[Funland] Có nên mua xe oto khi ít nhu cầu, như một tiện nghi phải có?

hd-vt

Xe container
Em thấy các cụ trên sao lại thấy căng thẳng khi lái xe nhỉ, nói thực chứ em lái quen rồi em thấy lái 2b mới căng thẳng và nguy hiểm.
Em cũng như cụ. Nhưng rất nhiều người không nghĩ thế.
Môtô thì tương đối an toàn vì trọng tâm thấp, bánh to, phanh ăn. Còn xe máy thì đúng là sát thủ, em rất lạ sao ít người thấy thế. :(

202

Xe container
Trừ khi ko có tiền, xe là phương tiênn cần thiết

Amethyst2020

Xe buýt
Em lại đào lên ạ. Em chia sẻ, cụ nào có xe lâu rồi đừng cười em ạ.

Sau khi lập thớt này thì nhà em đã chốt một em SantaFe. Sau mấy tháng sử dụng thì hiện tại em đang thấy đáng đồng tiền ạ.

- Sói đi về quê, đi họp lớp thấy rất vui vẻ và tự tin (trước đây nhà nghèo, hiền và tự ti nên hay bị bắt nạt). Giờ về quê vác xe đi họp lớp thấy có vẻ "sang cái thằng người" ra phết :))). Vì tầm tầm bọn em lại ở quê thì cũng ít bạn có xe và xe >1 tỏi thì càng không có.
- Hay về thăm ông bà nội hơn, chở được cả vợ con em út cháu chắt về nên ông bà rất phấn khởi.
- Nhà ông bà ngoại cách 15km nên nhoắt cái là về, ăn bữa cơm ngủ qua đêm sáng sau lại đi làm đi học bình thường, gắn kết tình thân.
- Cho con, cháu đi dã ngoại loanh quanh HN cuối tuần. Việc này là vợ thích nhất vì luôn muốn con được đi chơi khám phá thường xuyên.
- Ông bà có việc gì đi xa lại đăng ký một cuốc, vợ chồng hứng lên đi tối muốn đi ăn đi chơi là cũng nhảy lên xe đi đâu cũng chả ngại.
- Thằng nhóc con tha hồ nhảy nhót ăn uống, vác chăn gối gấu bông đồ chơi nằm lăn lê trên xe đi muôn nơi. Em là mẹ nên nhìn con như vậy thấy rất happy ạ, nghĩ cảnh ngày trước đi đâu xe máy che chắn bọc nó các kiểu mới thấy có oto sướng hơn bao nhiu.

Cho nên nhà cụ nào không lăn tăn về chi phí thì mua ngay và luôn đi ạ. Lúc không có nghĩ là không dùng, nhưng có rồi thì nghĩ ra đủ thứ để dùng, cái nào cũng có ích, giúp nâng cao chất lượng cuộc sống. Chỉ mỗi tội tốn xèng hơn thôi, xèng để nuôi xe và các cuộc chơi bời theo xe ấy ạ :))). Lẽ ra em phải mua lâu rồi mới đúng :))).

P/S: Mỗi tội đi làm đi học cuốc ngắn thì em vẫn ít dùng do toàn đi giờ cao điểm tốn thời gian quá. Hôm nào mưa gió rét mướt mới đi, còn thì vẫn 2 bánh mà xài :(. Có oto chỉ đi chơi là sướng thôi.

kduc

Xe Cứu Trợ
Em lại đào lên ạ. Em chia sẻ, cụ nào có xe lâu rồi đừng cười em ạ.

Sau khi lập thớt này thì nhà em đã chốt một em SantaFe. Sau mấy tháng sử dụng thì hiện tại em đang thấy đáng đồng tiền ạ.

- Sói đi về quê, đi họp lớp thấy rất vui vẻ và tự tin (trước đây nhà nghèo, hiền và tự ti nên hay bị bắt nạt). Giờ về quê vác xe đi họp lớp thấy có vẻ "sang cái thằng người" ra phết :))). Vì tầm tầm bọn em lại ở quê thì cũng ít bạn có xe và xe >1 tỏi thì càng không có.
- Hay về thăm ông bà nội hơn, chở được cả vợ con em út cháu chắt về nên ông bà rất phấn khởi.
- Nhà ông bà ngoại cách 15km nên nhoắt cái là về, ăn bữa cơm ngủ qua đêm sáng sau lại đi làm đi học bình thường, gắn kết tình thân.
- Cho con, cháu đi dã ngoại loanh quanh HN cuối tuần. Việc này là vợ thích nhất vì luôn muốn con được đi chơi khám phá thường xuyên.
- Ông bà có việc gì đi xa lại đăng ký một cuốc, vợ chồng hứng lên đi tối muốn đi ăn đi chơi là cũng nhảy lên xe đi đâu cũng chả ngại.
- Thằng nhóc con tha hồ nhảy nhót ăn uống, vác chăn gối gấu bông đồ chơi nằm lăn lê trên xe đi muôn nơi. Em là mẹ nên nhìn con như vậy thấy rất happy ạ, nghĩ cảnh ngày trước đi đâu xe máy che chắn bọc nó các kiểu mới thấy có oto sướng hơn bao nhiu.

