[Funland] Có nhất thiết phải học trường điểm, trường chuyên không

lookyoung

Xe tăng
Bác chịu khó lục lọi tên những người giầu có ở Việt Nam hiện nay rồi tìm tiểu sử của họ là ra thôi.
Tất nhiên, như đã viết trên kia, 1 người học giỏi chỉ là 1 điều kiện, còn cần rất nhiều điều kiện khác nữa, nhưng nhiều người thì cũng có thể đánh giá được!
Vì họ già hơn, có thời gian kinh doanh, tích luỹ tài sản lâu hơn so với người trẻ. Nếu cụ muốn so sánh thì phải so sánh giai đoạn họ cùng lứa tuổi với người trẻ bây giờ. Ngoài ra, cụ có thể ko đồng ý nhưng phần lớn làm giàu là do lợi dụng cơ chế, mánh mung, quan hệ chính trị chứ ko mang tính tri thức.

Cụ còn tiêu chí gì nữa ngoài giàu không?

momoyama68868

Xe điện
Theo hiểu biết của em, đa số các cháu vào được trường chuyên đều từ khát vọng của chính chúng nó ạ.
Vâng. Nhiều người cứ nghĩ nhà giàu, nhiều tiền điều kiện, muốn vào trường nào cũng được thì hơi nhầm. Có thể có, nhưng cực hãn hữu và/hoặc có vào được nhưng có theo nổi không lại là câu chuyện khác.
Còn đa phần vào bằng con đường danh chính ngôn thuận, các con rất tự giác, nỗ lực, xuất sắc và phụ huynh cũng dành nhiều tâm sức đồng hành cùng con.
Quan tâm, kèm cặp, xát xao việc học hành chứ không chỉ là quẳng tiền ra là xong như 1 số người nghĩ.

BopCoi

Xe tải
Vấn đề nó đắt. Còn học chuyên rẻ như trường công thậm chí rẻ hơn. Cụ chọn ngon bổ rẻ hay đắt sắt ra miếng nào :)). Mấy ai đủ gần tỏi/năm cho việc học của trẻ con đâu cụ.
Tài năng như mấy e top trường chuyên thì vẫn cí thể học trường QT bình thường qua con đường học bổng nhé cụ.

coolpix8700

Xe ngựa
Vì họ già hơn, có thời gian kinh doanh, tích luỹ tài sản lâu hơn so với người trẻ. Nếu cụ muốn so sánh thì phải so sánh giai đoạn họ cùng lứa tuổi với người trẻ bây giờ. Ngoài ra, cụ có thể ko đồng ý nhưng phần lớn làm giàu là do lợi dụng cơ chế, mánh mung, quan hệ chính trị chứ ko mang tính tri thức.

Cụ còn tiêu chí gì nữa ngoài giàu không?
Viện trưởng, viện phó,... các viện NC ở VN?
(quản lý nhà nước thì thường người học trong nước có ưu thế hơn, vì sao thì chỉ cần nghĩ chút đỉnh sẽ hiểu).

BopCoi

Xe tải
Tiền... rất nhiều tiền để có thể phổ cập văn thể mỹ cụ ạ. Một cái đàn piano cỡ 200tr loại cùi cùi đến hàng tỉ loại tốt, nhưng một quyển sách toán chỉ vài trăm nghìn. Một cái nhà thể chất cỡ vài chục tỉ nhưng 10 phòng học chỉ bằng một nửa. Em nói rồi, bố nó, ông nó, cụ nó, tổ tiên nó nó giàu thì nó mới văn thể mỹ song hành cùng khoa học kỹ thuật được (cụ đừng nhầm, đội khoa học Tây bương học chết mọe) tổ tiên mình nghèo, ADN lại quy định thấp bé thì nhanh nhất là ôm quyển sách để cày cho rẻ thôi cụ. Nhà nào vượt lên được thì mua đàn, mua vợt cho các cháu nhưng đừng có buông sách vở, gốc lập thân của mũi tẹt da vàng đấy ạ.
VN mình cũng có nhiều ng giàu mà, hoàn toàn có thể lựa chọn những cái tốt nhất cho con mình. Tây nó cày từng giai đoạn thôi cụ, nhưng là sau bậc PTTH, khi đó con người nó đã phát triển khá toàn diện về cả thể chất và tinh thần rồi. VN mình bé tí mới cắp sách đến trường mà đã học thêm tối ngày rồi thì phát triển tốt sao đc?

