[Funland] Có nên vay 2 tỷ để mua nhà ở HN khi đã 37 tuổi!?

Toi88888

Xe điện
Được cái không phải mua kèm bảo hiểm cụ à =))
Thế hả cụ. E bằng tuổi cụ. Đi cày xa còn chả đc ở nhà. Gấu nó thương nó mua cho cái bảo hiểm. May chưa phải sd. Các cụ NH đi làm sướng bỏ xừ. Ngồi mát, thi thoảng lại đc mời đi chơi. Ko bụi bặm...e mơ ước lắm mà chưa đc.

Mr thanh_cpv

Xe buýt
Quan điểm của em mèo nhỏ bắt chuột nhỏ, tùy theo sức của mình. Thời buổi covid này mọi thứ đều bất định, cụ vay nhiều như vậy mà nhỡ thu nhập giảm sút thì ko thở nổi đâu ạ.

Baolongkub

Xe tăng
Cố quá thành quá cố ;))
Nhà cụ muốn mua giờ khoảng 3 tỷ mà cụ chỉ có 600tr + 600 các cụ cho 2 vc+ vay NH 1 tỷ 6 + bạn bè người thân: 500
Vay ~ 70% giá trị ngôi nhà thì quá rủi ro
Cụ làm NH thì tự tính toán được rủi ro chứ lên đây hỏi làm gì ?

langtoilangtoi

Xe điện
Em năm nay đã ngoài 37 tuổi, sau hơn 10 năm làm việc tại Hà Nội em vẫn phải lọ mọ trả tiền thuê nhà hàng tháng.

Là nhân viên ngân hàng đã được biên chế nhà nước và được hưởng lương 15tr, em có làm thêm bên ngoài được 7tr nữa. Dù mức thu nhập của em không phải là thấp nhưng tổng thu nhập gia đình em cũng chỉ hơn 30 một chút và vì hai vợ chồng em đều là con cả nên việc hai bên nội ngoại việc gì cũng đến tay bọn em. Do vậy mà những năm thanh xuân dù chi tiêu tiết kiệm và chăm chỉ làm việc thì vợ chồng em cũng không bỏ ra được bao nhiêu. Bố mẹ hai bên cũng dần thấy cái khó của bọn em nên nhiều lần tỏ ý muốn góp tiền giúp đỡ nhưng bố mẹ cũng có khá giả gì đâu nên em vẫn đang lưỡng lự chưa dám nhận. Nếu có nhận thì chắc sẽ được chừng 600tr, vợ chồng em có sẵn 500tr nữa, bạn bè người thân cũng hứa sẽ cho vay 500tr không lãi trong khoảng 5 năm. Vị chi em có khoảng 1 tỉ 6 chưa tính đến vay ngân hàng.

Nhưng em đang bị tắc ở khúc có nên vay thêm ngân hàng 1 tỷ 4 nữa để mua căn nhà của 1 cụ đang giao trên chợ bất động sản mà em đang ưng không? Nếu chấp nhận vay ngân hàng thì thời hạn vay em dự tính là 10 năm + với số tiền 500tr người thân cho vay hạn 5 năm không mất lãi thì vị chi mỗi tháng cả gốc và lãi em phải trả là hơn 20tr, nghĩa là với phương án này mà thu nhập gia đình em không tăng, nếu sống rất tiết kiệm thì sẽ đủ. Hoặc phương án nữa là chấp nhận dùng đúng số tiền để mua 1 căn chung cư ở xa thành phố chứ nội thành 1 tỷ 6 chắc chả có rồi.

Em rất mong các cụ các mợ từng trải qua hoàn cảnh tương tự em hoặc có kinh nghiệm về vấn đề này, có thể cho em lời khuyên về việc có nên vay ngân hàng và người thân để mua nhà trước tuổi 40 không?

Hàng tháng phải trả 6tr tiền thuê nhà em cũng rất sót ruột. Tuy nhiên khi phải vay đến 1 tỷ 4 thì đây thực sự là thách thức đối với kinh tế nhà em. Nếu như giờ vẫn đang 30 tuổi thì chắc là em sẽ cố tích góp thêm 5-6 năm nữa rồi mới mua nhà thì sẽ nhẹ nhàng hơn. Nhưng giờ do nhiều tuổi rồi, chủ nhà lại đang rục rịch chuẩn bị cắt hợp đồng, với tự nhiên đợt này em cảm giác ở nhà thuê cứ bất an thế nào ấy.

