[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

Mytv

Xe điện
Với qđ của e thì môi trường các thứ tốt bh vẫn là chuyên chọn. Có thêm đội qte xịn nữa. Nhưng với nhiều gđ thì chuyên chọn vẫn hơn. Vì ko phải ai cũng thích qte. Các cụ đưa con đi học thêm lạ j cảnh nhiều nhà đtu, đtu kinh khủng cho con vào chuyên chọn. Cứ nhìn học phí các trung tâm, thầy cô nổi ở hn thì rõ. Tiền học 1 tháng lò luyện đủ để đóng qte xịn . Ơ nhưng mà ngta vẫn thích cho con đi luyện thi chuyên đó. Nhiều gđ cho con luyện từ lớp 6 7 luôn. Tính ra tiền ngang với học phí qte

Smile1102

Xe container
E đọc hơn 20 tầng h mới có mợ vào phản biện ý của mấy cụ chê đội chuyên chọn là loại đầu to mắt cận, thụ động bla bla...:)) Gớm cno chẳng chơi tẹt ra ấy. Trừ các bạn tham gia đội tuyển ra còn lại học cực nhàn. Thầy cô tạo đkien hết sức nên hồ sơ cực đẹp để du học. Mà có phải bh mới thế đâu. Bạn e học chuyên cno cũng chơi lắm. Từ bạn c3 đến ĐH ( đội chuyên các tỉnh) e chưa thấy đứa nào đầu to mắt cận lù đù cả. H thì cno ko phải quá thành công nhưng hầu hết đều ở mức khá so với xh. À nói thêm độ chơi thì bạn vk e ( dân Am) cno "chơi" từ cách đây gần 30 năm roài.

Trên này khá nhiểu cụ có con học chuyên. Có khi các cụ ấy lo con m chơi nhiều quá chẳng học j cũng nên:))
Vâng em vẫn hỏi nó 2 năm qua có học đc chữ nào ko con đấy :( nên cũng lo.
Em cũng học chuyên chọn đây, lớp 9 em học toán tới hết khi thi HSG, 3 tháng cuối mới học các môn còn lại để thi tốt nghiệp vẫn 36 điểm 4 môn :D
C3 em cũng chỉ học Toán, mấy môn còn lại thi học kỳ mới học. Lớp 12 đến lớp ko ghi chép bài luôn, em mua quyển SGK về làm luôn trong 1-2 tuần hết bài tập, lên lớp chỉ đút tay túi quần để tán phét, giờ nghỉ thì chơi thể thao hay đan quạt (oánh bài, toàn đánh tá lả với cả có thời gian chơi cả chắn cơ). Giờ tụi nó còn lành mạnh hơn mình :D

TieuFu

Xe container
Kk ! Nãy nhẽ còm hơi nhanh tay ! Cụ chỉ thế này thì em cũng bảo thẳng cho đỡ lằng nhằng. Bi giờ ít tiền thì không học chuyên được đâu. Khiếp cụ quá, chuyện trẻ con nên học hành thế nào cho hợp lý mà cụ cứ kéo cái túi phụ huynh ra so !

Mzc

Xe điện
Phục vụ tuyên truyền năm nào chả có bài báo con tôi học trường làng, chỉ cần học trên lớp vẫn đỗ chuyên abc hay thủ khoa trường A là học sinh nghèo vượt khó...thực tế nó không đúng cho số đông.
Cứ xem số hs đỗ chuyên của các trường tư (mấy lớp chọn) chuyên luyện gà như arch, ngôi sao, newton, đtđ rồi mấy trường clc như CG là rõ. Chúng nó chả chiếm phần lớn suất vào chuyên rồi.
Nói chung, theo em thì với thị trường giáo dục của VN thì chuyên chọn là ngon bổ rẻ nhất rồi. K vào đc thì chịu thôi. Còn giáo dục của VN chả cứ chuyên chọn vẫn còn quá nhiều vấn đề. Nên cụ nào nhiều $ thì cứ cho học quốc tế xịn ấy, học trường tư ok cũng đc. Sau k du học thì học mấy trường quốc tế trong nước, ra vẫn làm ok thôi.

toicungyeuxe

Xe tăng
Cụ tuổi gì đòi nhắc nhở nhỉ?
Cụ đang cao giọng đòi lên án cách giáo dục ngày xưa (cái thời chẳng biết cụ đã sinh ra chưa) nhưng cụ cần hiểu rằng ngày đấy muốn người ta cho con em đi học còn phải đến nhà để vận động đấy. Và việc giáo dục đây cũng góp phần tạo ra nhiều trí thức có thể giúp ích cho đất nước trong giai đoạn khó khăn cấm vận đấy cụ ạ. Chứ không phải tự nhiên có điều kiện hội nhập nhiều như hiện nay, no ăn rửng mỡ rồi đòi lên án cả cha ông như một số người đâu.
Ha ha. Em hiểu. Kể ra đang tự hào học chuyên mà bị chỉ ra là không bằng lớp chọn chính quy thì cũng hơi thất vọng thật.

