[Funland] có nên mua đất lúa vào thời điểm này?

ldt_tx

Xe tăng
Chuyên viên tư vấn pháp lý mà cụ giải thích như này thì em cũng chịu:
- Chuyển đổi quyền sử dụng đất (2 người có 2 mảnh đất đổi cho nhau, giống như cụ chủ đổi tivi sam sung lấy tivi sony)
Em không tranh luận thêm với cụ nữa.

Axeco

Xe buýt
Chào các cụ,

Em thấy gần quê em (em ở xã trên, thửa đất ở xã dưới, cách nhau 4 km) có một người bán 700 mét đất, trên sổ ghi là đất chuyên trồng lúa nước.

Hiện trạng: đã xây tường gạch 10 nhô lên khoảng 40 cm so với mặt đất, trên đó trồng nhiều cọc sắt và đã quây lưới B40, đã trồng các loại cây ăn quả. Anh ấy đã làm được một cái nhà cấp 4 mới tinh, đẹp, diện tích tầm 30m, kiên cố, ở luôn được + xây móng gạch (có vẻ chắc) cho một cái nhà to hơn (nhưng chưa xây). Đường bê tông 6 m, ô tô tải to 5 tấn vào tận nhà. Thửa đất nằm bên phía đồng, đi chung đường bê tông bao quanh làng, nên nó sát làng luôn ạ, không phải chênh vênh giữa đồng.

Thửa này nằm chung với một thửa nữa có diện tích tương tự (mỗi thửa rộng 12 m, dài gần 60 m), không có rào, cọc hay gì đó chia với nhau. Thực tế đây là cả một thửa lớn của một gia đình, nhưng anh này đã làm sổ riêng có diện tích 700 m như nói ở trên.

Em xin gửi ảnh cái sổ đó ở đây ạ (em xin lỗi phải xóa một số thông tin để không lộ thông tin cá nhân của a chủ đất):

Theo thông tin trên sổ, đây là đất chuyên trồng lúa nước, có ghi diện tích, trang bên cạnh không có hình dáng, vị trí, kích thước của thửa đất.

Sổ này hiện đang do một người khác giữ, nếu em mua thì phải cầm tiền đến chuộc sổ này về cùng anh chủ rồi cùng ra công chứng nên em cũng hơi ngại và lo, không biết làm thế nào để hai bên giao dịch được với nhau và mình cầm sổ về (em sợ chuyển khoản xong người ta bảo tôi biết ông là ông nào đâu mà đưa sổ cho ông).

Hiện giờ cả khu này có mỗi anh này quây gạch + làm lưới + đổ đất + trồng cây được, xung quanh chưa ai làm hoặc chưa ai làm được.

Giá anh ấy chào bán là 350 triệu/sào ạ. Giá tổng cho 700 m2 đất đó là gần 700 triệu, người mua chịu mọi chi phí sang tên, làm sổ.

Em muốn hỏi các cụ: loại đất này có được giao dịch không? Nếu em không có hộ khẩu trong xã đó mà ở ngoài Hà Đông, liệu có sang tên em được không ạ? Và liệu có bị yêu cầu hoàn trạng về đất lúa không ạ?

Em cảm ơn các cụ.
Nếu như đc phép sang tên thì cụ hộ khẩu ở đâu đi nữa thì vẫn sang tên đc

Tony_Le

Xe container
Chuyên viên tư vấn pháp lý mà cụ giải thích như này thì em cũng chịu:
- Chuyển đổi quyền sử dụng đất (2 người có 2 mảnh đất đổi cho nhau, giống như cụ chủ đổi tivi sam sung lấy tivi sony)
Em không tranh luận thêm với cụ nữa.

Cụ ấy đúng hết! Mục đích của nó để dồn điền đổi thửa. Đổi ngang không đủ thì bù tiền thôi.

.

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Đúng luật thì chịu không thể làm gì ngoài việc trồng lúa.
Lách luật thì ... thấy cũng nhiều nhiều lắm.

Bopbi_hsgs

Xe container
Chỗ này chỉ làm sai luật chứ không lách luật được.
Lách luật vụ này chắc là làm thủ tục để có đc giấy xác nhận là ng trực tiếp sx nn để có thể nhận chuyển nhượng đất trồng lúa

Tony_Le

Xe container
Lách luật vụ này chắc là làm thủ tục để có đc giấy xác nhận là ng trực tiếp sx nn để có thể nhận chuyển nhượng đất trồng lúa
Vâng, cái cụ nói thì lách..

Tuy nhiên ý cụ trên kia là đất lúa thì chỉ để trồng lúa chứ lách luật thì người ta có thể xây nhà hay làm gì đấy khác với trồng lúa. Cái này là sai luật.

tomtomchát

Xe container

Tony_Le

Xe container
Mua trồng lúa thì được.
Muốn ở thì phải mất thêm nhiều tiền nữa.
Nếu trong qui hoạch đất ở thì chuyển mục đích sử dụng cũng khá rẻ.

Nếu xây lậu thì vô chừng nhưng giờ siết chặt, hệ thống công bộc cũng biết sợ rồi và không đánh chén bằng cách này nữa.

Bopbi_hsgs

Xe container
Nếu trong qui hoạch đất ở thì chuyển mục đích sử dụng cũng khá rẻ.

