[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

Smile1102

Xe container
Nhiều cách nhưng chỉ là 1 vấn đề, & đúng sai nhìn biết ngay. Làm cũng tốt nhưng đừng có lậm quá, vì nó chỉ là 1 vấn đề thôi.

Em thấy nhiều gd vn tập trung quá vào một định nghĩa sẵn có về "thành công" hoặc "khá" (ví dụ đỗ chuyên là khá), em nghĩ trẻ con cần được động viên & chứng kiến nhiều về flexibility & growth mindset hơn.
Đúng sai cũng ko nhìn là biết ngay đc đâu mợ :D.
Bản chất giải các vde trong cuộc sống nó cũng như các bài toán thôi, tức là nếu quá phức tạp thì có thể hoặc phải chia thành các vde/bài toán nhỏ hơn có thể giải được, sau đó đưa nó về một dạng nào đó để giải, cùng với việc sử dụng câc giả thiết, giả định, tiền đề, ràng buộc và đầu vào sẵn có thôi.
Em đồng ý là cuộc sống có nhiều thứ nên học và nên làm chứ ko chỉ học trong sách vở.
Nhưng giải những bài tập khó với em vẫn là một công cụ tốt để rèn luyện tư duy và tính nhẫn nại, mà môn như Toán thì vừa rèn tư duy tốt, vừa ko đòi hỏi đầu tư cơ sở vật chất nhiều.
Em thấy lý tưởng nhất là học đều, chọn một môn có đam mê học sâu, môn nào cũng đc để đạt tới một trình độ tư duy sâu sắc hơn thông thường, chơi 1-2 môn thể thao và đọc sách thường xuyên, tuần nên đàm đúm bạn bè 1-2 buổi ko nghĩ ngợi gì. Ngoài ra nếu có năng khiếu và đkien thì thêm nghệ thuật nữa, kiểu biết vẽ, biết đàn hát, nhảy nhót chút ít. Thế là lý tưởng nhất rồi. Vậy thời gian biểu lý tưởng là ngoài học ở trường nên có tối thiểu 1 buổi luyện thể thao, 1 buổi đi chơi, 1 buổi học nghệ thuật, 1 buổi đọc sách và 1-2 buổi ôn luyện một môn học yêu thích :D

TorienT

Xe container
Vâng cố nhưng đừng cố quá thôi cụ :D
Mình dc 7 thì cố lên 8 thôi chứ cố lên 10 thì lại quá sức
Nhưng mình được 7 mà không cố lên thì có khi tụt dần .
Vâng cố thì vẫn nên cố (tập trung, nghiêm túc, đúng phương pháp) nhưng nên quan tâm cả những thứ khác. Học chuyên là nơi tập hợp các bạn giỏi hơn mặt bằng, được tạo điều kiện về môi trường và giáo viên hơn bình thường - mình nên xác định nó vậy thôi. Không có gì to tát cả.
P/s: À học chuyên có cái lợi là được rèn khả năng tự học, khả năng phân bổ và quản lý thời gian cũng như khả năng chủ động giải quyết vấn đề hơn hẳn trường thường, cái này sẽ theo cả đời chứ không phải kiến thức hay kỹ năng giải bài khó.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Chuyên Lê Hồng Phong
Amsterdam Hà Nội
Tôi lấy 2 ví dụ thôi, sẽ không hợp nhãn các cụ bảo thủ lắm, nhưng cụ thấy chúng nó có giống cụ tưởng tượng về dân học chuyên không?

