[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

gocart

Xe cút kít
Học sinh phải học văn hóa cả ngày, tối lại học thêm đến tối mịt, nước pt về gd nó còn chẳng cho bt về nhà. Văn, thể, mỹ như cụ nói thì lại tự phát do gia đình và cá nhân làm chứ ko phải nhà trường thì chẳng phản khoa học là gì cụ?
Giáo dục Âu Mỹ nó tiến bộ, khoa học nên cơ sở nó mở khắp nơi trên TG, hs cũng đổ dồn về chỗ nó học. Thử hỏi mấy ô Nhật Trung Hàn mở được cơ sở ở đâu? Ngay ở VN này cụ tìm mỏi mắt xem có cơ sở đh nào 3 thằng trên ko? Vậy mình phải học ai?

toicungyeuxe

Xe tăng
Trường chuyên chỉ một phần rất nhỏ học luyện gà, đứa nào có tham vọng mới tham gia nhóm riêng, có kèm cặp của giáo viên chuyên luyện gà, và cũng có thoả thuận riêng với từng đứa từng gia đình rồi.
Còn phần lớn còn lại giờ học năng động, giáo viên giỏi, môi trường chung tốt, đứa nào giờ cũng khôn cả ko học vẹt lơ ngơ đâu, học giờ cũng tốn theo thực tế hoạt động nên tiền cũng một vài triệu chứ ko có kiểu đóng tiền cho nhà nước vài trăm k học phí đâu.
Vấn đề quan trọng là có thi vào đc hay ko, cái hay của môi trường này là học sinh ko có chạy chọt hoặc vào vì bố mẹ có vài chục một trăm triệu. Giáo viên giỏi, rất giỏi, tận tâm, có thể nói cống hiến vì sự nghiệp của chính bản thân họ đi lên (cái này m nghĩ người nhận lương đơn thuần ở trường tư ngoài khó lắm, họ chỉ coi học sinh là khách hàng thu tiền và làm hài lòng bố mẹ thôi)

Nếu không đỗ, thì “nho xanh lắm” :)). Nghĩ vậy cho đời nó thoải mái.

toicungyeuxe

Xe tăng
Vãi chưởng với cái giếng của cụ, con em hai thằng chuyên đây (một thằng vừa đỗ chuyên Lý Chu), cao gần mét tám, cả hai thằng đều chơi boxing, taewondo, thằng đầu lê la đủ các câu lạc bộ (classical music club, fine art club),bạn bè khắp nơi, trước khi phán cái gì phải tìm hiểu thực tế cụ ạ
Thực tế bây giờ đúng ntn.

BopCoi

Xe tải
Em xin lỗi trước vì hỏi câu hỏi cá nhân, nếu cụ thấy ko phải thì cứ ignore, nhưng cụ đã học đại học chính quy chưa ạ?
Cụ hỏi có mục đích gì? E mới học hết cấp 1 thôi cụ!

nowhereland

Xe điện
Vãi chưởng với cái giếng của cụ, con em hai thằng chuyên đây (một thằng vừa đỗ chuyên Lý Chu), cao gần mét tám, cả hai thằng đều chơi boxing, taewondo, thằng đầu lê la đủ các câu lạc bộ (classical music club, fine art club),bạn bè khắp nơi, trước khi phán cái gì phải tìm hiểu thực tế cụ ạ
Em xưa học chuyên Toán cụ ạ, mà em cũng không thích lắm đâu, em đi học toàn ngủ gật thỉnh thoảng lại ăn vụt. Em cũng ham chơi hơn ham học, nhưng Toán nó cứ giỏi nên bị bắt vào lớp chuyên của trường (chứ không phải trường chuyên). Và em cũng gặp nhiều bạn có tố chất đặc biệt lắm, học 1 bằng bạn khác học 2-3 thậm chí gấp nhiều lần, và một số bạn thấy cái gì nó cũng giỏi ấy, kể cả chơi.
Nhưng nó không là ví dụ cho số đông các bạn đang học chuyên bây giờ, việc cầy cuốc học thêm khắp nơi không có thời gian cho các hoạt động khác là có thật cụ ạ.

