[Funland] có nên mua nhà chung cư cao cấp cho thuê ko các cụ mợ

e
em cũng nghĩ kĩ rồi , nhưng tiền bỏ tiết kiệm thì cũng mất giá theo thời gian , mà chung cư thì tạm thời cho thuê chứ tương lai thì vc em cũng về thường xuyên
Cụ cứ quyết thôi, mua là được

raumongtoi

Xe buýt
Cụ làm móng ở nước nào lãi 10.000 euro/tháng ngon vậy cho e theo với tính ra là 250 củ/tháng

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn hơn đem tiền gửi cho cái nơi mang danh NH nhưng luôn kèm theo điều khoản bảo hiệm tiền gửi tối đa...... không đáng kể (khác gì bảo tao cầm tiền nhưng mất tao đếch chịu trách nhiệm đâu nhá)
Ờ.. .tính tương tự nhé, cho thuê chung cư nhỡ bọn tội phạm buôn ma túy thuê làm trụ sở tập kết hàng trắng, hoặc ổ mại dâm, .. ...thì cụ với tư cách chủ nhà - dù không biết, cụ cũng khốn đốn để chứng minh vô tội nhé :))

niceshot

Xe container
Em có ít tiền nhàn rỗi tính mua chung cư cho thuê , đang băn khoăn giữa golden westlake thuỵ khê và royal city Thanh xuân , theo các cụ mợ nên mua ở đâu ạ , nếu tính cùng diện tích thì ở westlake cao hơn royal city từ 700 củ đến 1 tỏi .
Ở HN mua CC cho thuê ko bao giờ đạt được tỷ suất lợi nhuận cao bằng lãi suất gửi tiết kiệm ngân hàng, giá nhà CC bây giờ cũng ko thể tăng theo thời gian nữa mà về cơ bản sẽ giảm đi theo thời gian sử dụng. Do đó, nếu chỉ nhằm đầu tư tài chính thì ko nên, còn nếu định mua để dành sẵn nhà cho con hoặc cho nhu cầu sử dụng sau này thì có thể cân nhắc theo mục đích sử dụng.

P/S: Em có căn CC RC cho thuê, đang muốn nhượng lại. Nếu cụ quyết đầu tư ở RC thì pm em để trao đổi nhé!

Rượu

Xe buýt
Mua chung cư cho thuê là đại hạ sách

TONGIA

Xe lừa
Dù rất muốn mua CCCC để ở
Nhưng không dám bán nhà đất đi để mua.

Vì thấy mấy căn dưới đất ở 10 năm lồi lõm thì giá cũng same same.
Mấy căn CCCC sau 10 niên thì ôi thôi.

Ít tiền, nên căn nhà vẫn muốn giữ gốc chứ ko chưa thể thành tiêu sản được.

Xe gòng

Xe điện
nhiều người thuê dùng nhà như phá nên cho thuê cccc cũng ko hẳn là tốt!!!

bigman95

Xe điện
e
em cũng nghĩ kĩ rồi , nhưng tiền bỏ tiết kiệm thì cũng mất giá theo thời gian , mà chung cư thì tạm thời cho thuê chứ tương lai thì vc em cũng về thường xuyên
Cụ dư thì được chứ cho thuê nhà , hỏng nhà nhanh lắm. Em có cái cho thuê tính ra lỗ nếu đầu tư. CC của em sau 10 năm giờ tầm 2.7 tỷ --> lãi ngân hàng 6% năm --> tháng 13.5t. Hiện tại em đang cho thuê 9 t . (full đồ) . Sau 2 năm khách trả sửa chữa tầm 50t.

Nói chung để dành thôi chứ mua cc để mài ra ăn không ổn!

pbinh979

Xe tăng
CC nào em ko biết chứ RC của sếp của sếp em tuyền lỗ thôai. ko ăn được anh Vova đâu.

Mode

Xe tải
hi, cám ơn cụ , nếu vét hết thì cũng tạm nhưng mà em ko dám vung tay 1 lúc như thế . Về tài chính thì nhà em có 2 tiệm móng nên thu nhập đều đều 10000€/tháng,vc em cũng tính tích góp mua cho con cái căn hộ bên này , còn ở vn chỉ chi đến 3,5 hay cao là 4 tỏi thôi
Nếu cụ nhiều tiền cash ở bên đấy (Đức?) thì cứ đẩy về VN đi đã, thực ra gửi tiết kiệm cũng rất hợp lí. Tiền Euro thực tế mất giá khá nhiều so với tiền Việt trong mấy năm qua vì lãi suất cơ bản bên đấy nó hạ thấp. Gửi tiết kiệm ở VN lãi cao gấp mấy lần ở bển, lại ko có thuế. Rủi ro lớn nhất là tỉ giá thì khả năng đồng VN mất giá so với Euro bây giờ cũng rất nhỏ (bọn Tây nó hạ lãi suất để cho tiền "rẻ" để kích cầu tiêu dung sản xuất lâu nay rồi, giờ mà đẩy lãi suất lên khéo nhiều thằng shock mà chết).

Còn mua chung cư thì em thấy ko ăn thua, nhiều quá.

tieuyeu

Xe buýt
Không nên cụ nhé.

Chung cư cụ định mua căn được được cũng phài 2 ~ 2,5 tỷ. Bình thường gửi ngân hàng bên em ls đã được 7.8%/năm rồi (Trung bình cũng phải 16tr tiền lãi hàng tháng)

Vậy cụ có tính cho thuê được với mức giá trên 16tr/tháng ko? (Ít cũng phải 20 - 25tr/tháng mới bõ). Trong thời điểm hiện tại em nghĩ là cực khó đó là chưa tính đến phí môi giới.

