[Funland] Có nên thực tập không lương

jany

Xe tăng
lương hay không thì là do tùy công ty thôi. Không lương thì dĩ nhiên không phải làm việc, chỉ phải ngồi nghiên cứu. Nhưng chổ nào mà bắt làm việc lại bảo không lương thì sai sai, không nên làm.
chứ mục đích đi thực tập là gì?
Sinh viên đi tập làm việc thực tế, để người sử dụng lao động đánh giá khả năng thực hành các kiến thức đã học vào công việc, họ làm việc để được đánh giá tốt chứ đâu phải người lao động đi thử việc mà đòi lương. Để 1 sv thực tập có thể làm được việc thì ít cũng mất 1 người kèm, trừ khi là mấy thứ việc ngoài chuyên môn mà bất cứ lao động phổ thông nào cũng làm được.
Tư duy của các em sinh viên như vậy, bảo sao giờ các em mới ra trường đi xin việc toàn ngáo lương. Việc thì toàn đòi việc làm đúng chuyên môn, trong khi kinh nghiệm chả có gì, lương thì đòi bằng chỗ này chỗ kia.

Henry 27

Xe tăng
Chào các cụ .
Chả là sắp tới cháu đi thực tập giao nhận XNK ở 1 công ty nhỏ , mà điều oái ăm là ở đây không trợ cấp hay lương gì cả mặc dù phải làm giao nhận đặc thù là phải di chuyển nhiều
Các cụ cho cháu xin ý kiến có nên tìm một công ty khác không ạ ?
Xin 500k ảnh ạ. Cháu cũng đang cần tuyển nhân viên thử việc về XNK đây :)

Hư Không

Xe tăng
Năm ngoái có anh bạn cũ gọi điện nhờ cho mấy bạn sinh viên của anh ấy đi thực tập, lúc đó 6 tháng sau các bạn ấy mới ra trường. Thì bạn bè nhờ vả mình cũng nhận, dù sao cũng giúp bạn và cũng nghĩ trước mình muốn đi làm học việc mà ko biết xin ở đâu. 6 bạn vào học việc, sau 1 tuần thì lần lượt 3 bạn xin nghỉ cách nhau vài ngày. Đến bạn thứ 3 thì mình mới đc bạn nhân sự bảo là các bạn ấy nghỉ do không có lương. Lúc đó mình ngơ luôn, các ông bà tướng vào không giúp đc mình gì, mình còn phải gửi 1 người dành thời gian để hướng dẫn các bạn ấy.

Nhưng 3 bạn còn lại thì trái ngược, chăm chỉ, ngoan ngoãn, ham học hỏi. Đúng 2 tháng sau thực tập, mình nhận các bạn ấy đi làm luôn dù chưa tốt nghiệp và trả lương khá cao. Hiện giờ vẫn làm ở cty và mình cũng rất đánh giá cao và quý.

Do vậy mình khuyên các bạn đi thực tập nên suy nghĩ cho chín chắn, đừng nghĩ ngắn mà bỏ đi cái lâu dài

Victorpham73

Xe hơi
Thực tập ko lương thường là cty quá nhỏ

Void Ray

Xe hơi
Thưa cụ, trách nhiệm với bản thân của mình cụ nhé, nó chẳng khác gì cuộc sống cả, cứ hơi tí gặp khó thì bỏ, thế thì cụ cứ nay đây mai đó mãi nhé. Còn ở đây thực tập nó chỉ vài tuần, 1 tháng, thời gian nó rất cụ thể, gặp chút khó khăn rồi bỏ luôn tìm chỗ mới thì hỏi cụ là mình học được cái gì vậy ? Kinh nghiệm bỏ việc à
Post trên cụ nói rõ môi trường thực tập xấu, vậy ko phải là khó khăn mà là ko học hỏi được. Thực tập mà toàn bưng trà rót nước thì học hỏi được gì về chuyên môn.

ok.

Xe tăng
Tốt nhất, cháu làm thế nào để đai-ờn lương >$1k được luôn không thì không làm, giống như các bạn ét-vê FTU từng tuyên bố.