Lúc lên viện trưởng, viện phó thì các ông đấy bao nhiêu tuổi? Tại sao cụ không so sánh thành tựu, chuyên môn lúc ngang tuổi nhau mà cứ bắt 1 thằng nhóc 20 tuổi phải so với ông già 5, 60 ngấp nghé về hưu.
Thêm một tiêu chí nữa để liệt kê là học vị tiến sỹ khoa học. Đừng nhầm với tiến sỹ bây giờ mà ngày xưa là phó tiến sỹ (PhD).
Ở Đức người ta gọi là Doktor Habil. Làm tiến sỹ thường (Promotion) ở Đức mất từ 2 năm, nhiều người tốt nghiệp xong chưa tìm được việc làm, họ làm Promotion, nhưng làm Doktor Habil tối thiểu 10 năm, không phải ai có bằng tiến sỹ cũng được nhận làm Habilitation.
Khoa học ở Việt Nam bị lệch, người ta thưởng các ông hàng năm công bố chục công trình chứ không ca ngợi ông cả đời miệt mài chỉ cố gắng tâm huyết cho 1 công trình, nên cả 10 cái công trình kia chỉ làm để được thưởng, gần như chẳng có giá trị thật sự gì cho khoa học.
Nhưng rất nhiều người có các công trình được ghi danh ở nước ngoài. Tìm hiểu sẽ biết họ là ai!!!

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
Mấy ông tiến sỹ, giáo sư đi học thời đấy ra được công trình, xuất bản gì có giá trị?

Bây giờ đội trẻ nó ra ngoài cạnh tranh, đấm nhau sòng phẳng với sinh viên trên khắp thế giới, học bổng trường top, công trình nghiên cứu, sản phẩm trí tuệ quy mô thế giới mà cụ vẫn ngồi chê được. Thật sự mà nói nếu so về thành tựu khoa học thì các cụ có mà xách dép cho chúng nó.

Các cụ bị bệnh già rồi, bao giờ cũng kiểu như hồi tao còn trẻ, cái thời của tao thế lọ thế chai.
Cụ không hiểu gì về chức danh GS. TSKH thì đừng chém gió miệt thị. Ở cái thời kỳ khó khăn khi Đất nước đi lên lúa nước các cụ ấy làm được nhiều thứ để được phong chức danh GS, TSKH như; đề tài KH, đào tạo sau ĐH...đa phần các cụ thời kỳ này là cống hiến (đến khi về hưu có mỗi cái nịt) :D

Cụ cũng như đa phần các cụ khác nghĩ GS, TSKH thì làm được gi? =)) Thưa với cụ là các cụ ấy chỉ làm chuyên môn và bị quản lý bởi các quy định củ chuối (nó chuối thế nào cụ tự google tìm hiểu). Các cụ ấy cũng phải ăn, có gia đình....k phải cứ bỏ mãi tiền túi cống hiến được.
Ah. GS hay nhóm nghiên cứ họ nghĩ ra cái gì mới/CN mới để ứng dụng, còn cụ thể hoá nghiên cứu thế nào do quản lý nhà nước hay doanh nghiệp. Chứ không phải công nhân làm ra cái cuốc, cái xẻng....nhá cụ :D
P/s; Cụ mà ở vị trí cụ ấy, chắc cụ chả dám hy sinh, có khi k được 1 phần nhỏ như các cụ ấy đâu :))

Chỉnh sửa cuối:

toicungyeuxe

Xe tăng
Vâng, tôi chỉ nói theo cách gọi của thẩy cô trường tôi ngày ấy, vậy nó là cái gì hả cụ?
Cái trò này ở trường cụ hồi đấy thì đúng là cái đáng lên án, luyện gà lơ ngơ. Cái thứ mà có nhiều cụ đang nhầm với thực tế trường chuyên bây giờ đấy cụ.