Nếu xây lậu thì vô chừng nhưng giờ siết chặt, hệ thống công bộc cũng biết sợ rồi và không đánh chén bằng cách này nữa.
Dù có quy hoạch là đất ở thì chuyển đổi từ đất lúa sang đất ở phải là dự án đầu tư, chứ hộ gia đình, cá nhân ko chuyển đổi từ đất lúa sang đất ở đc. Đất lúa chỉ có thể chuyển sang đất NN khác thôi

Tony_Le

Xe container
Dù có quy hoạch là đất ở thì chuyển đổi từ đất lúa sang đất ở phải là dự án, chứ hộ gia đình, cá nhân ko chuyển đổi từ đất lúa sang đất ở đc. Đất lúa chỉ có thể chuyển sang đất NN khác thôi
Cụ đừng nghe ai nói mà thực tế trải nghiệm đi, đã cho chuyển đất ở thì cá nhân chuyển bình thường. Nói luôn, em chuyển rồi, đúng luật. Trên sổ đất lúa vẫn có 1-200 m2 đất ở rất thông dụng nhé. Nông dân trồng lúa, thì ở cạnh mà chăm lúa chứ.

Xikar

Xe tăng
Chương Mỹ đầy chỗ 10tr/m2 đất thổ, 700 cụ làm 70m2 yên tâm cất tủ, dây vào ông đất lúa làm gì

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ đừng nghe ai nói mà thực tế trải nghiệm đi, đã cho chuyển đất ở thì cá nhân chuyển bình thường. Nói luôn, em chuyển rồi, đúng luật. Trên sổ đất lúa vẫn có 1-200 m2 đất ở rất thông dụng nhé. Nông dân trồng lúa, thì ở cạnh mà chăm lúa chứ.
Luật ko cho chuyển đổi đất lúa sang đất ở mà cụ làm đc thì cx tài. Ruộng lúa có chòi canh hay nhà tạm dưng nhà đấy đc cấp sổ là đất ở hay ko lại là chuyện khác

meodenminh

Xe điện
Dạ em không mơ chuyển lên thổ cư, chỉ cần không bị hoàn trả để em lấy chỗ chơi thôi ạ. Bây giờ đang có cái nhà cấp 4 mới, đẹp, tầm 30 m, điện nước, internet đã đầy đủ ạ.
Đất lúa vẫn xây nhà ở đc ạ

Tony_Le

Xe container
Luật ko cho chuyển đổi đất lúa sang đất ở mà cụ làm đc thì cx tài. Ruộng lúa có chòi canh hay nhà tạm dưng nhà đấy đc cấp sổ là đất ở hay ko lại là chuyện khác
Cụ không hiểu thì không nên nói nhiều thế, luật nào không cho chuyển đất lúa sang thổ cư? Trên đất lúa có thổ cư sẵn là bình thường. Những vùng qui hoạch đất ở nông thôn thì chuyển được nhưng theo kế hoạch định sử dụng đất hàng năm của địa phương, phải xếp hàng chứ không phải không được.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ không hiểu thì không nên nói nhiều thế, luật nào không cho chuyển đất lúa sang thổ cư? Trên đất lúa có thổ cư sẵn là bình thường. Những vùng qui hoạch đất ở nông thôn thì chuyển được nhưng theo kế hoạch định sử dụng đất hàng năm của địa phương, phải xếp hàng chứ không phải không được.
Trên mảnh đất vừa có đất ở vừa có đất lúa khác vs mảnh toàn đất lúa rồi chuyển đổi 1 phần hay toàn bộ sang đất ở

Chỗ nào ở Luật cho chuyển đổi đất lúa sang đất ở hả cụ? Ở thành thị hay nông thôn thì việc chuyển đổi mục đích sdđ cx phải theo Luật hết

Luật ĐĐ quy định:

"Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất
1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối"

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Trên mảnh đất vừa có đất ở vừa có đất lúa khác vs mảnh toàn đất lúa rồi chuyển đổi 1 phần hay toàn bộ sang đất ở

Chỗ nào ở Luật cho chuyển đổi đất lúa sang đất ở hả cụ? Ở thành thị hay nông thôn thì việc chuyển đổi mục đích sdđ cx phải theo Luật hết

Luật ĐĐ quy định:

"Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất
1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối"

Đọc kỹ cụ nhé.

Cụ đã mất công đọc luật đất đai thì điều 57 khoản d có cấm cản gì việc chuyển đổi đâu, hà cớ gì lại trích dẫn mỗi khoản a vậy cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container

Đọc kỹ cụ nhé.
Đọc kỹ Luật chứ đọc kỹ bọn lều báo viết làm gì hả cụ?

Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là căn cứ cho 3 loại: giao đất, cho thuê đất & chuyển mục đích sdđ vậy mà lều báo suy ra luôn đc là việc chuyển đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp chỉ bị hạn chế chứ không cấm thì cx bó tay ;))

Tony_Le

Xe container
Đọc kỹ Luật chứ đọc kỹ bọn lều báo viết làm gì hả cụ?

Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là căn cứ cho 3 loại: giao đất, cho thuê đất & chuyển mục đích sdđ vậy mà lều báo suy ra luôn đc là việc chuyển đất trồng lúa sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp chỉ bị hạn chế chứ không cấm thì cx bó tay ;))
Cụ đọc hết điều 57 đi và ngẫm nghĩ chứ cãi nhiều làm gì. Cụ đọc câu đầu nhưng nó có cả dãy phía sau nữa. Cụ còn chưa phân biệt được đất nào ra đất nào nhưng cứ chém cho sướng thì phải. Thực tế em đã chuyển được từ lúa sang thổ rồi nha cụ.