[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
so về giá trị SD đất. Một căn chung cư 2 3 tỉ cho thuê dc 7-8tr/tháng.
Đất tỉnh thị trấn vùng núi cũng tầm 2- 3 tỉ cho thuê 5tr/ tháng
Lại ngụy biện rồi. Tự nhiên đang giá trị SD đất cụ lôi chung cư ra làm gì? Sao không so với chung cư 50 năm cho nó "giá trị"? ;))

Xediduongxa

Xe buýt
so về giá trị SD đất. Một căn chung cư 2 3 tỉ cho thuê dc 7-8tr/tháng.
Đất tỉnh thị trấn vùng núi cũng tầm 2- 3 tỉ cho thuê 5tr/ tháng
Cụ này lại bán đất "vùng ven" nào đúng không? đất vùng núi mà có giá 2-3 tỷ hơi cao rồi đấy. Đất thị trấn tỉnh em cũng 1-2 tỷ, trung tâm thị trấn luôn nhé, cho thuê 2-5 tr tùy nhà to đẹp, mặt tiền trước sau...
Giờ cụ bảo 1 căn 2 - 3 tỷ chung cư cho thuê 7 - 8 tr thì chắc chung cư ngoại thành, xa trung tâm, chứ gần trung tâm, gần chỗ vui chơi mà căn 2PN có nội thất thì thấp nhất cũng phải 9trđổ lên.

veno

Xe tải
Chào các cụ, các mợ
Hiện em đang có nhu cầu mua căn hộ chung cư để ở và thuận tiện cho công việc.Em đang ngắm căn hộ ở khu vực An Bình City, Green Star. Tuy nhiên giá chung cư hiện đang khá cao, có nhiều thông tin dự đoán thị trường sắp đứt gãy ( dựa trên thông tin của chứng, coin và cả việc bác Vượng chuẩn bị nhảy vào cuộc chơi nhà ở xã hội...). Nhờ các cụ các mợ có nhiều kinh nghiệm có thể luận bàn và cho nhà cháu xin lời tư vấn với ạ.

Cảm ơn các cụ, các mợ !!!
Từ đợt cụ chủ hỏi thì giá chung cư cũng tăng thêm 1 ít nữa rồi, chắc cụ đã mua được căn nhà ưng ý rồi chứ ạ :)

hienhieuvhh99

Đi bộ
Sập ở đâu chứ nội đô HN k thể sập nổi. Nhu cầu quá lớn, giá nó chỉ tăng ít hay tăng nhiều thôi, chứ mà nói đất nội đô HN và ven đô như Chương Mỹ, Thanh Trì,... nó vẫn cứ giá đều đều lên theo từng tháng.
Chính vì nhà đất giá cao nên mới đẩy dồn nhu cầu sang chung cư, tính sơ bộ thì nhu cầu tiện ích vẫn chiếm 70% trong tiêu chí mua nhà.

Tuongtien1977

Xe điện
Sập ở đâu chứ nội đô HN k thể sập nổi. Nhu cầu quá lớn, giá nó chỉ tăng ít hay tăng nhiều thôi, chứ mà nói đất nội đô HN và ven đô như Chương Mỹ, Thanh Trì,... nó vẫn cứ giá đều đều lên theo từng tháng.
Chính vì nhà đất giá cao nên mới đẩy dồn nhu cầu sang chung cư, tính sơ bộ thì nhu cầu tiện ích vẫn chiếm 70% trong tiêu chí mua nhà.
Cái gì cũng có chu kỳ, có lên có xuống, giá cứ neo cao vượt khả năng chi trả, giá cao sẽ hấp dẫn các doanh nghiệp đẩy mạnh đầu tư, đến lúc nào đó cũng sẽ lớn hơn cầu cộng áp lực lãi vay thì bàn tay vô hình sẽ kéo giá xuống để cung cầu gặp nhau thôi,

freakingprime

Xe buýt
Cái gì cũng có chu kỳ, có lên có xuống, giá cứ neo cao vượt khả năng chi trả, giá cao sẽ hấp dẫn các doanh nghiệp đẩy mạnh đầu tư, đến lúc nào đó cũng sẽ lớn hơn cầu cộng áp lực lãi vay thì bàn tay vô hình sẽ kéo giá xuống để cung cầu gặp nhau thôi,
Có lên có xuống nhưng khi nào xuống thì ko thấy ai nói ;))

gatronggoloa

Xe hơi
e thì chả thấy thị trường đứt gãy ở chỗ nào, mà chỉ thấy hàng đợt này ít hay sao mà đội quân môi giới suốt ngày hỏi có cho thuê nhà hoặc bán nhà chung cư đang ở hay không ( khu e ở giờ căn e phải lên đc 4-500tr rồi :D)

Xediduongxa

Xe buýt
e thì chả thấy thị trường đứt gãy ở chỗ nào, mà chỉ thấy hàng đợt này ít hay sao mà đội quân môi giới suốt ngày hỏi có cho thuê nhà hoặc bán nhà chung cư đang ở hay không ( khu e ở giờ căn e phải lên đc 4-500tr rồi :D)
Gãy đợt vin HY đó cụ, 1 tg dài mất kha khá khách vì dính cọc, cắt lỗ. Sắp tới đợt OP3 ra nữa thì cũng phải cân nhắc thêm

tuanvuespn

Xe tải
Cụ này lại bán đất "vùng ven" nào đúng không? đất vùng núi mà có giá 2-3 tỷ hơi cao rồi đấy. Đất thị trấn tỉnh em cũng 1-2 tỷ, trung tâm thị trấn luôn nhé, cho thuê 2-5 tr tùy nhà to đẹp, mặt tiền trước sau...
Giờ cụ bảo 1 căn 2 - 3 tỷ chung cư cho thuê 7 - 8 tr thì chắc chung cư ngoại thành, xa trung tâm, chứ gần trung tâm, gần chỗ vui chơi mà căn 2PN có nội thất thì thấp nhất cũng phải 9trđổ lên.
Thì cụ k coi e nói ở trên ah. Đất Hn so về giá trị sử dụng đang rẻ hơn đất nông thôn ạ.
Còn đất thị trấn quê e chỗ đwpj thì 6-800tr/m ngang. Vị chi 4-5m ngang tầm 2-3 tỉ. Cho thuê dc 5tr. Đó là thực tế