Ca phê thôi

Xe tăng
Em chả biết ngành khác sao,nhưng em làm tài chính các CFO của em toàn học chuyên ko à.Các chủ nhiệm kiểm toán trở lên thì 100% trường chuyên và Đại học top đầu Mẽo.Đặc biệt có cử nhân tài năng học kỹ sư vật lý hạt nhân quay sang làm kiểm toán tôi hâm tỷ độ hehe.Em cũng thấy BS nội trú của đại học Y cũng toàn học trường chuyên cả.Cấm có thấy GDTX hay Bổ toác đâu cả.
Lớp em trước có 7 bạn học xong 11 chuyển sang bổ túc văn hóa, sau các bạn này đều thành công cả nhé. Lớp em là lớp chọn của trường top HN (chắc cũng tương đương với chuyên). Nếu ai có hỏi hoặc biết thì thấy các bạn này cũng từ bổ túc ra, tuy nhiên bản chất là không phải vì các bạn đấy đã học xong chương trình 12 và thi đỗ đại học rồi, chuyển sang BTVH để lấy bằng 12, còn khi bọn em học 12 thì các bạn đã năm nhất ĐH rồi.

Smile1102

Xe container
Con em học Ams mà trái ngc với nhiều cụ nghĩ học nặng, đầu to mắt cận, em chỉ lo nó chả học gì vì có thấy học bao giờ đâu. Mắt mà có cận thì do chơi game nhiều quá ấy chứ.
À tự hào cái là nhà em hai đứa mắt đều ko cận :D

TorienT

Xe container
Bản chất giải các vde trong cuộc sống nó cũng như các bài toán thôi, tức là nếu quá phức tạp thì có thể hoặc phải chia thành các vde/bài toán nhỏ hơn có thể giải được, sau đó đưa nó về một dạng nào đó để giải, cùng với việc sử dụng câc giả thiết, giả định, tiền đề, ràng buộc và đầu vào sẵn có thôi.
Em đồng ý là cuộc sống có nhiều thứ nên học và nên làm chứ ko chỉ học trong sách vở.
Nhưng giải những bài tập khó với em vẫn là một công cụ tốt để rèn luyện tư duy và tính nhẫn nại, mà môn như Toán thì vừa rèn tư duy tốt, vừa ko đòi hỏi đầu tư cơ sở vật chất nhiều.
Em thấy lý tưởng nhất là học đều, chọn một môn có đam mê học sâu, môn nào cũng đc để đạt tới một trình độ tư duy sâu sắc hơn thông thường, chơi 1-2 môn thể thao và đọc sách thường xuyên, tuần nên đàm đúm bạn bè 1-2 buổi ko nghĩ ngợi gì. Ngoài ra nếu có năng khiếu và đkien thì thêm nghệ thuật nữa, kiểu biết vẽ, biết đàn hát, nhảy nhót chút ít. Thế là lý tưởng nhất rồi. Vậy thời gian biểu lý tưởng là ngoài học ở trường nên có tối thiểu 1 buổi luyện thể thao, 1 buổi đi chơi, 1 buổi học nghệ thuật, 1 buổi đọc sách và 1-2 buổi ôn luyện một môn học yêu thích :D
Em thấy bọn học chuyên tự nhiên rất hay mô hình hóa và cố tìm ra quy luật của mọi thứ. Ưu điểm là có nguyên tắc trong mọi việc. Nhược điểm là thiếu linh hoạt (hơn) và độ liều bất chấp.
Hức, để cái lý tưởng kia ngay ở nơi chi phí thấp như Việt Nam cũng mòn hết cả răng của thầy u đấy mợ.

Tuongtien1977

Xe điện
Cc cứ hỏi có nên học trường điểm trường chuyên hay không? Nói thật con các cụ không đủ năng lực thì cứ AQ thế thôi, chứ với XH VN hiện nay và xác suất con ngoan trò giỏi công dân có ích cho XH thì trường điểm trường chuyên vẫn đang chiếm đa số,( em không nói là thành đạt và xuất sắc nhất nhé) thế nên con em không vào được thì em phải rẽ ngang vào cửa khác chứ cháu nó mà vào được thì em chẳng từ chối

nowhereland

Xe điện
Cái trò này ở trường cụ hồi đấy thì đúng là cái đáng lên án, luyện gà lơ ngơ. Cái thứ mà có nhiều cụ đang nhầm với thực tế trường chuyên bây giờ đấy cụ.
Cụ đang lấy cái nhìn của năm 2023 để lên án việc giáo dục ở năm 198x. Khẳng định với cụ ngày đấy chưa hề có khái niệm trường chuyên, phân ban.......như bây giờ.
Hy vọng cụ đang bình luận trong trạng thái tỉnh táo.