Chưa kể cụ mà đầu tư với mấy căn chung cư của Vin thì không lại được đâu, nhà nó vốn đắt hơn bình thường phí quản lý cũng đắt thì rất khó lãi. Tương lai giá chỉ có giảm chứ không tăng, mấy em sale bên Vin toàn chém gió thôi

Nếu cụ máu kinh doanh 1 là vứt vào công ty nào đấy . Hoặc là, đầu tư 1 căn chung cư vừa tiên + cải tạo lại sau đó cho thuê theo kiểu homestay (2 phòng) giá theo ngày (airbnb) như vậy lợi nhuận sẽ đạt cao hơn là cho thuê theo tháng.

Còn không thì chỉ có lướt nhà dự án rồi chuyển nhượng lại :))
cám ơn cụ tư vấn , nhưng ngân hàng em cũng ko an toàn lắm , 3 bữa lại thấy tiền tự bị mất hoặc phá sản cụ ạ , còn lướt sóng hoặc kinh doanh em ko có thời gian . Nói chung thấy 80% các cụ khuyen không nên mua cccc cho thuê nhỉ

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
Thấy sếp em mua mấy quả chung cư ở Đoàn ngoại giao. Cho thuê mấy năm cũng lên 1 ít giá nhưng thấy bảo ko bằng gửi ngân hàng cụ ạ. Căn nào đẹp thì cũng chỉ vừa bằng hoặc hơn 1 chút ( chỉ đủ để sửa sang nếu lấy lại)
Cụ nên cân nhắc

tieuyeu

Xe buýt
Cụ làm móng ở nước nào lãi 10.000 euro/tháng ngon vậy cho e theo với tính ra là 250 củ/tháng
cụ thấy thì ngon đấy nhưng nhà em làm bục mặt ra đấy cụ , hơn nữa nếu cụ muốn vào nghề này phải có tay nghề cứng (3 năm trỏ lên ) và có thẻ định cư , chứ có thẻ khó xin việc và lương thấp

peace_park

Xe buýt
Em có người nhà cũng ở nước ngoài về mua nhà cho thuê, nhưng là mua đất rồi xây chia phòng nhưng cc mini. Cho thuê thì có 2 hình thức, 1 là cho công ty thuê lại cả nhà rồi họ tự quản lý và cho thuê lại. 2 là có người nhà thì nhờ 1 người đứng ra quản lý và cho thuê.

Em thấy đầu tư như trên hay hơn là mua cc rồi cho thuê.

thanhduy_msa

Xe buýt
đang máu chung cư cc , nghe các cụ tư vấn xong em tụt hứng , làm gì mà chung cư tụt giá nhanh thế hả các cụ mợ
nếu cụ xác định mua chung cư để ở và ở luôn, thì nên mua, chứ mua để cho thuê, và để giữ tiền, thì thua

pisces_hn

Xe container
Mình chẳng biết nói sao nếu chưa gặp được họ để biết thêm thông tin. Có thể họ mua được chung cư từ hồi mới ra đời loại hình này (thời 2000 - 2006) nên giá vốn rẻ, hoặc có thể họ phân bổ tài sản vào nhiều rổ, hoặc họ có thể là bị kẹp hàng mới đầu ôm một lô chục căn nhưng còn 5-6 căn chả bán được nên đành cho thuê,.v.v.. rất nhiều khả năng.

Còn mình phân tích dựa trên tham số là lãi tiết kiệm (rủi ro gần = 0) thì nó là cột mốc cho những ai muốn đầu tư kinh doanh (nếu không vượt qua lãi tiết kiệm thì khoản đầu tư đó là thất bại). Tất nhiên cụ thể có thể có lí do khác không tính đến kinh tế, như là làm từ thiện, mua giúp người thân, tạo công ăn việc làm, v.v.. thì mình không bàn.
Còn dưới phân tích kinh tế, mình đã phân tích clear rồi.
các cụ này cũng đang lo lõm nặng cả thôi ạ. Mấy hôm nay em đi tìm mua nhà mà chưa thấy cái loại hình nào khả thi, trong đấy chung cư xếp bét. Chung cư mới bán tốt một phần vì không phải nộp hết tiền ngay nên những cụ chưa đủ tiền còn cố được.

pisces_hn

Xe container
Dù rất muốn mua CCCC để ở
Nhưng không dám bán nhà đất đi để mua.

Vì thấy mấy căn dưới đất ở 10 năm lồi lõm thì giá cũng same same.
Mấy căn CCCC sau 10 niên thì ôi thôi.

Ít tiền, nên căn nhà vẫn muốn giữ gốc chứ ko chưa thể thành tiêu sản được.
ở nhà đất cụ vẫn mất tiền trượt giá. Cũng chả phải ít cụ nhỉ.

TONGIA

Xe lừa
ở nhà đất cụ vẫn mất tiền trượt giá. Cũng chả phải ít cụ nhỉ.
So với gốc VNĐ,
Ở những khu dân cư ổn định thì tăng không đáng kể.
Nhưng ít nhất là nó không giảm ( thậm chí còn nửa gốc ) sau 10 năm.

So với vàng, USD hay vật ngang giá khác thì vô cùng vì lãi suấ,t lạm phát và điều chỉnh tỷ giá, giá vàng nó có song hành một mức đâu.