[Funland] Có nên vay 2 tỷ để mua nhà ở HN khi đã 37 tuổi!?

dotcms

Xe tăng
Em giống cụ về thu nhập và tiền đang có. Em vẫn đi thuê nhà nhưng dùng 1 tỷ mua 5 lô đất ở đây qua anh bạn làm địa chính. Được 1 tuần rồi, giờ có khách trả gấp đôi nhưng e chưa bán. Em thấy đỡ áp lực hơn rất nhiều phương án của cụ hiện giờ!

Em năm nay đã ngoài 37 tuổi, sau hơn 10 năm làm việc tại Hà Nội em vẫn phải lọ mọ trả tiền thuê nhà hàng tháng.

Là nhân viên ngân hàng đã được biên chế nhà nước và được hưởng lương 15tr, em có làm thêm bên ngoài được 7tr nữa. Dù mức thu nhập của em không phải là thấp nhưng tổng thu nhập gia đình em cũng chỉ hơn 30 một chút và vì hai vợ chồng em đều là con cả nên việc hai bên nội ngoại việc gì cũng đến tay bọn em. Do vậy mà những năm thanh xuân dù chi tiêu tiết kiệm và chăm chỉ làm việc thì vợ chồng em cũng không bỏ ra được bao nhiêu. Bố mẹ hai bên cũng dần thấy cái khó của bọn em nên nhiều lần tỏ ý muốn góp tiền giúp đỡ nhưng bố mẹ cũng có khá giả gì đâu nên em vẫn đang lưỡng lự chưa dám nhận. Nếu có nhận thì chắc sẽ được chừng 600tr, vợ chồng em có sẵn 500tr nữa, bạn bè người thân cũng hứa sẽ cho vay 500tr không lãi trong khoảng 5 năm. Vị chi em có khoảng 1 tỉ 6 chưa tính đến vay ngân hàng.

Nhưng em đang bị tắc ở khúc có nên vay thêm ngân hàng 1 tỷ 4 nữa để mua căn nhà của 1 cụ đang giao trên chợ bất động sản mà em đang ưng không? Nếu chấp nhận vay ngân hàng thì thời hạn vay em dự tính là 10 năm + với số tiền 500tr người thân cho vay hạn 5 năm không mất lãi thì vị chi mỗi tháng cả gốc và lãi em phải trả là hơn 20tr, nghĩa là với phương án này mà thu nhập gia đình em không tăng, nếu sống rất tiết kiệm thì sẽ đủ. Hoặc phương án nữa là chấp nhận dùng đúng số tiền để mua 1 căn chung cư ở xa thành phố chứ nội thành 1 tỷ 6 chắc chả có rồi.

Em rất mong các cụ các mợ từng trải qua hoàn cảnh tương tự em hoặc có kinh nghiệm về vấn đề này, có thể cho em lời khuyên về việc có nên vay ngân hàng và người thân để mua nhà trước tuổi 40 không?

Hàng tháng phải trả 6tr tiền thuê nhà em cũng rất sót ruột. Tuy nhiên khi phải vay đến 1 tỷ 4 thì đây thực sự là thách thức đối với kinh tế nhà em. Nếu như giờ vẫn đang 30 tuổi thì chắc là em sẽ cố tích góp thêm 5-6 năm nữa rồi mới mua nhà thì sẽ nhẹ nhàng hơn. Nhưng giờ do nhiều tuổi rồi, chủ nhà lại đang rục rịch chuẩn bị cắt hợp đồng, với tự nhiên đợt này em cảm giác ở nhà thuê cứ bất an thế nào ấy.

Căn em thích là em tìm trên box Chợ Bất động sản OF của 1 cụ giao. Cụ nào đã từng giao dịch trên đây cho em lời khuyên với. Em cảm ơn! Rượu thì em đã rót sẵn, chỉ đợi các cụ đến thôi!

