu

Xe điện
Thiên hướng của từng con cụ ạ. Chứ con em cũng luyện game, ôm điện thoại, rồi quăng đồ lộn xộn như hầu hết bọn trẻ khác, nhiều khi vẫn làm bố mẹ phát rồ.
Cho nó vào chuyên game, lớp tài năng, học bổng toàn phần :))
Đang tuổi ăn tuổi chơi.

Nhimtiu

Xe container
Một số trường cấp 1 có thi đầu vào, tuyển chọn để vào lớp 1 thì nổ máy từ lớp 1,2 là quá muộn rồi cụ. Mà thị trường nhiều phân khúc, hợp gì chơi đấy thôi
Cụ nhắc làm em nhớ lại vụ thực nghiệm bị đạp đổ cổng trg để xin vào lớp 01, f1 em năm nay đã vào đh thời gian thoi đưa nhanh quá. Gấu em cũng có mặt hôm đó xin cho f1 vì nhà gần đây nhưng sau lại học mấy năm bên Nguyễn Siêu mà đi hơi xa nên em lại chuyển:

p/s: Đúng là k nên cản một đám đông hung hãn.

Nhimtiu

Xe container
vào Vin học, nếu con khá thì tuổi thần tiên mênh mông cụ ợ.
e đang sốt ruột vì con em nó chơi suốt đây. Về chả học tý gì.
Trẻ con k chơi chỉ có ốm hay thiểu năng thôi nên mợ đừng lo.

Thành Thị 1

Xe điện
vào Vin học, nếu con khá thì tuổi thần tiên mênh mông cụ ợ.
e đang sốt ruột vì con em nó chơi suốt đây. Về chả học tý gì.
học Vin mà chuyển sang hệ chuyên, là sốc toàn tập. thằng ku nhà e nay vừa thử 1;1 online với thày chuyên mà khóc và bỏ ngang.
Sau 1 hồi bình tĩnh, e bảo là "ra công lập học thì mới thì chuyên C3 được" nó đồng ý mới kinh.

qa_p

Xe đạp
Tự huyễn hoặc hay còn có cách gọi khác là thẩm du rất phổ biến trên các mạng xã hội. Em hỏi thật các cụ/mợ, đã có cụ/mợ nào có con thi đỗ trường chuyên mà không cho con học và chuyển sang học trường công bình thường không?
Năm ngoái em có biết bên chỗ bà xã ct có bạn chọn CVA hệ thường thay vì khtn chuyên toán mà nhà thì gần khtn lắm ạh. Có lẽ là số ít đó cụ.

Còn một case cùng lứa F1 2k8 nhà em cũng rất lạ nữa là đang học khtn thì chuyển về csp sau gần 1 năm học dự tuyển vì lý do tế nhị.

Bởi vậy chọn lựa học thường hay chuyên ví von như lựa chọn một chiếc áo để mặc, hãy tìm một chiếc áo vừa vặn và phù hợp nhất với con ạh.

taton7983

Xe buýt
Các trường chuyên Bộ năm nay cũng tăng học phí rồi vì bỏ hệ cận chuyên. Chuyên Sở thì chưa.