[Funland] Có nên mua xe oto khi ít nhu cầu, như một tiện nghi phải có?

Ms.Bui

Xe buýt
Em cũng như cụ. Nhưng rất nhiều người không nghĩ thế.
Môtô thì tương đối an toàn vì trọng tâm thấp, bánh to, phanh ăn. Còn xe máy thì đúng là sát thủ, em rất lạ sao ít người thấy thế. :(
Ông hàng xóm nhà em bảo em ngày nào cũng đi ô tô đưa con đi học như cô vất vả thật, đường phố thì tắc, như tôi đi xe máy cho nhàn, mấy hôm sau em gặp ông ý bó bột ở tay, bảo tôi mới bị đâm xe cô ạ.

Yeuphunu

Xe điện
Papa em cách đây 25 năm, vét tiết kiệm mua chiếc Dream II giá 6 cây vàng, cả xóm trầm trồ khen ngợi, đi đâu cả nhà hỉ hả.
Cơ quan giải thể, đòi lại căn tập thể đang ở. Ông bà xoay 5 phân vàng (chưa đến 1 chỉ) mua mảnh đất 300m2 heo hút xây nhà.
Xe vài năm lỗi thời, con cái chê ko thèm đi. Ông ráng giữ được 20 năm bán rẻ ngta mua 2triệu.
Mảnh đất giờ thành 30 tỷ. Vừa ở vừa làm trọ cho thuê mặt tiền.... tháng thu 35tr. Ông bà rủng rỉnh dưỡng già ko phải nhờ vả gọi con cháu.

Tiêu tiền thì nhanh chứ sướng lâu dài mới khó.
So thế hơi khó, 1996 cháu mua giúp em gái chiếc xe Honda 82-70 mới giá gần 27tr khi đó đúng bằng số vốn cháu mang ra tự lập. Hiện nó sinh đẻ ra hàng chục BĐS rồi, còn chiếc xe hiện thanh lý khoảng vài triệu.
Nhu cầu và quan điểm của mỗi thế hệ khác nhau, mỗi nhóm người khác nhau.
Hài hòa chút vẫn hợp lý hơn.
Thế hệ 6x trở về trước đời ông lo cho bố, bố lo cho con, con lo cho cháu. Cuối cùng đời nào cũng khổ. Nhưng không ai thấy khổ mà luôn tự hào về thành quả của mình ở lúc mãi.... cuối đời.

Yeuphunu

Xe điện
Ông hàng xóm nhà em bảo em ngày nào cũng đi ô tô đưa con đi học như cô vất vả thật, đường phố thì tắc, như tôi đi xe máy cho nhàn, mấy hôm sau em gặp ông ý bó bột ở tay, bảo tôi mới bị đâm xe cô ạ.
Không nên lấy ví dụ này ra, ô tô cũng nét bét trên xa lộ hoặc đền vài chục hàng trăm triệu do phang vào xe hay người bộ hành đầy trên mạng xã hội kia ạ.

Ms.Bui

Xe buýt
Không nên lấy ví dụ này ra, ô tô cũng nét bét trên xa lộ hoặc đền vài chục hàng trăm triệu do phang vào xe hay người bộ hành đầy trên mạng xã hội kia ạ.
Nó vd cho sự an toàn khi sử dụng ô tô và xe máy thôi cụ, còn đâu điều khiển phương tiện an toàn vẫn là do mình cả.

tuan.vu17

Xe tải
Thích thì mua thôi, đâu phải có nhu cầu mới mua được chứ. V/c mình mua xe chỉ để đi chơi & cuối tuần đi shopping còn lại trùm mền.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đợt này làm căng dừng đỗ, cc sẽ thấy xe như cục nợ nếu ko thu xếp đc chỗ đậu đỗ ngon lành.

hd-vt

Xe container
Giao thông công cộng hiện quá tốt, một chuyến đi Hạ Long hiện xe Limousine cho 4 người khoảng 1.7tr, thêm taxi nữa thành khoảng 2.2tr.
Năm đi 10 chuyến mới có 22tr. Xe gia đình có ưu thế là chủ động và tiết kiệm được thời gian nhưng lại chịu chi phí, áp lực giao thông, rủi ro...vv
Đối với người ưa tự do, thích được tự chủ sự xê dịch thì "áp lực giao thông" lại chính là đam mê đấy ạ.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Thằng em cọc chèo với em, xe cỏ để cả tháng chắc đi được đôi trăm cây số. Nhưng giờ bảo nó bán xe đi taxi thì đừng hòng :D

quy la tien

Xe điện
Nó vd cho sự an toàn khi sử dụng ô tô và xe máy thôi cụ, còn đâu điều khiển phương tiện an toàn vẫn là do mình cả.
Cũng có người đi xm cả đời kg sao, có người tai nạn xm từ nhà ra chỗ gửi ô tô đấy, kg nói trước được điều gì, khi đang phati cày cuốc bươn trải thì đều phải tính cả, em vd ở Hn mua o tô tiền gửi xe cũng kha khá, xăng đương nhiên mà lắm lúc cũng phải xm hay taxi đấy, vậy nên mua hay kg tùy người.

