[Funland] Có nên thực tập không lương

AT76

Xe điện
Quan trọng là cần gì ở chỗ đấy và có chỗ khác tốt hơn không. Nếu cần kinh nghiệm hay học được điều gì đó hữu ích thì cần gì lương.

salesvietlong

Xe buýt
Chào các cụ .
Chả là sắp tới cháu đi thực tập giao nhận XNK ở 1 công ty nhỏ , mà điều oái ăm là ở đây không trợ cấp hay lương gì cả mặc dù phải làm giao nhận đặc thù là phải di chuyển nhiều
Các cụ cho cháu xin ý kiến có nên tìm một công ty khác không ạ ?
Thực tập tốt cho chuyên môn thì không lương đâu có vấn đề gì.Thử việc mới cần trợ cấp cụ ạ
Bên em bạn sinh viên nào đến thực tập đều hỗ trợ lương 50k/ngày + ăn trưa 30k
Nếu có lợi nhuận thì được tính từ 7-15% so với 20% nhân viên chính thức

hoaluuly777

Xe hơi
Thời đại nào rồi mà còn có thực tập không lương nhỉ, ít ra phải có tí phụ cấp chứ ?? Mình sinh viên cũng phải có giá của mình, đừng để doanh nghiệp nó lợi dụng.

khanhtx8

Xe tăng
chắc chắn là thời thế đã thay đổi bác nha, giờ k còn chuyện đến thực tập chỉ chờ nta sai rót nước pha trà, sáng đến quét dọn vệ sinh, tối thu bàn ghế. Thực tập cũng làm các công việc như 1 nv chính thức, thì tại sao k có quyền yêu cầu 1 mức lương xứng đáng.
Em cũng mong được như thế, vì nếu đã trả lương thì dn được phép chọn lựa những ứng viên nào ok. Đạt đủ tiêu chuẩn để có thể sau này làm việc ở cty, chứ sv thực tập bị giao khoán thì thà ko có còn hơn, vào làm chỉ phá. Không phải tự nhiên ngày xưa thực tập chỉ pha trà rót nước, cái gì cũng không biết vào thì phá giỏi hơn làm :D

Còn dn chỉ biết tận dụng sức lao động của sv thì dn đấy vốn đứng bên bờ vực rồi, do chi phí đó chả đáng bao nhiêu. Để có đc 1 nhân sự giờ các cty đều phải trả nhiều tiền cho săn đầu người mới có được nên chuyện tiếc vài đồng lương chỉ có các dn đang khó khăn

Void Ray

Xe hơi
Bưng trà rót nước cụ tưởng không phải học à, có nhưng nơi bưng trà rót nước 6 tháng mới đc kí giấy đi làm. Trong 6 tháng ấy thái độ lồi lõm các thứ thì lại kí thêm cái bưng trà rót nước 6 tháng khác nhé. Trường hợp xấu ở đây là các vấn nạn ở môi trường làm việc, đồng nghiệp ghét, sếp đì, việc nằm ngoài khả năng.... và muôn vàn thứ khác chứ bưng trà rót nước khéo đầy ông sinh viên bây giờ chỉ mong tìm được chỗ như vậy
Ha ha, thực tập ko lương mà bưng trà rót nước 6 tháng trời, mà ko tìm chỗ khác. Ngáo vẫn là ngáo.

tienaka

Xe điện
Nhớ ngày xưa e đi thực tập bị đẩy phát lên tận đăk lăk đi hai tháng về tự lo tất cả. Nhưng có như thế mới học được nhiều điều. Làm xong tuần đầu tiên thì ông lđ xin lương cho luôn

Tiểu Bánh Bao

Xe tải
Ha ha, thực tập ko lương mà bưng trà rót nước 6 tháng trời, mà ko tìm chỗ khác. Ngáo vẫn là ngáo.
Tới cái lúc được bưng trà rót nướt 6 tháng cụ sẽ hiểu, em nói là được bưng nhé, chứ tưởng được bưng mà dễ à, tranh nhau mà bưng ấy ở mà đòi đi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Còn dn chỉ biết tận dụng sức lao động của sv thì dn đấy vốn đứng bên bờ vực rồi, do chi phí đó chả đáng bao nhiêu. Để có đc 1 nhân sự giờ các cty đều phải trả nhiều tiền cho săn đầu người mới có được nên chuyện tiếc vài đồng lương chỉ có các dn đang khó khăn
Chi phí của các tập đoàn lớn, để tuyển chọn được một số sinh viên thực tập trong số hàng ngàn hồ sơ, còn nhiều hơn cả trợ cấp thực tập của những sinh viên đó.

khanhtx8

Xe tăng
Chi phí của các tập đoàn lớn, để tuyển chọn được một số sinh viên thực tập trong số hàng ngàn hồ sơ, còn nhiều hơn cả trợ cấp thực tập của những sinh viên đó.
Chính vì thế head hunt mới có việc mà cụ. Tuyển các bạn trẻ bây giờ không giống như ngày xưa nên như em thấy giờ hầu hết các bên em biết thà trả tiền cho hh để có người được việc luôn dù tốn kém hơn :D

Nhớ cái ngày xưa, kiếm đc chỗ làm để lấy kinh nghiệm đã khó. Để đàn anh sai việc dạy việc cho còn khó hơn. Rót nước pha trà chỉ là việc vặt, nói đúng nghĩa là chùi đít. Nhưng không có khoảng thời gian đó thì em thấy em ko có ngày hôm nay, hoặc số em may đc các đàn anh dốc túi truyền nghề nên cũng có ít thành quả.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cửa hàng em đến làm ko lương em còn chả nhận. Tinh ý 3 tháng mất nghề.