Cho nên nhà cụ nào không lăn tăn về chi phí thì mua ngay và luôn đi ạ. Lúc không có nghĩ là không dùng, nhưng có rồi thì nghĩ ra đủ thứ để dùng, cái nào cũng có ích, giúp nâng cao chất lượng cuộc sống. Chỉ mỗi tội tốn xèng hơn thôi, xèng để nuôi xe và các cuộc chơi bời theo xe ấy ạ :))). Lẽ ra em phải mua lâu rồi mới đúng :))).

P/S: Mỗi tội đi làm đi học cuốc ngắn thì em vẫn ít dùng do toàn đi giờ cao điểm tốn thời gian quá. Hôm nào mưa gió rét mướt mới đi, còn thì vẫn 2 bánh mà xài :(. Có oto chỉ đi chơi là sướng thôi.
Chúc mừng mợ và gia đình đã xuống hố vôi :D.
Nói thật, e liền ông ngồi lái F1.1 ngồi ghế phụ nói chuyện thời sự, bà cả và F1.2 nằm băng sau ngủ nghỉ chơi đùa, sướng gì đâu. Muốn ăn đâu thì ăn, muốn lái đâu thì lái, hạnh phúc là đây.

baongan2511

Xe buýt
Như gia đình cụ vậy em nghĩ nhu cầu thiết yếu là phải mua chứ ạ. Quê nội, Quê ngoại, Đưa đón F1,...Như quan điểm của em thì tiền đến đâu hay đến đó. Mua cái xe trước rồi mua nhà thêm thì mua. Tội gì nghĩ ngợi nhiều

TRANGDC

Xe tăng
Chúc mừng vc mợ chủ, nhu cầu nhà em cũng gần gần giống nhà mợ, em mua xe được 5 năm rồi, thi thoảng xuống hầm phủi bụi ngắm xe cũng thấy vui vui :))

thamvuky

Xe tăng
Dư giả thì mua , còn ko thì đừng cố . Em dư nên mua chiếc lâu lâu xuống nổ máy tý rồi tắt :))))

Giodong2

Xe buýt
Papa em cách đây 25 năm, vét tiết kiệm mua chiếc Dream II giá 6 cây vàng, cả xóm trầm trồ khen ngợi, đi đâu cả nhà hỉ hả.
Cơ quan giải thể, đòi lại căn tập thể đang ở. Ông bà xoay 5 phân vàng (chưa đến 1 chỉ) mua mảnh đất 300m2 heo hút xây nhà.
Xe vài năm lỗi thời, con cái chê ko thèm đi. Ông ráng giữ được 20 năm bán rẻ ngta mua 2triệu.
Mảnh đất giờ thành 30 tỷ. Vừa ở vừa làm trọ cho thuê mặt tiền.... tháng thu 35tr. Ông bà rủng rỉnh dưỡng già ko phải nhờ vả gọi con cháu.

Tiêu tiền thì nhanh chứ sướng lâu dài mới khó.

Chỉnh sửa cuối:

Đại tướng Alo

Xe điện
Hàng xóm nhà em có 2 vợ chồng, mua con xe ô tô về đắp chiếu là chính, đi làm 2 vợ chồng đều đi xe máy....hehe.....Đắp chiếu 5 năm, bán đi lỗ 50%. ...hehe....:))

Amethyst2020

Xe buýt
Papa em cách đây 25 năm, vét tiết kiệm mua chiếc Dream II giá 6 cây vàng, cả xóm trầm trồ khen ngợi, đi đâu cả nhà hỉ hả.
Cơ quan giải thể, đòi lại căn tập thể đang ở. Ông bà xoay 5 phân vàng (chưa đến 1 chỉ) mua mảnh đất 300m2 heo hút xây nhà.
Xe vài năm lỗi thời, con cái chê ko thèm đi. Ông ráng giữ được 20 năm bán rẻ ngta mua 2triệu.
Mảnh đất giờ thành 30 tỷ. Vừa ở vừa làm trọ cho thuê mặt tiền.... tháng thu 35tr. Ông bà rủng rỉnh dưỡng già ko phải nhờ vả gọi con cháu.

