[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

bitytotet

Xe đạp
15 triệu cho căn trị giá 3.1 tỷ thì lợi suất là 5.8%/ năm là rất tốt rồi. Kém ls ngân hàng khoảng 1-2%, nhưng khả năng chung cu tăng giá vài % /năm là hoàn toàn có thể.
Thế cụ ko trừ phí môi giới và sửa chữa nâng cấp nội thất sau 1 vài năm cho thuê à. Trừ hết đi chả nổi 5%. Chưa kể tụi Hàn nó sẽ thuê vài năm khi tòa nhà còn mới thôi, rồi nó lại kéo nhau đi hết sang khu khác mới hơn. Xưa THNC rồi Mỹ Đình giờ sang Gardenia, Goldmark...Nói chung có nhà ko dùng thì cho thuê chứ hiệu quả ko cao.

cattrang130390

Xe tăng
Thế cụ ko trừ phí môi giới và sửa chữa nâng cấp nội thất sau 1 vài năm cho thuê à. Trừ hết đi chả nổi 5%. Chưa kể tụi Hàn nó sẽ thuê vài năm khi tòa nhà còn mới thôi, rồi nó lại kéo nhau đi hết sang khu khác mới hơn. Xưa THNC rồi Mỹ Đình giờ sang Gardenia, Goldmark...Nói chung có nhà ko dùng thì cho thuê chứ hiệu quả ko cao.
sau vài năm xuống cấp, đội Hàn chuyển đi khéo cho thuê giá còn thấp hơn hiện tại ấy chứ cụ nhỉ (Golden palace Mễ Trì cạnh chỗ e ở là 1 vd cho cụ nào cần tìm hiểu)

savisevic

Xe tải
sau vài năm xuống cấp, đội Hàn chuyển đi khéo cho thuê giá còn thấp hơn hiện tại ấy chứ cụ nhỉ (Golden palace Mễ Trì cạnh chỗ e ở là 1 vd cho cụ nào cần tìm hiểu)
Em thấy cho Hàn thuê cũng ko dễ.
Trước em có căn ở Cầu Giấy, cho Hàn Quốc ở. Sau nó dọn sang Homecity với Golden Place để ở cho có cộng đồng, quán ăn Hàn tiện.
Sau đó đội Hàn lại rút sạch khỏi Golden Place để sang Gardenia.
Bọn nó cứ khu nào mới là đi, được cái là giá cho thuê cao hơn người Việt.
Nếu chung cư cho thuê,thì đầu tư mấy căn cc mini, hoặc chung cư Linh Đàm tầm 1 tỷ, cho thuê tầm 6trieu. Tỷ suất lợi nhuận cao hơn

JCory

Xe hơi
Copy lại 1 đoạn còm đang hot cho các cụ đang tính nhảy chung cư giá cao. Giá chung cư đang ko thực tế so với nhà đất, các cụ nên tỉnh táo.

Tôi xem những lô đất lẻ trong dân, có sổ nghiêm chỉnh, đi xét quy hoạch ổn là tôi mua. Ra công chứng ký xong, chồng tiền là nhận sổ đỏ, làm thủ tục mấy tháng là tên mình chễm chệ trên đó. Khỏi đau đầu nhức óc. Muốn ở cái nhà ra sao, bố trí kiểu gì thì gọi thợ về, chả cần xin xỏ ông quản lý nào, chả lo hàng xóm nào cự nự.
Hồi tôi làm căn nhà đầu tiên, bạn tôi cũng mua chung cư. Tính ra chi phí ngang ngửa nhau, mà giờ tôi ăn no ngủ kỹ, sổ đỏ nằm im trong két bao lâu. Còn bạn thì vẫn dài cổ ngóng sổ mà chả thấy đâu, tường nhà thấm mốc, sửa mãi không xong. Sau này tôi còn mua thêm 2 lô đất nữa, để dành cho con. Giá vẫn rẻ hơn đất phân lô trong dự án, mà sổ đỏ nghiêm chỉnh, sang tên ngay và luôn.
Còm vớ vẩn cụ nghe làm cái gì. Lấy ví dụ riêng lẻ để đánh giá vấn đề vĩ mô. CĐT lởm nó om sổ là lỗi của CĐT chứ liên quan gì đến ông đi mua.? Nhà riêng lẻ mà nó tranh chấp mềm ko phát hiện ra thì cũng vỡ alo.

Xediduongxa

Xe buýt
Copy lại 1 đoạn còm đang hot cho các cụ đang tính nhảy chung cư giá cao. Giá chung cư đang ko thực tế so với nhà đất, các cụ nên tỉnh táo.

Tôi xem những lô đất lẻ trong dân, có sổ nghiêm chỉnh, đi xét quy hoạch ổn là tôi mua. Ra công chứng ký xong, chồng tiền là nhận sổ đỏ, làm thủ tục mấy tháng là tên mình chễm chệ trên đó. Khỏi đau đầu nhức óc. Muốn ở cái nhà ra sao, bố trí kiểu gì thì gọi thợ về, chả cần xin xỏ ông quản lý nào, chả lo hàng xóm nào cự nự.
Hồi tôi làm căn nhà đầu tiên, bạn tôi cũng mua chung cư. Tính ra chi phí ngang ngửa nhau, mà giờ tôi ăn no ngủ kỹ, sổ đỏ nằm im trong két bao lâu. Còn bạn thì vẫn dài cổ ngóng sổ mà chả thấy đâu, tường nhà thấm mốc, sửa mãi không xong. Sau này tôi còn mua thêm 2 lô đất nữa, để dành cho con. Giá vẫn rẻ hơn đất phân lô trong dự án, mà sổ đỏ nghiêm chỉnh, sang tên ngay và luôn.
Cụ phải so sánh nhà đất và chung cùng khu vực. Ví dụ như chung cư và nhà đất phường A quận B. Chứ so kiểu cụ em so đất VĐ 4 vs chung cư nội thành làm sao được.
Vấn đề ở gặp cđt lầnđầu làm non tay, lách luật làm dựán tệ thì rõ ràng là docư dânđặt niềm tin sai chỗ, cũng như check quy hoạch, sổ xong hết, cuối cùngdiện tích trên sổ là28m2, thực tế làm là35m2, phường xã xuống lại chè nước cũng quá tội. Chưa kể tranh chấp chỗ nọ chỗ kia cũng nhứcđầu.