BopCoi

Xe tải
Tìm mỏi mắt đúng ko cụ, mà cũng ko phải cơ sở của chính trường đó mà chỉ là liên kết, dùng csvc của 1 trường đh VN.

TorienT

Xe container
Em xưa học chuyên Toán cụ ạ, mà em cũng không thích lắm đâu, em đi học toàn ngủ gật thỉnh thoảng lại ăn vụt. Em cũng ham chơi hơn ham học, nhưng Toán nó cứ giỏi nên bị bắt vào lớp chuyên của trường (chứ không phải trường chuyên). Và em cũng gặp nhiều bạn có tố chất đặc biệt lắm, học 1 bằng bạn khác học 2-3 thậm chí gấp nhiều lần, và một số bạn thấy cái gì nó cũng giỏi ấy, kể cả chơi.
Nhưng nó không là ví dụ cho số đông các bạn đang học chuyên bây giờ, việc cầy cuốc học thêm khắp nơi không có thời gian cho các hoạt động khác là có thật cụ ạ.
Chuyện này thì em thấy đúng, có những cháu tổng thời gian học mười mấy tiếng một ngày để vào chuyên thì không nên :(

ate1987

Xe tăng
Trường chuyên chỉ một phần rất nhỏ học luyện gà, đứa nào có tham vọng mới tham gia nhóm riêng, có kèm cặp của giáo viên chuyên luyện gà, và cũng có thoả thuận riêng với từng đứa từng gia đình rồi.
Còn phần lớn còn lại giờ học năng động, giáo viên giỏi, môi trường chung tốt, đứa nào giờ cũng khôn cả ko học vẹt lơ ngơ đâu, học giờ cũng tốn theo thực tế hoạt động nên tiền cũng một vài triệu chứ ko có kiểu đóng tiền cho nhà nước vài trăm k học phí đâu.
Vấn đề quan trọng là có thi vào đc hay ko, cái hay của môi trường này là học sinh ko có chạy chọt hoặc vào vì bố mẹ có vài chục một trăm triệu. Giáo viên giỏi, rất giỏi, tận tâm, có thể nói cống hiến vì sự nghiệp của chính bản thân họ đi lên (cái này m nghĩ người nhận lương đơn thuần ở trường tư ngoài khó lắm, họ chỉ coi học sinh là khách hàng thu tiền và làm hài lòng bố mẹ thôi)

Nếu không đỗ, thì “nho xanh lắm” :)). Nghĩ vậy cho đời nó thoải mái.
Chả có cái gì là tự nhiên , không cố gắng thì làm gì có thành công.
Học hành hay làm việc mà cứ như đi chơi thì chỉ có thiên tài may ra mới có kết quả tốt được .
Trẻ con ban đầu thì đại đa số thích xem tivi , thích chơi chứ được mấy bé thích học .
Cũng phải cho vào khuôn khổ, học ra học chơi ra chơi.
Chứ nửa vời thì sau có khi vừa khổ con vừa khổ cả mình .
Tất nhiên bố mẹ cũng phải kết hợp cùng thầy cô nhà trường đánh giá được năng lực của con để có hướng phấn đấu phù hợp.

poiuy

Xe ba gác
Bao nhiêu chất xám xài hết ở bậc phổ thông để nhồi nhét cách giải bài tập khó nhằm đạt mấy cái thành tích lãng xẹt rồi thì sau này còn đâu mà xài trong công việc. Bảo sao mấy tay lười học thời xưa, nó mất ít chất xám, giờ chỉ cần tại chức, từ xa cũng đủ làm mưa làm gió, sai bảo, quát mắng mấy ô chuyên chọn cấp dưới.
Lại vớ vẩn rồi. 20-30% HS chuyên làm việc tại nước ngoài thì nó không dùng kiến thức của nó để kiếm cái chỗ đó thì dùng bắp cải chắc? Hiểu về kiến thức như vậy thật thiển cận.
Mọi thứ học được chỉ cần nó phát huy tốt trong từng giai đoạn chứ cần gì nó phải đi suốt đời?