Ji Bro

Xe buýt
trường hợp cụ thớt giống em, nhưng em quyết ko vay ngân hàng, quay ra vay gia đình được 500 ko lấy lãi xong em làm căn 2 tỷ nhà bé bé thôi nhưng 3 tầng đủ cho gia đình em sinh hoạt.
Em có cậu bạn thì được hỗ trợ 1.5 tỷ rồi, còn 1.5 tỷ vay ngân hàng xong mua cc 3 tỷ, giờ đang mửa mật vì trả nợ lãi hàng tháng đấy.
Đợt dịch bệnh còn đang kéo dài, ko dại mà dây dưa với đám cho vay lấy lãi làm gì.

congngo

Xe điện
Múc thôi cụ ơi, em năm 37 tuổi cũng mua đất làm nhà, Miếng đất 2.5 tỉ mà em chỉ có 800tr thế là vay bank thêm 1,7 tỉ rồi cong đít trả nợ tới giờ 3 năm thì đất nó tăng ngân hàng lại cho vay hơn 4 tỉ em múc luôn.
Lương của em tới giờ tháng có 20 củ thôi cụ ơi...em cũng cong đít ra trả nợ mỗi tháng đây .=))
Vay 4 tỷ riêng tiền lãi ( tính nhẹ nhàng 9 - 10%/năm) mỗi tháng đã phải trả khoảng 30 củ chưa kể trả gốc. Lương thế sống bằng niềm tin và hít khí giời à.

thanhtrung052

Xe tăng
Cụ đi xa tí n mà rẻ bèo.e mua đất xây nhà cách mĩ đình 12km

hieukon

Xe container
2vc cụ ổn định công việc, thu nhập rồi thì nên mua cụ ak, nói j thì nói, tiêu sản hay tài sản kệ họ đi.
Mình cần 1 ngôi nhà để ở, an cư, lập nghiệp.
Mình cũng chả phải dân buôn bán j mà cần vốn cần liếng, hoặc đầu tư cả. (đầu tư phải có chuyên môn, k phải cứ ném tiền vào đất, và chứng khoán....là thắng đâu ạ)

V/c e cưới nhau đc gần năm, có hơn trăm triệu trong tay, bố mẹ hỗ trợ 600t, e vay đc bạn 500t (trả lãi = lãi bạn e gửi ngân hàng), công ty cho vay 300t k lãi.

quất thôi ạ.
Công ty thì trừ dần vào lương,
Bạn thì trả = lãi ngân hàng nó đi gửi (nhưng quanh năm vẫn phải trả lãi trên cái cục 500t đó)

thế rồi e vay ngân hàng, trả hết bạn, rồi trả góp ngân hàng 15 năm.

Mỗi tháng nhận lương, e lại trích luôn 1 khoản để ngân hàng trừ, còn lại gđ ăn tiêu, tích lũy :)

Thu nhập của gđ e cũng nhỉnh hơn cụ xíu nhưng tạm thời vẫn ổn để duy trì cuộc sống. Có nhà ở vẫn tự do, thoải mái, mời bạn bè mọi ng đến nhậu vẫn tự hào :D vì là nhà của mình.

vios77

Xe buýt
Em cũng vào hóng vụ này! thấy tính nhẩm nhẩm vẫn chưa ra kiểu gì! chắc phải mang cả giấy bút mới thông vụ này được =))
Luoưng cụ ý thấp nhưng luong và của hồi môn của vợ cụ ý nhiều. các cụ thắc mắc j.

Taihoatu

Xe lăn
Chuẩn đấy em thấy bác này bị làm sao ấy... mà 1tỷ6 kia cũng 500 vay rồi mà vẫn hóng hớt nhà 3 tỷ mua xong còng lưng trả nợ lúc xuôn xẻ không sao lúc khó khăn kiểu gì vợ ck con cái cũng y rằng sinh chuyện...! Mà thu nhập có cao gì đâu cho cam, cả 2 vợ ck được hơn 30 chục thế ko ăn không tiêu ko mua sắm chiều chuộng vợ con nữa ạk?? Ấu Trĩ kinh khủng khiếp...!
Hì hì, ở trên này có nhiều cái hỏi vậy và không phải như vậy cụ ợ.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ kinh tế Ko t
Em năm nay đã ngoài 37 tuổi, sau hơn 10 năm làm việc tại Hà Nội em vẫn phải lọ mọ trả tiền thuê nhà hàng tháng.