Có 2 việc,
Lên án của cả xã hội (chứ ko riêng mình em), về việc học nhồi lấy thành tích cho thày với nhà trường như của cụ vào thời điểm đó, là việc phổ biến của các trường KHÔNG CHUYÊN. các giải đạt được cũng dành cho khối không chuyên và chuyên riêng nhá.
Cụ cũng chỉ kém em độ chục tuổi thôi, nếu đúng như cụ kể, chứ đừng hỏi đã sinh ra chưa. Tuy nhiên em khẳng định tuổi tác ko là vấn đề, chỉ khác biệt về tư duy. Cái thứ học nhồi lấy giải như cụ kể, thực tế cả xã hội lên án lâu rồi chứ ko riêng mình em.
Thêm nữa,
Các trường chuyên còn có nhồi lấy giải không? Xin thưa có, nhưng giờ là sự thoả thuận. Vẫn có đứa máu đấy, sẽ đi cùng vào các lò kiếm giải. Nhưng thông thường thì không có học đến mức xanh rớt cận lòi đâu cụ.

Smile1102

Xe container
Với qđ của e thì môi trường các thứ tốt bh vẫn là chuyên chọn. Có thêm đội qte xịn nữa. Nhưng với nhiều gđ thì chuyên chọn vẫn hơn. Vì ko phải ai cũng thích qte. Các cụ đưa con đi học thêm lạ j cảnh nhiều nhà đtu, đtu kinh khủng cho con vào chuyên chọn. Cứ nhìn học phí các trung tâm, thầy cô nổi ở hn thì rõ. Tiền học 1 tháng lò luyện đủ để đóng qte xịn . Ơ nhưng mà ngta vẫn thích cho con đi luyện thi chuyên đó. Nhiều gđ cho con luyện từ lớp 6 7 luôn. Tính ra tiền ngang với học phí qte
Em cũng tính cho bạn sau nhà em học qte vì thích chương trình, sau tìm hiểu thấy điểm dở là chủ yếu tụ họp nhiều nhà giàu, còn năng lực thì lại ko đc kiểu đồng đều tốt như chuyên nên lại quay xe.

BopCoi

Xe tải
Con em học Ams mà trái ngc với nhiều cụ nghĩ học nặng, đầu to mắt cận, em chỉ lo nó chả học gì vì có thấy học bao giờ đâu. Mắt mà có cận thì do chơi game nhiều quá ấy chứ.
À tự hào cái là nhà em hai đứa mắt đều ko cận :D
Con cụ thiểu số, ko đại diện số đông đc, ảnh này lấy ngẫu nghiên ảnh đầu tiên trên mạng lớp, chuyên cận quá nửa, đội đc khen thưởng còn cận gần hết luôn.

KeanuR

Xe tăng
Chính xác thì nó … chẳng là cái gì

Hồi đó phân loại như sau:

1/ Trường chuyên có các lớp chuyên
2/ Trường thường có một số lớp chọn
3/ Trường thường không có lớp chọn

Trường hợp của cụ là số 3, khi có phong trào thì đưa học sinh khá giỏi tập trung học thêm để đi thi
Còn trường chuyên có lớp cận chuyên nữa(lớp dịch vụ quan hệ cho con cháu các bác)
Em thấy các cụ cũng như các bác bộ giáo dục, toàn thấy tranh cãi đòi cải tổ cấp phổ thông, trong khi cái cần cải tổ và quan trọng đó là gđ Đại học cơ thì k thấy ai ý kiến ý cò gì mấy
Cấp phổ thông sau lên đh và ra đời nhiều cháu học giỏi rơi rớt lắm, xã hội rộng lớn mà trường lớp cũng chỉ là một phần nhỏ cấu thành ra cái xã hội
Chúng ta nên đào tạo thực chất hơn để nâng cao dân trí cho cả xã hội nói kiểu trà đá là nâng IQ EQ ấy, vì chỉ để lọt 1 thằng ngu học hành lởm khởm vào vị trí quan trọng thôi nó phá thì bằng cả triệu thằng giỏi cày ngày cày đêm, xong rồi lại ra đây cãi nhau trường lớp mà thôi

Smile1102

Xe container
Con cụ thiểu số, ko đại diện số đông đc, ảnh này lấy ngẫu nghiên ảnh đầu tiên trên mạng lớp, chuyên cận quá nửa, đội đc khen thưởng còn cận gần hết luôn.
Cụ vào trường ko chuyên coi xem tỉ lệ học sinh cận với đội chuyên có như nhau ko, vde ko phải do học mà có thể do ánh sáng, chơi game, dthoai nhiều quá ấy ạ.