ate1987

Xe tăng
Chuyện này thì em thấy đúng, có những cháu tổng thời gian học mười mấy tiếng một ngày để vào chuyên thì không nên :(
Học hay cái gì cũng thế thôi cụ .
Gọi là mình năng lực kém hơn thì phải bỏ nhiều thời gian hơn thì mới phát triển được.
Ông nào cũng muốn nước giàu mạnh hơn nhưng lại muốn học muốn làm ít hơn thì chịu :D
Thành công nó cũng phải từ mồ hôi nước mắt , có khi cả máu :D

TN1805

Xe điện
Câu trả lời hay nhất là : Không nhất thiết phải học trường chuyên, trường điểm.
Tùy năng lực trẻ, nếu năng lực vượt trội so với các trẻ khác, đương nhiên học trường thường trình độ nhẹ quá, trẻ sẽ chán, lúc đó cho trẻ thi vào trường chuyên, trường điểm sẽ đỗ bằng năng lực thực sự của trẻ.
Còn trường hợp trẻ năng lực TB hoặc khá, nhưng không vượt trội hẳn so các trẻ khác...thì nên để trẻ học lớp thường, trường thường, cố học giành danh hiệu HS Khá-Giỏi cũng tốt rồi.
Ngày nay, khi các trẻ ra đời còn nhiều các kỹ năng cần thiết để thành công, trình độ học hành thi cử chỉ là 1 phần thôi.

KLQ, nhưng thời tôi có Lê Bá Khánh Trình, 1 thần đồng Toán học, nhưng không biết giờ cụ này lập nghiệp ra sao ? Toán học có giúp gì cho sự nghiệp của cụ ấy không ?

BopCoi

Xe tải
Lại vớ vẩn rồi. 20-30% HS chuyên làm việc tại nước ngoài thì nó không dùng kiến thức của nó để kiếm cái chỗ đó thì dùng bắp cải chắc? Hiểu về kiến thức như vậy thật thiển cận.
Mọi thứ học được chỉ cần nó phát huy tốt trong từng giai đoạn chứ cần gì nó phải đi suốt đời?
Nước ngoài nc trong gì thì cũng nhân viên quèn, culi thôi, tự hào gì?

Smile1102

Xe container
Cái dở của luyện chuyên là nó có dạng bài cụ ạ, với cả toán cũng có cái dở đấy, không phải hay hết, vì nó luôn có đáp số đúng, trong khi thực tế cs là phải thử - suy ngẫm - thử.

Với cs thực sự đa dạng hơn bài chuyên rất nhiều, làm bài khó cũng tốt, nhưng lậm quá nó hạn chế tầm nhìn.
Giải vde hay bài toán khó cũng phải thử và sai rất nhiều lần rất nhiều hướng mới ra đáp số đúng đó mợ ơi.
Ngoài ra làm một bài cũng có rất nhiều cách giải nữa.
Làm toán hay làm bài khó cũng chỉ là cách rèn luyện tư duy với mức độ cao dần để sau này ra đời có thể giải đc các toán khó trong thực tế.
Cuộc sống tất nhiên là cân bằng là tốt nhất, ko chỉ có học mà phải có chơi, coa vận động và giao tiếp XH.

