[Funland] Có nên vay 2 tỷ để mua nhà ở HN khi đã 37 tuổi!?

kh-oa

Xe buýt
Cụ nào chưa từng vay bank và chưa từng trải qua cảnh trả nợ hàng tháng đều đặn hết lương tháng (của vợ hoặc chồng) thì chưa biết nó cực và áp lực như thế nào đâu ạ. Em cũng tầm tuổi cụ, tầm này thì con cái cũng có tí lớn, cha mẹ cũng có tuổi rồi. Quay đi quay lại đồng nọ đồng kia lo con cái, lo gia đình rồi (hiếu hỉ, du lịch, phát sinh bất trắc nọ kia...).

Vợ chồng em từng vay trả nợ 15M mỗi tháng khi thu nhập 2 vợ chồng được 50M, và vay tiếp để trả 30M mỗi tháng khi thu nhập được 100M++. Thế mà vẫn áp lực cực kì ấy ạ. Kiếm thêm một chút thì tiêu thêm 4 chút: muốn con cái được học trường tốt hơn chút, cha mẹ được gói bảo hiểm tốt hơn chút, ăn ngon hơn chút, du lịch nhiều hơn chút.

Em thì em khuyên cụ 1 trong 2 phương án:
1. Tiền cụ có + gia đình hỗ trợ mang về quê mua miếng đất hoặc cái nhà vất đấy cho thuê. Tiền đó đập vào tiền thuê nhà trên này + tiếp tục tiết kiệm chờ đất ở quê lên giá và tiết kiệm kiệm đủ thì mua nhà HN chưa muộn.
2. Còn nếu cụ vẫn muốn mua nhà HN thì mua nhà nào vừa miếng chút: bằng số tiền cụ chắc chắc có + vay thêm tối đa 30% thôi. Cân đối thời hạn vay để khoản trả nợ chỉ chiếm 1/4 đến 1/3 nhập hàng tháng.
Em cảm ơn cụ! đang máu mua nên 2 vk ck em máu ở hết trên não nên chả suy tính thấu đáo được như cụ! để em tìm cách rót cụ 10 chén chứ 1 chén không đủ rồi :D

Trục

Xe ba gác
Nếu chốt cố căn này thì chỉ lăn tăn cách làm trâu cày trả nợ thôi cụ! thích căn đấy lắm nên màu đang ở trên não hết rồi, ko có chỗ trống để còn suy tính thiệt hơn =))
Thế thì cũng đành thực hiện kế lên núi rút thang, sinh tồn tại đó rồi định cư luôn ợ. ;)

BMW R60

Xe tăng
37 tuổi. Thu nhập tổng 2 vợ chồng 30 triệu/ tháng. Hiện mới có 500 triệu. Cộng bố mẹ hỗ trợ 600 triệu và đi vay không lãi 500 triệu là được 1,6 tỷ. Muốn mua nhà 3 tỷ và phải vay bank thêm 1,4 tỷ nữa. Tức là cụ phải vay gần 2 tỷ. Với bài toán này là không nên cụ nhé. Với 1 tỷ 6 kia thì kiếm căn chung cư mà ở cho an cư. Rồi trả nợ dần 1,1 tỷ cho người thân và gia đình, lo chăm lo con cái học hành và phụ dưỡng bố mẹ. Gần 4 xịch rồi còn gì....

kh-oa

Xe buýt
nếu cụ không phải là bọn lều báo đĩ bút 9 điểm 3 môn chuyên thủ dâm ra các bài báo kiểu này thì xin phép cho em hỏi chút:
- tên bank cụ đang làm.
- chức vụ hiện tại.