TorienT

Xe container
Vâng em vẫn hỏi nó 2 năm qua có học đc chữ nào ko con đấy :( nên cũng lo.
Em cũng học chuyên chọn đây, lớp 9 em học toán tới hết khi thi HSG, 3 tháng cuối mới học các môn còn lại để thi tốt nghiệp vẫn 36 điểm 4 môn :D
C3 em cũng chỉ học Toán, mấy môn còn lại thi học kỳ mới học. Lớp 12 đến lớp ko ghi chép bài luôn, em mua quyển SGK về làm luôn trong 1-2 tuần hết bài tập, lên lớp chỉ đút tay túi quần để tán phét, giờ nghỉ thì chơi thể thao hay đan quạt (oánh bài, toàn đánh tá lả với cả có thời gian chơi cả chắn cơ). Giờ tụi nó còn lành mạnh hơn mình :D
Cá nhân em nhận ra là khi hoàn toàn tập trung một thứ nào đó (do thú vui, do say mê hay do tiền đè) thì tư duy và năng lực giải quyết vấn đề của tất cả các thứ khác sẽ lên một bậc. Ví như khi chơi giỏi một môn thể thao, khi sử dụng thành thạo một nhạc cụ, khi giỏi một môn học thì những môn thể thao khác, nhạc cụ khác, môn học khác dễ dàng hơn nhiều.

dheIa

Xe điện
...
Để giải quyết cái khôn của người dân, trường chuyên nên chuyển sang mô hình tự chủ tài chính, học phí thu như trường công CLC (trần học phí đang là 6.1 tr/tháng theo phê duyệt của câp có thẩm quyền), để có nguồn lực đầu tư và phát triển. Một số trường như THCS CLC đã thực hiện và tương đối thành công. Đời sống giáo viên được nâng lên và thu nhập chính đáng hợp pháp. Ngân sách cũng bớt đi gánh nặng.
Bọn em cũng mong muốn đc thế này từ lâu rồi để các con đc giảm tải học thi một tí. Thậm chí là đắt hơn đi!
Cơ mà ko đc 😅

Smile1102

Xe container
Người VN vốn rất khôn. Phụ huynh đua nhau cho con học trường chuyên để được giáo dục tốt (tốt hơn trường thường), học cùng học sinh có năng lực học tập tốt hơn bình thường, và quan trọng nhất CHI PHÍ RẺ. Đúng kiểu ngon-bổ-RẺ :)) Thực sự thì nhiều người đã chỉ ra cũng không ngon (tốn thời gian), không bổ (luyện nhiều thứ vớ vẩn), nhưng RẺ là đúng sự thật, không thể chối cãi.
Học chuyên toán, chuyên lý, vv. rồi sau học Marketing, Quản trị kinh doanh, Quản trị nhân sự, Luật, quản lý đất đai, Hành chính công NAQ, vv ... thì đúng là có gây lãng phí nguồn lực đầu tư công. HN và các tỉnh chẳng hạn đầu tư cho 1 học sinh chuyên gấp 3-5 lần học sinh thường. Rồi lại nặn ra các loại chuyên "tào lao" như chuyên địa, chuyên sử, vv. cũng gây lãng phí tài nguyên công.

Để giải quyết cái khôn của người dân, trường chuyên nên chuyển sang mô hình tự chủ tài chính, học phí thu như trường công CLC (trần học phí đang là 6.1 tr/tháng theo phê duyệt của câp có thẩm quyền), để có nguồn lực đầu tư và phát triển. Một số trường như THCS CLC đã thực hiện và tương đối thành công. Đời sống giáo viên được nâng lên và thu nhập chính đáng hợp pháp. Ngân sách cũng bớt đi gánh nặng.
À lãng phí hay ko thì phải xem chiến lược nguồn nhân lực của đất nc, như cụ nói thì các cháu nghèo ko có đkien mà giỏi thì khỏi có cơ hội vào môi trường tốt và phù hợp à?
Cá nhân em chỉ mong có trường tư C3 mà có môi trường selected như chuyên để cho con học mà ko có đây.

nowhereland

Xe điện
Có cụ nên tỉnh táo thì có í 🤭
Cái trường chuyên nổi tiếng HN là Ams thành lập năm '83 đấy! Mà đấy là chỉ tính chính thức khi trường đc độc lập đứng riêng sau khi xây dựng xong ở vị trí là Trường Nguyễn Trãi bây giờ.
Chứ nếu nói về lịch sử trước đó nữa thì chính là khối các lớp chuyên đc đặt trong khuôn viên trường Lý Thường Kiệt bây giờ đó ạ.