BopCoi

Xe tải
Thế cụ nghĩ là mở trường ĐH ở VN dễ lắm à?
Fulbright nó đào tạo khá nhiều lãnh đạo VN mà mấy chục năm mới mở đc trường đấy.
Chả có gì khó cả, đầu tư gd đc hoan nghênh, chào đón ở VN cụ nhé. Rmit nó vào từ hơn 20 năm rồi.

toicungyeuxe

Xe tăng
Cụ đang lấy cái nhìn của năm 2023 để lên án việc giáo dục ở năm 198x. Khẳng định với cụ ngày đấy chưa hề có khái niệm trường chuyên, phân ban.......như bây giờ.
Hy vọng cụ đang bình luận trong trạng thái tỉnh táo.
Cụ đang nói ngược. Em đang nhắc nhở cụ về việc kể lại hồi ức của cụ những năm 8x, chứ ko phải hiện tại nhé. Nếu đã lơ mơ quá khứ với hiện tại thì dẹp :)) bàn luận gì nữa

TorienT

Xe container
Con em học Ams mà trái ngc với nhiều cụ nghĩ học nặng, đầu to mắt cận, em chỉ lo nó chả học gì vì có thấy học bao giờ đâu. Mắt mà có cận thì do chơi game nhiều quá ấy chứ.
À tự hào cái là nhà em hai đứa mắt đều ko cận :D
Em thấy các cụ mợ ấy gắn chặt việc học và thi chuyên phải là "đầu to, mắt cận, thân hình xanh xao, trôi từ lớp học thêm này sang lớp học thêm khác" em chả dám nói gì. Chả nhẽ em bảo con em tự học không quá 2h một ngày, chơi đủ từ thể thao, nghệ thuật, điện tử (cận 1 độ do chơi :(). Cũng đàn đúm bạn bè đủ trò nhố nhăng của trẻ con và học thêm rất ít mà vẫn đỗ chuyên thì các cụ ấy lại bảo abc...

starsn

Xe điện
Chưa bao giờ em nhìn bài giải mà không biết đúng hay sai :)

Em nghĩ cách tiếp cận của mợ cũng tốt, nếu con mợ happy. Con em thì lý tưởng là học hành cơ bản, còn lại làm gì lành mạnh, có ích, sustain được là được, không quan trọng là làm gì. Ví dụ như thi chuyên mà ảnh hưởng đến chuyến đi chơi hè là dễ em dẹp thi chuyên lắm :) Em cũng không thích cả các loại portfolio hoạt động để vào đh nữa, lý tưởng của em là mình làm theo agenda phù hợp với sở thích, giai đoạn của con mình, mặc kệ xh :D

BRIA

Xe tải
Vâng, tôi chỉ nói theo cách gọi của thẩy cô trường tôi ngày ấy, vậy nó là cái gì hả cụ?
Chính xác thì nó … chẳng là cái gì

Hồi đó phân loại như sau:

1/ Trường chuyên có các lớp chuyên
2/ Trường thường có một số lớp chọn
3/ Trường thường không có lớp chọn

Trường hợp của cụ là số 3, khi có phong trào thì đưa học sinh khá giỏi tập trung học thêm để đi thi

nowhereland

Xe điện
Cụ đang nói ngược. Em đang nhắc nhở cụ về việc kể lại hồi ức của cụ những năm 8x, chứ ko phải hiện tại nhé. Nếu đã lơ mơ quá khứ với hiện tại thì dẹp :)) bàn luận gì nữa
Cụ tuổi gì đòi nhắc nhở nhỉ?
Cụ đang cao giọng đòi lên án cách giáo dục ngày xưa (cái thời chẳng biết cụ đã sinh ra chưa) nhưng cụ cần hiểu rằng ngày đấy muốn người ta cho con em đi học còn phải đến nhà để vận động đấy. Và việc giáo dục đây cũng góp phần tạo ra nhiều trí thức có thể giúp ích cho đất nước trong giai đoạn khó khăn cấm vận đấy cụ ạ. Chứ không phải tự nhiên có điều kiện hội nhập nhiều như hiện nay, no ăn rửng mỡ rồi đòi lên án cả cha ông như một số người đâu.