Chứ em không bao giờ tin người 37 tuổi làm trong bank mà thu nhập từ lương thưởng ( thể hiện trên bảng lương) là 15 triệu.
ít nhất phải 45 triệu/ tháng.
Cụ lại tin vào máy bài báo tổng kết lương thưởng cuối năm của tụi ngân hàng rồi! em là nhân viên bên phòng truyền thông của ngân hàng chính sách cụ à :D

Vn-Index

Xe tải
Mua chung cư mất giá, cứ ra ven đô làm cái nhà tầm 2 tỷ, sau 5 năm có lẽ tăng gấp đôi rồi đổi chung cư sau cụ à vì chung cư chỉ giảm chứ không tăng đâu

Loe_hờ lú

Xe điện
Mua cái nhà ở xa xa ra. Vay ít ngân hàng thôi

kvboto

Xe container
Em năm nay đã ngoài 37 tuổi, sau hơn 10 năm làm việc tại Hà Nội em vẫn phải lọ mọ trả tiền thuê nhà hàng tháng.

Là nhân viên ngân hàng đã được biên chế nhà nước và được hưởng lương 15tr, em có làm thêm bên ngoài được 7tr nữa. Dù mức thu nhập của em không phải là thấp nhưng tổng thu nhập gia đình em cũng chỉ hơn 30 một chút và vì hai vợ chồng em đều là con cả nên việc hai bên nội ngoại việc gì cũng đến tay bọn em. Do vậy mà những năm thanh xuân dù chi tiêu tiết kiệm và chăm chỉ làm việc thì vợ chồng em cũng không bỏ ra được bao nhiêu. Bố mẹ hai bên cũng dần thấy cái khó của bọn em nên nhiều lần tỏ ý muốn góp tiền giúp đỡ nhưng bố mẹ cũng có khá giả gì đâu nên em vẫn đang lưỡng lự chưa dám nhận. Nếu có nhận thì chắc sẽ được chừng 600tr, vợ chồng em có sẵn 500tr nữa, bạn bè người thân cũng hứa sẽ cho vay 500tr không lãi trong khoảng 5 năm. Vị chi em có khoảng 1 tỉ 6 chưa tính đến vay ngân hàng.

Nhưng em đang bị tắc ở khúc có nên vay thêm ngân hàng 1 tỷ 4 nữa để mua căn nhà của 1 cụ đang giao trên chợ bất động sản mà em đang ưng không? Nếu chấp nhận vay ngân hàng thì thời hạn vay em dự tính là 10 năm + với số tiền 500tr người thân cho vay hạn 5 năm không mất lãi thì vị chi mỗi tháng cả gốc và lãi em phải trả là hơn 20tr, nghĩa là với phương án này mà thu nhập gia đình em không tăng, nếu sống rất tiết kiệm thì sẽ đủ. Hoặc phương án nữa là chấp nhận dùng đúng số tiền để mua 1 căn chung cư ở xa thành phố chứ nội thành 1 tỷ 6 chắc chả có rồi.

Em rất mong các cụ các mợ từng trải qua hoàn cảnh tương tự em hoặc có kinh nghiệm về vấn đề này, có thể cho em lời khuyên về việc có nên vay ngân hàng và người thân để mua nhà trước tuổi 40 không?

Hàng tháng phải trả 6tr tiền thuê nhà em cũng rất sót ruột. Tuy nhiên khi phải vay đến 1 tỷ 4 thì đây thực sự là thách thức đối với kinh tế nhà em. Nếu như giờ vẫn đang 30 tuổi thì chắc là em sẽ cố tích góp thêm 5-6 năm nữa rồi mới mua nhà thì sẽ nhẹ nhàng hơn. Nhưng giờ do nhiều tuổi rồi, chủ nhà lại đang rục rịch chuẩn bị cắt hợp đồng, với tự nhiên đợt này em cảm giác ở nhà thuê cứ bất an thế nào ấy.

Căn em thích là em tìm trên box Chợ Bất động sản OF của 1 cụ giao. Cụ nào đã từng giao dịch trên đây cho em lời khuyên với. Em cảm ơn! Rượu thì em đã rót sẵn, chỉ đợi các cụ đến thôi!
Cụ chỉ có 1,1 tỷ thôi, 500 triệu kia là vay bạn bè, người thân, giả dụ họ cho vay 5 năm không lãi, nhưng cá là chỉ 2-3 năm là bị đòi, vì họ cũng cần tiền làm việc lớn và cũng phải tính trả người ta chứ.