Em chưa hiểu câu chuyện của mợ. Ý mợ là lúc ấy lấy tiền đấy mua vài mảnh đất nữa có phải giờ giàu nứt đố đổ vách phải ko? Ôi, ai cũng biết vậy thì ai cũng giàu hết rồi. Đây là cái ví dụ muôn thủa của các cụ mỗi khi chép miệng nhìn lại ngày xưa. Chứ còn cái lúc nhà mợ có xe Dream cưỡi đi đâu cũng sướng hơn lọc cọc xe đạp thì sướng ấy ai hưởng cho?

Bố mẹ em trước cũng thế, mua con đờ rem bằng cả mấy cái nhà ấy. Nhưng lúc ấy muốn mua, cần mua và nó có ích cho cuộc sống thật mà. Và cũng ko rơi vào hoàn cảnh ngược đời là chưa có nhà mà đã mua xe. Bảo cố quá thì không nên chứ nhà cửa có rồi, tiền tích lũy cũng có, thì tội gì ko hưởng thụ hả mợ?

Btw, mảnh đất 30 tỷ cho thuê được có 35tr thôi ạ?

vandatAT

Xe container
Ngoại thành. Tỉnh thì ok, hn càng ngày càng chật chội,bất tiện. Hở ra là ăn phạt . lên phố ăn uống mua sắm cũng rất mệt mỏi.

Giodong2

Xe buýt
Em chưa hiểu câu chuyện của mợ. Ý mợ là lúc ấy lấy tiền đấy mua vài mảnh đất nữa có phải giờ giàu nứt đố đổ vách phải ko? Ôi, ai cũng biết vậy thì ai cũng giàu hết rồi. Đây là cái ví dụ muôn thủa của các cụ mỗi khi chép miệng nhìn lại ngày xưa. Chứ còn cái lúc nhà mợ có xe Dream cưỡi đi đâu cũng sướng hơn lọc cọc xe đạp thì sướng ấy ai hưởng cho?

Bố mẹ em trước cũng thế, mua con đờ rem bằng cả mấy cái nhà ấy. Nhưng lúc ấy muốn mua, cần mua và nó có ích cho cuộc sống thật mà. Và cũng ko rơi vào hoàn cảnh ngược đời là chưa có nhà mà đã mua xe. Bảo cố quá thì không nên chứ nhà cửa có rồi, tiền tích lũy cũng có, thì tội gì ko hưởng thụ hả mợ?

Btw, mảnh đất 30 tỷ cho thuê được có 35tr thôi ạ?
Lúc ông bà mua xe vì nghĩ tiện dụng, hưởng thụ, sang chảnh chút với đời. Nhà thì có ở (NN cấp cho, hoá giá cho mình) là được rồi.
Ai dè thời cuộc thay đổi nên bị đẩy ra đường. Lúc đó mới lo xoay cái gọi là tài sản.

Ý em là tiêu để hưởng thụ thì nhanh lắm, sướng thì ai chả thích, đẹp thì ai chả khen. Còn lúc rủi ro sa cơ thì mỗi mình thấm thía.

Thôi thì tùy cách nghĩ của mỗi người.

@Đất hơn 30 tỷ nhưng cho thuê nhà cũ & dạng trọ thôi, già rồi ko muốn nhọc công xây dựng gì thêm. Cơ bản là dư tiêu rồi.

Dk1

Xe máy
Các cụ ạ, nhà em đang có dư ít tiền, nhà cửa thì có rồi, trong dài hạn thì vẫn có mục tiêu mua cái nhà nữa, nhưng còn xa, nên hiện tại trong ngắn hạn là chưa có kế hoạch gì. Dạo này 2vc đang nói chuyện mua oto, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn không biết có đáng không.

Chồng làm việc tại nhà, ít có nhu cầu giao lưu quan hệ. Vợ làm cách nhà 3km, sáng cắp ô đi tối cắp ô về. F1 (mới một đứa) đi học cách nhà 4km. Quê nội cách nhà 100km, quê ngoại 15km. Không có xe thì rất ít về nội, nếu có thì chắc sẽ về nhiều hơn. Chẳng qua dạo này những lúc nắng nóng rồi mưa to đưa F1 đi học thấy cũng thương thương, hôm trước nó dính mưa về ốm nên 2vc lại ngồi bàn chuyện xe cộ.