Ms.Bui

Xe buýt
Cũng có người đi xm cả đời kg sao, có người tai nạn xm từ nhà ra chỗ gửi ô tô đấy, kg nói trước được điều gì, khi đang phati cày cuốc bươn trải thì đều phải tính cả, em vd ở Hn mua o tô tiền gửi xe cũng kha khá, xăng đương nhiên mà lắm lúc cũng phải xm hay taxi đấy, vậy nên mua hay kg tùy người.
Ô hàng xóm nhà em là mua xe rồi ý, nhưng ô ý ngại lái nên với ô ý lái xe ô tô ở tp là vất vả lắm, đi xe máy mới là nhàn, chứ ko phải ko có tiền mua xe đâu cụ.

BMW R60

Xe tăng
Em lại đào lên ạ. Em chia sẻ, cụ nào có xe lâu rồi đừng cười em ạ.

Sau khi lập thớt này thì nhà em đã chốt một em SantaFe. Sau mấy tháng sử dụng thì hiện tại em đang thấy đáng đồng tiền ạ.

- Sói đi về quê, đi họp lớp thấy rất vui vẻ và tự tin (trước đây nhà nghèo, hiền và tự ti nên hay bị bắt nạt). Giờ về quê vác xe đi họp lớp thấy có vẻ "sang cái thằng người" ra phết :))). Vì tầm tầm bọn em lại ở quê thì cũng ít bạn có xe và xe >1 tỏi thì càng không có.
Chả có nhẽ sói nhà mợ lại là thằng bạn cấp 3 của em?? Chả là thằng này trước về quê đếch bao giờ đi họp lớp hay tụ tập bạn bè cafe. Thế mà đợt 2/9 rồi hắn hại chủ động gọi em và các bạn đi cafe, tụ tập. Em thấy lạ! Đến nơi gặp nhau, hóa ra hắn mới lên đời, mới mua ê tô :D :D :D :D :D :)) :)) :)) :)) :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Chả có nhẽ sói nhà mợ lại là thằng bạn cấp 3 của em?? Chả là thằng này trước về quê đếch bao giờ đi họp lớp hay tụ tập bạn bè cafe. Thế mà đợt 2/9 rồi hắn hại chủ động gọi em và các bạn đi cafe, tụ tập. Em thấy lạ! Đến nơi gặp nhau, hóa ra hắn mới lên đời, mới mua ê tô :D :D :D :D :D :)) :)) :)) :)) :))
Cụ vui tính ghế

vừa đi vừa láii

Xe container
Thế nào cũng đưa 1 bạn gái về nhà, trên đường đi lại bị đau bụng...:))

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
Em nghĩ chán, cuối cùng thì em mua xe và em thấy đúng là nên có.
Ngày nắng ngày mưa, đưa đón con đỡ vất vả và đỡ khổ thân mình.
Ngày mưa lạnh buốt buồn buột như này đi xe mới đã thằng người. Lão nhà đi xe mặc phong phanh. E đi xe máy mặc kín mít

streetcat

Xe hơi
Các cụ ạ, nhà em đang có dư ít tiền, nhà cửa thì có rồi, trong dài hạn thì vẫn có mục tiêu mua cái nhà nữa, nhưng còn xa, nên hiện tại trong ngắn hạn là chưa có kế hoạch gì. Dạo này 2vc đang nói chuyện mua oto, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn không biết có đáng không.

Chồng làm việc tại nhà, ít có nhu cầu giao lưu quan hệ. Vợ làm cách nhà 3km, sáng cắp ô đi tối cắp ô về. F1 (mới một đứa) đi học cách nhà 4km. Quê nội cách nhà 100km, quê ngoại 15km. Không có xe thì rất ít về nội, nếu có thì chắc sẽ về nhiều hơn. Chẳng qua dạo này những lúc nắng nóng rồi mưa to đưa F1 đi học thấy cũng thương thương, hôm trước nó dính mưa về ốm nên 2vc lại ngồi bàn chuyện xe cộ.

Thu nhập nhà em hiện tại thì nuôi xe thoải mái, nhưng đang băn khoăn giữa hai mặt: 1. Có phải xe hơi là việc trước sau gì cũng phải sắm như một tiện nghi gia đình (như điều hòa máy giặt tủ lạnh), kể cả nhu cầu ít? 2. Nuôi như vậy có lãng phí không khi vẫn còn mục tiêu dài hạn là tích lũy, mua nhà nữa đề phòng tuổi già?

Em biết trên này nhiều cụ có xe, kể cả khi phải vay nợ, có cụ nào mua khi nhu cầu ít như em không ạ? Các cụ có thấy lãng phí hay hối hận khi mua không? Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Theo e thì mua xe để phục vụ hàng ngày; tuần đi 1 lần thì k nên mua

TsarPutin

Xe tăng
mua tuỳ tài chính chứ chờ gì nữa cụ; lễ tết chả
lẽ đi thuê xe ah, mưa lạnh nắng nóng bụi bẩn nữa; chẳng lẽ cứ để tiền để lại cho con nó tiêu hộ? mà đa số cái hội k làm ra thì k biết quý trọng tiền đâu