Đến 37 tuổi cụ mới dành dụm được 500 triệu trong khoảng thời gian cứ cho là 10 năm đi làm, vậy thêm 10 năm đi làm nữa (tức là 47 tuổi) cụ mới dành được ra 500 triệu để trả được 500 triệu mượn không lãi (lương có thể tăng nhưng sinh hoạt gia đình, con cái học hành, ăn uống,... cũng tăng theo rồi).

Thế còn 1,4 tỷ định đi vay lãi bank thì bao giờ cụ trả được ? sau 47 tuổi mà lương cơ bản như thế thì cần cỡ 2 cái 10 năm, tức là 20 năm nữa, cũng tức là 67 tuổi cụ mới trả hết nợ.

Chỉnh sửa cuối:

kh-oa

Xe buýt
Cụ chỉ có 1,1 tỷ thôi, 500 triệu kia là vay bạn bè, người thân, giả dụ họ cho vay 5 năm không lãi, nhưng cá là chỉ 2-3 năm là bị đòi, vì họ cũng cần tiền làm việc lớn và cũng phải tính trả người ta chứ.

Đến 37 tuổi cụ mới dành dụm được 500 triệu trong khoảng thời gian cứ cho là 10 năm đi làm, vậy thêm 10 năm đi làm nữa (tức là 47 tuổi) cụ mới dành được ra 500 triệu để trả được 500 triệu mượn không lãi (lương có thể tăng nhưng sinh hoạt gia đình, con cái học hành, ăn uống,... cũng tăng theo rồi).

Thế còn 1,4 tỷ định đi vay lãi bank thì bao giờ cụ trả được ? sau 47 tuổi mà lương cơ bản như thế thì cần cỡ 2 cái 10 năm, tức là 20 năm nữa, cũng tức là 67 tuổi cụ mới trả hết nợ.
10 năm em tiêu tiết kiệm nhưng xét nét thì vẫn có những khoản không cần thiết! nên em tính nếu chốt căn 3 tỉ kia thì em dự toán chỉ trả trong 10 năm tức 47 tuổi phải trả xong thôi! dự là sẽ phải bịt mồm bịt đít nhiều nếu như em chốt cụ à

thinhtd

Xe container
Dạo này quảng cáo box ghê quá. Đọc đến đoạn lăn tăn có nên vay không, trong khi làm ngân hàng em đã thấy nghi nghi rồi. =))

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung mua nhà là phải vay, không vay thì khó mua lắm. Chủ thớt cũng 37 tuổi đủ khả năng mua nhà được rồi. Mua đi thôi

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Đọc cứ tưởng kụ ông 77 tuổi nhờ tư vấn. Lăn tăn thì đừng làm b ơi.

nvtung1

Xe tăng
1tỉ 6 + 1 tỉ 4 = 3 tỉ. Sao Cụ ko tính mua 1 ngôi nhà tầm 2 tỉ cho nhẹ đầu? E đã tùng trải qua giai đoạn nợ 2 tỉ ngân hàng 2 tỉ . thấy rất.mệt mỏi. Không nên cố quá sức mình Cụ ạ.
Em năm nay đã ngoài 37 tuổi, sau hơn 10 năm làm việc tại Hà Nội em vẫn phải lọ mọ trả tiền thuê nhà hàng tháng.

Là nhân viên ngân hàng đã được biên chế nhà nước và được hưởng lương 15tr, em có làm thêm bên ngoài được 7tr nữa. Dù mức thu nhập của em không phải là thấp nhưng tổng thu nhập gia đình em cũng chỉ hơn 30 một chút và vì hai vợ chồng em đều là con cả nên việc hai bên nội ngoại việc gì cũng đến tay bọn em. Do vậy mà những năm thanh xuân dù chi tiêu tiết kiệm và chăm chỉ làm việc thì vợ chồng em cũng không bỏ ra được bao nhiêu. Bố mẹ hai bên cũng dần thấy cái khó của bọn em nên nhiều lần tỏ ý muốn góp tiền giúp đỡ nhưng bố mẹ cũng có khá giả gì đâu nên em vẫn đang lưỡng lự chưa dám nhận. Nếu có nhận thì chắc sẽ được chừng 600tr, vợ chồng em có sẵn 500tr nữa, bạn bè người thân cũng hứa sẽ cho vay 500tr không lãi trong khoảng 5 năm. Vị chi em có khoảng 1 tỉ 6 chưa tính đến vay ngân hàng.