Sau khi xây xong thì các lớp chuyên từ Lý Thường Kiệt đc chuyển về chỗ mới với tên trường mới là Hà nội - Amsterdam!

Hoa hậu Diệu Hoa là lứa học trò đầu tiên của Ams đấy. Chị Diệu Hoa lớp chuyên Nga :P

Thế mà cụ dám bảo những năm '80 chưa có chuyên á :P
À, em không học ở HN cụ ạ, thế nên cụ nên tỉnh táo lại với câu chuyện của em. HN là trung ương, là đầu tầu mà 1983 mới bắt đầu có mô hình trường chuyên thì cụ tự hiểu ở các tỉnh đã có khái niệm đấy chưa.

TorienT

Xe container
Người VN vốn rất khôn. Phụ huynh đua nhau cho con học trường chuyên để được giáo dục tốt (tốt hơn trường thường), học cùng học sinh có năng lực học tập tốt hơn bình thường, và quan trọng nhất CHI PHÍ RẺ. Đúng kiểu ngon-bổ-RẺ :)) Thực sự thì nhiều người đã chỉ ra cũng không ngon (tốn thời gian), không bổ (luyện nhiều thứ vớ vẩn), nhưng RẺ là đúng sự thật, không thể chối cãi.
Học chuyên toán, chuyên lý, vv. rồi sau học Marketing, Quản trị kinh doanh, Quản trị nhân sự, Luật, quản lý đất đai, Hành chính công NAQ, vv ... thì đúng là có gây lãng phí nguồn lực đầu tư công. HN và các tỉnh chẳng hạn đầu tư cho 1 học sinh chuyên gấp 3-5 lần học sinh thường. Rồi lại nặn ra các loại chuyên "tào lao" như chuyên địa, chuyên sử, vv. cũng gây lãng phí tài nguyên công.

Được thế em nghĩ tốt quá cụ, càng nhiều trường CLC thu học phí như cụ nói càng tốt. Nhưng e như thế sẽ bít cửa của các bạn gia đình không có điều kiện đấy cụ. Hoặc giải quyết bằng học bổng.

Không sợ vợ

Xe tăng
Có cụ nên tỉnh táo thì có í 🤭
Cái trường chuyên nổi tiếng HN là Ams thành lập năm '83 đấy! Mà đấy là chỉ tính chính thức khi trường đc độc lập đứng riêng sau khi xây dựng xong ở vị trí là Trường Nguyễn Trãi bây giờ.
Chứ nếu nói về lịch sử trước đó nữa thì chính là khối các lớp chuyên đc đặt trong khuôn viên trường Lý Thường Kiệt bây giờ đó ạ.

Sau khi xây xong thì các lớp chuyên từ Lý Thường Kiệt đc chuyển về chỗ mới với tên trường mới là Hà nội - Amsterdam!

Hoa hậu Diệu Hoa là lứa học trò đầu tiên của Ams đấy. Chị Diệu Hoa lớp chuyên Nga :P

Thế mà cụ dám bảo những năm '80 chưa có chuyên á :P
E sửa lại cụ 1 chút: Ams bắt đầu từ 1985, trước đó HN đã có các lớp chuyên nằm ở các trường khác nhaunhư Toán ở Chu Văn An, Lý ở Lý Thường Kiệt... Chuyên Toán ở CVA có cùng thời các lớp chuyên Toán Sư phạm và Tổng hợp từ giữa những năm 60.

Smile1102

Xe container
Cá nhân em nhận ra là khi hoàn toàn tập trung một thứ nào đó (do thú vui, do say mê hay do tiền đè) thì tư duy và năng lực giải quyết vấn đề của tất cả các thứ khác sẽ lên một bậc. Ví như khi chơi giỏi một môn thể thao, khi sử dụng thành thạo một nhạc cụ, khi giỏi một môn học thì những môn thể thao khác, nhạc cụ khác, môn học khác dễ dàng hơn nhiều.
Em nghĩ đó là do nâng cao năng lực tư duy và phản xạ cho lĩnh vực đó, chắc bộ não chúng ta cũng có nhiều ngăn cho nhiều lĩnh vực cụ ạ :D, ví dụ chơi thể thao nhiều thì thể lực và phản xạ mắt, chân tay nhanh nhẹn nên từ môn nọ qua môn kia vẫn đc kế thừa, đầu óc cũng thế thôi.