Smile1102

Xe container
Em thấy bọn học chuyên tự nhiên rất hay mô hình hóa và cố tìm ra quy luật của mọi thứ. Ưu điểm là có nguyên tắc trong mọi việc. Nhược điểm là thiếu linh hoạt (hơn) và độ liều bất chấp.
Hức, để cái lý tưởng kia ngay ở nơi chi phí thấp như Việt Nam cũng mòn hết cả răng của thầy u đấy mợ.
Mô hình hóa là bệnh nghề nghiệp cụ nhỉ :D, sau này va chạm thì sẽ đạt đc độ linh hoạt nữa là hoàn hảo, giống như cụ thiết kế cơ sở dữ liệu sau khi normalize (chuẩn hóa) thì sẽ làm tiếp bước denormalize để đạt đc sự tối ưu về sử dụng.
Tính em cũng buồn cười, chia tay ng yêu xong còn rất nghiêm túc nghĩ tới lesson learn từ mối qhe này là gì và root cause của sự tan vỡ ấy, chắc cũng hơi có bệnh :D, vì ko khóc lóc nhiều như các cô khác mà cứ nghĩ tại sao lại thế và làm thế nào để lần sau ko lặp lại sai lầm đó.
Một thời gian biểu như em nêu ko quá khó để làm, chỉ cần bố mẹ có tâm và để ý, và con nỗ lực, em ví dụ học chuyên sâu có thể mua sách hoặc tìm tài liệu tự học, đọc sách giờ cũng dễ hơn xưa vì chỉ cần internet, chơi thể thao có thể mất tiền có thể ko nếu chỉ chơi cùng bạn, nghệ thuật thì khó hơn nhưng có thể học online hoặc đi nhà văn hóa cumg thiếu nhi, điều khó nhất đó chính là thời gian của cha mẹ.
Ví dụ như em trừ nghệ thuật còn có thể làm đc những điều còn lại mà ko cần có bất cứ chi phí cũng như đk nào.
Tất nhiên đầu tư thế nào thì trình độ thế đó, nhưng vẫn có đủ trải nghiệm thôi.

nowhereland

Xe điện
Chính xác thì nó … chẳng là cái gì

Hồi đó phân loại như sau:

1/ Trường chuyên có các lớp chuyên
2/ Trường thường có một số lớp chọn
3/ Trường thường không có lớp chọn

Trường hợp của cụ là số 3, khi có phong trào thì đưa học sinh khá giỏi tập trung học thêm để đi thi
Chẳng biết cụ bao tuổi và có hiểu được mô hình giáo dục đầu những năm 198x không, nhưng khẳng định với cụ thời đấy tôi ở thành phố trung tâm đầu não của một tỉnh khá to (sau tách tỉnh thì bây giờ thành 3 tỉnh). Và ở cái trung tâm đấy cũng không có một trường nào tên là trường chuyên cụ ạ. Việc thi đầu vào trường này lấy điểm cao hơn trường kia thì có, và cũng không có khái niệm trường chuyên, trường thường luôn.

TieuFu

Xe container
Cụ có bằng chứng là làm thuê cho mấy cháu trường tư à?
Thật buồn cười là cứ mang cái học phí mấy chục triệu ra coi là auto giàu, vậy phụ huynh trường chuyên họ nghèo à?
Không cụ ạ, cứ trông vào phụ huynh mà luận như cụ thì không được rồi ! Kk ! Cụ cứ bắt em nghĩ như cụ suy luận thì chết em rồi !