ate1987

Xe tăng
Nhưng với kiểu thi cử hiện nay, trừ 1-2 siêu nhân, còn đa số phải học thêm lòi mắt mới đỗ chuyên mợ ạ. Nên lựa chọn phương án nào là phải theo đường dài mới có kết quả tốt.
Sau khi lội đủ 7749 trang của mấy trang review trường tiểu học cho con, lội trên này hóng tình hình thi cử hiện tại.
Em quyết định cho thằng út học trường tư gần nhà, chả học thêm gì cả. Thể dục thể thao môn nào thích thì chơi, chơi sâu càng tốt. Học trên trường về nhà tự học đủ bài trên lớp, đọc bài trước khi đi học, có thói quen đọc sách. Thế là đủ. Thời gian còn lại nuôi chó mèo nuôi cá, đi công viên, đạp xe, du lịch, rồi dọn nhà, đi chợ…
Lên c2, 3 thi đc trường nào thì thi.
Giỏi thì kiếm học bổng du học. Khá thì học đh trong nước. Dốt thì đi học nghề.
Vâng có tiền thì cứ học tư thôi cụ :))
Không có tiền thì học trường công gần nhà thôi.
Trẻ con mà cụ bảo tự thích chơi thể thao nhưng mà không có bạn thì nghe hơi khó :D
Cái bôi đậm trẻ em bậc tiểu học thì cụ phải có người có thời gian đồng hành rồi :D

• Vodka
Reactions: Mzc

sinichit52

Xe container
Vào chuyên và thi ai eo là cách dễ vào đại học nhất hiện nay. Không chọn là đặt F1 ở sự không công bằng với những đứa trẻ khác!
Em thật sự thích còm này của cụ. Mình không thể để con mình bị bất công trong khi mình có thể giảng thiểu sự bất công đó.
Em không thần thánh hóa trường chuyên, nhưng cũng không thể phủ nhận mặt tốt nó mang lại. Cũng cái IELTS kia quá tốt: nó giúp con em không phải học tiếng Anh ở bậc ĐH nên được học miễn phí thêm tiếng Tây Ban Nha ở trường.

Mzc

Xe điện
Tài năng như mấy e top trường chuyên thì vẫn cí thể học trường QT bình thường qua con đường học bổng nhé cụ.
Em nói số đông ấy chứ chuyện nhà thừa tiền vẫn học chuyên thậm chí học trường thường đâu hiếm. Xưa em học cùng khoa với con 1 cụ PTTg mà :))

Mzc

Xe điện
Vâng có tiền thì cứ học tư thôi cụ :))
Không có tiền thì học trường công gần nhà thôi.
Trẻ con mà cụ bảo tự thích chơi thể thao nhưng mà không có bạn thì nghe hơi khó :D
Cái bôi đậm trẻ em bậc tiểu học thì cụ phải có người có thời gian đồng hành rồi :D
Em có nói gì tới chuyện có bạn đâu. Mấy nhóc nhà em em vẫn cho than gia mấy môn nhưng chưa sâu môn nào vì cũng còn bé. Còn tất nhiên tuỳ môn mà nhiều hay ít bạn chứ.
Em có thời gian cho con mà, vì em cũng khá rảnh lại giàu =)). Tất nhiên k so với ofer được.