minhtienxaydung

Xe tải

đọc mấy còm của cụ có vẻ cụ kỳ thị chung cư nhỉ. Chắc đợt này tăng giá mạnh mẽ quá cụ ôm tiền mặt chờ nó giảm để mua mà nó k giảm đâm ra cáu phải k cụ :)) :))

MongPhuong

Xe hơi
đọc mấy còm của cụ có vẻ cụ kỳ thị chung cư nhỉ. Chắc đợt này tăng giá mạnh mẽ quá cụ ôm tiền mặt chờ nó giảm để mua mà nó k giảm đâm ra cáu phải k cụ :)) :))
Cụ vào nhà e xem còm làm gì, e ở nhà đất rồi, giá chung lên càng vui, xuống cũng mừng. Còn dự báo thời gian tới ảm đạm thì ko chỉ e mà nhiều cụ ở đấy và ngoài kia đều như vậy. Hôm nay đã bắt đầu có sêu nhắn tin giảm giá các chỗ chung cư e quan tâm. Nhà e e vẫn ở, chung cư đắt thì e xuống tiền nhà đất, tầm tiền e giờ 30 mét 5 tầng đẹp long lanh, nhất gì phải cố đấm chung cư đâu cụ. Còn kì thị chung cư càng sai, chung cư ở được mà.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Khiếp 30m 5 tầng mà đẹp long lanh... ko hiểu đẹp ở đâu.

holland

Xe tăng
Cụ vào nhà e xem còm làm gì, e ở nhà đất rồi, giá chung lên càng vui, xuống cũng mừng. Còn dự báo thời gian tới ảm đạm thì ko chỉ e mà nhiều cụ ở đấy và ngoài kia đều như vậy. Hôm nay đã bắt đầu có sêu nhắn tin giảm giá các chỗ chung cư e quan tâm. Nhà e e vẫn ở, chung cư đắt thì e xuống tiền nhà đất, tầm tiền e giờ 30 mét 5 tầng đẹp long lanh, nhất gì phải cố đấm chung cư đâu cụ. Còn kì thị chung cư càng sai, chung cư ở được mà.
Giảm ở vùng CC nào đó bạn ơi? Nhìn tin rao trên BDS vẫn tăng nhưng thấy nhiều căn rao 3-4 tháng rồi. Giá thực chốt ở vùng nào thì không ai rõ.

Jangmi

Xe buýt
Giá chung cư đã qua đỉnh, đang có chiều hướng xuống. Hợp lý.
E ko biết CC có xuống thật ko chứ GM căn 2n tầng thấp lè tè cửa sổ Tây Bắc mà đang rao nhỉnh 3 tỷ, chả biết có trôi nổi không

toà này đầy phốt, với làm được sổ đỏ hay ko còn chưa biết
chưa kể lúc ra sổ có hên xui bị cái giới hạn 50 năm ko
cụ kiếm căn nào có sổ rồi xem giá có giảm không đánh giá e nghĩ mới khách quan
Tòa này mới cứng mà cụ, nhưng giờ biết tìm tòa ko có phốt ở đâu cụ ơi

KoenigseggPigani

Xe tăng
Các cụ vào đọc thớt đã bàn trên OF mình để xem đang cắt lỗ hay cắt lãi, ai biết biết suy luận là ra vđ ngay thôi mà

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ vào đọc thớt đã bàn trên OF mình để xem đang cắt lỗ hay cắt lãi, ai biết biết suy luận là ra vđ ngay thôi mà
Nếu thông tin đúng thì lỗ thật chứ còn gì nữa.
Thấy tháng 7 "căn 3 ngủ bé nhất giờ cũng 5,2 tỷ". Chưa kể 3 ngủ phải tầm 400-500tr tiền nội thất là ít.

Còn mấy ông mua từ mấy năm trước thì nói làm gì?

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Giá chung cư đã qua đỉnh, đang có chiều hướng xuống. Hợp lý.
hôm qua em thấy rao một căn vov mễ trì 70m2 2pn 1wc giá 2.1 tỉ, bắt đầu có dấu hiệu dịu giá

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

caisua

Xe lăn
hôm qua em thấy rao một căn vov mễ trì 70m2 2pn 1wc giá 2.1 tỉ, bắt đầu có dấu hiệu dịu giá
VOV tít trong góc lại ngoài VĐ3 mà giá 30 thì cao thật, phải hạ là đúng rồi. Tuần trước em cũng xem hộ căn TĐC tầng trung 68m mặt đường LVL 2PN 1VS giá y hệt, tính ra còn rẻ hơn vì nhà nát như nhau mà vị trí tốt hơn quá nhiều. Dù sửa lại toàn bộ chỉ hết hơn trăm, mua nội thất gần trăm nữa là ở ngon nhưng họ bận ko làm nổi nên thôi

Chỉnh sửa cuối: