[Funland] Có nên tập gym

TruongQuang

Xe đạp
Cái này em xác nhận là đúng các cụ ạ! Em năm nay bắt đầu 5x, cách nay 2 năm em có tập cả ở phòng gym (chiều T7, CN hàng tuần) cả ở nhà (tất cả các buổi tối) và đạp xe (20km/các buổi sáng) thì chiến đấu đều và thấy không khác thời 3x nhiều lắm!

Nhưng rồi do con Covid, chuyện làm ăn phức tạp hơn nên em ko tập được nữa, cơ thể yếu đi nhiều và tất nhiên chuyện kia kém hẳn cả về lượng và chất! Em đang tính đi tập lại đây, tiền kiếm biết bao nhiêu cho đủ, nhưng sức khoẻ kém và chất lượng sống đi xuống cái là thấy rõ luôn! Ủng hộ các cụ đi tập, bất kể đó là môn gì, cứ phải tập đều đặn!
Thiên về các bài thể lực và độ bền giúp cho lâu hơn và có thể làm mấy bài hard core cho vui cửa vui nhà cụ nhỉ :))

thientudolong

Xe container
Em thấy nhiều anh chị nói tập gym chỉ được cái văn minh lịch sự vì không phải hứng chịu nắng mưa, còn về đốt cơ thể thì thua xa bóng đá, và nhiều môn vận động khác.

Em xin hỏi kinh nghiệm các cụ tập gym là tập món này có thật sự hữu ích (và nó quá đắt, tầm gần 10tr cho 1 thẻ tập 1 năm). Em cám ơn ạ
đốt cơ thua xa bóng đá thì cụ nhầm rồi, cụ thích đốt thì tập nặng lên, đến chỉ chụp ảnh, đi bộ, ngắm gái mồ hôi ko đổ 1 giọt thì đốt ít là đúng rồi
trong các môn vận động thì gym vẫn rẻ, dễ và lành mạnh nhất (bóng đá thì rẻ nhưng phải trừ tiền ăn nhậu và rất dễ chấn thương hoặc xô xát trên sân, chạy bộ thì nhanh chán + phải có không gian, bóng bàn cầu lông tennis thì phải chơi trong nhà + phải có khiếu + thích chơi)

lix

Xe hơi
Em thấy nhiều anh chị nói tập gym chỉ được cái văn minh lịch sự vì không phải hứng chịu nắng mưa, còn về đốt cơ thể thì thua xa bóng đá, và nhiều môn vận động khác.

Em xin hỏi kinh nghiệm các cụ tập gym là tập món này có thật sự hữu ích (và nó quá đắt, tầm gần 10tr cho 1 thẻ tập 1 năm). Em cám ơn ạ
em tập khoảng 6 tháng giảm được khoảng 14 kg cụ ạ.
Cụ tập thì nên có người hướng dẫn (PT hoặc người quen đã tập thành công) để tập đúng, bảo vệ sức khỏe, hiệu quả cao và ăn đúng. Cụ kiên trì được khoảng 6 tháng là thành nếp sẽ không bị lười. Thành công hay không 50% là do kiên trì, 50% là do đúng phương pháp.
Cụ đá bóng thì đốt mỡ đấy, nhưng muốn người đẹp như cầu thủ thì cụ vui lòng ngày nào cũng đá và tập (cầu thủ họ tập luyện có cả gym nữa). Và chớ có kiểu đá xong thì kéo nhau đi uống bia.

thinhtd

Xe container

Hồi sinh viên em với mấy thằng cùng xóm trọ đi tập ở phòng tập sinh viên thôi. Mà thế méo nào thằng nào cũng cơ bắp ầm ầm, 6 múi các kiểu. Mà em thì vẫn thế, gầy như chó đan. :))

RAVA

Xe ba gác
-E thì chả gym giếc gì cả, chỉ có từ hồi e còn luyện thi đh năm 16t cho đến giờ e duy trì tập thể dục vào buổi sáng. Bài tập thì cũng đơn giản thôi, đầu tiên thì là bài khởi động của môn Karate vì hồi trc e học môn này, sau đó là chống đẩy, gập bụng, nâng tạ đôi hoặc đơn, xà đơn, làm vài bài quyền cước đấm đá doạ ma tý, chạy kiểu nc rút rất nhanh 1 đoạn, sau đó lại chạy từ từ hoặc đi bộ rồi lại chạy nc rút...Cứ thay đổi luân phiên cho đỡ nhàm chán. Thế mà e cũng duy trì liên tục mấy chục năm rồi, ăn uống thì chả kiêng khem gì, bia thì bữa chiều nào cũng làm 1 lon, rượu thì e ko khoái nên chỉ khi nào đi tiếp khách mới uống, cafe thì ngày 1 ly nâu đá với 2-3 điếu thuốc, ko uống và hút nhiều hơn....Ơn giời vẫn cảm thấy bt! :-"

Chỉnh sửa cuối:

xukute

Xe tăng
Tập để giảm mỡ cụ ạ, và nếu 10tr thấp thì em hỏi chỗ đắt nhất hiện là bao nhiêu 1 năm ở HN ạ cụ. Và em hỏi thêm: Ysl nghĩa là gì?
Nếu không có nhu cầu body đẹp, cơ bắp, chỉ để giảm mỡ thì thay đổi chế độ ăn + chạy bộ/bơi là đẹp nhất.
Mình thay đổi chế độ ăn (theo eat clean) + chạy bộ (2-3 buổi/tuần), còn lại đi bộ tối thiểu 10k bước/ngày. Kết quả giảm được 7kg sau khoảng 3,5 tháng.
Hiện tại đang giữ cân, mỡ trong cơ thể giảm hẳn, nhưng giảm cân nhanh nên người ko được ngon lắm, vòng bụng tụt từ 88 cm xuống còn 78 cm.

joix

Xe điện

E nghĩ là nên,Gym là tổng hợp của nhiều phương pháp và mức độ tập khác nhau,e tập đều đặn 5 năm nay,tuần 6 buổi,nghỉ CN,thể lực lên rất nhiều,sức đề kháng tốt,body ngon (cái này sẽ có tác dụng khi đi biển hoặc ra bể bơi) ăn uống khoa học hơn,hạn chế tối đa được rượu bia nhậu nhẹt ko cần thiết.
Cái khó là phải kiên trì,gần như khổ luyện trong nhiều năm( tập vài tháng ko giải quyết dc vấn đề gì) và nỗ lực vượt qua được giới hạn của bản thân.
Còn bóng đá hay các môn thể thao khác đều tốt cả,miễn chơi được,nhưng ko chơi mãi được,mấy ông bạn e trước đá hăng lắm,h sau mấy chấn thương nghỉ hết rồi.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Tập gym em thấy body đẹp hơn, gái thích hơn. Mội tội chym bé đi nên em bỏ qua
Ai nói chim bé đi hả cụ. Riêng em thấy gân guốc cứng cáp hơn hẳn, chị em rất thích =)). Rất nhiều người hiểu sai về GYM:
- Nếu tập cường độ cao, để thi đấu hay so bì thì đúng là có khả năng YSL. Lý do là dùng các loại thuốc kích thích tăng cơ (có thể gây nên tình trạng teo tinh hoàn, suy thận...). Và cộng với việc tập nặng quá sức, siết cơ....là không tốt cho sức khỏe nói chung.
- Tập vì niềm vui, đúng giờ và phù hợp với khả năng, chủ yếu để săn chắc chứ ko so bì cơ bắp với Lý Đức. Không sử dụng bất kỳ loại thuốc nào, thì chắc chắn là chỉ có khỏe hơn, dai sức hơn! Em theo trường phái này!

thientudolong

Xe container
Ai nói chim bé đi hả cụ. Riêng em thấy gân guốc cứng cáp hơn hẳn, chị em rất thích =)). Rất nhiều người hiểu sai về GYM:
- Nếu tập cường độ cao, để thi đấu hay so bì thì đúng là có khả năng YSL. Lý do là dùng các loại thuốc kích thích tăng cơ (có thể gây nên tình trạng teo tinh hoàn, suy thận...). Và cộng với việc tập nặng quá sức, siết cơ....là không tốt cho sức khỏe nói chung.
- Tập vì niềm vui, đúng giờ và phù hợp với khả năng, chủ yếu để săn chắc chứ ko so bì cơ bắp với Lý Đức. Không sử dụng bất kỳ loại thuốc nào, thì chắc chắn là chỉ có khỏe hơn, dai sức hơn! Em theo trường phái này!
cụ nói chuẩn quá, e dân vp 1 ngày tập đc khoảng 1 tiếng sau giờ làm thấy khỏe thôi chứ để đẹp như lý đức, phạm văn mách thì 1 tiếng ko bao giờ có nhé
còn mấy cháu ng đẹp 6 múi 100 cháu thì 90 cháu uống whey, cv tự do giờ giấc thoải mái :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn quá, e dân vp 1 ngày tập đc khoảng 1 tiếng sau giờ làm thấy khỏe thôi chứ để đẹp như lý đức, phạm văn mách thì 1 tiếng ko bao giờ có nhé, còn mấy cháu ng đẹp 6 múi 100 cháu thì 90 cháu uống whey, cv tự do giờ giấc thoải mái :D
Tập chuẩn để săn chắc, bao gồm cả cơ bụng và vùng mông - chậu. Khi lâm trận mông cứng như đá, phái nữ lại chả khoái quá hay sao :)). Mà tập 30p/ngày là cũng khá ổn rồi. Nếu tập đc 1h thì tốt, khi bạn còn trẻ.