BRIA

Xe tải
Khổ nỗi cái nỗ lực trong học hành ở VN này nó đang làm hại đến sự phát triển của con người cụ à, vì nó phản khoa học. Thấy trc mắt là về sức khỏe, đa
phần cận lòi, ăn uống thì thất thường có hại cho sự phát triển nòi giống nữa đấy cụ.
Vãi chưởng với cái giếng của cụ, con em hai thằng chuyên đây (một thằng vừa đỗ chuyên Lý Chu), cao gần mét tám, cả hai thằng đều chơi boxing, taewondo, thằng đầu lê la đủ các câu lạc bộ (classical music club, fine art club),bạn bè khắp nơi, trước khi phán cái gì phải tìm hiểu thực tế cụ ạ

jazzzzz

Xe lăn
Quan điểm của cụ chỉ do PH, quan điểm của e là do cả 2 thực thể liên quan là nhà trường và PH. Thầy cô trên lớp dạy phất phơ để bắt hs sinh phải học thêm, gia đình ko có đk chọn trường khác buộc phải học thêm thì cụ bảo do ai?
Do bố mẹ, hư thế nào là phất phơ, học ất ơ lại đổ lỗi cho thầy cô là sao, với kiến thức phổ thông, chỉ cần học hành chăm chỉ là đã quâ bgon rồi (trừ những trường hợp cá biệt liên quan đến sức khoẻ).

lookyoung

Xe tăng
Cụ thích thì cụ cứ vào mà tìm hiểu, tôi nhìn theo cách của tôi với những gì tôi đã thấy.
Cụ lấy tư cách gì để cho rằng chúng tôi phải nghe theo? Khi cụ nói ở trên kia là nhiều phụ huynh cứ nghĩ abc......xong ở đây lại bảo lấy 1-2 cá nhân để suy diễn?
Cụ thích bảo vệ quan điểm thì tự chứng minh đi.
Chuyên Lê Hồng Phong
Amsterdam Hà Nội
Tôi lấy 2 ví dụ thôi, sẽ không hợp nhãn các cụ bảo thủ lắm, nhưng cụ thấy chúng nó có giống cụ tưởng tượng về dân học chuyên không?

Viện trưởng, viện phó,... các viện NC ở VN?
(quản lý nhà nước thì thường người học trong nước có ưu thế hơn, vì sao thì chỉ cần nghĩ chút đỉnh sẽ hiểu).
Lúc lên viện trưởng, viện phó thì các ông đấy bao nhiêu tuổi? Tại sao cụ không so sánh thành tựu, chuyên môn lúc ngang tuổi nhau mà cứ bắt 1 thằng nhóc 20 tuổi phải so với ông già 5, 60 ngấp nghé về hưu.

Mzc

Xe điện
Vãi chưởng với cái giếng của cụ, con em hai thằng chuyên đây (một thằng vừa đỗ chuyên Lý Chu), cao gần mét tám, cả hai thằng đều chơi boxing, taewondo, thằng đầu lê la đủ các câu lạc bộ (classical music club, fine art club),bạn bè khắp nơi, trước khi phán cái gì phải tìm hiểu thực tế cụ ạ
Nói chung tụi giỏi thì làm gì cũng giỏi. Nếu ngon lành như con cụ k nói. Nhưng kiểu cố quá, ôn luyện đủ lò, để vào chuyên thì thật sự k nên.

BopCoi

Xe tải
2 đứa nhà cụ đại diện cho toàn bộ hs chuyên hả? Boxing với te côn đô trường chuyên dạy con cụ à? 98% lớp đứa cháu con ông anh họ của bạn vợ em học chuyên cận lòi, xanh rớt, cụ nghĩ sao?

jazzzzz

Xe lăn
Nhưng với kiểu thi cử hiện nay, trừ 1-2 siêu nhân, còn đa số phải học thêm lòi mắt mới đỗ chuyên mợ ạ. Nên lựa chọn phương án nào là phải theo đường dài mới có kết quả tốt.
Sau khi lội đủ 7749 trang của mấy trang review trường tiểu học cho con, lội trên này hóng tình hình thi cử hiện tại.
Em quyết định cho thằng út học trường tư gần nhà, chả học thêm gì cả. Thể dục thể thao môn nào thích thì chơi, chơi sâu càng tốt. Học trên trường về nhà tự học đủ bài trên lớp, đọc bài trước khi đi học, có thói quen đọc sách. Thế là đủ. Thời gian còn lại nuôi chó mèo nuôi cá, đi công viên, đạp xe, du lịch, rồi dọn nhà, đi chợ…
Lên c2, 3 thi đc trường nào thì thi.
Giỏi thì kiếm học bổng du học. Khá thì học đh trong nước. Dốt thì đi học nghề.
Như nhà mình, C1 học trường gần nhà (cách 500m), cấp 2 vẫn gần, C3 học trường tư. ĐH vẫn trường tư nhưng tư bổn (tự săn học bổng, tự lo thủ tục, tự đi…).

