[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

Demchinhhang.net

Xe container

qa_p

Xe đạp
E có bé học Chuyên Tin đc 1 năm ( Quê em thôi ) nhưng có đôi điều để các cụ tham khảo :
1. Học chuyên sẽ bị học lệch rất nhiều ạ ! (Dù điểm học bạ vẫn tốt)
2. Các năm trước hồ sơ học sinh trường Chuyên sẽ rất có lợi để xét tuyển vào ĐH , tuy nhiên từ các năm tới, thì rất nhiều trường sẽ không xét học bạ nữa nên các con sẽ bất lợi rất nhiều khi đi thi vì học lệch ( Họ chăm chú vào đội tuyển nhiều hơn)
3.Các bạn không vào đội vẫn sẽ nghỉ hè bình thường như trường công, còn các bạn vào đội sẽ đc luyện như gà chọi ( Học luôn từ đầu T6- Full tuần)
Tuy ở quê như chế độ HS Chuyên chỗ em tương đối cao. Học sinh được tùy chọn Nội Trú/bán trú
- Được nuôi 2 bữa chính nếu nội trú, 1 bữa nếu bán trú. (30k/ bữa)
- Học bổng đc xếp theo điểm thi đua ( cả học tập và rèn luyện) - dao động từ 15-25tr/năm (Chênh khá nhiều giữa các bạn xếp đầu và cuối ).
Nóc nhà em thấy F1 học nhiều nên cũng xót con - nên bạn sau nhà em sẽ không cho thi nữa ạ !
Trải nghiệm qua F1 2k8 nhà em sau năm 1 lớp 10 cũng chuyên tin thì ntn ạh:

1. Học lệch thì đúng nhưng chỉ khi chọn con đường theo lớp dự tuyển -> đội tuyển còn nếu không theo thì chỉ học đều các môn trên lớp như trường công không chuyên (khác ở chỗ dạy rất nhanh)

2. Nếu định hướng theo tin ở c3 (phụ thuộc năng lực và phẩm chất của con theo được tin đến mức nào) và cg mong muốn theo tin ở cấp đh thì các đh chuyên về đạo tạo cntn vẫn ưu tiên xét tuyển thẳng (học bạ chỉ là phần nhỏ trong tiêu chí tính điểm) như hust, uet… Em nhìn tiêu chí và điểm xét tuyển tài năng theo diện 1.3 năm nay của hust thì hs chuyên mà không có giải cấp tp trở lên, ielts >= 7.5, cộng thêm các giải nằm trong danh sách được điểm thưởng thì khả năng cao là cũng không đủ điểm vào ngành top 1 2 3 về it của hust cho dù có 9.9 trung bình ba năm cấp 3.

3. F1 nhà em thì thấy hào hứng hơn khi được học dự tuyển “summer school” ở trường, tuần vừa rồi còn dc cho vào nhóm 6 bạn đi học thêm cả T7 và CN trong hơn 1 tháng tới. Cũng lo vì học cả tuần (sáng + chiều), nhưng thấy con hào hứng thì bố mẹ cũng luôn đồng hành bên cạnh để giảm bớt áp lực thui ạh.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
E có bé học Chuyên Tin đc 1 năm ( Quê em thôi ) nhưng có đôi điều để các cụ tham khảo :
1. Học chuyên sẽ bị học lệch rất nhiều ạ ! (Dù điểm học bạ vẫn tốt)
2. Các năm trước hồ sơ học sinh trường Chuyên sẽ rất có lợi để xét tuyển vào ĐH , tuy nhiên từ các năm tới, thì rất nhiều trường sẽ không xét học bạ nữa nên các con sẽ bất lợi rất nhiều khi đi thi vì học lệch ( Họ chăm chú vào đội tuyển nhiều hơn)
3.Các bạn không vào đội vẫn sẽ nghỉ hè bình thường như trường công, còn các bạn vào đội sẽ đc luyện như gà chọi ( Học luôn từ đầu T6- Full tuần)
Tuy ở quê như chế độ HS Chuyên chỗ em tương đối cao. Học sinh được tùy chọn Nội Trú/bán trú
- Được nuôi 2 bữa chính nếu nội trú, 1 bữa nếu bán trú. (30k/ bữa)
- Học bổng đc xếp theo điểm thi đua ( cả học tập và rèn luyện) - dao động từ 15-25tr/năm (Chênh khá nhiều giữa các bạn xếp đầu và cuối ).
Nóc nhà em thấy F1 học nhiều nên cũng xót con - nên bạn sau nhà em sẽ không cho thi nữa ạ !
Lệch là chỉ chuyên về 1 môn hoặc 1 ban phải không cụ?
Mình thấy các nước phát triển nó lại dạy kiểu đó, nếu cầm tinh con cá chỉ cần học giỏi đúng môn bơi. Không kiểu gdvn phổ thông là phải bơi, bay, chạy…

maitung

Xe buýt
CVA chưa bao giờ cùng mâm với các trường công top đầu bác ạ, nó luôn ở trên, chứ công thường thì k bao giờ có tuổi
CVA nhiều khi chỉ đc cái tiếng thôi cụ. vị trí thì đẹp nhg cơ sở vật chấ kém. Vì là trg "nửa nạc nửa mỡ" nên các con học lớp chuyên cũng thiệt thòi mà thành tích thi thố cũng chả cao

sinichit52

Xe container
CVA nhiều khi chỉ đc cái tiếng thôi cụ. vị trí thì đẹp nhg cơ sở vật chấ kém. Vì là trg "nửa nạc nửa mỡ" nên các con học lớp chuyên cũng thiệt thòi mà thành tích thi thố cũng chả cao
Nhận định này chuẩn quá. Chuyên của CVA thì non, giờ có khi còn thua cả NH. Được hệ thường kéo lại vì chỉ tiêu ít-> đầu vào cao.

