[Funland] Có nên thực tập không lương

phuongmit

Xe cút kít
Trong thời gian thực tập thấy ko ổn thì xin nghỉ vẫn được đúng không các cụ
Tất nhiên rồi em, đang đi làm thấy k ổn cũng nghỉ dc chứ đừng nói là thực tập :)) thực tập tùy nhu cầu công ty và người lao động, thời gian từ 2 tuần đến 4 tuần là thông thường. Thực tập là để hợp thức hóa hồ sơ thôi chứ k có gì to tát cả

LuckyCar

Xe container
Đi thực tập là đi học việc, lăn tăn như chủ thớt thì đi làm ếu giề, kiếm chỗ khác đê.

scorp8x

Xe container
E thì không lương cũng được, cứ cho đi rồi sẽ nhận cụ ạ. Xưa e đi xin việc e rất nhiệt tình, chăm chỉ, k quan trọng lương lậu, với ng lóng ngóng như mình đáng lẽ còn phải trả thêm họ phí để dc hướng dẫn, học hỏi ấy ạ. Và trường này quan trọng k kém gì trường dai hoc. Tuy nhiên cũng lựa cty mà xin thực tập cụ ạ
Chuẩn rồi, thực ra đa phần các em đi thực tập chả đc giao việc & làm thực tế mấy. Chỗ nào cho làm thực tế không lương là tốt chán, sau này đi làm thật lương thật mới thấy may … ít bị chửi :D

Emyeuw

Xe đạp
Không cụ chủ, đang thực tập mà nghỉ thì cụ nên suy nghĩ lại tư tưởng của mình. Dù cụ có gặp môi trường tốt hay xấu, cố gắng hoàn thành trách nhiệm của mình là đi thực tập và học hỏi. Thời gian đi cũng chẳng dài đâu, môi trường xấu có khi còn cho cụ nhiều kinh nghiệm sống hơn nhiều đấy
Ngày mình xin đi TT ở 1 công ty tư nhân ( mình học Kế Toán) . Vào đó chỉ mong họ giao việc cho mà làm chứ chưa nghĩ tới phụ cấp hay gì cả. Đôi khi còn bỏ tiền túi ra mời các bô lão trà đá .
Nhất trí với mợ. Quan trọng là ở công ty đấy học được gì, chứ thực tập chưa làm được gì đã đòi hỏi lương, 2 là muốn lương thì tự đi mà làm đừng mong sự chỉ dạy. Em họ em còn cho đi làm ở công ty từ năm 3, không yêu cầu thu nhập nhưng công ty ban đầu hỗ trợ ăn trưa rồi sau làm được có thêm lương.
Tùy thỏa thuận của cụ/mợ với cty, nhưng thông thường thực tập thì không có nhiều ràng buộc.
Cụ/mợ cứ thực tập một thời gian, nếu thấy mình "được việc" thì cứ thẳng thắn đề xuất hỗ trợ chi phí, lúc đó có thực tập tiếp hay ko rồi tính cũng được mà.
Nên Cụ ạ, làm thế là được tính vào kinh nghiệm làm việc rồi. Với lại Cụ có cơ hội tiếp xúc nghiệp vụ giấy tờ liên quan XNK nữa, sau này dễ xin việc hơn.
Đi Thực tập còn cần kết quả để về nộp trường. Không lương cũng không sao. Chỉ một vài công ty mới có chế độ cho sinh viên thực tập thôi. Còn không thì lên đó rót nước pha trà đợi cuối kỳ xin cái dấu đóng kết quả.
Tất nhiên rồi em, đang đi làm thấy k ổn cũng nghỉ dc chứ đừng nói là thực tập :)) thực tập tùy nhu cầu công ty và người lao động, thời gian từ 2 tuần đến 4 tuần là thông thường. Thực tập là để hợp thức hóa hồ sơ thôi chứ k có gì to tát cả
Vâng , e nghe các cụ

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Taihoatu

Xe lăn
Bên em, nếu em nhận thực tập, em cũng hỗ trợ các cháu ý 1,5trđ/tháng. mỗi ngày chỉ đến nửa buổi thôi. tất nhiên công việc của bọn em chỉ giấy tờ, ko phải đi đâu cả

comcoi

Xe buýt
Xưa em đi thực tập còn mất nữa chứ không hề có khái niệm thực tập hưởng lương.

Lonestar

Xe điện
Nếu là đơn vị đúng ngành học và xin thực tập để học tập kinh nghiệm thì đấy là điều tốt, Bạn cứ tích cực làm việc thì người chủ sẽ khắc để ý và biết cách chỉ bảo bạn thêm kinh nghiệm làm việc.
Ngày xưa bọn tôi chỉ mong có chỗ nhận vào thực tập và làm việc để có kinh nghiệm và kiến thức sau này. Cũng may là gặp đơn vị tốt các Cô Chú Anh Chị nhiệt tình chỉ dạy

jany

Xe tăng
Thực tập mà phải trả lương á? Công ty đủ chỗ đủ người đủ việc, giờ tự nhiên lòi đâu ra thêm 1 ông lơ ngơ, lại phải bớt người ra để chỉ việc cho ông đó làm, ko lấy tiền thì thôi lại còn phải trả tiền cho nữa á? Sinh viên bây giờ cao giá quá nhỉ?