kienvinh

Xe lăn
cụ nói chuẩn quá, e dân vp 1 ngày tập đc khoảng 1 tiếng sau giờ làm thấy khỏe thôi chứ để đẹp như lý đức, phạm văn mách thì 1 tiếng ko bao giờ có nhé
còn mấy cháu ng đẹp 6 múi 100 cháu thì 90 cháu uống whey, cv tự do giờ giấc thoải mái :D
Lý Đức thì tôi chưa gặp chứ Phạm Văn Mách thì nhỏ thó nhé.

Trông các bạn thể hình khi đi thi đấu nét vậy vì họ có những cách để siết mà những cách đó không lành mạnh (healthy) đâu.

Tôi đơn cử, có loại thuốc tiêm vào trước khi thi đấu 1 giờ, tác dụng làm nổi tĩnh mạch và rút nước trong cơ bắp, trông khô hẳn.

thientudolong

Xe container
Tập chuẩn để săn chắc, bao gồm cả cơ bụng và vùng mông - chậu. Khi lâm trận mông cứng như đá, phái nữ lại chả khoái quá hay sao :)). Mà tập 30p/ngày là cũng khá ổn rồi. Nếu tập đc 1h thì tốt, khi bạn còn trẻ.
e ko ham hố cái đó, e vừa tập vừa đá bóng nên dành 30p cho chạy/đạp còn phần trên khoảng 30p đổ lại, 1 tuần 5 buổi gym và 1 buổi đá bóng, 1 buổi thì nghỉ, kết quả là sau mỗi lần đi tập/đá bóng về tắm cái ng khoan khoái, ăn ngon ngủ sâu :D

Moriarty

Xe container
Cái huyền thoại tập gym YSL là do bọn lười vận động YSL tự nghĩ ra để thủ dâm tinh thần. Bao nhiêu bài báo khoa học đã chứng minh tập gym nói riêng và luyện tập thể thao nói chung giúp tăng sinh Testosterone, là cái gốc của sức khoẻ sinh lý.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
e ko ham hố cái đó, e vừa tập vừa đá bóng nên dành 30p cho chạy/đạp còn phần trên khoảng 30p đổ lại, 1 tuần 5 buổi gym và 1 buổi đá bóng, 1 buổi thì nghỉ, kết quả là sau mỗi lần đi tập/đá bóng về tắm cái ng khoan khoái, ăn ngon ngủ sâu :D
À ý em là đính chính vụ nhiều người cứ cho là tập GYM sẽ YSL :)). Chứ không có khuyến khích bác ham hố đâu nhé haha.

dacootodau

Xe tăng
Chuẩn luôn cụ ah , thực tế 1 vấn đề tốt thì chỉ có suy nghĩ tiêu cực mới thành không tốt
Còn đi tập gym mà không hiểu nguyên lý cơ bản cứ đâm đầu vào vác tạ nặng tập sai tư thế thì về còn bệnh thêm là đúng rồi
Còn các bố đã lười , tư duy thì tối nữa thì lắm lý lẽ lắm

kienvinh

Xe lăn
Cái huyền thoại tập gym YSL là do bọn lười vận động YSL tự nghĩ ra để thủ dâm tinh thần. Bao nhiêu bài báo khoa học đã chứng minh tập gym nói riêng và luyện tập thể thao nói chung giúp tăng sinh Testosterone, là cái gốc của sức khoẻ sinh lý.
Nhưng nếu là body builder chuyên nghiệp, có thể coi như vận động viên, phải dùng đến steroid thì YSL là đương nhiên.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Em sáng 3, 5, 7 và chiều chủ nhật làm 3 sec tennis. Tối đi bộ với vợ, sáng còn lại tập yoga tại trung tâm. Lâu lâu tối không đi bộ thì vào phòng Gim. Em có mua thẻ cho 3 năm hết 12.5 củ. Chơi thế mà chả giảm cân nào, vẫn 95kg, cao 1.78.
À mà nhà có bể bơi chắc năm bơi chục lần. Ông nào xây bể bơi là sai lầm, nên để làm hồ cá Koi.

darthvader

Xe điện
Trên phòng ghim mà tuần tham gia 3 buổi bodycombat và bodypump thì mệt không thua gì đá bóng liên tục 60 phút... 3 buổi còn lại tập linh tinh như leo cầu thang, chạy máy, squat với tạ, tập với các máy ở phòng tập v..v.. Nói chung là em thấy mua thẻ đi tập gym là ok