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Mzc

TorienT

Xe container
VN mình cũng có nhiều ng giàu mà, hoàn toàn có thể lựa chọn những cái tốt nhất cho con mình. Tây nó cày từng giai đoạn thôi cụ, nhưng là sau bậc PTTH, khi đó con người nó đã phát triển khá toàn diện về cả thể chất và tinh thần rồi. VN mình bé tí mới cắp sách đến trường mà đã học thêm tối ngày rồi thì phát triển tốt sao đc?
Vâng cụ, Việt Nam các gia đình có điều kiện và quan tâm đến con cái ngày càng nhiều. Ý em là trong giai đoạn hiện tại chuyện đào tạo toàn diện chỉ có thể mong ở cấp độ gia đình chưa thể phổ cập được cụ ạ, bao giờ nước mình giàu thì tính. Còn hình ảnh bé tí cắp cặp đến trường học ngày đêm em thấy giờ không đúng lắm (ít nhất bản thân gia đình em và chung quanh em) - nhiều hơn là học xong thì đi bơi, đi tập võ hay chơi một môn thể thao nào đó cho xả stress, cắm tai nghe nghe nhạc giải vài thế cờ khó (hoặc là khuất lưng bố mẹ thì chuyển sang chơi game. Em thấy cũng được phết đấy cụ.

BopCoi

Xe tải
Do bố mẹ, hư thế nào là phất phơ, học ất ơ lại đổ lỗi cho thầy cô là sao, với kiến thức phổ thông, chỉ cần học hành chăm chỉ là đã quâ bgon rồi (trừ những trường hợp cá biệt liên quan đến sức khoẻ).
Cô cố dạy cho hs ko hiểu gì trên lớp, rồi đến học thêm thì cho giải trước bài ktra chứ chả học gì khác. Đấy là lời giải thích của ông cạnh nhà cũng là 1 giảng viên trường Y khi đc hỏi con ông ấy học thêm ntn.

Mzc

Xe điện
Như nhà mình, C1 học trường gần nhà (cách 500m), cấp 2 vẫn gần (đúng tuyến), C3 học trường tư. ĐH vẫn trường tư nhưng tư bổn (tự săn học bổng, tự lo thủ tục, tự đi…).
Phải vào những group về tìm trường tiểu học mới thấy sự cạnh tranh khốc liệt từ 5 tuổi. Nhiều nhà sẵn sàng cho con đi học xa 10-20 km chỉ vì có trường tốt (kiểu arch, ngôi sao…). Nhà có điều kiện hơn thì thuê cc ở gần trường (cũng ok).
Nhưng em chọn luôn phương án đơn giản là học gần nhà, đi bộ đi học cho nhàn. Đi xa kiểu kia em thấy cũng khó nuốt dù nhiều người cho là cho con khoẻ, đi bus vui… Rồi thuê nhà cũng ok thôi nhưng cấp 1, 2, đang có nhà ổn định mà vì nghĩ có trường tốt lọ chai rồi lọ mọ đi thuê là em chịu. Nghèo k nói. Kha khá mà thế thì hơi oải. Ngôi nhà tuổi thơ cũng quan trọng k kém mà.

BRIA

Xe tải
2 đứa nhà cụ đại diện cho toàn bộ hs chuyên hả? Boxing với te côn đô trường chuyên dạy con cụ à? 98% lớp đứa cháu con ông anh họ của bạn vợ em học chuyên cận lòi, xanh rớt, cụ nghĩ sao?
Em xin lỗi trước vì hỏi câu hỏi cá nhân, nếu cụ thấy ko phải thì cứ ignore, nhưng cụ đã học đại học chính quy chưa ạ?

intl

Xe tải
20 năm nay dân Việt vẫn cãi nhau chủ đề này nhỉ. Học ở đâu là lựa chọn mỗi người, cố áp đặt suy nghĩ lên người khác để làm gì nhỉ?