[Thảo luận] Có nên thông cảm với xe taxi

viciv

Xe buýt
E thấy taxi chạy ẩu, chạy láo rất nhiều, nhưng mờ nhiều bác Ofer lại có ý kiến là thông cảm, họ chạy vì miếng cơm manh áo...
Vậy các bác cho ý kiến rõ ràng đi nào, để các cu taxi biết là xã hội đang nhìn các cu ấy với con mắt và thái độ thế nào.

Về cá nhân em, thì chẳng còn thông cảm gì được nữa, e thấy lái xe taxi hầu hết là vô văn hóa, không tôn trọng người khác, và...bẩn (theo đúng nghĩa đen). Đôi khi còn là gian manh, đôi khi nữa thì là thiểu năng trí tuệ.

Hầu hết được hiểu là không phải tất cả các cụ nhé. E phải bổ sung vì nhiều cụ mắng em là vơ đũa cả nắm trong khi em đã loại trừ những cái đũa tốt ra rồi.

Chỉnh sửa cuối:

ngocquan2805

Xe buýt
Nhưng họ cũng vì miếng cơm manh áo thôi cụ ạh!
Nhưng cụ cũng đừng vơ đũa cả nắm như thế nhé.

blue esc

Xe tải
Nếu nhẹ nhàng và nếu chú lái taxi tỏ ra biết điều thì nên thông cảm cụ ạ.
Nếu ko thì cứ đúng mà xử

Tribute

Xe container
Cu bức xúc vấn đề gì thì nêu cụ thể để anh em sai đâu sửa đó chứ nói chung chung thế này biết sửa lỗi gì. Trên OF này có thể có cả lái taxi đấy.

Thai Ha

Xe buýt
Thông cảm cụ ạ, nhà cháu hay thuê taxi khi chưa mua được 4B, không gặp vấn đề gì, có cỗ mời ngồi lên mâm trên nhưng đều từ chối xin ngồi với bọn em út.
Số đi láo là số ít ạ.

viciv

Xe buýt
Cu bức xúc vấn đề gì thì nêu cụ thể để anh em sai đâu sửa đó chứ nói chung chung thế này biết sửa lỗi gì. Trên OF này có thể có cả lái taxi đấy.
Cụ cứ search trên OF thôi, nhiều vụ liên quan đến taxi chạy ẩu lắm rồi. Và mục đích thì ko phải để sửa ngay, mà để cho OF có ý kiến rõ ràng, sau đó mới đến phần sửa cụ ạ.

Trên OF có taxi, e đồng ý, nhưng thứ nhất là e không nói tất cả taxi đều xấu, thứ hai, Ofer vẫn có cụ đi ẩu và láo, thậm chí cực láo.

Ngoc Phan XLS

Xe container
E thấy taxi chạy ẩu, chạy láo rất nhiều, nhưng mờ nhiều bác Ofer lại có ý kiến là thông cảm, họ chạy vì miếng cơm manh áo...
Vậy các bác cho ý kiến rõ ràng đi nào, để các cu taxi biết là xã hội đang nhìn các cu ấy với con mắt và thái độ thế nào.

Về cá nhân em, thì chẳng còn thông cảm gì được nữa, e thấy lái xe taxi hầu hết là vô văn hóa, không tôn trọng người khác, và...bẩn (theo đúng nghĩa đen). Đôi khi còn là gian manh, đôi khi nữa thì là thiểu năng trí tuệ.
Cụ xem thử trong Luật GTĐB của ta và cả Tây nữa có ưu tiên gì gì cho taxi kiểu như: được phép lấn làn, tạt đầu, bật pha khi gặp xe ngược chiều, rùa bò để kiếm khách bất chấp cả đoàn xe xếp hàng đợi sau đ.ít (vụ này 1 chú lái Mai Linh đã tuyên bố với em chú ấy là taxi nên phải đi như thế để tìm khách khi em điên quá vượt được thì ép chú ấy lại hỏi thăm^:)^),. . . . . . thì cụ hẵng thông cảm nhé!!!
Vì mình vất vả, vì miếng cơm manh áo mà ngồi lên tính mạng người khác, tài sản người khác, coi thường pháp Luật thì có nên thông cảm không ạ???

Em từ đầu năm đến giờ kinh doanh khó khăn lắm! Nếu được "hiểu và thông cảm" có lẽ em sang Lào mua mấy bánh về bán lại chắc cũng kiếm được tí cháo cụ nhẩy???:P

KiaCD5numberone

Xe tăng
Cụ xem thử trong Luật GTĐB của ta và cả Tây nữa có ưu tiên gì gì cho taxi kiểu như: được phép lấn làn, tạt đầu, bật pha khi gặp xe ngược chiều, rùa bò để kiếm khách bất chấp cả đoàn xe xếp hàng đợi sau đ.ít (vụ này 1 chú lái Mai Linh đã tuyên bố với em chú ấy là taxi nên phải đi như thế để tìm khách khi em điên quá vượt được thì ép chú ấy lại hỏi thăm^:)^),. . . . . . thì cụ hẵng thông cảm nhé!!!
Vì mình vất vả, vì miếng cơm manh áo mà ngồi lên tính mạng người khác, tài sản người khác, coi thường pháp Luật thì có nên thông cảm không ạ???