Căn em thích là em tìm trên box Chợ Bất động sản OF của 1 cụ giao. Cụ nào đã từng giao dịch trên đây cho em lời khuyên với. Em cảm ơn! Rượu thì em đã rót sẵn, chỉ đợi các cụ đến thôi!
Rất khó vì nếu cụ có ý chí và cơ hội, thường là sau 40 tuổi sự nghiệp sẽ tiến triển và thu nhập cũng tăng lên. Cho nên, 1,4 tỷ giờ to, nhưng sau này thì lại thành nhỏ thôi.
Nếu nhà mặt đất thì khuyên cụ nên mua, còn chung cư thì thôi.

kh-oa

Xe buýt
E thấy lắm chợ quá :)) lướt 1 hồi ,không ngờ ở diễn đàn bán nhiều ngành nghề thế. Mua xe bán xế (/ dành cho bán oto), xe cộ ( bán phụ tùng) ,còn các khu khác các loại ngành nghề như du lịch,quần áo ... . Hôm nay, e ngồi đuổi ruồi ,lướt hoa mắt.
Thiết nghĩ các min mod nên thay cái slogan là otofun - có đủ cả cụ nhỉ!

blackhole1

Xe tăng
Có 2 vay 1 mua nhà 3 cụ cứ thế mà tính có 1 vay 4 như cụ dễ toang lắm , sống trong sợ hãi thì sống làm gì . nếu không có gì đột biến cụ mất gần chục năm trả nợ cho cái nhà với điều kiện nhà hai bên yên ấm ,vợ con và cụ hạn chế ốm đau .

kh-oa

Xe buýt
Thế hả cụ. E bằng tuổi cụ. Đi cày xa còn chả đc ở nhà. Gấu nó thương nó mua cho cái bảo hiểm. May chưa phải sd. Các cụ NH đi làm sướng bỏ xừ. Ngồi mát, thi thoảng lại đc mời đi chơi. Ko bụi bặm...e mơ ước lắm mà chưa đc.
Thế cụ chưa nghe vụ vay ngân hàng phải mua bảo hiểm khoản vay rồi! Cụ cứ thấy báo đài đăng thu nhập NH cao là cụ nghĩ sướng chứ khó ăn lắm cụ à :( được đồng tiền của họ đâu có dễ đâu, sướng khổ như nhau thôi cụ

drchimnon

Xe tăng
Riêng cả lãi lẫn gốc cụ trả hàng tháng là khoảng 23tr rồi. Vậy còn khoản nợ 500tr của bạn bè trong năm năm cụ tính sao? mỗi tháng phải để ra thêm 8tr nữa.

revolutions

Xe buýt
Em năm nay đã ngoài 37 tuổi, sau hơn 10 năm làm việc tại Hà Nội em vẫn phải lọ mọ trả tiền thuê nhà hàng tháng.

Là nhân viên ngân hàng đã được biên chế nhà nước và được hưởng lương 15tr, em có làm thêm bên ngoài được 7tr nữa. Dù mức thu nhập của em không phải là thấp nhưng tổng thu nhập gia đình em cũng chỉ hơn 30 một chút và vì hai vợ chồng em đều là con cả nên việc hai bên nội ngoại việc gì cũng đến tay bọn em. Do vậy mà những năm thanh xuân dù chi tiêu tiết kiệm và chăm chỉ làm việc thì vợ chồng em cũng không bỏ ra được bao nhiêu. Bố mẹ hai bên cũng dần thấy cái khó của bọn em nên nhiều lần tỏ ý muốn góp tiền giúp đỡ nhưng bố mẹ cũng có khá giả gì đâu nên em vẫn đang lưỡng lự chưa dám nhận. Nếu có nhận thì chắc sẽ được chừng 600tr, vợ chồng em có sẵn 500tr nữa, bạn bè người thân cũng hứa sẽ cho vay 500tr không lãi trong khoảng 5 năm. Vị chi em có khoảng 1 tỉ 6 chưa tính đến vay ngân hàng.

Nhưng em đang bị tắc ở khúc có nên vay thêm ngân hàng 1 tỷ 4 nữa để mua căn nhà của 1 cụ đang giao trên chợ bất động sản mà em đang ưng không? Nếu chấp nhận vay ngân hàng thì thời hạn vay em dự tính là 10 năm + với số tiền 500tr người thân cho vay hạn 5 năm không mất lãi thì vị chi mỗi tháng cả gốc và lãi em phải trả là hơn 20tr, nghĩa là với phương án này mà thu nhập gia đình em không tăng, nếu sống rất tiết kiệm thì sẽ đủ. Hoặc phương án nữa là chấp nhận dùng đúng số tiền để mua 1 căn chung cư ở xa thành phố chứ nội thành 1 tỷ 6 chắc chả có rồi.

Em rất mong các cụ các mợ từng trải qua hoàn cảnh tương tự em hoặc có kinh nghiệm về vấn đề này, có thể cho em lời khuyên về việc có nên vay ngân hàng và người thân để mua nhà trước tuổi 40 không?

Hàng tháng phải trả 6tr tiền thuê nhà em cũng rất sót ruột. Tuy nhiên khi phải vay đến 1 tỷ 4 thì đây thực sự là thách thức đối với kinh tế nhà em. Nếu như giờ vẫn đang 30 tuổi thì chắc là em sẽ cố tích góp thêm 5-6 năm nữa rồi mới mua nhà thì sẽ nhẹ nhàng hơn. Nhưng giờ do nhiều tuổi rồi, chủ nhà lại đang rục rịch chuẩn bị cắt hợp đồng, với tự nhiên đợt này em cảm giác ở nhà thuê cứ bất an thế nào ấy.