Là nhân viên ngân hàng đã được biên chế nhà nước và được hưởng lương 15tr, em có làm thêm bên ngoài được 7tr nữa. Dù mức thu nhập của em không phải là thấp nhưng tổng thu nhập gia đình em cũng chỉ hơn 30 một chút và vì hai vợ chồng em đều là con cả nên việc hai bên nội ngoại việc gì cũng đến tay bọn em. Do vậy mà những năm thanh xuân dù chi tiêu tiết kiệm và chăm chỉ làm việc thì vợ chồng em cũng không bỏ ra được bao nhiêu. Bố mẹ hai bên cũng dần thấy cái khó của bọn em nên nhiều lần tỏ ý muốn góp tiền giúp đỡ nhưng bố mẹ cũng có khá giả gì đâu nên em vẫn đang lưỡng lự chưa dám nhận. Nếu có nhận thì chắc sẽ được chừng 600tr, vợ chồng em có sẵn 500tr nữa, bạn bè người thân cũng hứa sẽ cho vay 500tr không lãi trong khoảng 5 năm. Vị chi em có khoảng 1 tỉ 6 chưa tính đến vay ngân hàng.

Nhưng em đang bị tắc ở khúc có nên vay thêm ngân hàng 1 tỷ 4 nữa để mua căn nhà của 1 cụ đang giao trên chợ bất động sản mà em đang ưng không? Nếu chấp nhận vay ngân hàng thì thời hạn vay em dự tính là 10 năm + với số tiền 500tr người thân cho vay hạn 5 năm không mất lãi thì vị chi mỗi tháng cả gốc và lãi em phải trả là hơn 20tr, nghĩa là với phương án này mà thu nhập gia đình em không tăng, nếu sống rất tiết kiệm thì sẽ đủ. Hoặc phương án nữa là chấp nhận dùng đúng số tiền để mua 1 căn chung cư ở xa thành phố chứ nội thành 1 tỷ 6 chắc chả có rồi.

Em rất mong các cụ các mợ từng trải qua hoàn cảnh tương tự em hoặc có kinh nghiệm về vấn đề này, có thể cho em lời khuyên về việc có nên vay ngân hàng và người thân để mua nhà trước tuổi 40 không?

Hàng tháng phải trả 6tr tiền thuê nhà em cũng rất sót ruột. Tuy nhiên khi phải vay đến 1 tỷ 4 thì đây thực sự là thách thức đối với kinh tế nhà em. Nếu như giờ vẫn đang 30 tuổi thì chắc là em sẽ cố tích góp thêm 5-6 năm nữa rồi mới mua nhà thì sẽ nhẹ nhàng hơn. Nhưng giờ do nhiều tuổi rồi, chủ nhà lại đang rục rịch chuẩn bị cắt hợp đồng, với tự nhiên đợt này em cảm giác ở nhà thuê cứ bất an thế nào ấy.

Căn em thích là em tìm trên box Chợ Bất động sản OF của 1 cụ giao. Cụ nào đã từng giao dịch trên đây cho em lời khuyên với. Em cảm ơn! Rượu thì em đã rót sẵn, chỉ đợi các cụ đến thôi!
Gia đình cụ kinh tế chưa vững Ko nên vay cụ nhé, vay rồi áp lực lắm

Ghét Già Trâu

Xe tải
Dù mức thu nhập của em không phải là thấp nhưng tổng thu nhập gia đình em cũng chỉ hơn 30

Em nói thật với thu nhập của cụ ở tuổi 37, ở đất HN thì không phải là thấp, mà là quá thấp.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Vào đề khéo đấy cụ! Tiếp đi....

