[Thảo luận] Có nên thông cảm với xe taxi

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Sáng ra đi làm thỉnh thoảng gặp ông taxi đang đi dạo phố bắt khách cứ lờ đờ, nghênh ngang đèn còi kiểu gì cũng phớt bực không chịu đc.

anhtho

Xe ngựa
không có câu trả lời tuyệt đối cho câu hỏi của bác chủ thớt, nên hay không nên còn tùy thuộc vào những hoàn cảnh cụ thể.
Nhìn chung thì dân taxi ngoài bắc sống vất vả hơn trong nam, vì thế phải bon chen nhiều hơn và phạm luật cũng nhiều hơn
Bác nào thường xuyên ở cả Hanoi và Saigon sẽ nhận thấy ở cả hai thành phố đều có rất nhiều taxi nhưng ở Saigon taxi đỗ đợi khách là rất ít, ở Hanoi thì phổ biến. Có hai khả năng chính: 1 - Hanoi lượng taxi quá lớn, vượt cầu. 2 - taxi ở Saigon chịu chạy kiếm khách hơn
Taxi ở Saigon khi chạy trên đường cũng nhiều ông chạy ẩu nhưng nói chung là nghiêm túc hơn Hanoi nhiều
Lại chuyện SG tốt hơn HN, thưa với cụ nó là nền chung. Xe ô tô (cả xe máy nữa) trong SG tuân thủ luật GT tốt hơn HN nhiều. Lái xe taxi cũng phải tuân theo quy luật đó thôi.
Về số lượng thì em ko rõ HN bao nhiêu, nhưng trong SG, tổng số xe taxi có đăng ký là khoảng 13k-14k xe. Em nghĩ là nhiều hơn HN. Nhưng SG rộng hơn, nên khó so sánh.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Kinh nghiệm của em khi bị va chạm với Taxi, xuống xe đứng nói j hết, làm phát vào *** nó đảm bảo với các cụ là 99/100 thằng xin lỗi rối rít luôn.

Nhà cháu có thằng em đi ếch trằng 2010 biển 31F, taxi nào nhìn thấy nó cũng né xa hết.
Hay quá! Em đi Ếch vàng. Hôm nào cụ bẩu ông anh cho em mượn cái biển số với. Em toàn bị taxi chèn ép lòi phở ra mà không muốn dây dưa nên toàn phải chủ động né các Ngài ý trước thôi ợ!:((

Họ đi ẩu, đã có xxx. Nếu xxx ko nghiêm để họ đi ẩu thì lỗi cũng thuộc về xxx. Các tai nạn chết người, rồi xe điên, chủ yếu là xe tư nhân chứ có phải taxi là chủ yếu đâu (mặc dù họ có mặt trên đường rất nhiều), mà nếu taxi va vào các cụ, các cụ có để yên tí nào đâu? Nó vẫn nhăn mặt đền có xin được tí nào thì xin chứ không ăn quịt.
Em hay đi taxi Nội bài cũng hay hỏi han nên cũng biết được nhiều điều từ cánh taxi. Nói thật, họ biết luật còn hơn khối cụ trên này. Họ lách luật thế này này: à, chỗ này chẳng bao giờ có xxx đứng, thế là vượt phải luôn ! Mà liệu các cụ có khẳng định không bao giờ có xe tư vượt phải hoặc đi sai luật không?
Cụ này bị lệch lạc về sự hiểu biết đúng sai!
Vi phạm Pháp Luật rõ rành rành cụ lại bẩu là lách Luật rồi kêu bà con thông cảm!

Em lấy một ví dụ nho nhỏ hoặc to to để các cụ chém: Bạn em quê ở cái chỗ mà rất nhiều đồng hương ra HN làm cửu vạn nói với em rằng không hiểu tại sao người lao động quê tôi ra HN lao động vất vả như vậy lại bị người ta ghét! Em bẩu tôi bị thế này thì nên ghét hay thương: Nhà em xây nhà trong ngõ, em thuê cửu vạn chở mấy bao phế thải đi đổ. Giá cả thỏa thuận đàng hoàng. Trả tiền xong chất hàng lên xe thồ ra đi. 5 phút sau ông già đầu ngõ chạy vào mắng em té tát là tại sao mày bảo cửu vạn vứt phế thải ở đầu ngõ??? Hóa ra các bố cửu nhận tiền xong ra ngay đầu ngõ vứt hết lại rồi phắn!!!x-(x-(x-(

Em rất thương người, nhưng những thể loại kiểu này có cố gắng giời cũng không nuốt nổi!!!

tailieu

Xe tăng
E thấy taxi chạy ẩu, chạy láo rất nhiều, nhưng mờ nhiều bác Ofer lại có ý kiến là thông cảm, họ chạy vì miếng cơm manh áo...
Vậy các bác cho ý kiến rõ ràng đi nào, để các cu taxi biết là xã hội đang nhìn các cu ấy với con mắt và thái độ thế nào.

Về cá nhân em, thì chẳng còn thông cảm gì được nữa, e thấy lái xe taxi hầu hết là vô văn hóa, không tôn trọng người khác, và...bẩn (theo đúng nghĩa đen). Đôi khi còn là gian manh, đôi khi nữa thì là thiểu năng trí tuệ.

Hầu hết được hiểu là không phải tất cả các cụ nhé. E phải bổ sung vì nhiều cụ mắng em là vơ đũa cả nắm trong khi em đã loại trừ những cái đũa tốt ra rồi.
Có thông cảm được không? Đây này: Taxi dừng đỗ giữa đường đưa đón khách nhé! Chịu các bố!
http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/10/lon-xon-o-cac-tuyen-duong-phan-lan/