Tony_Le

Xe container
Nếu là cty ngoài lại còn nhỏ, em nghĩ không nên cụ ạ, ít nhất cũng phải có phụ cấp xăng xe chứ không cụ hết thử việc người ta cho nghỉ thì cụ tính sao.
Thực tập khác thử việc, thử việc là có lương 85% đấy.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ .
Chả là sắp tới cháu đi thực tập giao nhận XNK ở 1 công ty nhỏ , mà điều oái ăm là ở đây không trợ cấp hay lương gì cả mặc dù phải làm giao nhận đặc thù là phải di chuyển nhiều
Các cụ cho cháu xin ý kiến có nên tìm một công ty khác không ạ ?
Nếu không có trợ cấp, cụ trẻ có chết đói không ? Nếu không thì cứ làm đừng lăn tăn.
Một câu hỏi định hình lên số mệnh. Thật là ...

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thực tập mà phải trả lương á? Công ty đủ chỗ đủ người đủ việc, giờ tự nhiên lòi đâu ra thêm 1 ông lơ ngơ, lại phải bớt người ra để chỉ việc cho ông đó làm, ko lấy tiền thì thôi lại còn phải trả tiền cho nữa á? Sinh viên bây giờ cao giá quá nhỉ?
Bây giờ ở VN, nhiều Cty có chế độ trả lương cho SV thực tập. Đó là những nơi cần người làm việc thực sự, nhất là những việc đơn giản, mang tính thời vụ mà nếu tuyển dụng, thuê người làm thì chi phí mà CTy phải bỏ ra cũng tốn gấp nhiều lần số tiền trả cho sinh viên. Suy cho cùng, cả 2 bên đều có lợi nên cụ cũng không nên giở giọng mỉa mai, ngoa ngoắt, coi thường các em SV như vậy, các em SV bỏ sức lao động ra thì việc được hỗ trợ cũng là xứng đáng thôi. Những Cty mà ko sẵn sàng trả phụ cấp, hỗ trợ cho SV thì phần đông cũng thuộc loại chả có việc gì và SV đến đó chắc cũng chỉ ngồi chơi, xơi nước, làm chân sai vặt, quét nhà, pha nước, chạy đi chạy lại là chủ yếu, chả học được gì.

Chỉnh sửa cuối:

Void Ray

Xe hơi
Không cụ chủ, đang thực tập mà nghỉ thì cụ nên suy nghĩ lại tư tưởng của mình. Dù cụ có gặp môi trường tốt hay xấu, cố gắng hoàn thành trách nhiệm của mình là đi thực tập và học hỏi. Thời gian đi cũng chẳng dài đâu, môi trường xấu có khi còn cho cụ nhiều kinh nghiệm sống hơn nhiều đấy
Cụ chắc hơi ngáo, thực tập là để học hỏi kinh nghiệm, trách nhiêm nào ở đây, với ai. Nhiều cụ ko hiểu bản chất mà tay nhanh quá.

antidau

Xe container
Mợ chủ cháu dự chắc lại lò Havard chùa láng chui ra :-s

Tiểu Bánh Bao

Xe tải
Cụ chắc hơi ngáo, thực tập là để học hỏi kinh nghiệm, trách nhiêm nào ở đây, với ai. Nhiều cụ ko hiểu bản chất mà tay nhanh quá.
Thưa cụ, trách nhiệm với bản thân của mình cụ nhé, nó chẳng khác gì cuộc sống cả, cứ hơi tí gặp khó thì bỏ, thế thì cụ cứ nay đây mai đó mãi nhé. Còn ở đây thực tập nó chỉ vài tuần, 1 tháng, thời gian nó rất cụ thể, gặp chút khó khăn rồi bỏ luôn tìm chỗ mới thì hỏi cụ là mình học được cái gì vậy ? Kinh nghiệm bỏ việc à

Vodka em đi

Xe máy
Trước mình đi thực tập lương 20 triệu /tháng mà mình còn chả ham hố. Sau bà già thuyết phục mãi mình mới đến. Mà bà già còn tạm ứng trước 3 tháng tiền lương.
Chắc là comment mang tính giáo dục cao nhất cõi otofun là đây.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Thích việc hoặc học được gì thực sự thì cứ triển, còn đang đói thì phắn tìm tiền cái đã.

xehoi.net.vn

Xe buýt
Xưa nay khác thật, trước chỉ mong có chỗ cho thực tập thôi ...

Gcar

Xe container
lương hay không thì là do tùy công ty thôi. Không lương thì dĩ nhiên không phải làm việc, chỉ phải ngồi nghiên cứu. Nhưng chổ nào mà bắt làm việc lại bảo không lương thì sai sai, không nên làm.