nickthu2

Xe buýt
Không thể lấy 1 cá nhân ra làm ví dụ cho cả xã hội đâu cụ.
Có có thể kể ra 1 người còn hàng vô số người từ học hành mà nắm địa vị cao xã hội, trên cả thế giới luôn cụ nhé.

Xã hội có tổ chức rõ ràng thì việc có tri thức càng quan trọng thôi.
Mà muốn có tri thức thì an toàn nhất là học.

tunglam2806

Xe tăng
Thì em biết làm gì ngoài chúc mừng cụ và con ạ!
Ôi không phải con em cụ ơi. Em sẽ trân trọng gửi lời chúc mừng của cụ tới mẹ của bạn này. 1 mẹ rất xinh đó. Hôm thi 10 xong buồn suốt đến giờ vì con làm không tốt. Chiều này hú hét ầm ĩ sau khi CNN công bố điểm. :))

Bao công sức ôn luyện. Giờ gặt hái thành quả đúng là không gì vui bằng.

Chỉnh sửa cuối:

STElectrics

Xe lăn
Ôi không phải con em cụ ơi. Em sẽ trân trọng gửi lời chúc mừng của cụ tới mẹ của bạn này. 1 mẹ rất xinh đó. Hôm thi 10 xong buồn suốt đến giờ vì con làm không tốt. Chiều này hú hét ầm ĩ sau khi CNN công bố điểm. :))

Bao công sức ôn luyện. Giờ gặt hái thành quả đúng là không gì vui bằng.
Vầng, thế khéo lại hay. Đỡ phải lăn tăn lựa chọn, đỗ cả CNN & Ams thì bỏ trường này lại tiếc trường kia. :D

maitung

Xe buýt
Em thấy điểm đầu vào chuyên CVA thường vẫn cao hơn NH đấy ạ.
Vâng. Vào đc Chu cũng ko dễ nhg do ko phải lqf trg chuyên nên các con học lớp chuyên sẽ bị thiệt thòi. Trc mắt là ko có học bổng, sau nữa là ko thuộc diện trg chuyên khi xét tuyển sớm :(. Em biết có những bạn bỏ cả CSP hay KHTN để học Chu vì quá thích trg này

sinichit52

Xe container
Em thấy điểm đầu vào chuyên CVA thường vẫn cao hơn NH đấy ạ.
Mấy năm gần đây thì nhiều môn NH có đầu vào bằng CVA, chưa kể NH cũng chú trọng đến dạy, học và hoạt động phong trào khá nhiều. Em tin đà này tầm 5 năm nữa NH có thể bắng CVA là ít.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cụ chê trường em ghê quá, nhưng e thấy cũng ...đúng :D

tado261

Xe tăng
Nhiều tầng quá, mà chủ thớt chỉ hỏi có Nhất thiết không thôi mà. Mỗi vái đều có được và mất. Bảo nhất thiết thì không, nhưng nên (nếu con có đủ khả năng).

alceste

Xe điện
Thế cũng hay cụ ạ. Nghĩa là đã có thêm việc cho các cháu học Sử học Địa. Chứ như thời e, các bạn học hai môn này ra trường nếu không có quan hệ để chạy vào mấy cái Viện nghiên cứu bảo tàng này kia thì không biết làm gì cho đúng nghề. Mà slot thì ít. Cuối cùng toàn làm trái ngành.
Cụ thật là thiển cận. Cháu nói thật.

tunglam2806

Xe tăng
Nhiều tầng quá, mà chủ thớt chỉ hỏi có Nhất thiết không thôi mà. Mỗi vái đều có được và mất. Bảo nhất thiết thì không, nhưng nên (nếu con có đủ khả năng).
Mấy hôm nay nhìn mọi ngừoi con đỗ chuyên mới thấy sức hút của chuyên nhiều như thế nào. Có gia đình em biết đang lục đục cũng nhờ con đỗ mà có lại niềm vui bao lâu nay đã không xuất hiện. Vậy mới thấy con cái có vị trí quan trọng trong văn hoá gia đình Việt.

Một lần nữa cháu xin chúc mừng các cụ các mẹ có con vượt vũ môn chuyên chọn năm nay:x

BRIA

Xe tải
Vâng. Vào đc Chu cũng ko dễ nhg do ko phải lqf trg chuyên nên các con học lớp chuyên sẽ bị thiệt thòi. Trc mắt là ko có học bổng, sau nữa là ko thuộc diện trg chuyên khi xét tuyển sớm :(. Em biết có những bạn bỏ cả CSP hay KHTN để học Chu vì quá thích trg này
Cụ nhầm rồi,
1/ vẫn có học bổng = 3 học phí
2/ lớp chuyên vẫn được xét tuyển sớm như các trường chuyên sở khác