Thu nhập nhà em hiện tại thì nuôi xe thoải mái, nhưng đang băn khoăn giữa hai mặt: 1. Có phải xe hơi là việc trước sau gì cũng phải sắm như một tiện nghi gia đình (như điều hòa máy giặt tủ lạnh), kể cả nhu cầu ít? 2. Nuôi như vậy có lãng phí không khi vẫn còn mục tiêu dài hạn là tích lũy, mua nhà nữa đề phòng tuổi già?

Em biết trên này nhiều cụ có xe, kể cả khi phải vay nợ, có cụ nào mua khi nhu cầu ít như em không ạ? Các cụ có thấy lãng phí hay hối hận khi mua không? Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Em tính sơ sơ đầu tư xe 10 năm, mỗi tháng mất khoảng chục củ nên tạm thời em cứ chọn taxi với tự lái :D
Sẵn đây có cụ nào có tự lái khu vực Trúc Bạch, thi thoảng em giao lưu :D

Ranfer

Xe buýt
Em có 2 ý kiến đơn giản thôi:
- Ô tô an toàn hơn xe máy: Chắc chắn ngồi trong cái khung sắt an toàn hơn giơ đầu ra ngoài trời
- Suy nghĩ sẽ khác hơn so với đi xe máy: Tốn hơn nên phải suy nghĩ, cày nhiều hơn để nuôi xe.
Kết luận: Nên mua nếu muốn cuộc sống tiến lên.

Tuấn VTB

Xe tải
Quan điểm của em có xe thì sẽ cải thiện chất lượng cuộc sống hơn, sẽ có thêm những chuyến đi xa cùng gia đình, cuối tuần có thể vù lên Ba vì , Tam Đảo, HP , QN để cho con cái khám phá bên ngoài, bố mẹ thì thêm gắn kết....
Nếu cứ tư duy : ít nhu cầu nên ko cần xe là một sai lầm , vì ko có xe các cụ sẽ có xu hướng hạn chế các cuộc gặp gỡ, giao lưu hay thăm thú quê hương bản quán...Cái nhà quan trọng dăm bảy tỷ còn cố được thì cái xe vài trăm triệu cũng đã mua đc rồi thì nên cố

Yeuphunu

Xe điện
Cháu vắn tắt là nhu cầu dùng thực sự dưới 7000km/năm thì không nên mua.
Vì trong số 7000km kia sẽ có phân nửa là cho nhu cầu hưởng thụ: du lịch, dã ngoại...vv ngoài nhu cầu thiết yếu.
Mức sử dụng trung bình của xe gia đình khoảng 10.000-12.000km/năm.
Đi ôtô ở Việt Nam phải đối đầu quá nhiều rủi ro và chi phí thực tế nếu tính đủ không hề nhỏ, thường từ 70-150tr/năm tùy loại xe.

phuongnam1972

Xe buýt
Em thì chưa có nên không tư vấn được ạ😅

SanHoBien

Xe container

Cụ ông ở nhà lo xa quá nhỉ :P

Yeuphunu

Xe điện
Quan điểm của em có xe thì sẽ cải thiện chất lượng cuộc sống hơn, sẽ có thêm những chuyến đi xa cùng gia đình, cuối tuần có thể vù lên Ba vì , Tam Đảo, HP , QN để cho con cái khám phá bên ngoài, bố mẹ thì thêm gắn kết....
Nếu cứ tư duy : ít nhu cầu nên ko cần xe là một sai lầm , vì ko có xe các cụ sẽ có xu hướng hạn chế các cuộc gặp gỡ, giao lưu hay thăm thú quê hương bản quán...Cái nhà quan trọng dăm bảy tỷ còn cố được thì cái xe vài trăm triệu cũng đã mua đc rồi thì nên cố
Giao thông công cộng hiện quá tốt, một chuyến đi Hạ Long hiện xe Limousine cho 4 người khoảng 1.7tr, thêm taxi nữa thành khoảng 2.2tr.
Năm đi 10 chuyến mới có 22tr. Xe gia đình có ưu thế là chủ động và tiết kiệm được thời gian nhưng lại chịu chi phí, áp lực giao thông, rủi ro...vv