Em từ đầu năm đến giờ kinh doanh khó khăn lắm! Nếu được "hiểu và thông cảm" có lẽ em sang Lào mua mấy bánh về bán lại chắc cũng kiếm được tí cháo cụ nhẩy???:P
Cái vụ đo đỏ này là em điên lắm. Mấy lần vọt qua chửi nhưng hóa ra mình chửi mình nghe:-ss

thaivantrung

Đi bộ

chả hiểu ông ăn nói có suy nghĩ không nữa,nói toàn vơ đũa cả nắm vậy mà cũng nói được,trước khi phát biểu cái gì nên suy nghĩ kĩ đi nhé,tôi thấy ông hình như có ác cảm với người lx taxi hay sao đó

vietsunboy

Xe tải
Cho em hỏi! Thế bọn xxx cũng vì miếng cơm manh áo sao các Bác chỉ trích ghê thế! Mà taxi lại thông với con bà cảm thê?

K59

Xe tải
Không phải vì hoàn cảnh, không phải vì trình độ văn hóa hay nhận thức của người lái xe taxi thấp mà là luật pháp không nghiêm. Cứ phạt thật nặng mọi trường hợp vi phạm mà không có ngoại lệ vì lý do xxxx nào đấy và nếu chống đối thì cho vào tù bóc lịch luôn. Ngoài ra cũng cần phạt thật nặng những hãng taxi có tỷ lệ lái xe vi phạm ATGT cao, cần thiết thu hồi giấy phép kinh doanh.

DungTri

Xe hơi
Không phải vì hoàn cảnh, không phải vì trình độ văn hóa hay nhận thức của người lái xe taxi thấp mà là luật pháp không nghiêm. Cứ phạt thật nặng mọi trường hợp vi phạm mà không có ngoại lệ vì lý do xxxx nào đấy và nếu chống đối thì cho vào tù bóc lịch luôn. Ngoài ra cũng cần phạt thật nặng những hãng taxi có tỷ lệ lái xe vi phạm ATGT cao, cần thiết thu hồi giấy phép kinh doanh.
Đồng ý với cụ ạ nhưng bổ xung là cả 2b, xe đạp. Đi đường bây h nhiều khi ức chế thật

anhtho

Xe ngựa
Tôi thấy cảnh sát ở ta chưa nghiêm lắm. Thứ nữa, lái taxi mà cứ tuân theo luật pháp là chít đói vì chẳng đón được khứa. Vậy nếu tôi là họ, tôi cũng phải lựa chọn : hoặc là thỉnh thoảng bị túm nhưng vẫn kiếm được khách hoặc là tuân thủ ko bị túm bao giờ nhưng lượng khách giảm đi phân nửa. Vậy tôi phải chọn cách 1. Tôi nói chuyện với nhiều taxi, có ông một tháng bị phạt tới 3, 4 lần, coi như hết gần tháng lương, nhưng ko chạy ẩu, vượt phải, tạt đầu thì thằng khác đón mất. Tôi chẳng bênh gì họ, nhưng khi có taxi vượt phải, tôi thường nhường, còn xe tư như mình thì nói chung là ít thông cảm được.
Nếu cảnh sát thật nghiêm, cánh taxi cũng phải nghiêm chỉnh, khi đó không ai vượt phải đi tắt đón đầu, tự nhiên họ vẫn đón đủ khách (vì lượng khách đi vẫn thế), nhưng thực sự ko được như vậy, chú nào nghiêm chỉnh là chỉ có đói. Tội do ông cảnh sát GT chưa đủ nghiêm.

chuot_bach

Xe tăng
Em thì chỉ mình, mình đang cố gắng xây dựng một xã hội pháp quyền, mọi người có ý thức tuân thủ luật đi, rồi dần dần sẽ đi vào quy củ thôi. Taxi, xxx hay bất cứ một ngành nghề nào đều có người thế này, người thế kia cả thôi bác ahj.

NewPeace

Xe điện

trungnh

Xe tăng
Thông cảm cũng tùy lúc, tùy tình huống. Em xin phép đưa ra con số theo nhận định chủ quan là 80% những người lưu thông trên đường đều là vì miếng cơm manh áo, bây giờ thông cảm "vì miếng cơm manh áo" cho cả 80% đó thì xã hội có mà...loạn.

PhanhGap

Xe điện
Nhưng họ cũng vì miếng cơm manh áo thôi cụ ạh!
Nhưng cụ cũng đừng vơ đũa cả nắm như thế nhé.
Cụ hôm nào bớt chút thời gian ngồi quán trà nghe các chú lái taxi nói chuyện với nhau thì sẽ biết mức độ thông cảm là bao nhiêu là vừa đủ.

thang_nth

Xe hơi
Thông cảm cũng tùy lúc, tùy tình huống. Em xin phép đưa ra con số theo nhận định chủ quan là 80% những người lưu thông trên đường đều là vì miếng cơm manh áo, bây giờ thông cảm "vì miếng cơm manh áo" cho cả 80% đó thì xã hội có mà...loạn.
vod cụ vì cụ nói chí phải, thông cảm hết thì loạn thật cụ ạ@-)

depalendoc

Xe tải

Cụ có nặng lì quá ko vậy...

viciv

Xe buýt
chả hiểu ông ăn nói có suy nghĩ không nữa,nói toàn vơ đũa cả nắm vậy mà cũng nói được,trước khi phát biểu cái gì nên suy nghĩ kĩ đi nhé,tôi thấy ông hình như có ác cảm với người lx taxi hay sao đó
Đề nghị cụ đọc lại nhé, ko vơ đũa cả nắm đâu.