Căn em thích là em tìm trên box Chợ Bất động sản OF của 1 cụ giao. Cụ nào đã từng giao dịch trên đây cho em lời khuyên với. Em cảm ơn! Rượu thì em đã rót sẵn, chỉ đợi các cụ đến thôi!
Theo e, sờ đất đang sốt, cụ kiếm 1 lô nào ngon ngon (hoặc vay thêm làm 2 lô cũng được), sang lăm được vài trăm lời là ngon.

Trục

Xe ba gác
E thấy lắm chợ quá :)) lướt 1 hồi ,không ngờ ở diễn đàn bán nhiều ngành nghề thế. Mua xe bán xế (/ dành cho bán oto), xe cộ ( bán phụ tùng) ,còn các khu khác các loại ngành nghề như du lịch,quần áo ... . Hôm nay, e ngồi đuổi ruồi ,lướt hoa mắt.
Nhà em có 1 gian hàng ở Chợ Thời trang - Làm đẹp đó Cụ, nhân viên Trục Fashion đang ngồi ngáp ruồi :D mời cụ ghé qua chơi. =))

• Vodka
Reactions: edc

kh-oa

Xe buýt
Riêng cả lãi lẫn gốc cụ trả hàng tháng là khoảng 23tr rồi. Vậy còn khoản nợ 500tr của bạn bè trong năm năm cụ tính sao? mỗi tháng phải để ra thêm 8tr nữa.
Cơ bản là muốn mua cái căn 3 tỉ nên hơi quá sức cụ à! nếu chốt mua căn trên box bất động sản thì vợ chồng em phải cày kéo thêm, kiếm việc mà làm thôi

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Vay bank 1 tỉ trở lên mà với mức thu nhập vậy nếu ổn định còn đỡ, thu nhập biến động xuống là đau đầu đó ạ. Cụ nên mua căn vừa sức của mình ( tầm dưới 2 tỉ), sau này kinh tế khá hơn đổi nhà cũng không muộn đâu ạ

Fim

Xe điện
Làm căn hơn 2 tỷ tí là ổn.
Mà PR lộ liễu cho Box BĐS quá chứ cụ làm bank thừa biết vay 1.4 tỷ trả lãi khiếp như nào.
2vc thu nhập 30tr 37t mới dư 500tr thì trả bằng mắt cái khoản vay kia.. em thật =))

edc

Xe lăn
Cụ đang nói khu nào đấy :x
Dương Nội, Đông Ngạc cụ. Tầm loanh quanh 1 - 1,5 tỏi có nhà ở ổn áp. Tất nhiên, cũng phải đánh đổi. Nhưng không mệt bằng áp lực trả nợ và Covid cận kề :D

ceconam

Xe điện
E nghĩ cũng khó, vay kiểu cụ nó sát mức trần quá nên nhiều rủi ro. Nếu nhà đất vẫn có thể nghiên cứu, còn ko thì cũng cân nhắc thêm hoặc có hạ mức giá đầu vào xuống giảm bớt áp lực đc ko

JoeBlack80

Xe buýt
Cụ làm bank mà hỏi vậy nhỉ, nếu như cụ không rõ thì đồng nghiệp, bạn bè bên bộ phận tín dụng sẽ giải thích chứ nhỉ.
Cụ có 1,1 tỷ, có thể vay không lãi thêm 500tr...giờ muốn mua nhà 3 tỷ như vậy thực tế có 34%, vay 66% giá trị nhà. Nơi em ở lãi suất vay mua nhà nếu Schufa (lý lịch vay tiền) sạch đang có 1-1,8%/năm thì bank chỉ cho phép vốn vay mà tiền trả hàng tháng chiếm 1/3 tổng thu nhập hộ gia đình sau thuế -> khoản vay phải 20-30 năm mới trả hết nợ.
Quay lại trường hợp của cụ cứ cho lãi suất vay ở VN tương đồng (em không biết hiện giờ bao nhiêu), nếu thu nhập 30tr vnd (không biết trước hay sau thuế/phí ) thì tối đa nên trả góp mỗi tháng 10-12 tr vnđ trong khoảng 20-30 năm.

Phần kết luận thì mời cụ quyết định 🤔😉.

kh-oa

Xe buýt
Làm căn hơn 2 tỷ tí là ổn.
Mà PR lộ liễu cho Box BĐS quá chứ cụ làm bank thừa biết vay 1.4 tỷ trả lãi khiếp như nào.
2vc thu nhập 30tr 37t mới dư 500tr thì trả bằng mắt cái khoản vay kia.. em thật =))
Em cũng không lạ mấy cụ à :D! cũng tính mua căn vừa sức xong vài năm rồi bán đi nhưng sợ mất giá rồi bù lỗ thì quá tội nên mới muốn cố căn to tiền để ổn định không phải đổi nhà nữa

nguoibatdau

Xe tăng
Thường thì bank sẽ có màu này màu kia nhưng em làm bên phòng truyền thông nên sẽ fix cứng lương cụ à! thưởng mấy ngày lễ với Tết nhiều 1 chút thôi chứ thu nhập không bằng các ngân hàng bên ngoài :(! nói chung chán lắm cụ à
Cụ làm bên SBV à mà có biên chế nhà nước?.

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net