nowhereland

Xe điện
KLQ, nhưng thời tôi có Lê Bá Khánh Trình, 1 thần đồng Toán học, nhưng không biết giờ cụ này lập nghiệp ra sao ? Toán học có giúp gì cho sự nghiệp của cụ ấy không ?
LBKT không phải thần đồng gì, tham gia đội tuyển năm ấy cũng không phải thành phần được kỳ vọng nhiều. Nhưng lại ẵm giải đặc biệt đặc cách luôn vì cách giải hay, ngày xưa rầm rộ lắm.
Toán rất có ích cho cụ ấy, vì cụ ấy bây giờ là giáo viên dạy Toán. Trả lời cả 2 câu hỏi cho cụ đấy.

ate1987

Xe tăng
Giải vde hay bài toán khó cũng phải thử và sai rất nhiều lần rất nhiều hướng mới ra đáp số đúng đó mợ ơi.
Làm toán hay làm bài khó cũng chỉ là cách rèn luyện tư duy với mức độ cao dần để sau này ra đời có thể giải đc các toán khó trong thực tế.
Cuộc sống tất nhiên là cân bằng là tốt nhất, ko chỉ có học mà phải có chơi, coa vận động và giao tiếp XH.
chắc gì cụ đấy đã giải toán đâu mà biết =))
Nhìn bài toán ra mà biết được nó là dạng gì thì cũng thuộc loại siêu rồi =))
bunhiacopxki , cô-si...thử chođủ loại mới ra được kết quả chứ tưởng bở =))

BRIA

Xe tải

Xin lỗi, nhưng em không tin cụ học chuyên toán :D

BopCoi

Xe tải
Cụ ấy hợp câu : Điếc hay ngóng , ngọng hay nói =))
Oh oh, ng có học ko tấn công cá nhân nha, có học thì tranh luận bằng lập luận và logic nhé! Bỏ bóng đá người là hành động của kẻ thất bại nha bé!

ate1987

Xe tăng
Câu trả lời hay nhất là : Không nhất thiết phải học trường chuyên, trường điểm.
Tùy năng lực trẻ, nếu năng lực vượt trội so với các trẻ khác, đương nhiên học trường thường trình độ nhẹ quá, trẻ sẽ chán, lúc đó cho trẻ thi vào trường chuyên, trường điểm sẽ đỗ bằng năng lực thực sự của trẻ.
Còn trường hợp trẻ năng lực TB hoặc khá, nhưng không vượt trội hẳn so các trẻ khác...thì nên để trẻ học lớp thường, trường thường, cố học giành danh hiệu HS Khá-Giỏi cũng tốt rồi.
Ngày nay, khi các trẻ ra đời còn nhiều các kỹ năng cần thiết để thành công, trình độ học hành thi cử chỉ là 1 phần thôi.

Em hỏi cụ 1 vấn đề nhé.
Cụ dựa vào đâu để đánh giá cuộc đời của một con người là thành công :D
(Theo ý cụ thì em đoán chắc là dựa vào tài sản rồi )
EM và cụ và rất rất nhiều người khác liệu có đánh giá giống nhau :D
Câu cuối cụ hỏi thì cụ có thể goolge là biết kết quả thôi :))
Cụ ý giờ dạy toán thì chắc chắn toán học có giúp cho sự nghiệp của cụ ý rồi.

nowhereland

Xe điện
Xin lỗi, nhưng em không tin cụ học chuyên toán :D
Cụ tin hay không quan trọng gì đâu, em chỉ kể những gì em được thấy để nói rằng cụ cũng chỉ là cái giếng thôi khi nghĩ cháu nào học chuyên cũng như hai thằng con cụ.

starsn

Xe điện
Nhiều cách nhưng chỉ là 1 vấn đề, & đúng sai nhìn biết ngay. Làm cũng tốt nhưng đừng có lậm quá, vì nó chỉ là 1 vấn đề thôi.

Em thấy nhiều gd vn tập trung quá vào một định nghĩa sẵn có về "thành công" hoặc "khá" (ví dụ đỗ chuyên là khá), em nghĩ trẻ con cần được động viên & chứng kiến nhiều về flexibility & growth mindset hơn.