Nhưng em đang bị tắc ở khúc có nên vay thêm ngân hàng 1 tỷ 4 nữa để mua căn nhà của 1 cụ đang giao trên chợ bất động sản mà em đang ưng không? Nếu chấp nhận vay ngân hàng thì thời hạn vay em dự tính là 10 năm + với số tiền 500tr người thân cho vay hạn 5 năm không mất lãi thì vị chi mỗi tháng cả gốc và lãi em phải trả là hơn 20tr, nghĩa là với phương án này mà thu nhập gia đình em không tăng, nếu sống rất tiết kiệm thì sẽ đủ. Hoặc phương án nữa là chấp nhận dùng đúng số tiền để mua 1 căn chung cư ở xa thành phố chứ nội thành 1 tỷ 6 chắc chả có rồi.

Em rất mong các cụ các mợ từng trải qua hoàn cảnh tương tự em hoặc có kinh nghiệm về vấn đề này, có thể cho em lời khuyên về việc có nên vay ngân hàng và người thân để mua nhà trước tuổi 40 không?

Hàng tháng phải trả 6tr tiền thuê nhà em cũng rất sót ruột. Tuy nhiên khi phải vay đến 1 tỷ 4 thì đây thực sự là thách thức đối với kinh tế nhà em. Nếu như giờ vẫn đang 30 tuổi thì chắc là em sẽ cố tích góp thêm 5-6 năm nữa rồi mới mua nhà thì sẽ nhẹ nhàng hơn. Nhưng giờ do nhiều tuổi rồi, chủ nhà lại đang rục rịch chuẩn bị cắt hợp đồng, với tự nhiên đợt này em cảm giác ở nhà thuê cứ bất an thế nào ấy.

Căn em thích là em tìm trên box Chợ Bất động sản OF của 1 cụ giao. Cụ nào đã từng giao dịch trên đây cho em lời khuyên với. Em cảm ơn! Rượu thì em đã rót sẵn, chỉ đợi các cụ đến thôi!

• Vodka
Reactions: BKG

Rivers

Xe container
Vay lãi hơn tỷ thì thu nhập phải 30+ khi chưa con cái và 40+ khi đã có con. Hơn nữa cuộc sống khá ngột ngạt, thử tưởng tượng tháng cầm ba bốn chục lương nhưng tiêu toàn phải đong nước mắm đếm dưa hành nó chối thế nào rồi.

nvh_hn

Xe container
Cụ chủ chắc Agri à, cũng sắp CP rồi còn gì.

The Route

Xe tải
Vay được cứ vay, cuộc sống không có áp lực nó tẻ nhạt lắm.

Cứ vay tiền của bố mẹ và bạn bè đã , còn mua hay không tính sau ;))

True liar

Xe tải
10 năm em tiêu tiết kiệm nhưng xét nét thì vẫn có những khoản không cần thiết! nên em tính nếu chốt căn 3 tỉ kia thì em dự toán chỉ trả trong 10 năm tức 47 tuổi phải trả xong thôi! dự là sẽ phải bịt mồm bịt đít nhiều nếu như em chốt cụ à
2 tỷ mà trả trong 10 năm, tức là mỗi năm cụ phải trả 200tr tiền gốc, mỗi tháng 17tr tiền gốc. Cộng thêm tiền lãi nữa thì gia đình cụ còn bao nhiêu để chi tiêu. Em nghĩ cụ cân nhắc tiếp tục thuê nhà thêm vài năm nữa. Hiện tại huy động ~ 2 tỷ - 2.5 tỷ mua mảnh đất ở xa xa. Nếu khéo, sau vài năm mảnh đất cũng lên giá cộng với ki cóp thêm thì chắc sẽ nhiều lựa chọn hơn mà cũng đỡ áp lực tài chính quá