Mytv

Xe điện
Em cũng tính cho bạn sau nhà em học qte vì thích chương trình, sau tìm hiểu thấy điểm dở là chủ yếu tụ họp nhiều nhà giàu, còn năng lực thì lại ko đc kiểu đồng đều tốt như chuyên nên lại quay xe.
:)) Thực ra nếu e đủ giàu thì e cũng cho con học qte. Nhưng cũng phải có năng lực nữa. Chứ ko thì phí tiền. Nhắc đến qte nhà e có trải nghiệm ko vui lắm. Cno so sánh các kiểu khủng khiếp. Ai đời ranh con nứt mắt ra đã bảo những câu kiểu: bố mẹ mày chỉ là thằng... thôi. Sợ thật.

Mzc

Xe điện
:)) Thực ra nếu e đủ giàu thì e cũng cho con học qte. Nhưng cũng phải có năng lực nữa. Chứ ko thì phí tiền. Nhắc đến qte nhà e có trải nghiệm ko vui lắm. Cno so sánh các kiểu khủng khiếp. Ai đời ranh con nứt mắt ra đã bảo những câu kiểu: bố mẹ mày chỉ là thằng... thôi. Sợ thật.
Do bố mẹ nữa, chả cứ trường nào đâu. Càng đội giàu thường càng văn minh, tất nhiên k phải tất cả :))

nowhereland

Xe điện
E đọc hơn 20 tầng h mới có mợ vào phản biện ý của mấy cụ chê đội chuyên chọn là loại đầu to mắt cận, thụ động bla bla...:)) Gớm cno chẳng chơi tẹt ra ấy. Trừ các bạn tham gia đội tuyển ra còn lại học cực nhàn. Thầy cô tạo đkien hết sức nên hồ sơ cực đẹp để du học. Mà có phải bh mới thế đâu. Bạn e học chuyên cno cũng chơi lắm. Từ bạn c3 đến ĐH ( đội chuyên các tỉnh) e chưa thấy đứa nào đầu to mắt cận lù đù cả. H thì cno ko phải quá thành công nhưng hầu hết đều ở mức khá so với xh. À nói thêm độ chơi thì bạn vk e ( dân Am) cno "chơi" từ cách đây gần 30 năm roài.

Trên này khá nhiểu cụ có con học chuyên. Có khi các cụ ấy lo con m chơi nhiều quá chẳng học j cũng nên:))
À, một số cụ nói đừng tưởng bây giờ chuyên đầu to mắt cận lơ ngơ, chúng nó toàn bla bla siêu lắm nên mới có cụ phản biện là cận với ngơ thôi.

Cháu ruột em luôn nhé, chuyên Arms và lớp trưởng luôn, mà nó 12 năm lớp trưởng. Không cận, không ngơ trái lại cực năng động và nhanh nhạy. Hồi cấp 3 nó đi đủ chỗ từ văn hóa sứ quán Mỹ, hội đồng Anh rồi các buổi thảo luận khắp nơi, theo các chương trình từ thiện ........
Sau đỗ học bổng 70% một trường College cũng hạng khá ở Minnesota, học 3 năm thôi vì nhà cũng không dư dả lắm. Sang đấy học còn được tín nhiệm nằm trong BQL ký túc xá, được free chỗ ở. Vậy mà bố mẹ cháu vẫn phải bán đất chi thêm hơn 2 tỷ cho đi học. Cháu SN 95, giờ cũng 28 tuổi rồi chưa chồng con gì, vừa đi học vừa đi làm và vừa làm xong tiến sĩ.
Giờ làm việc thu nhập cũng bình thường, 3-4 năm mới thu xếp về thăm gia đình được 1 lần, tự nhiên bây giờ lại rụt rè khép kín mất hẳn sự năng động ngày xưa.

Smile1102

Xe container
Vâng em cũng sợ rơi vào trường nhà giàu mà mình ko giàu cũng mệt.
Với cả sợ nó lại adua ham vui, khi xung quanh toàn các bạn mặc đồ hiệu, dát tiền từ đầu tới chân (do nhà giàu quá) thì con mình nó cũng đua đòi hoặc lại tủi thân hay tệ hơn là phân biệt đối xử như cụ nói.