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Thì cụ k coi e nói ở trên ah. Đất Hn so về giá trị sử dụng đang rẻ hơn đất nông thôn ạ.
Còn đất thị trấn quê e chỗ đwpj thì 6-800tr/m ngang. Vị chi 4-5m ngang tầm 2-3 tỉ. Cho thuê dc 5tr. Đó là thực tế
Nói như cụ thì chắc nhà đất HN không ai thèm mua, vì chung cư lúc nào giá thuê/giá mua cũng cao hơn nhiều nhà đất. :))
Mấy khu Riverside, starlake... còn thua cái chung cư nhà cụ, vì cho thuê dc 1-2% là cùng :))

tuanvuespn

Xe tải
Nói như cụ thì chắc nhà đất HN không ai thèm mua, vì chung cư lúc nào giá thuê/giá mua cũng cao hơn nhiều nhà đất. :))
Mấy khu Riverside, starlake... còn thua cái chung cư nhà cụ, vì cho thuê dc 1-2% là cùng :))
Kaka e k có cũng k ở chung cư nhé. Chẳng qua box này là chung cư. Đất k so về giá trị sd chứ so về cái gì. Còn riverside starlake là sử dụng để ở để hưởng thụ. Giá trị sd nó khác hoàn toàn nền giá cũng khác hoàn toàn còn gì. Thế nên xd mua chung cư thì cứ đủ tiền là mua chứ đợi hô hào sập thì chắc k bao giờ mua dc

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Kaka e k có cũng k ở chung cư nhé. Chẳng qua box này là chung cư. Đất k so về giá trị sd chứ so về cái gì. Còn riverside starlake là sử dụng để ở để hưởng thụ. Giá trị sd nó khác hoàn toàn nền giá cũng khác hoàn toàn còn gì. Thế nên xd mua chung cư thì cứ đủ tiền là mua chứ đợi hô hào sập thì chắc k bao giờ mua dc
Từ bao giờ "chung cư" là "đất" vậy? :))
Cụ so chung cư HN với đất ở quê mà vẫn so được thì đúng là chịu cụ. ;))
Lúc có sóng tăng giá thì chung cư xách dép cho đất ;))

Xediduongxa

Xe buýt
Cụ so đất với chung cư là ko chuẩn đâu, 1 mảnh đất xây chung cư có cả trăm căn, còn 1 mảnh của cụ lại chỉ đc 1 căn.
Giá trị sử dụng chung cư ở cái tiện lợi, giá hấp dẫn hơn nhà đất cùng khu vực. Chứ đất nông thôn, tỉnh ai xây chung cư, vì mật độ rộng, mua bán lại nhiều...

savisevic

Xe hơi
Từ bao giờ "chung cư" là "đất" vậy? :))
Cụ so chung cư HN với đất ở quê mà vẫn so được thì đúng là chịu cụ. ;))
Lúc có sóng tăng giá thì chung cư xách dép cho đất ;))
Vừa rồi em vừa xây xong mảnh đất dịch vụ ở Hà đông, hoàn thiện xong có khách trả luôn 5,5 tỏi. Tính ra lãi hơn tỏi. Em thêm it tiền làm tiếp 2 mảnh, Năm sau tính tiếp.
Chung cư ở cũng có cái hay. Cụ nào định mua thì tham khảo thoing tin này

Cụ nào thích chung cư thì tham khảo thông tin này.

dreamer7985

Xe hơi
Thực sự nếu có nhu cầu mua nhà để ở và cần ở ngay khi đủ điều kiện tài chính thì nên mua ngay. Vì cái mình cần là giá trị sử dụng.
Còn nếu để đầu tư thì phải cân nhắc vì cái mình cần là lợi nhuận.

savisevic

Xe hơi
Thực sự nếu có nhu cầu mua nhà để ở và cần ở ngay khi đủ điều kiện tài chính thì nên mua ngay. Vì cái mình cần là giá trị sử dụng.
Còn nếu để đầu tư thì phải cân nhắc vì cái mình cần là lợi nhuận.
Chuẩn đới

greenbk

Xe buýt
các cụ có thông tin tòa ct3 khu đô thị nghĩa đô không nhỉ em đang tìm hiểu mua ở đấy ạ

luiz

Xe hơi
Vừa rồi em vừa xây xong mảnh đất dịch vụ ở Hà đông, hoàn thiện xong có khách trả luôn 5,5 tỏi. Tính ra lãi hơn tỏi. Em thêm it tiền làm tiếp 2 mảnh, Năm sau tính tiếp.
Chung cư ở cũng có cái hay. Cụ nào định mua thì tham khảo thoing tin này

Cụ nào thích chung cư thì tham khảo thông tin này.
Vâng cụ, nay tháng 10 rồi, lãi suất ngân hàng cũng đang tăng dần, k biết giá chung cư sắp tới sẽ có xu hướng thế nào