Đi câu là phải có cần, bác ủng hộ các cháu có đủ cần, biết dùng cần...để câu cơm. ;))

Còn nếu không chặt tre mà làm được cái cần hay làm được cần mà không biết câu thì quay lại trường học mà chởi to vào. :))

Tiger Hunter

Xe container
Trước tiên hãy quan tâm xem mình học được gì ở đó ko đã. Cái đó quan trọng hơn rất nhiều vài đồng phụ cấp kia. Nộp tiền học cả 4 5 năm rồi thì thêm vài tháng học phí có sao đâu? Kiến thức thực tế ở đó quan trọng lắm nhưng ở trường đh lại ko có để học..

Chỉnh sửa cuối:

Tiểu Bánh Bao

Xe tải
Post trên cụ nói rõ môi trường thực tập xấu, vậy ko phải là khó khăn mà là ko học hỏi được. Thực tập mà toàn bưng trà rót nước thì học hỏi được gì về chuyên môn.
Bưng trà rót nước cụ tưởng không phải học à, có nhưng nơi bưng trà rót nước 6 tháng mới đc kí giấy đi làm. Trong 6 tháng ấy thái độ lồi lõm các thứ thì lại kí thêm cái bưng trà rót nước 6 tháng khác nhé. Trường hợp xấu ở đây là các vấn nạn ở môi trường làm việc, đồng nghiệp ghét, sếp đì, việc nằm ngoài khả năng.... và muôn vàn thứ khác chứ bưng trà rót nước khéo đầy ông sinh viên bây giờ chỉ mong tìm được chỗ như vậy

Chu An

Xe điện
E thì không lương cũng được, cứ cho đi rồi sẽ nhận cụ ạ. Xưa e đi xin việc e rất nhiệt tình, chăm chỉ, k quan trọng lương lậu, với ng lóng ngóng như mình đáng lẽ còn phải trả thêm họ phí để dc hướng dẫn, học hỏi ấy ạ. Và trường này quan trọng k kém gì trường dai hoc. Tuy nhiên cũng lựa cty mà xin thực tập cụ ạ
Ấy, như mợ thì các nơi phải tranh cướp mang về làm của riêng ấy chứ!

omerta77

Xe điện
Thực tập thì ko nên đòi hỏi chế độ vì mình là người đi học. Còn nếu chi phí đi lại nhiều mà điều kiện của mình ko chịu được thì tìm chỗ khác thôi
Nếu làm tốt 9/10 cty sẽ tự hỗ trợ cho mình. Ở đâu thì người ta cũng chỉ trả lương cho những người làm được việc và có hiệu quả

cưỡi chổi

Xe lăn
E thì không lương cũng được, cứ cho đi rồi sẽ nhận cụ ạ. Xưa e đi xin việc e rất nhiệt tình, chăm chỉ, k quan trọng lương lậu, với ng lóng ngóng như mình đáng lẽ còn phải trả thêm họ phí để dc hướng dẫn, học hỏi ấy ạ. Và trường này quan trọng k kém gì trường dai hoc. Tuy nhiên cũng lựa cty mà xin thực tập cụ ạ
Em trước cũng thế thây. Đi thực tập khi mới vào thì mua quà, ít chè thuốc gọi là chào ra mắt mọi người trong công ty. Sau đó làm việc thì công ty giao cho 1 người phụ trách hướng dẫn. Không những không được 1 đồng lương hoặc phụ cấp nào mà còn thỉnh thoảng mời người phụ trách đó đi ăn uống để cảm ơn vì đã hướng dẫn công việc

danglong88

Đi bộ
Nếu bạn cảm thấy đủ năng lực để tạo giá trị cho công ty thì nên đề nghị 1 mức lương hỗ trợ đối với vị trí bạn làm, còn nếu bạn chưa tạo được giá trị thì hãy coi đó là 1 môi trường để học tập

danglong88

Đi bộ
Em cũng đang có câu hỏi như cụ. Chắc thời thế thay đổi
chắc chắn là thời thế đã thay đổi bác nha, giờ k còn chuyện đến thực tập chỉ chờ nta sai rót nước pha trà, sáng đến quét dọn vệ sinh, tối thu bàn ghế. Thực tập cũng làm các công việc như 1 nv chính thức, thì tại sao k có quyền yêu cầu 1 mức lương xứng đáng.