binhduongdriver

Xe tải
Vay 4 tỷ riêng tiền lãi ( tính nhẹ nhàng 9 - 10%/năm) mỗi tháng đã phải trả khoảng 30 củ chưa kể trả gốc. Lương thế sống bằng niềm tin và hít khí giời à.
Vâng, hiện tại em vẫn sống bằng niềm tin và hít khí giời, đó là 2 cái quan trọng nhất đối với em lúc này =))

Tien seven

Xe tải
Em cũng đã từng đi thuê rất nhiều năm, chuyển nhà nhiều lần lắm rồi. Em cũng đã từng vay nợ ngân hàng rất nhiều lần nhưng luôn cố gắng trả đủ tiền ngân hàng đúng hạn mặc dù nhiều khi nhà chả còn tiền tiêu. Lúc đó khổ cực lắm cụ chủ ạ. Em khuyên chân thành cụ chủ nên cân nhắc vay tiền trả nợ ngân hàng. Nếu có vay thì vay ít thôi, chứ vay 2 tỷ là trả nợ chết thôi. Không thì thuê nhà ở sướng hơn rất nhiều.

TranHoan.Qn

Xe công OF
Em cũng đã từng đi thuê rất nhiều năm, chuyển nhà nhiều lần lắm rồi. Em cũng đã từng vay nợ ngân hàng rất nhiều lần nhưng luôn cố gắng trả đủ tiền ngân hàng đúng hạn mặc dù nhiều khi nhà chả còn tiền tiêu. Lúc đó khổ cực lắm cụ chủ ạ. Em khuyên chân thành cụ chủ nên cân nhắc vay tiền trả nợ ngân hàng. Nếu có vay thì vay ít thôi, chứ vay 2 tỷ là trả nợ chết thôi. Không thì thuê nhà ở sướng hơn rất nhiều.
Ở nhà thuê em thấy khổ nhất là cái vụ chuyển nhà rồi đồ đạc, mua sắm ko dám mua cứ sợ sợ bị cắt hợp đồng bất cứ lúc nào :(

faroma.vn

Xe máy
Làm bank thì sao hả cụ :-/! vụ này ai mà chẳng vướng được ạ! kiểu tiền ko có nhưng cứ muốn hít cái thơm đó cụ :D nên phải cố thôi, mà băn khoăn ko biết có cố dc ko nên mới lên đây hỏi các cụ các mợ này =))
Vấn đề ko phải là tiền, vấn đề là tính toán. Thuê nhà hay Mua nhà ấy.

faroma.vn

Xe máy
Đây là phương án rất tối ưu. Tớ còn định bán nhà để lấy tiền đầu tư, sau đó đi thuê nhà ở cho nó sướng

DuongHL

Xe container
Em giống cụ về thu nhập và tiền đang có. Em vẫn đi thuê nhà nhưng dùng 1 tỷ mua 5 lô đất ở đây qua anh bạn làm địa chính. Được 1 tuần rồi, giờ có khách trả gấp đôi nhưng e chưa bán. Em thấy đỡ áp lực hơn rất nhiều phương án của cụ hiện giờ!
Quả này mới ngon lão NNS:D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
E cũng giống cụ. Em cũng mua lô đất đu đỉnh cách đây 10 năm. Chưa lại vốn ban đầu.
Nói thế để các cụ thấy có phải ai cũng biết.kinh doanh đâu. Đa số là lỗ. 10 người thì 7 người có kinh nghiệm và 3 người có lãi.

dotcms

Xe tăng
E cũng giống cụ. Em cũng mua lô đất đu đỉnh cách đây 10 năm. Chưa lại vốn ban đầu.
Nói thế để các cụ thấy có phải ai cũng biết.kinh doanh đâu. Đa số là lỗ. 10 người thì 7 người có kinh nghiệm và 3 người có lãi.
Vậy à cụ. Em thì may mắn hơn