Vu Quang Ba

Xe tăng
Thực tập đi học việc không lương là đương nhiên rồi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chào các cụ .
Chả là sắp tới cháu đi thực tập giao nhận XNK ở 1 công ty nhỏ , mà điều oái ăm là ở đây không trợ cấp hay lương gì cả mặc dù phải làm giao nhận đặc thù là phải di chuyển nhiều
Các cụ cho cháu xin ý kiến có nên tìm một công ty khác không ạ ?
Mình đang là sinh viên năm thứ tư và cũng đang đi thực tập, muốn chia sẻ với bạn một chút kinh nghiệm. Muốn thực tập thành công, nên tự đánh giá khả năng của bản thân một cách khách quan, và đánh giá tương quan với công việc sẽ thực hiện trong kỳ thực tập.

--------------

A. Thái độ làm việc, về tầm quan trọng ngang với trình độ làm việc. Với sinh viên thực tập thì thái độ làm việc có thể còn quan trọng hơn trình độ làm việc. Thái độ làm việc luôn cố gắng trong tâm thế chủ động sẵn sàng nhận việc từ người phụ trách, hợp tác với những bạn cùng thực tập khác, trung thực và học hỏi, tôn trọng tất cả mọi người.

B. Trình độ làm việc, cái này bản thân mỗi sinh viên phải tự hoàn chỉnh trong các năm học. Bảng điểm càng cao càng tốt (nhưng phải là học thật sự, không chạy điểm). Ngoại ngữ tối thiểu phải sử dụng tiếng Anh ở mức lưu loát (ngoài tiếng Anh, nếu sử dụng lưu loát thêm vài ngoại ngữ thì càng tốt). Kinh nghiệm xã hội vững, nếu từng nhiều lần đảm nhiệm vai trò trưởng nhóm thì càng tốt.

--------------

Sau khi tự đánh giá khả năng của bản thân một cách khách quan, sẽ tìm kiếm các công việc thực tập tương quan theo thứ tự ưu tiên như sau:

(1). Công việc thực tập ở các tập đoàn lớn. Ưu điểm là học hỏi được rất nhiều kiến thức chuyên sâu. Nhược điểm là dù thực tập, nhưng cũng phải thi tuyển rất gắt gao.
(2). Công việc thực tập ở các startup. Ưu điểm là học hỏi được nhiều kiến thức tổng hợp (nếu thái độ làm việc chủ động). Nhược điểm là nhiều khi chẳng học được gì cả (nếu thái độ làm việc bị động).
(3). Công việc thực tập ở các doanh nghiệp vừa và nhỏ (SME). Ưu điểm là nhiều cơ hội (có nhiều doanh nghiệp để xin thực tập). Nhược điểm là công việc thực tập có thể khá vất vả.

-------------

Như bạn đã thấy:
- Bản thân đang có kiến thức, kinh nghiệm gì trong tay ?
- Sẽ học hỏi được gì trong kỳ thực tập ?
Hai câu hỏi trên quan trọng hơn câu hỏi: nhận được bao nhiêu lương/trợ cấp trong kỳ thực tập ?

MissER

Xe hơi
Nếu ở đó có cơ hội dc học tập chỉ việc thì nên thực tập. Dù sao cũng 2 -3 tháng thôi mà

Daisynguyen78

Xe buýt
Đi thực tập thì ai trả lương? Thử việc mới trả lương chứ.
Mà tui nói thật, trong thời gian thực tập mà ngta giao việc cho làm là tốt lắm rồi, học hỏi kinh nghiệm ở đấy chứ ở đâu.
Chỉ sợ ngta cho ngồi chơi xơi nước, không dám giao việc cho ý chứ hoặc chỉ đến pha trà dọn dẹp thì mệt